Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Làm thế nào biết bé bú đủ sữa mẹ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 43.2K Lượt đọc
  • 133 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 288 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cháu bé nhà em được 6 tuần tuổi. Tháng đầu cháu đi xì xoẹt, sang tháng thứ hai cháu chỉ đi 1 ngày 1 lần nhưng nhiều. Ba ngày nay cháu chưa đi ngoài và hay quấy khóc nhưng đi tiểu và đành hơi nhiều. Nếu em bắt bú thêm thì thường trớ ra. Em nghĩ chắc là do bé đói, nhất là trước khi ngủ bé gắt rất ghê. Bé thường gắt từ 11h đến 1h đêm rồi sau đó ngủ thẳng giấc tới 7h sáng mà không bú giữa buổi. Và trước đó bé bú rất ìt, cứ ngậm vào thì lại nhè ra. Em thử thì thấy vẫn có sữa. Em không biết bé gắt ngủ hay bú không đủ vì bé nhà em dến bây giờ mới tăng có 5 lạng. Các chị có kinh nghiệm gì đẻ biết bé bú đủ. Sáu tuần tuổi thì bao nhiêu sữa là đủ, trước đây ngực của em luôn cứng nhưng hiên nay thì nhẽo nhưng nặn vẫn ra tia sữa.

Em bắt đầu cho bé uống Sterogym 1 giọt/ngày. Không biết đấy có phải nguyên nhân bé ít đi ngoài.

Từ khi sinh đến giờ em chỉ ăn canh rau ngót vời thịt nạc thăn. Em nghe nói rau ngót lành nhung mà nóng có đúng không. Em vốn máu nóng và bị tiểu đường thai kỳ lúc mang thai nên cũng chưa ăn móng giò và trứng gà. Các chị có biết món gì ăn vừa mát lại vừa nhiều sữa thì chỉ cho em vời
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Lanhu ơi, để biết bé bú đủ không là xem bé có đi tè ị đủ không đó, hình như là phải thay tã 5, 6 lần 1 ngay (chị không nhớ chính xác, có thể là hơn, bé An đi nhiều hơn). Bé đòi ti có thể vì bé thích được gần mẹ, thích mút, có thể dùng cái ti giả (dummy) để cho bé mút đỡ nghiền, nhưng mà lại làm bé dễ nghiện ti giả đó. Chị nghiệm thấy mẹ mà vui vẻ ít xì trét là bé ít khóc quấy đấy, biết thế nhưng mà làm được không dễ nhi?
    Chúc bé ăn ngoan ngủ ngoan, chóng nhớn nhé.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 2,244 Bài viết

• 882 Được cảm ơn

Bạn thử bơm sữa ra bình coi, một ngày cho bé bú bình 1 đến 2 lần để mình biết lượng sữa là bao nhiêu. Bé nhà mình gần 3 tuần, 1 lần bú bình là 80ml, lúc nào thòm thèm thì bú bình xong lại ti mẹ. Cứ khi nào bé ăn là ị, mình cũng chẳng nhớ 1 ngày bé ị mấy lần nữa. Còn bé khóc quấy từ 11h đến 1h đêm thì con mình cũng vậy nhưng mấy hôm nay mình tập cho bé tự ngủ theo cách của các mẹ ở WTT thì bé ít khóc hơn. minh chẳng bế dỗ dành nữa đến giờ ngủ cho bé vào giường, hôm đầu khóc 1h, mấy hôm sau khóc ít hơn , chỉ còn 10p. Sau đó bé ngủ đến 5H or 6h sáng thì ăn 1 lần nữa rồi ngủ tới 11h. Chúc bạn nuôi con khoẻ.
    Và em lại lang thang- Con dốc xưa không còn người xưa nữa- Lòng chạnh đau dưới xác nắng tàn...
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bé nhà mình gần 3 tháng, nhưng khi được 1 tháng, hoặc hơn 1 tháng tuổi, bé thường bú mẹ khoảng 15 phút thì no. Nhưng thực ra thời gian còn phụ thuộc vào lượng sữa trong ty mẹ nữa. Nhiều khi mình thấy ty không nhiều sữa (nhẽo, dù vẫn ra tia sữa), thì mình cho bé bú bình, bé sẽ ngủ yên khi no bụng. Bé đi ngoài 1 lần/ngày như bé nhà lanhu là tốt, hệ tiêu hoá đã hoàn chỉnh, nhưng 3 ngày không đi thì có 2 nguyên nhân: hoặc là bé bị táo bón (bạn thử tham khảo cách chữa táo bón của các mẹ trên dd, rất hiệu nghiệm, đặc biệt là bài mướp đắng xay sống), hoặc là bé không đủ no nên không đi ngoài (gọi là phân đói). Bạn thử cho bé bú bình một bữa trước khi đi ngủ xem, để biết lượng sữa bé bú, xem có đủ với số cân nặng của bé không? (Bé sơ sinh cần 150ml/kg cân nặng đấy bạn ạ), nếu không đủ thì phải ép cho bé ăn nhiều hơn, từ từ từng ít một, khi đã quen với cữ ấy thì bé sẽ bú mẹ cũng đủ.
    À nhưng mà bú mẹ cũng nhanh đói hơn bú bình đấy mẹ lanhu ạ.
    Chúc mẹ khoẻ con khoẻ nhé.

