Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Trẻ 3 tháng bị rụng tóc, có phải bé bị thiếu canxi ko các mẹ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 9.74K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi,

Help em với!
    Cún nhà em lúc 3 tháng bị rụng tóc nhiều lắm. Mọi người nói là rụng tóc máu, nhưng em nghĩ là do thiếu canxi nên mới rụng tóc. Vì bé bú mẹ hoàn toàn nên em đã mua canxi ống về uống (mẹ uống thôi). Nay cháu đã được hơn 4 tháng rồi, ko rụng tóc nữa, nhưng nhìn vết rụng tóc cũ thì chán lắm, rõ 1 vệt trắng.sau đầu.
    Cháu đc 4 tháng 10 ngày, khoảng 8 kg.

Các mẹ cho em hỏi là bgiờ có nên cho bé uống trực tiếp canxi, vitamin D ko ko? Và uống thì mua ở đâu và loại nào?

Cảm ơn các mẹ nhé!
    Cún chị: NB: 3.5kgs, 4 Month 10 day:8 kg, 5 Month 10days: Mọc 2 răng dưới, 6 Month: 8.5 Kg, 7 Month: 9.00kg, 6 răng, 2.5 year: 14 kgCún em: Nb: 3.7 Kgs, 1 month: 5.7 kgs, 2 month: 7.2 kgs, 3 month: 8.5 kgs
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 212 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

hiện tại bây giờ bé nhà bạn có gắt ngủ hay ra mồ hôi trộm ko? tối ngủ có ra mồ hôi đầu ko? nếu có thì là bé thiếu canxi đấy. Bé nhà mình cũng bị rụng tóc sau đầu thành 1 vành trắng luôn, mình đang cho uống Aquadetrim (Vitamin D3) mỗi ngày 3 giọt pha với 1 thìa sữa cộng với 1 ống canxi corbiere 5ml chia làm 2 lần sáng và trưa.
    Nếu có điều kiện bạn cho con đi khám để được tư vấn và kê uống cho hợp lý, bây giờ mùa hè thì bạn nên tích cực cho bé tắm nắng vào buổi sáng từ 15 - 30', như thế rất tốt cho bé.
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó nha. Cún nhà mình cũng có cáu ngủ. Trước khi ngủ lúc nào cũng phải bú mẹ, mãi mới chịu nhả ti. Cứ khi nào bú là ra mồ hôi ướt hết cả gáy. Dạo này sáng nào mình cũng cho bé ra tắm nắng buổi sáng.

Mà mẹ nó ơi, bé nhà mẹ nó được mấy tháng rồi? Nhìn yêu thế!
    Cún chị: NB: 3.5kgs, 4 Month 10 day:8 kg, 5 Month 10days: Mọc 2 răng dưới, 6 Month: 8.5 Kg, 7 Month: 9.00kg, 6 răng, 2.5 year: 14 kgCún em: Nb: 3.7 Kgs, 1 month: 5.7 kgs, 2 month: 7.2 kgs, 3 month: 8.5 kgs
    • 579 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng được 3thang! Em cũng đang bổ sung cho bé ngày 1 ống Corbiere và 2 giọt Aquadetrim. Bé vẫn bị rụng tóc các mẹ ạ, ăn thì mồ hôi gáy ra nhiều lắm! Chân tay hay có mồ hôi nên sờ tay chân lạnh lắm! Em cho bé đi khám bs ko? Hay theo dõi tiếp ạ??? Hic
    Tôm NB: 3.0kg :Smiling:, 1month: 4.5kg:LoveStruc:, 1.5m: 5.1kg :Thinking:, 2m: 5.6kg:Smiling:, 2,5m: 6kg:LoveStruc:, 3m: 7kg:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:, 4m15d: 7,8kg :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc: 5m: 8kg. 6m: 8,6kg:Silly:
    7m: 9,1kg :cool:
    http://vn.360plus.yahoo.com/nhimxu252003
    • 212 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhỉmxu Xem bài viết
    Bé nhà em cũng được 3thang! Em cũng đang bổ sung cho bé ngày 1 ống Corbiere và 2 giọt Aquadetrim. Bé vẫn bị rụng tóc các mẹ ạ, ăn thì mồ hôi gáy ra nhiều lắm! Chân tay hay có mồ hôi nên sờ tay chân lạnh lắm! Em cho bé đi khám bs ko? Hay theo dõi tiếp ạ??? Hic
    Bạn cho bé uống được lâu chưa? trước mình cho bé uống dc 16 ngày thì thấy đỡ hẳn, tóc đỡ rụng nhưng vẫn ra mồ hôi trộm nhiều lắm. Mồ hôi gáy nếu ăn mà ra thì có thể là do nóng, bạn để ý khi bé ngủ mà mồ hôi đầu vẫn ra ấy. Bé nhà mình uống thì thấy đỡ và ra ít hơn. Bạn cứ cho con đi khám để BS kê đơn cho con uống với liều lượng và thời gian thích hợp bạn nhé.

