• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 5 Lượt chia sẻ
  • 92.2K Lượt đọc
  • 357 Trả lời

• 311 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bé Tíu nhà em gần được 5 tháng rồi. Em vẫn đủ sữa nên chưa cho bé ăn dặm theo lời khuyên của bác sỹ BV Việt Pháp. Nhưng em thấy hình như bé ăn ít quá. Một ngày bé ăn khoảng 5 lần, kể cả ăn đêm. Mỗi lần chỉ bú 1 bên là ngủ lăn ra. Đấy là em cứ cách 4h lại tự động cho bé ăn 1 lần, chứ chưa bao giờ thấy bé kêu đói hay có biểu hiện đói. Mà 2 mẹ con cứ phải đánh vật với nhau 1 lúc bé mới chịu ăn. Mệt mỏi và stress quá. Làm thế nào bây giờ các mẹ ơi?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 141 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tiu
    Bé Tíu nhà em gần được 5 tháng rồi. Em vẫn đủ sữa nên chưa cho bé ăn dặm theo lời khuyên của bác sỹ BV Việt Pháp. Nhưng em thấy hình như bé ăn ít quá. Một ngày bé ăn khoảng 5 lần, kể cả ăn đêm. Mỗi lần chỉ bú 1 bên là ngủ lăn ra. Đấy là em cứ cách 4h lại tự động cho bé ăn 1 lần, chứ chưa bao giờ thấy bé kêu đói hay có biểu hiện đói. Mà 2 mẹ con cứ phải đánh vật với nhau 1 lúc bé mới chịu ăn. Mệt mỏi và stress quá. Làm thế nào bây giờ các mẹ ơi?

Bé Tíu có lên cân không? và lên cân như thế nào hả mẹ bé Tíu ơi?
    • 399 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Neu mỏi va stress quá thi không nen ep be' an the. theo kinh nghiêm cua toi moi tre co nhu cau an rieng khong giong ai ca. Neu be' ngu cu de be ngu dung danh thuc be day an. Be 5 thnag ban co the bát dau cho an dam duoc roi, nhieu be' den luc an dam lai thich an day. Chúc thanh co^ng :1:
    • 311 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bé Tíu lên cân chậm lắm. Mới sinh được 3.1kg. Tháng thứ nhất, thứ 2 và thứ 3 mỗi tháng lên khoảng 800g. Tháng thứ 4 là 350g. Em cũng thấy lo lắm nhưng bác sỹ vẫn bảo là bé phát triển rất tốt. BS khuyên em nên tiếp tục cho bé bú mẹ thêm 1-2 tháng nữa mà.
    • 8,184 Bài viết

• 1,638 Được cảm ơn

Bé Tíu lên cân chậm lắm. Mới sinh được 3.1kg. Tháng thứ nhất, thứ 2 và thứ 3 mỗi tháng lên khoảng 800g. Tháng thứ 4 là 350g. Em cũng thấy lo lắm nhưng bác sỹ vẫn bảo là bé phát triển rất tốt. BS khuyên em nên tiếp tục cho bé bú mẹ thêm 1-2 tháng nữa mà.
    Thực ra tiêu chuẩn trọng lượng cho các bé là nặng gấp đôi khi sinh khi được 4-6 tháng tuôi. Nhưng thông thường nếu tăng trưởng tốt thì trong 3-4 tháng đầu bé phải lên tối thiểu là 1kg/tháng cơ
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 3,807 Bài viết