• 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Bạn vào đây nhé. Còn có một số bài ở phía dưới nói về bú mẹ đấy!!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ui,
    Ku Miu nhà em được hơn 3 tháng tự dưng lại trái tính trở nết chỉ chịu bú 1 bên ti mẹ, dứt khoát không chịu ti bên kia, nhét vào là thét be be. Theo như em tự kiểm tra thì thấy bên ti đó không có "vấn đề" gì cả. Báo hại cả mẹ và con vì một bên ti mẹ không được bú thì bị đau vì tức sữa suốt, cứ phải vắt ra trong khi bên kia thì không thể ra kịp sữa để phục vụ cu cậu. Mà giờ hắn lại dứt khoát không chịu ti bình, nếu lấy sữa mẹ vắt ra cho cậu bú đỡ phí thì hắn cũng không chịu ăn, mà dùng thìa xúc cho thì cũng chỉ được vài thìa là khóc lóc ầm ĩ. Em đang không bít phải xử lý như thế nào đây. Các mẹ có bít cách tìm hiểu vì sao tự dưng hắn lại như thế ko ạ? Các mẹ tư vấn cho cách giải quyết với... hichic....
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thế thì nên kiên quyết bắt bé bú bên kia trước khi cho bú bên bé thíc bạn ạ. Nếu bé chỉ bú 1 bên sau này 2 bầu ngực ko cân đâu. Hì hì, vừa thiệt thòi cho con (vì it sữa mẹ), vừa thiệt thòi cho mẹ vì thẩm mỹ.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buồn_ơi_chào_mi
    Thế thì nên kiên quyết bắt bé bú bên kia trước khi cho bú bên bé thíc bạn ạ. Nếu bé chỉ bú 1 bên sau này 2 bầu ngực ko cân đâu. Hì hì, vừa thiệt thòi cho con (vì it sữa mẹ), vừa thiệt thòi cho mẹ vì thẩm mỹ.
    Mình cũng bít mấy cái "thiệt thòi" bạn nói đó nhưng mình cũng đã thử cách bạn bày cho rùi, cơ mà không ăn thua Hắn ta dứt khoát không chịu ti, thà đói và khóc lóc thảm thiết cho đến khi được bú bên kia. Pó tay...
    • 137 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bạn ơi! vậy là y chang như bé nhà mình lúc 3 tháng rồi, đúng là thà nhịn đói chứ kg bú "cái bên đó", khóc thảm thiết lắm cơ! Vì bên này sữa xuống nhiều quá bé kg thích. Thế là mình thử nằm cho bú (vì khi nằm bé kg phân biệt được bên nào với bên nào), và cho sữa chảy bớt ra ngoài cho bé đỡ ngợp. Cố gắng để sữa kg cương nhiều "cái bên đó", thế là từ từ bé sẽ quên thôi! Bây giờ bé nhà mình đều thích cả hai bên :1: !
    Chúc bé bú ngoan để mẹ khỏi lo lắng nữa nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nicolas; 18/03/2006 vào lúc 12:21 AM.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nicolas
    Bạn ơi! vậy là y chang như bé nhà mình lúc 3 tháng rồi, đúng là thà nhịn đói chứ kg bú "cái bên đó", khóc thảm thiết lắm cơ! Vì bên này sữa xuống nhiều quá bé kg thích. Thế là mình thử nằm cho bú (vì khi nằm bé kg phân biệt được bên nào với bên nào), và cho sữa chảy bớt ra ngoài cho bé đỡ ngợp. Cố gắng để sữa kg cương nhiều "cái bên đó", thế là từ từ bé sẽ quên thôi! Bây giờ bé nhà mình đều thích cả hai bên :1: !
    Chúc bé bú ngoan để mẹ khỏi lo lắng nữa nhé!
    Ui da, cảm ơn Nicolas nhiều nha, hôm nay mình sẽ làm theo cách của bạn. Hy vọng là it works well vì tớ cũng có cảm giác là sữa xuống nhiều quá nên cu cậu không thích, tớ đã dùng tay chặn bớt tia sữa nhưng chưa ăn thua. Hihi, cái món ti nằm chắc phải tập dần dần vì tớ cũng thử tập từ hồi hắn 2 tháng (cái lúc chưa trái tính trở nết thế này) để khỏi phải bế ti buổi đêm đỡ mệt, nhưng mà chưa tập được. Chắc giờ phải quyết tâm để xử lý cu cậu, bắt hắn phải thích cả hai bên :4:
    • 564 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Kê..kê.... cái cụ chê 1 bên giống i thằng cu nhà mình lúc 3 tháng đó, nó cũng chê õng chê eo! Tuyệt đối không thèm! Nhưng của mình là do 1 núm to, 1 núm nhỏ! Nó thích cái bên nhỏ thui!
