• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Sữa mẹ ít quá, có nên dùng máy hút sữa?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 85K Lượt đọc
  • 370 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,138 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm cho mình hỏi, mình mới sinh em bé đựoc 3 tuần, sữa mình ít và loãng lắm, mà bé nhà mình lại bú rất thất thưòng. Lúc ngủ thì liền mạch 5 – 7 tiếng có khi hơn, và chỉ đòi bú 1, 2 lần. Nhưng lúc thức thì đòi bú liên tục, 20 – 30 phút lại đòi, mỗi lần bú khoảng 10 phút và không chịu đổi bên, cứ rút vú ra là bé không chịu bú nữa, nên chỉ bú một bên. Bé thưòng thức liền 3 – 5 tiếng (càng ngày càng thức lâu hơn), nên cứ bú liên tục như vậy làm mình cạn sữa, và em bé thì rất cáu, khóc nhặng lên khi muốn bú mà sữa có vẻ đã cạn.

Cứ như vậy nên lúc bé ngủ thì mình bị căng sữa, chảy ướt áo, còn lúc bé thức thì cạn sữa, bé khóc rất nhiều, mình dỗ bé mãi không đựoc, đến khi bé mệt quá thì mới ngủ (và ngủ liền 5 – 6 tiếng).

Vậy mình có nên dùng máy hút sữa để hút sữa ra lúc bé ngủ, để dành cho lúc bé thức không? Mình ít sữa lắm, mỗi lần chỉ nặn đựơc khoảng 40 ml, vậy dùng máy hút sữa có đựoc không? Có làm tăng lượng sữa hút đựoc không? Mình nên mua loại máy hút sữa nào? Giúp mình với nhé, nếu không chắc mình phải cho bé ăn thêm sữa ngoài, chứ để bé cứ khóc đòi bú thương quá, mà mình cũng stress lắm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 520 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canary
    Các mẹ có kinh nghiệm cho mình hỏi, mình mới sinh em bé đựoc 3 tuần, sữa mình ít và loãng lắm, mà bé nhà mình lại bú rất thất thưòng. Lúc ngủ thì liền mạch 5 – 7 tiếng có khi hơn, và chỉ đòi bú 1, 2 lần. Nhưng lúc thức thì đòi bú liên tục, 20 – 30 phút lại đòi, mỗi lần bú khoảng 10 phút và không chịu đổi bên, cứ rút vú ra là bé không chịu bú nữa, nên chỉ bú một bên. Bé thưòng thức liền 3 – 5 tiếng (càng ngày càng thức lâu hơn), nên cứ bú liên tục như vậy làm mình cạn sữa, và em bé thì rất cáu, khóc nhặng lên khi muốn bú mà sữa có vẻ đã cạn.

Cứ như vậy nên lúc bé ngủ thì mình bị căng sữa, chảy ướt áo, còn lúc bé thức thì cạn sữa, bé khóc rất nhiều, mình dỗ bé mãi không đựoc, đến khi bé mệt quá thì mới ngủ (và ngủ liền 5 – 6 tiếng).

Vậy mình có nên dùng máy hút sữa để hút sữa ra lúc bé ngủ, để dành cho lúc bé thức không? Mình ít sữa lắm, mỗi lần chỉ nặn đựơc khoảng 40 ml, vậy dùng máy hút sữa có đựoc không? Có làm tăng lượng sữa hút đựoc không? Mình nên mua loại máy hút sữa nào? Giúp mình với nhé, nếu không chắc mình phải cho bé ăn thêm sữa ngoài, chứ để bé cứ khóc đòi bú thương quá, mà mình cũng stress lắm
    Con chị cũng giống con nhà em quá. Nhưng được cái con chị lúc thức còn chịu bú cạn sữa mẹ chứ con em thì ko nó chỉ nún nún mấy cái lại lè ra. Xong 1 lúc lại đòi ăn nữa. Nó cứ ăn uống kiểu đấy cả ngày nên mẹ mệt mà con cũng mệt, bé lại ko lúc nào no bụng nữa. Hôm trước vì nó cứ ăn uống như thế nên em bị tắc sữa phát sốt đấy, thế là em phải dùng máy hút sữa hút ra chai cho bé ăn thì bé lại có vẻ chịu ăn, mỗi lần ăn hết 1 chai từ 90ml đến 130ml tùy lúc và tùy hứng. Ăn như thế nên kể cả lúc thức hay ngủ cũng ko đòi ăn vặt nữa. Cứ 3 hoặc 4 tiếng cho ăn 1 chai và mình cũng hút sữa thường xuyên như thế luôn. Chị nặn sữa bằng tay ko thể nào ra hết được đâu mà lại đau lại được ít nữa. Lúc đầu em cũng nặn bằng tay và hút bằng dụng cụ hút sữa bằng tay cũng được rất ít, em cứ tưởng mình ít sũa. Nhưng đến khi em hút bằng máy điện thì cũng ko đến nỗi nào. Mỗi lần được khoảng 130ml đến 150ml, ko nhiều mà cũng chỉ vừa đủ cho bé bú. Hút bằng máy lại nhah nữa, chỉ cần 10min là xong rồi. Thế nên em nghĩ chị nên hút sữa ra cho bé ăn thì sẽ đỡ hơn nhiều.
    • 5,755 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Mày à, mẹ tròn con vuông rồi hả, thế mà chả báo tao một tiếng, chúc mừng nhé.