• 6,413 Được cảm ơn

Mình nghĩ là bé Tíu đang phát triển rất "ngon" đấy. Mẹ bé đừng lo lắng nữa nhé. Bé đang tăng cân rất tốt và ổn định. Sữa mẹ cực tốt rồi còn gì. Bạn có biết những bé tăng cân quá nhanh (vượt quá 2SD) cũng mắc phải những nguy cơ như còi xương, hay béo phì, tiểu đường trong tương lai không? Nếu bé đang tăng cân tốt, tăng đúng trong đường phát triển dành riêng cho bé thì bạn chẳng phải lo lắng làm gì. Đừng so sánh bé với những đứa trẻ khác. Nếu bạn có thể thu xếp thời gian thì tăng thêm 1 cữ bú nữa (6 bữa/ngày, 3h/lần) thử xem bé có chịu không. 5 tháng tuổi, bé có nhiều thứ thú vị để chơi hơn việc ăn. Kiên nhẫn với bé 1 chút bạn nhé.
    Success is a journey, not a destination.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 121 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bé Tíu giống khicon nhà mình quá! Mỗi lần khicon cũng ăn rất ít (chỉ bú khoảng 5phut, rất ít khi ti hết 1 bên), sờ bụng lúc nào cũng lép kèm kẹp. Nếu đói thì cũng k gào khóc như những đứa khác mà "ăn cũng đc k ăn cũng đc". Lúc cho ti thì cũng ngúng nguẩy chán rồi mới ti. May là 3 tháng vẫn đc 6,1kg (trọng lượng chuẩn đấy nhé!). Nhưng sau đó tự dưng khicon bú ít hẳn đi, mình thay bỉm mà xót xa vì có khi 5-6 tiếng chỉ thấy 1 bãi nước đái. 2 tuần liên tiếp mình cân khicon chả thấy lên lạng nào thế là mẹ bị xì trét Rồi tuần trước khicon phải "sơ tán" lên nhà bác (do bố đi công tác, nhà có mỗi 2 mẹ con k ai đi chợ cho). Lên trên đó k biết có phải do thoáng mát, rộng rãi hay nhiều người nên cậu thấy vui mà ti khoẻ hẳn, mỗi lần bú cái bụng căng tròn mới thôi. Từ hôm về nhà mình năng cho khicon ra ngoài hít thở khí trời hơn, k ủ kĩ như trước... và cậu ta vẫn giữ đc phong độ. Mình chưa cân thử lại nhưng trộm vía thấy khicon mập ra. Vì vậy mình nghĩ có khi trẻ con bú nhiều hay ít ngoài chuyện do nhu cầu của từng đứa cũng còn nhiều lí do khác. Nếu cảm thấy trong người thoải mái, vui vẻ thì sẽ bú nhiều hơn chẳng hạn... CÒn bây giờ người ta khuyên nên cho con bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu nên nếu mẹ Tíu nhiều sữa thì cứ cho bé bú vì sữa mẹ tuyệt vời hơn bất cứ loại sữa nào khác. Mình cũng cho khicon bú sữa mẹ hoàn toàn. Bây giờ khicon đc 4 tháng rồi, mình cũng chưa tập cho ăn dặm, định để đến 5 tháng tuổi để tận dụng nguồn sữa mẹ. Nhưng tuần tới đi làm chắc mình phải cho bé bú thêm sữa ngoài vì mỗi lần vắt sữa lâu mà đc ít sữa lắm. Còn về cân nặng của Tíu như vậy mẹ Tíu đừng lo, cứ trong khoảng 6,7kg +/- 1kg là được rồi...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Nhím nhà mình gàn 6 tháng được khoảng 7kg (lúc sinh ra bé được 3.2kg). Hồi trước bé hơi lười ăn nhưng mình không chú ý vì bé tăng cân bình thường, khoảng hơn 1-2 tuần nay, bé biếng ăn lắm không chịu ăn theem ngoài, có hôm hơn tiếng đồng hồ chỉ được 2 thìa bột L. Lúc ăn toàn khóc thôi, không chịu ăn. Còn thả ra la chơi, cười yêu lắm. Mình đã thay đổi thức ăn, hay để khoảng 4-5 tiếng mới cho ănnhưng bé vẫn không chịu ăn. Chán quá .
    Mình định đưa bé đến trung tâm dinh dưỡng để khám xem lí do, các mẹ có biết nơi nào ở Hà Nội hay bác sỹ chuyên về dinh dưỡng thì tư vấn giúp với.
    Cám ơn các mẹ !
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be na nha minh vua tron 5 thang tươi. Minh cho be an sua moi lan 120ml, ngay 6 lan va mót bua bót ngót va mót miêng fomai, the ma bsy dinh dương bao la chua du so voi lua tươi.Chang biết the nao các me a
    • 173 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đây, gặp được đồng minh rồi, bé nhà mình giống bé nhà bạn đấy. Còn không bú đêm cơ, tháng vừa rồi chẳng lên lạng nào, cũng không bú mẹ. ăn cũng kêu gào khóc lóc. Ngủ mới ăn, chẳng bao h hào hứng với chuyện ăn uống cả. Mệt.
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con mình cũng được 4 tháng rưỡi rồi. Cả ngày hôm nay stress theo con, khóc theo con. Đưa bình sữa vào là hất ra, và khóc. Nhét ti giả vào thì mút chùn chụt. Trước đây mình vẫn cho bú một ngày từ 800-900ml, bây giờ thì thêm hai teaspoon cereal nữa. Nhưng ngày hôm nay thì cực kỳ căng thẳng. Từ 3 giờ chiều bú 80ml (phải chia nhỏ bữa ra) đến 9 giờ tối nhất định không ăn. Mình lo quá hỏi nhiều người + BS, ai cũng bảo là đừng ép con ăn. Có điều không ăn thì anh chàng không ngủ được vì bụng đói. Cuối cùng phải trộn 2 thìa cereal với 80ml sữa và đút bằng muỗng. Bây giờ thì đã ngủ rồi. Mình lo quá, không biết tình trạng này kéo dài bao lâu nữa. Các mẹ cho mình lời khuyên với.
    Con mình lên ký vẫn tốt. Sinh ra được 4kg, đầu tháng 4 này đi check up 4 tháng thì được 7.7kg.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 383 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