    Mình cũng cho bú nằm giống Nicolas thì ổn, nhưng sau đó quen rùi, thì tuyệt đối không chịu bú bồng nữa nhé!
    Thế nên mẹ Ku Miu cứ cho nó bú nằm bên nó không thích í, đến khi nào bú bên kia thì lại bế lên!
    Bà Nội nhà mình hồi đó cứ trêu lỡ cho con đi chơi thì phải tìm chỗ nào nằm mới cho bú được đó!
    • 154 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em bé của mình 5 tuần. Mình đủ sữa nên cho bé bú mẹ hoàn toàn. Bé của mình bú rất thất thường. Có lúc 1 tiếng đã đòi bú, có lúc ngủ đến 4 tiếng, mẹ đánh thức dậy cho bú vẫn không bú. Phần lớn mỗi lần bú chỉ từ 5 phút đến 7,8 phút là không bú nữa. Mình cho bé bú khoảng 7,8 lần mỗi ngày.
    Mình rất sốt ruột vì thấy mọi người nói thường thì bé bú từ 15-20 phút một cữ
    Không như bú bình có ml để biết bé bú được bao nhiêu, bé bú mẹ thì làm thế nào để biết được bé đã bú đủ?
    Em bé thường cần bao nhiêu ml sữa mẹ là đủ? (mình biết sữa formula thì cho mỗi kg trọng lượng của em bé thì cần 100ml sữa nhưng không biết có áp dụng với bé bú sữa mẹ không?)
    Bé của mình tháng đầu tiên tăng được 1 kg. Mỗi ngày đi ị một lần.
    • 1,515 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMimi
    Em bé của mình 5 tuần. Mình đủ sữa nên cho bé bú mẹ hoàn toàn. Bé của mình bú rất thất thường. Có lúc 1 tiếng đã đòi bú, có lúc ngủ đến 4 tiếng, mẹ đánh thức dậy cho bú vẫn không bú. Phần lớn mỗi lần bú chỉ từ 5 phút đến 7,8 phút là không bú nữa. Mình cho bé bú khoảng 7,8 lần mỗi ngày.
    Mình rất sốt ruột vì thấy mọi người nói thường thì bé bú từ 15-20 phút một cữ
    Không như bú bình có ml để biết bé bú được bao nhiêu, bé bú mẹ thì làm thế nào để biết được bé đã bú đủ?
    Em bé thường cần bao nhiêu ml sữa mẹ là đủ? (mình biết sữa formula thì cho mỗi kg trọng lượng của em bé thì cần 100ml sữa nhưng không biết có áp dụng với bé bú sữa mẹ không?)
    Bé của mình tháng đầu tiên tăng được 1 kg. Mỗi ngày đi ị một lần.
    Mình cũng có băn khoăn hệt như mẹ Mimi! Bé nhà mình mỗi lẫn tối đa cũng chỉ bú 15 phút, thường thì 5-7 phút đã thôi. Mẹ suốt ngày ngồi chầu chực chờ con dậy để bú, híc. Nhiều lúc nản quá phải làm sẵn 1 bình sữa (hoặc vắt sữa ra) để nó bú cho nhanh, chứ bé có khi chộp chộp vài cái đã ngủ. Bà nội bà ngoại thì cứ can không cho vắt hoặc cho ăn thêm sữa ngoài, bảo la nó không khóc đòi ăn tức là nó no rồi. Tháng đầu tiên bé tăng 1,2kg.
    À, mẹ Mimi ma vắt sữa ra thì được mỗi lần khoảng bao nhiêu? CHứ nếu tính theo công thức môi cân nặng phải ăn 100-150ml thì đúng là mình chẳng đủ sữa cho bé đâu! Lấy đâu ra mỗi ngày 600ml sữa mẹ nhỉ?
    • 1,081 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat
    Mình cũng có băn khoăn hệt như mẹ Mimi! Bé nhà mình mỗi lẫn tối đa cũng chỉ bú 15 phút, thường thì 5-7 phút đã thôi. Mẹ suốt ngày ngồi chầu chực chờ con dậy để bú, híc. Nhiều lúc nản quá phải làm sẵn 1 bình sữa (hoặc vắt sữa ra) để nó bú cho nhanh, chứ bé có khi chộp chộp vài cái đã ngủ. Bà nội bà ngoại thì cứ can không cho vắt hoặc cho ăn thêm sữa ngoài, bảo la nó không khóc đòi ăn tức là nó no rồi. Tháng đầu tiên bé tăng 1,2kg.
    À, mẹ Mimi ma vắt sữa ra thì được mỗi lần khoảng bao nhiêu? CHứ nếu tính theo công thức môi cân nặng phải ăn 100-150ml thì đúng là mình chẳng đủ sữa cho bé đâu! Lấy đâu ra mỗi ngày 600ml sữa mẹ nhỉ?
    Lu vắt 1 ngày hơn 1 lít nè giống bò quá hén? Tại vì DQ cũng vậy, bú, ngủ, khóc đòi bú, nên Lu cũng sợ không đủ sữa bởi vậy mới vắt ra đó (với lại cũng tập để khi mẹ đi làm thì DQ không bị đói). Nhưng DQ không lên được 1.2kg đâu Sữa Lu cũng không trong vắt như nước, bs nói chắc tại tạng người, vì cha mẹ đều gầy (lúc nhỏ thôi, bây giờ cũng có dáng lắm rồi )