Theo tao thì mày có thể dùng máy để hút sữa ra trong lúc bé ngủ và khi nào bé thức thì cho bú ko vấn đề gì cả (còn máy hút sữa loại nào thì tao chịu vì tao ko có kinh nghiệm về vụ này). Còn khi bé thức thì cố gắng cho bú đều cả hai bên nhé, ko sau này bị bên to bên bé đấy, và sữa bên bú ít sẽ ít đi nữa. Nếu thật cần thiết thì có thể cho bé uống thêm sữa ngoài (nhưng cố gắng bú mẹ hoàn toàn vẫn tốt hơn). Sau một tháng cân bé xem bé tăng được bao nhiêu, nhiều khi mẹ cứ có cảm giác là sữa loãng nhưng bé vẫn lên cân tốt đấy.
    .................
    • 1,516 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebi_2006
    Con chị cũng giống con nhà em quá. Nhưng được cái con chị lúc thức còn chịu bú cạn sữa mẹ chứ con em thì ko nó chỉ nún nún mấy cái lại lè ra. Xong 1 lúc lại đòi ăn nữa. Nó cứ ăn uống kiểu đấy cả ngày nên mẹ mệt mà con cũng mệt, bé lại ko lúc nào no bụng nữa. Hôm trước vì nó cứ ăn uống như thế nên em bị tắc sữa phát sốt đấy, thế là em phải dùng máy hút sữa hút ra chai cho bé ăn thì bé lại có vẻ chịu ăn, mỗi lần ăn hết 1 chai từ 90ml đến 130ml tùy lúc và tùy hứng. Ăn như thế nên kể cả lúc thức hay ngủ cũng ko đòi ăn vặt nữa. Cứ 3 hoặc 4 tiếng cho ăn 1 chai và mình cũng hút sữa thường xuyên như thế luôn. Chị nặn sữa bằng tay ko thể nào ra hết được đâu mà lại đau lại được ít nữa. Lúc đầu em cũng nặn bằng tay và hút bằng dụng cụ hút sữa bằng tay cũng được rất ít, em cứ tưởng mình ít sũa. Nhưng đến khi em hút bằng máy điện thì cũng ko đến nỗi nào. Mỗi lần được khoảng 130ml đến 150ml, ko nhiều mà cũng chỉ vừa đủ cho bé bú. Hút bằng máy lại nhah nữa, chỉ cần 10min là xong rồi. Thế nên em nghĩ chị nên hút sữa ra cho bé ăn thì sẽ đỡ hơn nhiều.
    Bạn ơi dùng máy hút sữa thì ra được nhiều hơn à? Mình dùng cái hút sữa bằng tay của Nuk không quen, chán quá. Nặn bằng tay thì ra được khoảng 100ml/lần, vừa đủ mồm bé ăn bây giờ thôi. Nhu cầu của bé tăng lên thì mẹ nặn ra không đủ nữa, mà mỗi lần bé bú được 5 phút đã lăn ra ngủ rồi, mẹ muốn cho ăn đẫy bữa thì phải nặn cho ăn bình thôi. Ở HN thì kiếm máy hút sữa ở đâu nhỉ? Có mẹ nào có thể cho mình mượn/thuê/nhượng lại không?
    • 2,864 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên dùng máy hút sữa Nuk của Đức, sử dụng cũng tốt lắm. Sữa mẹ la thứ sữa quý báu nhất cho bé, bạn nên hút ra mà để dành cho bé bú, đừng để chảy mất, uổng lắm.
    • 667 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Em có vắt kịch kim bằng taycũng chỉ được khoảng 70cc. Mà cho no bú thì Cu nhà em cũng chịu bú nhưng em chắc ko thể hút nhiều như khi mình vắt rồi đổ ra chai cho no bú bình. Vì em để ý sau khi nó bú 30p thì ngực em vẫn còn nặng sữa trong khi nếu em vắt ra bình thì nó ti 5p đã hết. Em cũng có dụng cụ hút sữa của Falin một đầu có có quả bopbằng cao su nhưng ko thấy hiệu quả lắm. Không hiểu máy hút sữa thì nó như thế nào liệu có hút dược hết ra như mình vắt tay ko?
    • N&C
    • 8 năm
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nen cho be bu thát nhiêu chi a. Bu cang nhiêu sua moi cang ra nhiêu. Chi nen dung may hút sua trong trương hóp cang sua qua ma be chua kíp bu. Neu dung may hút sua không ma không cho be bu thi cung nhanh mát sua do.Em co mót chi ban, co rát nhiêu sua, nhung lai không cho em be bu, chi dung may hút ra binh . Sau 3 thang, sua me không con gi ca. Sua me chi co nhiêu khi co su kích thích cua be thoi.