hehe, đọc mấy cái này mới thấy bùn cười quá!!! Mình cũng thế, giống các mẹ ở đây, cứ lo lắng rằng con ăn ko đủ rồi gò ép, trong khi bé vẫn tăng đều đều :P .

Bé mỗi tháng mà tăng từ 500-800 là OK lắm rồi các mẹ ạ Từ tháng 3 trở đi sẽ tăng ít hơn. Các mẹ đừng stress quá nhé!

Chúc mẹ và các bé khoẻ! (Cả Hoàng Giang nữa chứ con nhỉ.)
    • 1,034 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con mình gần 4.5 tháng rồi. Khi sinh Su Hào 3.2 kgs mà bây giờ mới được 5.5 kgs (quá còi). Thế mà BS vẫn bảo la bình thường. Mỗi lần bé bú 120ml một ngày chỉ được 4-5 lần. bây giờ đang tập ăn bột nhưng nàng tỏ vẻ không thích lắm. Tập làm sao để bé không phun ra khi ăn bột. Mỗi lần ăn được vài muỗng là nàng la lối phản đối ngay.
    • 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Cho mình hỏi với các mẹ ơi, Chíp nhà mình sinh ra 2,9kg, hơn 4,5 tháng được hơn 8kg, nhưng mỗi lần ăn chỉ được khoảng 100ml là tự giác, còn lại cố gắng ép thì có bữa được 120ml, tối đa thì được 150ml, ngày ăn khoảng 5-6lần. Dạo này thấy có vẻ chừng lại nên mẹ cháu hơi lo, mình bắt đầu cho Chíp ăn thêm mỗi ngày khoảng 60ml nước cháo loãng. Như vậy có được ko hả các mẹ? Và bao lâu thì nên chuyển sang cho bé ăn bột ngọt? Mình sinh cháu đầu lòng nên ko co kinh nghiệm, mong các mẹ tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều !
    • 315 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_Chipxinh
    Cho mình hỏi với các mẹ ơi, Chíp nhà mình sinh ra 2,9kg, hơn 4,5 tháng được hơn 8kg, nhưng mỗi lần ăn chỉ được khoảng 100ml là tự giác, còn lại cố gắng ép thì có bữa được 120ml, tối đa thì được 150ml, ngày ăn khoảng 5-6lần. Dạo này thấy có vẻ chừng lại nên mẹ cháu hơi lo, mình bắt đầu cho Chíp ăn thêm mỗi ngày khoảng 60ml nước cháo loãng. Như vậy có được ko hả các mẹ? Và bao lâu thì nên chuyển sang cho bé ăn bột ngọt? Mình sinh cháu đầu lòng nên ko co kinh nghiệm, mong các mẹ tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều !
    Ôi trời, sao mẹ nó nuôi giỏi quá vậy. Nhìn mà thèm

