Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Tiêu chuẩn ngủ và bú cho trẻ theo từng tháng tuổi ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.6K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 58 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Lúc trước mình có đọc được một bài viết về kỹ năng của trẻ theo từng tháng tuổi. Vậy có mẹ nào biết tiêu chuẩn ngủ và bú cho trẻ theo từng tháng tuổi không ?

Bé nhà mình còn vài ngày là 3 tháng tuổi rồi. Một ngày bú khoảng 600 ml sữa và ti mẹ (mình k có nhìu sữa, nên k bít con ti được thêm bi nhiu nữa), ngủ khoảng 15 tiếng mỗi ngày (ban đêm ngủ nhìu lắm, có hôm ngủ từ 6 giờ tối hôm trước đến 5 giờ 30 sáng hôm sau). Như vậy có bất thường không các mẹ ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 2,573 Bài viết

• 1,153 Được cảm ơn

Bé nhà mình 3 tháng tuổi, ngày bú 5 cữ, mỗi cữ 150-160, đêm bú mẹ, trung bình 1 ngày bú khoảng 800-900ml sữa, sữa mẹ hoàn toàn, ngày ngủ cũng khoảng như bé bạn, chắc ko có gì bất thường đâu hén

• 209 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Em cũng quan tâm đến vấn đề này. Bé nhà em 2 tháng rưỡi rồi lúc nào đói em cho ăn thôi, ngày thì hơn 500ml, ngày thì hơn 600ml, ngày nào giỏi lắm thì 700ml. Ăn vặt lắm ý, vì ,mỗi lần bé ăn được ít lắm (nhất định chỉ ăn 60-70ml thôi) nên ngày phải 10-12 lần ăn. Em thấy bảo thế là ít. Cháu vẫn khỏe, nhanh nhẹn, đùa nghịch hóng chuyện pi pô, ai cũng khen là lanh lợi, trông không còi gì cả (trộm vía, trộm vía con yêu), hai tháng được 5.2kg (lúc đẻ là 3.3kg). Cháu ti mẹ hoàn toàn, mẹ cháu vắt sữa ra ạ. Bà nội cháu thì bảo cháu lười ăn, chê cháu còi (hehe).
    Ngủ thì vô tội vạ. Đêm trộm vía ngủ ngoan. Có hôm ngủ từ 12h đêm đến 7h sáng, mẹ cháu thấy thế mừng vì không phải dậy cho ăn đêm (mọi người thì bảo phải ăn đêm nhiều mới béo, mới tăng cân. Ngày thì cứ li bì, ăn xong rồi ngủ, dậy chơi 1-2 tiếng lại ăn rồi ngủ. Bà cháu chê cháu nhiều nên mẹ cháu cũng sốt cả ruột.
    Em cũng không biết tầm như con em tiêu chuẩn ăn một ngày là bao nhiêu???? Các mẹ thông thái cho em ý kiến với??
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me_TuongVy; 17/06/2010 vào lúc 03:24 PM.

• 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng băn khoăn vấn đề này quá. Bé nhà mình cứ khoảng 2 tiếng lại ti mẹ một lần. Ti trực tiếp nên mình cũng không ước lượng được mỗi lần con ti được bao nhiêu? Bé nhà mình được 1,5 tháng rồi, có nên cho ăn theo nhu cầu hay là phải cố định cho bé ăn theo giờ các mẹ nhỉ. Bé của Mẹ Tường Vy ngủ từ 12h đến 7h mới dậy cơ à, con mình thì ngủ giỏi lắm được 1,5 tiếng là thức. Mình nghĩ bạn nên thức con dậy để cho con ti, hoặc vừa ngủ bé vẫn có thể ti được. Hai tháng mà 5,2kg là hơi nhỏ. Bình thường tháng đầu lên 1,5kg các tháng tiếp mỗi tháng cố gắng duy trì lên 1kg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 824 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Cái khoản này thì phải để tự nhiên theo nhu cầu các bé,vì mỗi bé ăn khác nhau mà,có bé ăn ít có bé ăn nhiều.Như con mình cũng có đợt chỉ 60-70ml 1 lần,bây h gần 4 tháng nhưng 1 ngày chỉ hết 400ml sữa ngoài thôi,đấy là nhiều lắm rồi,mình thấy ăn ít cũng xót nhưng nhồi nhét con ăn cố là trớ hết ra,tội nghiệp lắm,Con mình ngủ ban đêm thì tam 10 tiếng,dạo này cũng ngủ nhiều lắm,nhưng kệ thôi,miễn sao con vẫn lanh lợi khỏe mạnh là đc rồi