Co gang len di, thương con chiu kho cho con bu nhiêu vao nhe !!!
    Chưa sinh ra hai nhóc nằm trong bụng mẹ. Khi thấy mặt hai nhóc, hai nhóc mãi mãi nằm trong tim mẹ.

(Chữ ký vi phạm Nội quy - Giữa các dòng không được có khoảng cách - Chỉnh sửa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. Tiếp tục vi phạm sẽ bị khóa ID.)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 416 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Sao dạo này nhiều người giống mình thế nhỉ! bé nhà mình cũng không chịu ti mẹ, nếu có ti thì mút một chút rồi thôi, thế là từ hồi 1 tháng mình đành phải vắt sữa bằng dụng cụ vắt tay của Pureen cho vào bình, mỗi lần vắt khoảng 150-200 ml, cứ 3-4 tiếng lại cho ăn một lần.Đến bây giờ bé được 4,5T = 8kgs. Mình nghĩ cho ăn như vậy cũng ổn đấy chứ, chỉ có điều là đêm thì phải cho ăn một bữa sữa ngoài vì lười vắt. Không biết mọi người thế nào, khi nào mình cảm thấy ra ít sữa thì mình nằm nghỉ khoảng 5 phút, trong lúc nghỉ thì day hai đầu ti, thế là lúc sau sữa về ầm ầm tha hồ mà vắt.
    • 1,138 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã góp ý giúp mình. Chắc mình sẽ mua máy hút sữa, đàng nào sau này đi làm chắc cũng cần đến.
    Lúc đầu em cũng nặn bằng tay và hút bằng dụng cụ hút sữa bằng tay cũng được rất ít, em cứ tưởng mình ít sũa. Nhưng đến khi em hút bằng máy điện thì cũng ko đến nỗi nào. Mỗi lần được khoảng 130ml đến 150ml, ko nhiều mà cũng chỉ vừa đủ cho bé bú. Hút bằng máy lại nhah nữa, chỉ cần 10min là xong rồi. Thế nên em nghĩ chị nên hút sữa ra cho bé ăn thì sẽ đỡ hơn nhiều.
    Bạn dùng máy hút sữa hiệu gì, mua ở đâu vậy?

Trích dẫn Nguyên văn bởi John's mom
    Mày à, mẹ tròn con vuông rồi hả, thế mà chả báo tao một tiếng, chúc mừng nhé.