• 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi toon&susu
    Ôi trời, sao mẹ nó nuôi giỏi quá vậy. Nhìn mà thèm
    Hihi cảm ơn, đấy là ảnh Chíp hồi 3 tháng đấy, bây giờ thì... "đô" hơn thế nữa.
    Bí quyết của tớ là tận dụng tối đa sữa mẹ, thiếu mới cho ăn thêm ngoài.
    Hồi đầu tớ sinh mổ, đã ít sữa rồi lại bị tắc tia sữa, đã tính cho con ăn ngoài, nhưng bà ngoại nhất định ko chịu. KQ là cũng đã cố đủ sữa cho con. Mách nhỏ các mẹ là dùng trà lợi sữa LEROS của CH Séc ấy nhé, ko chỉ tăng sữa mà con cải thiện chất lượng sữa nữa đấy.
    Chúc các mẹ khoẻ, các con hay ăn chóng lớn!
    • 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_Chipxinh
    Hihi cảm ơn, đấy là ảnh Chíp hồi 3 tháng đấy, bây giờ thì... "đô" hơn thế nữa.
    Bí quyết của tớ là tận dụng tối đa sữa mẹ, thiếu mới cho ăn thêm ngoài.
    Hồi đầu tớ sinh mổ, đã ít sữa rồi lại bị tắc tia sữa, đã tính cho con ăn ngoài, nhưng bà ngoại nhất định ko chịu. KQ là cũng đã cố đủ sữa cho con. Mách nhỏ các mẹ là dùng trà lợi sữa LEROS của CH Séc ấy nhé, ko chỉ tăng sữa mà con cải thiện chất lượng sữa nữa đấy.
    Chúc các mẹ khoẻ, các con hay ăn chóng lớn!
    Trà LEROS bạn mua ở đâu vậy? Mình ít sữa lắm, em bé bú ngoài là chính. Mong trả lời sớm.
    • 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babe
    Trà LEROS bạn mua ở đâu vậy? Mình ít sữa lắm, em bé bú ngoài là chính. Mong trả lời sớm.
    Ban tim mua o các CH thuoc ay nhe, minh thương mua o CH thuoc dau pho Quang Trung doan cát voi pho Nguyên Du.
    (Mod oi giúp em voi tai sao em lai ko go dước tiêng Việt the a?)
    • 139 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình cũng vậy, có những hôm bé ăn rất ít, nhiêug khi chỉ sợ có vấn đề gì, mà no hay đói bụng Bi nhà mình đề chả to, thế vẫn tăng đều đều gần 1kg/tháng, nhưng tháng 5 có vẻ không nhanh như những tháng trước nữa.
    • 260 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình đ­uoc 4 tháng ròi, ăn 1 ngày khoảng 6 lần, mõi lần 100ml s­ua, trong đó có 1 b­ua bọt ngọt (em bé nhà mình ko ăn đêm). Mình thương ninh mọt ít gạo, mọt ít đỗ xanh, mấy hạt sen, vài khẩu mía lấy nước pha sũa cho em bé. Thấy có đúa bạn làm thế nên làm theo, không biết có tốt ko hả các mẹ? Có ai biết thì bảo mình với nhé.