@momothanhphuc3112: Bé nhà mình dc 3 tháng 20 ngày bạn ạ, ảnh Avatar chụp khi bé được hơn 2 tháng. Bé nhà mình gắt ăn gắt ngủ lắm, buổi tối còn đỡ chứ ban ngày mà cho ngủ thì cứ như mẹ đánh con ý, gào khóc kinh lên dc. Co ăn anh ta cứ đòi nhét tay vào miệng, rút ra thì gào lên rồi hờn, hix. Ngủ thì đòi ngậm ti, rồi bông rồi đưa võng rồi ru ngủ, đủ thể loại mà khi nào ngủ cũng phải nức nở nỉ non 1 lúc. Haizzz, mình sắp đi làm lại rồi mà con thế này thì chẳng yên tâm dc.:Crying:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vậy là Tom kém Cún nhà tớ gần 1 tháng đấy. Tớ thì đi làm đc 20 ngày rồi. Ở nhà với bà ngoại trộm vía cũng ngoan.

Hihi, sao chúng nó giống nhau thế chư lị. Khi nào giận dỗi khóc to thì cứ như mẹ cấu con ấy!
    Trộm vía, lúc nào ngoan thi ngoan ra trò. Hỏi thì cười tớn lên.

Tớ hỏi hơi ngố 1 tí nha: Tớ uống canxin, 1 ngày một ống corbbeire, con thì bú mẹ hoàn toàn, sáng nào cũng cho bé ra tắm nắng, như vậy có cần phải cho bé uống trực tiếp canxi nữa ko nhỉ?
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cuckoo nhà mình 2mont ngủ hay vặn mìnhh bs nói cháu thiếu canxi cho uống Appeton, mẹ có thể cho cháu uống thêm canxi nhưng tốt hơn nên hỏi ý kiến bs, với lại uống canxi có thể gây táo bón đó mẹ cháu ạ!
    • 212 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi momothanhphuc3112 Xem bài viết
    Vậy là Tom kém Cún nhà tớ gần 1 tháng đấy. Tớ thì đi làm đc 20 ngày rồi. Ở nhà với bà ngoại trộm vía cũng ngoan.

Hihi, sao chúng nó giống nhau thế chư lị. Khi nào giận dỗi khóc to thì cứ như mẹ cấu con ấy!
    Trộm vía, lúc nào ngoan thi ngoan ra trò. Hỏi thì cười tớn lên.

Tớ hỏi hơi ngố 1 tí nha: Tớ uống canxin, 1 ngày một ống corbbeire, con thì bú mẹ hoàn toàn, sáng nào cũng cho bé ra tắm nắng, như vậy có cần phải cho bé uống trực tiếp canxi nữa ko nhỉ?
    Hình như đứa nào cũng giống nhau hay sao ý nhỉ. Bạn cứ cho con uống thêm cũng ko sao, ngày uống nửa ống thôi. Còn không thì cho uống vitamin D3 cũng được và tắm nắng sáng tối cũng ok, cái này thì hơi lâu 1 tý nên mẹ sẽ sốt ruột đấy. Hi hi
    • 392 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

mẹ nó cho cháu bổ sung canxi đi, trẻ sơ sinh thường hay thiếu canxi đó, rụng tóc và ra mồ hôi trộm là biểu hiện đó.
    Hotline : 0962596388; Y!M: nhi_xeko_qt2010
    A!D: Phòng 2520- Tòa Nhà Rainbow - KDT Văn Quán _ Hà Đông
    Bỉm goon mua 1 tặng 1-- Quần len mông thú mua 5 tặng 1, mua 10 tặng 3, giá rẻ-- Giầy xinh cho bé giảm giá 10%Giặt xả D-nee thái lan 3,5 lít 250k/1can
    • 212 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

mẹ này có số cân nặng hoành tráng thế :Battin ey:
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng đấy, mẹ nó hoành tráng ghê. Mình sinh xong giảm ngay. Bgiờ bé đc hơn 4 tháng thì mẹ lại trở lại số kg như xưa. Mỗi tội ai cũng bảo gầy quá!----> Cao 1m54, nặng 46kg.