Theo tao thì mày có thể dùng máy để hút sữa ra trong lúc bé ngủ và khi nào bé thức thì cho bú ko vấn đề gì cả (còn máy hút sữa loại nào thì tao chịu vì tao ko có kinh nghiệm về vụ này). Còn khi bé thức thì cố gắng cho bú đều cả hai bên nhé, ko sau này bị bên to bên bé đấy, và sữa bên bú ít sẽ ít đi nữa. Nếu thật cần thiết thì có thể cho bé uống thêm sữa ngoài (nhưng cố gắng bú mẹ hoàn toàn vẫn tốt hơn). Sau một tháng cân bé xem bé tăng được bao nhiêu, nhiều khi mẹ cứ có cảm giác là sữa loãng nhưng bé vẫn lên cân tốt đấy.
    Tao sinh hôm 29/4, em bé 3,2 kg, nhưng mà bận quá chẳng có thời gian vào mạng nữa mày ạ, lần nào cũng vội vàng vào ngó tý rồi thôi. Tao chẳng biết sữa tao có đủ không. Hôm trứoc đi mua cân điện tử về cân thì mua phải cân rởm hay sao ý, chẳng chính xác gì, sai số đến cả 0,5 kg, nên cũng chẳng biết là bé lên được bao nhiêu, nhưng trông cũng không bụ sữa lắm .

Tháng đầu John được bao nhiêu kg? Chắc mày hồi xưa nhiều sữa lắm nhỉ. Hồi trước mày cho John uống sữa ngoài từ khi nào? Bây giờ thỉnh thoảng buổi tối tao cho be ăn thêm 60ml sữa ngoài, sau khi bú mẹ, thế mà vẫn hết đấy.
    • 5,755 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Tao sinh hôm 29/4, em bé 3,2 kg, nhưng mà bận quá chẳng có thời gian vào mạng nữa mày ạ, lần nào cũng vội vàng vào ngó tý rồi thôi. Tao chẳng biết sữa tao có đủ không. Hôm trứoc đi mua cân điện tử về cân thì mua phải cân rởm hay sao ý, chẳng chính xác gì, sai số đến cả 0,5 kg, nên cũng chẳng biết là bé lên được bao nhiêu, nhưng trông cũng không bụ sữa lắm .

Tháng đầu John được bao nhiêu kg? Chắc mày hồi xưa nhiều sữa lắm nhỉ. Hồi trước mày cho John uống sữa ngoài từ khi nào? Bây giờ thỉnh thoảng buổi tối tao cho be ăn thêm 60ml sữa ngoài, sau khi bú mẹ, thế mà vẫn hết đấy.
    Cân thì hình như cân đồng hồ chính xác hơn cân điện tử thì phải. Mà cách cân chính xác nhất là người lớn đứng lên cân rồi bế bé sau, rồi trừ đi.

Mà bé lên cân là được rồi, đâu có quan trọng nhiều hay ít đâu.

John ngày xưa 3 tháng đầu mỗi tháng lên 1,5kg, sau đó thì mối tháng lên 1kg cho đến tháng thứ 6 thì phải, rồi từ tháng thứ 7 đến 1 tuổi mỗi tháng tăng nửa cân.

Ngày trước tao sữa cũng ko nhiều lắm, mỗi lần đi có việc vắt ra cũng được ít lắm, chỉ khoảng 60ml thôi (vì vắt bằng tay nên đau), nhưng nó cứ bú hết lại có, và sữa cũng tốt nên lên cân đều.

Hồi mới sinh xong cứ sợ ko đủ sữa nên thử tập cho nó bú bình thêm nhưng nó ko bú, thế là thôi luôn. Đến tận ngoài 7 tháng mới bắt đầu bú thêm sữa ngoài đấy.

Mày chịu khó ăn uống đầy đủ, uống nhiều nước, mùa này có nhiều cam ngọt thì uống nước cam và ăn hoa quả gì ngọt mà ko nóng quá ấy nhé. Tao nhớ tao còn ăn rất nhiều chè hạt sen nữa vì mùa này cũng nóng nên háo nước và thèm đồ ngọt.