Thường bs nói trẻ bú mẹ thì theo nhu cầu, tức là bé đói lúc nào thì đòi bú lúc đó. Nhưng Lu cũng thấy bé rất ít khi đòi, nên lúc đầu chầu chực không được, đành cứ 2, 3 tiếng là ẵm bé lên cho bú. Bé vẫn ngủ, nhưng bú rất thương. Nhờ vậy, DQ ngủ trọn đêm ngay từ tuần đầu tiên sinh ra luôn đó. Bạn cứ thử làm như vậy xem sao??
    Home is where the heart is. Welcome to our home sweet home...page

Welcome also to Bếp nhà LuVườn của ngoại Đan Quỳnh:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

Chú ý: Thay đổi giao diện Blog Opera - Làm lịch cho bé :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 1,226 Bài viết

• 1,413 Được cảm ơn

Trong 1 topic nào đó ở đây các mẹ cũng đã nói đến vấn đề này rồi. Có mấy cách để nhận biết bé bú đủ hay chưa.
    - Thay 5-6 lần tã đái/ngày
    - Khi bú xong mặt bé cảm thấy rất happy là bé đã thấy đủ.
    Hình như còn 1 điều gì đó nữa mà mình quên mất.

Mẹ Mimi: con đi ị ngày 1 lần là ít, quá ít đấy. Thông thường trong mấy tuần đầu tiên, cứ mỗi lần ti xong là bé ị. Sau đó sẽ ít dần đi. Đến như bé nhà mình gần 3 tháng rồi 1 ngày còn ị tới 4 lần cơ mà. Lượng sữa vào người không tính bằng thời gian đâu mà tình bằng lượng sữa mẹ. Nếu bú nhiều thời gian nhưng sữa mẹ xuống ít thì bé bú vẫn ít, ngược lại sữa mẹ xuống nhiều bé ti 1-2 mút ực 1 lần thì cũng chỉ cần 10' là đủ 2 tiếng cho ti tiếp. Mình cứ áp dụng vậy đó. Mình cho bé bú khoảng 10' là có thể yên tâm cho bé đến 2 tiếng sau. Hoặc nếu 15-20' thì khoảng 3 tiếng. Nên thay đổi bên cho bé bú được nhiều sữa.