• 209 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 050880 Xem bài viết
    Mình cũng băn khoăn vấn đề này quá. Bé nhà mình cứ khoảng 2 tiếng lại ti mẹ một lần. Ti trực tiếp nên mình cũng không ước lượng được mỗi lần con ti được bao nhiêu? Bé nhà mình được 1,5 tháng rồi, có nên cho ăn theo nhu cầu hay là phải cố định cho bé ăn theo giờ các mẹ nhỉ. Bé của Mẹ Tường Vy ngủ từ 12h đến 7h mới dậy cơ à, con mình thì ngủ giỏi lắm được 1,5 tiếng là thức. Mình nghĩ bạn nên thức con dậy để cho con ti, hoặc vừa ngủ bé vẫn có thể ti được. Hai tháng mà 5,2kg là hơi nhỏ. Bình thường tháng đầu lên 1,5kg các tháng tiếp mỗi tháng cố gắng duy trì lên 1kg
    Híc, 2 tháng 5.2kg là còi hả mẹ nó. Em đưa bé đi khám bs bảo bình thường, mỗi tháng coi như tăng được gần 1kg, miễn là trên 600g là được. Từ nay lại đặt chuông dậy cho bé ăn đêm vậy
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me_TuongVy; 18/06/2010 vào lúc 01:34 PM.

• 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng từng băn khoăn như bạn về giấc ngủ cũng như bữa ăn của con. Mình thấy mấy bé khác 2 tháng đã ăn được 700-800ml, thấy mà thích ghê! Bé mình 2 ngày nữa là 3 tháng. Bé bú sữa ngoài hoàn toàn (tội nghiệp con iu!!!). Cứ khoảng 2,3 tiếng bé bú 100ml, chơi 1 tí rồi ngủ, có khi ngủ 1 tiếng rồi dậy, chơi 1 tí rồi ăn. Có khi ngủ 1 mạch 2-3 tiếng luôn. Đêm thì bé thức 2 lần, ăn được khoảng thêm 150-200ml. Trung bình mỗi ngày bú được 700-800ml, đó là gần 3 tháng mới ăn được cỡ đó. Còn từ 1-2 tháng ăn được có 400-500ml mỗi ngày à.
    Bé mình mới sinh 3kg6, tháng 1: 4kg9, tháng 2: 5kg7, tháng 3 (kém 3 ngày): 6kg4.
    Mình quan sát thấy bé vẫn khỏe mạnh, vui tươi và có lên cân. Thôi thì chấp nhận mức ăn như vậy của con thôi!
    Vài dòng chia sẻ với bạn!!!
    Chúc tất cả các bé mau ăn chóng lớn, ngoan ngoãn cho ba mẹ đỡ phải lo lắng
    MẸ TÍ XỊ

• 850 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Mình đoán ko biết đúng ko, hình như các mẹ ở đây toàn là con đầu lòng thì phải. Con các mẹ đều thuộc dạng ăn tốt và lên cân tốt mà sao lo lắng nhiều đến thế. Các mẹ thử dạo vào topic con lười ăn xem sẽ thấy con mình ở mức bình thường trở lên hết, nếu ko nói là có bé phát triển vượt chuẩn. Các mẹ tìm cái bảng chuẩn về chiều cao và cân năng của con mà đối chiếu thì sẽ biết con mình ăn uống như thế có đc hay ko.