Chúc hai mẹ con khoẻ, em nhiều sữa và em bé ngoan nhé.
    .................
    • 179 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo mình mẹ canary nên đầu tư một cái may hút sữa, mình cũng chỉ mới sanh 7 ngày thôi, mấy ngày đầu mình không có sữa, thế là mình cho uống đỡ sữa ngoài, nhưng sau đó thì cho bé mút ti để kích thích tuyến sữa, bé nhà mình cũng cáu lắm có khi mình cho bé bú ti mẹ trước khi bé đói sau đó dặm thêm sữa ngoài thì bé vừa bú vừa ngắt ngỏng, đôi khi khóc um lên, làm minh cũng sốt ruột như mẹ đấy, bây giờ mình vừa cho bé ăn vừa sữa ngoài vừa sữa mẹ, và sẽ cắt giảm sữa ngoài dần khi đủ sữa mẹ cho bé. Mình có dùng qua cái máy hút sữa của event nhưng cũng không hút được nhiều lắm, hôm qua mình ngồi vắt cả tiếng mà chỉ được 50 ml, thế là hôm nay mình đi chợ mua luôn cái loại the first year loại bằng điện hút hiệu quả ra phết 25 phút được 150ml đấy. Mình không biết mẹ ở đâu nhưng có điều kiện thi nên mua loại bằng điện mà dùng vừa hiệu quả và đỡ mỏi tay..... :1: :1: :1:
    • 520 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Em dùng máy hút sữa bằng điện hiệu Medela, ko biết ở VN có ko?? Máy đấy thì phải cắm điện nên hơi bất tiện đi đâu mà phải cầm theo thì lích kích nhưng được cái rất hiệu quả. Mà chán lắm hichic, hôm trước em hơi bị viêm tuyến sữa nên sốt quá trời cả này ko hạ sốt. Bs phải cho uống kháng sinh thế là 2 hôm nay bé ko được ăn sữa mẹ toàn phải ăn sữa ngoài ví trong sữa mẹ có thuốc em sợ bé ăn sẽ bị đi ngoài mặc dù bs nói là cho ăn cũng được. Nhưng thôi mình cứ cẩn thận cho tốt. Nên là ngày nào cũng phải hút đổ đi gần cả lít sữa. Nhìn tiếc đứt ruột cũng đành phải chịu. Em đang lo đến khi ngừng thuốc rồi bé ko chịu ăn lại sữa mẹ.
    • 179 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em dùng máy hút sữa bằng điện hiệu Medela, ko biết ở VN có ko?? Máy đấy thì phải cắm điện nên hơi bất tiện đi đâu mà phải cầm theo thì lích kích nhưng được cái rất hiệu quả. Mà chán lắm hichic, hôm trước em hơi bị viêm tuyến sữa nên sốt quá trời cả này ko hạ sốt. Bs phải cho uống kháng sinh thế là 2 hôm nay bé ko được ăn sữa mẹ toàn phải ăn sữa ngoài ví trong sữa mẹ có thuốc em sợ bé ăn sẽ bị đi ngoài mặc dù bs nói là cho ăn cũng được. Nhưng thôi mình cứ cẩn thận cho tốt. Nên là ngày nào cũng phải hút đổ đi gần cả lít sữa. Nhìn tiếc đứt ruột cũng đành phải chịu. Em đang lo đến khi ngừng thuốc rồi bé ko chịu ăn lại sữa mẹ.
    Mẹ nhà nó ơi cho mình hỏi bên mình cũng có hiệu Medela, cái loại mẹ nó dùng là loại lớn hay loại mini vậy, thấy mẹ nó nói dùng máy medela mà hút được cả lít một ngày nghe thấy mà ham, nếu mà máy tốt như vậy thì để em đem cái máy mới mua đem đổi loai của mẹ vì có nhiều loại quá nên em chọn đại chẳng biết cái nào hơn cái nào.....
    • 335 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi methuongbeI
    Mẹ nhà nó ơi cho mình hỏi bên mình cũng có hiệu Medela, cái loại mẹ nó dùng là loại lớn hay loại mini vậy, thấy mẹ nó nói dùng máy medela mà hút được cả lít một ngày nghe thấy mà ham, nếu mà máy tốt như vậy thì để em đem cái máy mới mua đem đổi loai của mẹ vì có nhiều loại quá nên em chọn đại chẳng biết cái nào hơn cái nào.....

ban vao day xem thu nhe

http://mybreastpump.com/advancedpumpinstylepage.html

http://www.babiesusa.com/breast_pumps.asp
    • dvp
    • 8 năm
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