Mình sẽ cho nó bổ sung thêm canxi. Cảm ơn daobianur và Mẹ GIa Nhi nhé!

À, lại còn hơn 1 tuần nay bé cứ bị đi ngoài nữa chứ, ngày đi 3-4 lần lỏng toẹt. Bé đang uống men Lactomin đc 3 ngày rồi mà chưa khỏi hẳn, chỉ giảm xuống còn 2 lần/ ngày thôi nhưng mà output vẫn lỏng. Mẹ sốt ruột quá đi mất thôi.
    • 212 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Mình cũng thế, mẹ tăng 20 kg nhưng vào con hết. Mình đẻ mổ, đẻ xong mẹ tụt luôn 13 kg, sau đó 20 ngày mẹ bị cúm A tụt tiếp 5kg nữa, giờ thì đang quay lại tăng lên 2kg (do ăn nhiều cháo móng giò để có sữa mà sữa ko chịu ra nên nó tẩm bổ cho mẹ).

Trước bé nhà mình cũng đi ngoài như thế, phân lỏng hơi nước như hoa cà hoa cải ý, sau mình cho uống men tiêu hoá Bio - Acimin 20 gói trong 20 ngày, mỗi ngày một gói chia 2 lần. Giờ bé đi phân đẹp rồi, ngày đi 1 lần thành khuôn, về cuối thì hơi lỏng 1 chút thôi. Mẹ Cún cho bé uống lâu chưa? ngoài ra bé chỉ ăn sữa mẹ thôi hay có ăn thêm gì khác. Nếu chỉ ăn sữa mẹ thì bé đi hoa cà hoa cải có khi hết 4, 5 tháng. Miễn là con vẫn chơi, ăn ngủ tốt và tăng kg đều là được. Mẹ Cún để ý xem bé đi phân có nhầy, có bọt, có cấn sữa lợn cợn hay có mùi chua không? Nếu có thì bé bị đi sống phân, đi tướt đấy. Có thể là con bị nóng trong. Đít bé có đỏ không? nếu có là bé bị rối loạn hấp thu lactose, cho bé uống men tiêu hoá cũng được. Còn nếu phân xấu quá thì bạn cho con đi khám, BS sẽ cho lấy phân đó đi làm xét nghiệm cặn phân để tìm nguyên nhân.

Chúc bé Cún hay ăn chóng nhớn nhé.
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cún bú mẹ hoàn toàn mẹ Tom ạ. Biểu hiện phân của cún y như mẹ Tom nói. Nhưng cún vẫn chơi, ăn, ngủ và tăng cân đều. Cún 4 tháng rưỡi mà được khoảng 8kg rồi. Bé uống 3 ngày Lactomin rồi, bgiờ đang tạm nghỉ. Mai mẹ lại mua Bio-acimin cho cún uống tiếp xem thế nào vậy.

Cảm ơn mẹ Tom nhé!
    • 31 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi,

Help em với!
    Cún nhà em lúc 3 tháng bị rụng tóc nhiều lắm. Mọi người nói là rụng tóc máu, nhưng em nghĩ là do thiếu canxi nên mới rụng tóc. Vì bé bú mẹ hoàn toàn nên em đã mua canxi ống về uống (mẹ uống thôi). Nay cháu đã được hơn 4 tháng rồi, ko rụng tóc nữa, nhưng nhìn vết rụng tóc cũ thì chán lắm, rõ 1 vệt trắng.sau đầu.
    Cháu đc 4 tháng 10 ngày, khoảng 8 kg.

Các mẹ cho em hỏi là bgiờ có nên cho bé uống trực tiếp canxi, vitamin D ko ko? Và uống thì mua ở đâu và loại nào?