2 đứa con mình đều thuộc dạng ăn ít, thằng lớn 2,5 tuổi giờ 1 ngày giỏi lắm uống đc 300ml sữa chia 2 lần, thông thường chỉ đc 150 ml/lần. Hồi bé thì ko lần nào quá 30-40ml/lần. Em bé mới hơn 1 tháng, thường bú mẹ, bú bình giỏi lắm 1 lần đc 50ml, còn thông thường để hết 60ml sữa ngoài, bé mất 3 lần bú. Bé sinh ra 2,9kg, hết tháng 3,9kg, mẹ cháu vẫn thấy bình thường đây nè. Đừng ép con ăn, mỗi bé có 1 chu kỳ phát triển riêng, nhu cầu khác nhau, khả năng hấp thụ khác nhau, ko so sánh đc. Các mẹ ở VN đều mắc bệnh thích con rơi vào ngưỡng béo phì thì mới vui vì mới lấy con mình bình thường, hơi bụ bẫm. Những bé ở VN đc cho là ưa nhìn, bụ bẫm, mẹ đc khen nuôi giỏi thì bs tây đều cho rằng đáng báo động. Nuôi con là 1 chặng đường dài, đừng có sốt ruột. Bé ko chỉ cần phát triển về thể chất mà còn trí tuệ nữa.

• 824 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metixi Xem bài viết
    Mình cũng từng băn khoăn như bạn về giấc ngủ cũng như bữa ăn của con. Mình thấy mấy bé khác 2 tháng đã ăn được 700-800ml, thấy mà thích ghê! Bé mình 2 ngày nữa là 3 tháng. Bé bú sữa ngoài hoàn toàn (tội nghiệp con iu!!!). Cứ khoảng 2,3 tiếng bé bú 100ml, chơi 1 tí rồi ngủ, có khi ngủ 1 tiếng rồi dậy, chơi 1 tí rồi ăn. Có khi ngủ 1 mạch 2-3 tiếng luôn. Đêm thì bé thức 2 lần, ăn được khoảng thêm 150-200ml. Trung bình mỗi ngày bú được 700-800ml, đó là gần 3 tháng mới ăn được cỡ đó. Còn từ 1-2 tháng ăn được có 400-500ml mỗi ngày à.
    Bé mình mới sinh 3kg6, tháng 1: 4kg9, tháng 2: 5kg7, tháng 3 (kém 3 ngày): 6kg4.
    Mình quan sát thấy bé vẫn khỏe mạnh, vui tươi và có lên cân. Thôi thì chấp nhận mức ăn như vậy của con thôi!
    Vài dòng chia sẻ với bạn!!!
    Chúc tất cả các bé mau ăn chóng lớn, ngoan ngoãn cho ba mẹ đỡ phải lo lắng
    MẸ TÍ XỊ
    cân nặng nhà này gần giống nhà mình,hii

• 1,718 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Em nhớ đọc được ở đâu đó là tổng lượng sữa bé bú mỗi ngày = 15oml x cân nặng (kg), chia đều ra cho bé bú từ 8-12 cữ. Còn ngủ thì em chỉ nhớ bé 2 tháng :Crying: đêm ngủ 9.5 giờ, ngày 5 giờ, tổng cộng: 14.5 giờ/ngày
    Bé nhà em cứ 2 tiếng bú 100ml. mỗi tháng lên cân trung bình 1-1.5kg. Ngày bé ngủ rất ngon nhưng đêm lại ngủ ít mà trẻ con cần ngủ nhiều và ngủ sâu vào ban đêm thì mới nhanh lớn :Crying::Crying::Crying:
    Ku Ben: NB: 3kg - 50cm
    12m: 11kg - 80cm

13m: 11,5kg - 82cm
    14m: 12kg - 86cm
    19m: 12,5kg - 88cm

24m: 13,8kg - 93cm

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5