MÌnh đang dùng máy MEdela, rất tốt. Nếu bạn chỉ ở 1 chỗ thì dùng máy medela cũng tiện. Máy đấy chạy tốt, vắt nhanh, mình cứ để luôn ở chỗ làm, cắm sẵn dây luôn, khi nào vắt chỉ cần cắm điện vào vắt 10 phút là đã được 270ml rồi. Sưa nhiều hay ít là do sức ăn của bé, khi bé mới sinh còn ăn ít thì swax mới ra đủ lwowngj bé ăn thôi, khi nào bé tăng lwowngj ăn mỗi cwx bạn sẽ thấy ngực căng và tức vài hôm cho tới khi bé ổn định lượng ăn và mẹ đã twj điều chỉnh lượng sữa.
    Nếu bé nhà bạn ăn liên tục lúc thức và ngủ quá lâu thế thì khi bé ngủ,bạn nên vắt ra (2 tiếng 1 lần chẳng hạn, hoặc nhiều hơn nếu bạn thấy ngwcj căng). NÓi tóm lại là cố gắng vắt theo tần suất ăn của bé thì tốt để giữ cho lượng sữa ra đúng theo nhu cầu của bé. Còn nếu mệt quá thì khi bé thức, chịu khó cho bé bú thêm bình (sũa mà mình vắt ra lúc bé ngủ) để giúp bé ăn no và tăng dần mwcs ăn của bé. Lúc đầu sẽ rất mệt, vì cứ quanh di quẩn lại chỉ có ăn với vắt sữa thôi nhưng dần dần bé sẽ ăn nhiều hơn và số lần ăn sẽ thưa hơn.
    Đầu tiên mình dùng máy evenflow nhưng vắt vất vả cả nửa tiêng mới được 150ml, sang tháng thứ ba mình đã đi làm rồi, thấy mất công vắt nhiều quá nên mua medela về thấy sướng hẳn. Chăm chỉ thì ngày vắt 2 lần, thì được 300-330ml, còn giờ lười thì vắt có một lần cũng được 240ml. Mỗi lần vắt có 10 phút thôi. Đừng cho con ăn ngoài, vì bạn cho con ăn ngoài chwngf nào thì sũa bạn sẽ ra ít chừng đó. Chịu khó uống nhiều nước, sữa, ngày 8-10 cốc thì mới có sữa. Không cần ăn nhiều mà ăn dủ ba bữa và thêm hoa quả, uống sữa, sưa chua là đủ chất rồi. Ăn nhiều no quá chỉ béo mẹ thôi.
    Mình chẳng ăn đu đủ hay móng giò gì hết mà swax vẫn tràn trề. Quan trọng là không để đói bụng và uống nhiều nước và vắt sữa đều đặn.
    Nga
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • dvp
    • 8 năm
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bổ sung: mình dùng loại máy advance back pack, nó có cả manual convertible mà, nhưng mình dùng cái bơm tay không quen nên khi nào phải đi dâu cũng vác cả máy theo. Nói chung ngày chỉ bơm 1 lần ở chỗ làm thôi, còn về nhà cho bé bú hoàn toàn, vì bé bú bao giờ cũng ra swax nhiều hơn vắt máy, cho dù máy có tốt thế nào đi nữa. Có khi nhiều sữa qua mình vắt bớt đi 60-90ml roi cho bé bú mà vẫn không thấy thoả mãn.
    Nga
    • 179 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dvp
    MÌnh đang dùng máy MEdela, rất tốt. Nếu bạn chỉ ở 1 chỗ thì dùng máy medela cũng tiện. Máy đấy chạy tốt, vắt nhanh, mình cứ để luôn ở chỗ làm, cắm sẵn dây luôn, khi nào vắt chỉ cần cắm điện vào vắt 10 phút là đã được 270ml rồi. Sưa nhiều hay ít là do sức ăn của bé, khi bé mới sinh còn ăn ít thì swax mới ra đủ lwowngj bé ăn thôi, khi nào bé tăng lwowngj ăn mỗi cwx bạn sẽ thấy ngực căng và tức vài hôm cho tới khi bé ổn định lượng ăn và mẹ đã twj điều chỉnh lượng sữa.
    Nếu bé nhà bạn ăn liên tục lúc thức và ngủ quá lâu thế thì khi bé ngủ,bạn nên vắt ra (2 tiếng 1 lần chẳng hạn, hoặc nhiều hơn nếu bạn thấy ngwcj căng). NÓi tóm lại là cố gắng vắt theo tần suất ăn của bé thì tốt để giữ cho lượng sữa ra đúng theo nhu cầu của bé. Còn nếu mệt quá thì khi bé thức, chịu khó cho bé bú thêm bình (sũa mà mình vắt ra lúc bé ngủ) để giúp bé ăn no và tăng dần mwcs ăn của bé. Lúc đầu sẽ rất mệt, vì cứ quanh di quẩn lại chỉ có ăn với vắt sữa thôi nhưng dần dần bé sẽ ăn nhiều hơn và số lần ăn sẽ thưa hơn.
    Đầu tiên mình dùng máy evenflow nhưng vắt vất vả cả nửa tiêng mới được 150ml, sang tháng thứ ba mình đã đi làm rồi, thấy mất công vắt nhiều quá nên mua medela về thấy sướng hẳn. Chăm chỉ thì ngày vắt 2 lần, thì được 300-330ml, còn giờ lười thì vắt có một lần cũng được 240ml. Mỗi lần vắt có 10 phút thôi. Đừng cho con ăn ngoài, vì bạn cho con ăn ngoài chwngf nào thì sũa bạn sẽ ra ít chừng đó. Chịu khó uống nhiều nước, sữa, ngày 8-10 cốc thì mới có sữa. Không cần ăn nhiều mà ăn dủ ba bữa và thêm hoa quả, uống sữa, sưa chua là đủ chất rồi. Ăn nhiều no quá chỉ béo mẹ thôi.
    Mình chẳng ăn đu đủ hay móng giò gì hết mà swax vẫn tràn trề. Quan trọng là không để đói bụng và uống nhiều nước và vắt sữa đều đặn.
    Em cám ơn me dvp nhiều lắm, thông tin của mẹ thật helpful đối với em, em mới sinh cháu được 7 ngày thôi, đây là con đầu lòng nên em chưa có kinh nghiệm gì cả, vả lại vợ chồng em bên đây ớ xa ông bà nội ngoại nên cái gì cũng phải tư học hỏi, em mới mua cái máy mini the first year, thấy cũng có hiệu quả, bởi vì mấy ngày trước em dùng cái máy bằng tay của avent nhưng chán lắm mẹ ạ, 30 min chỉ được 50 ml, đổi qua cái điện này thì thấy tốt hơn 20 min được 150 ml nhưng so với máy cái máy của mẹ thì thua xa, em sẽ đi đổi lại hiệu Medela như của mẹ. Chúc mẹ khỏe và bé ngoan....