Cảm ơn các mẹ nhé!
    Bé nhà mình trước cũng rụng tóc, lúc bú mẹ vã mồ hôi ướt hết đầu, lại thiếu cân so với chuẩn. Mình đã cho cháu đi khám ở Viện Dinh dưỡng trên Tăng Bạt Hổ đấy. Bsỹ cho thuốc về uống cũng đỡ hơn, ko rụng tóc v ít đổ mồ hôi, nhưng mà vẫn còi thế. Hic. Cái này tốt nhất là mẹ nó đưa con đi khám, dùng thuốc theo chỉ dẫn của bsỹ chứ đừng tự ý cho con uống thuốc nha vì thừa canxi và D3 đều gây tác dụng phụ đấy. Một điều vô cùng quan trọng nữa là tắm nắng. Mẹ nó cho con đi tắm nắng trước 8h sáng. Ko có thuốc nào hiệu quả nhanh như ánh nắng đâu.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em là thành viên mới. Các mẹ chỉ giáo. Em bé nhà em dc 3 tháng rồi, dạo này cũng thấy bé rụng tóc thành vệt hai bên đầu ( em bé bị bẹt đầu các mẹ ah). 2 hôm nay bé đi phân lỏng, có bọt, lại còn đi thành 2 lần, dạo trc ngày có 1 lần thôi. Em đang lo k biết làm thế nào
    • 579 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Em đã bổ sung cho bé hết 1 hộp Cobiere( ko bít đánh đúng ko) mà bé vẫn rụng tóc nhiều, em search image trên Google thì bé nhà em rụng kiểu kiểu vành khăn thật, em cũng ko rõ vì hồi cắt tóc ông ngoại dùng kéo ko dùng tôg-đơ nên trông "ruộng bậc thang" lắm nên giờ nó mọc ko đều?? Nhưng điều quan trọng là em đã dùng Can xi và Aquadetrim ngày 2 giọt mà vẫn rụng!Cứ tưởng thay tóc máu sao thay lắm thế 1 tuần rùi các mẹ ạ! Rồi bé đi phân có nhầy 2 hôm nay! Em ko biết làm sao nữa! Bé vẫn lên cân và ăn uống BT nhưng gần đây hay ói lắm! Kiểu này lại lôi nhau đi bs rồi! Có mẹ nào tư vấn cho em với????
    Tôm NB: 3.0kg :Smiling:, 1month: 4.5kg:LoveStruc:, 1.5m: 5.1kg :Thinking:, 2m: 5.6kg:Smiling:, 2,5m: 6kg:LoveStruc:, 3m: 7kg:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:, 4m15d: 7,8kg :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc: 5m: 8kg. 6m: 8,6kg:Silly:
    7m: 9,1kg :cool:
    http://vn.360plus.yahoo.com/nhimxu252003
    • 123 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daobianur Xem bài viết
    hiện tại bây giờ bé nhà bạn có gắt ngủ hay ra mồ hôi trộm ko? tối ngủ có ra mồ hôi đầu ko? nếu có thì là bé thiếu canxi đấy. Bé nhà mình cũng bị rụng tóc sau đầu thành 1 vành trắng luôn, mình đang cho uống Aquadetrim (Vitamin D3) mỗi ngày 3 giọt pha với 1 thìa sữa cộng với 1 ống canxi corbiere 5ml chia làm 2 lần sáng và trưa.
    Nếu có điều kiện bạn cho con đi khám để được tư vấn và kê uống cho hợp lý, bây giờ mùa hè thì bạn nên tích cực cho bé tắm nắng vào buổi sáng từ 15 - 30', như thế rất tốt cho bé.
    Mẹ nó cho mình hỏi bé uống canxi va vitamin d3 theo toa của bác sĩ thì uống trong vòng mấy ngày thì ngưng vậy? Con mình 5m17d rồi, bé bị rụng tóc hình vành khăn, ra nhiều mồ hôi đầu ( mình pải thức lau cho con cả đêm) và ngủ ko ngon giấc nữa. Sáng nào 2 mẹ con cũng đi tắm nắng nhưng tình hình chưa được cải thiện cho mấy. Cảm ơn những thông tin của mẹ nó.
    • 212 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Cún bú mẹ hoàn toàn mẹ Tom ạ. Biểu hiện phân của cún y như mẹ Tom nói. Nhưng cún vẫn chơi, ăn, ngủ và tăng cân đều. Cún 4 tháng rưỡi mà được khoảng 8kg rồi. Bé uống 3 ngày Lactomin rồi, bgiờ đang tạm nghỉ. Mai mẹ lại mua Bio-acimin cho cún uống tiếp xem thế nào vậy.

Cảm ơn mẹ Tom nhé!
    Bé nhà mình phải uống hết 20 ngày mới thấy có thay đổi đấy, mẹ cố gắng theo dõi nhé. Uống cái này cũng tốt và làm ổn định hệ tiêu hoá của con đấy. Tom nhà mình uống được 20 ngày thấy ổn hẳn, cân lượng cũng thấy tăng nên mẹ thấy vui, chứ trước con ăn nhiều mà không hấp thu, không lên kg gì cả, ức chế lắm.
    • 212 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dzo_anh_ly Xem bài viết
    Mẹ nó cho mình hỏi bé uống canxi va vitamin d3 theo toa của bác sĩ thì uống trong vòng mấy ngày thì ngưng vậy? Con mình 5m17d rồi, bé bị rụng tóc hình vành khăn, ra nhiều mồ hôi đầu ( mình pải thức lau cho con cả đêm) và ngủ ko ngon giấc nữa. Sáng nào 2 mẹ con cũng đi tắm nắng nhưng tình hình chưa được cải thiện cho mấy. Cảm ơn những thông tin của mẹ nó.
    Mình miêu tả về trường hợp bé nhà mình để các mẹ rõ nhé.
    Đầu tiên thì bé nhà mình không bị sao cả, nhưng chỉ trong khoảng 2- 3 ngày tóc bé rụng thành 1 vành trắng luôn. Mình gọi bsĩ tới khám thì bsĩ nói bé bị thiếu canxi cấp và cho đơn uống là 6 giọt Aquadetrim chia 2 lần sáng trưa (pha cùng 1 thìa sữa, mình chỉ cho bé uống 3 giọt 1 lần vào buổi sáng thôi tại thấy hướng dẫn sử dụng nói dùng nhiều không tốt) và 1 ống canxi corbiere 5ml trong vòng 16 ngày pha với sữa (cũng chia 2 lần sáng trưa). Sau 16 ngày thì thấy con đỡ hẳn, mình dừng khoảng 1 tuần thì lại thấy rụng tóc tiếp (cái tội bs bảo là sau khi hết 16 ngày cho con uống ngày 2 giọt Aquadetrim mà ko cho uống đấy), mình lại cho bé uống thêm 16 ngày nữa thì thấy tóc rụng ít đi và chỗ trắng đó thấy có tóc mới mọc lên. Giờ mình cho bé uống ngày 2 giọt và đi tắm nắng, được 1 tuần rồi chưa thấy hiện tượng gì cả.

Mẹ nó cứ cho con khám bsĩ họ sẽ căn cứ vào tình trạng của con mà cho uống hợp lý. Đây là trường hợp của bé nhà mình, có gì các mẹ cứ tham khảo nhé.

Còn bé bị mồ hôi trộm, mẹ nào đã cho con ăn dặm thì có thể mua thêm trai về cho con ăn thêm, còn nếu chưa mà con bú sữa thì mẹ nấu canh ăn để cho con bú nhé, cũng cải thiện phần nào đấy. Quan trọng là việc thiếu canxi của con giảm thì mồ hôi trộm cũng sẽ ra ít hơn thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi daobianur; 03/06/2011 vào lúc 08:55 AM.
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daobianur Xem bài viết
    Bé nhà mình phải uống hết 20 ngày mới thấy có thay đổi đấy, mẹ cố gắng theo dõi nhé. Uống cái này cũng tốt và làm ổn định hệ tiêu hoá của con đấy. Tom nhà mình uống được 20 ngày thấy ổn hẳn, cân lượng cũng thấy tăng nên mẹ thấy vui, chứ trước con ăn nhiều mà không hấp thu, không lên kg gì cả, ức chế lắm.
    Mẹ Tôm ơi,

Đợt trước cún cũng uống Neopeptin rồi mới ngưng dùng sang Latomin đấy. Trộm vía, hqua ko uống loại nào cả mà cún ko đi bãi nào. Ko biết hnay thế nào nữa. Nghe ngóng đã. Hihi!

Cún ko rụng tóc nhưng vẫn ra nhiều mồ hôi, ướt hết cả gối, 2 mẹ con nón hừng hực phải bật quạt cả đêm còn Bố nằm cạnh thì trùm chăn kín mít!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2