TO me lylia: Cám ơn mẹ đã cho em thông tin website, chỗ em cũng có babiesrus em sẽ ra đó và đổi lại máy như me dvp...... :1: :1:
    • dvp
    • 8 năm
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình mua máy medela ở website
    http://www.hackleyhme.com/infant_child.php
    mình đã search mỏi cả cổ, đây là chỗ rẻ nhất đấy, đảm bảo máy mới. Rẻ hơn ngoài babiesrus và các chỗ khác 100$ ý.
    Nga
    • 179 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

[QUOTE=dvp]mình mua máy medela ở website
    http://www.hackleyhme.com/infant_child.php
    mình đã search mỏi cả cổ, đây là chỗ rẻ nhất đấy, đảm bảo máy mới. Rẻ hơn ngoài babiesrus và các chỗ khác 100$ ý.[/QUOTE

Cám ơn mẹ đã cho em cái website, công nhân rẻ hơn các chỗ khác 100$ lận nhưng mà khổ nỗi nó lại không ship qua canada mẹ dvp ạ, thôi em cứ ra toyrus mua vậy, em nghĩ 100$ ăn thì cũng hết cho nên mua đắt tí cũng được miễn là con mình có nhiều sữa uống và tiện lợi cho mình là được rui mẹ nhẩy..... :3: :3: :3:
    • 1,138 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình ở HN nên không chắc không mua được máy Medela rồi. Máy hút điện Avent dùng có đựoc không các mẹ nhỉ?

@John's mom: John nhà mày lên cân tốt thế, chắc mẹ ăn nhiều lắm nhỉ nên sữa tốt. Bây giờ nó bao nhiêu cân rồi?