• 154 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mỗi lần mình vắt sữa khi căng cũng được khoảng 150ml. Mình chỉ vắt một lần một ngày thôi để cho bé bú vào buổi đêm (bố bé cho bú để mẹ được ngủ thêm một chút)

Sữa mình xuống nhiều nên bé hay bị sặc sữa mà sặc xong thì bé ít khi bú tiếp nên nhiều khi chỉ được 5 phút thôi. Ít khi bé bú được cả hai ti lắm. Đến bú một ti mà còn không hết nữa.

To Wampee: Bé nhà mình mỗi ngày ị một lần nhưng mỗi lần ị thì nhiều khủng khiếp. Mất đến hai cái bỉm một lúc. Mình hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo số lần không quan trọng bằng nhìn phân.

À mà lúc đầu mình cũng cho bé bú cứ 2 tiếng một lần kể cả khi bé không đòi nhưng nhiều khi đánh thức bé dậy bé cũng nhất định không chịu bú. Chắc tại bé nhà mình cũng hơi khó tính. Khi đã không thích thì không thể ép được. Vì vậy tối nào bây giờ mình cũng phải dậy 2-3 lần.
    Hôm nay đi khám cho bé mình cũng hỏi bác sĩ câu hỏi này thì bác sĩ bảo là cứ khi bú xong trông mặt bé hài lòng là được. Khổ nỗi bé nhà mình bú xong mặt hay nhăn vì bị sặc sữa hoặc nhăn mặt để rặn ị (dù không ị được lúc đó)
    • 1,226 Bài viết

• 1,413 Được cảm ơn

Công cuộc vắt sữa thật là vất vả, mình không bao giờ vắt được nhiều như mọi người đâu, vắt xong thấy nó chẳng chảy sữa gì cả mà ngực thì vẫn còn nhiều sữa nên mình cho bé bú trực tiếp luôn. Được cái theo biểu đồ tăng trưởng của trẻ con thì bé nhà mình vẫn tăng cân theo tốc độ bình thường.

• 154 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Violet_hn
    Em bé nhà mình cũng bú sữa mẹ, một ngày mình vắt 2 lần được khoảng 450 ml ăn 3 bữa, còn đâu là cho bé bú mẹ, tháng đầu tiên bé tăng 1,7 kg. Mình cũng thuộc loại sốt ruột không biết con ăn được bao nhiêu nên mới vắt ra như thế, chứ bác sĩ khuyên là không nên, bé đói, tự bé sẽ đòi, có điều bú trực tiếp thì mẹ vất vả vì phải ngồi lâu, nhưng vắt sữa cũng mệt lắm, chỉ tốt là khi vắt, bé sẽ bú được phần sữa cuối, rất đặc... không thì bao nhiêu bổ dưỡng lại vào mẹ hết... mà mẹ lại đang cần giảm cân... nên cứ thế là vắt, vắt.. vắt.. mệt... phù...
    Violet_HN nhiều sữa thật đấy. Mình vắt bằng máy chạy điện nên không vất vả lắm, mỗi lần mất khoảng 10 phút cho một bên ti. A mà em bé của Violet lên cân thế là quá tốt. Bé nhà mình chỉ lên có 1 kg nên mẹ mới sốt ruột.
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cún nhà em còi quá, ko biết có phải tại sữa mẹ khong tốt khong nữa. đã hon 5 tháng rồi mà mới đuoc 6kg. mà cún nhà em lại khong chịu an sữa ngoài. có mẹ nào có kinh nghiệm gì giúp em với
    • 520 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

híc híc bé nhà em cũng vậy các chị ơi. Em cảm tưởng càng ngày bé ăn càng ít. Lúc trong tháng thì có khi bé còn ăn hết được 1 bên và thêm 1 tí bên kia nhưng ko đáng kể. Nhưng tự nhiên mấy ngày hôm nay vừa đầy tháng xong bé ăn ít hẳn đi. Mỗi lần cho ti chẳng biết có đến được 5min ko nữa. Đang ti ngon lành tự nhiên là lè ra xong ko thể nào nhét được ti vào nữa. Con ko chịu ăn mà mỗi lần ko ăn hết làm mẹ muốn tắc sữa luôn. Cả ngày nay người cứ mệt mỏi như muốn sốt. Vú thi căng cứng mà vất thì lại ko ra nhiều nhưng vẫn căng và cứng. Em chán đoefi quá con với cái giờ chẳng biết làm sao. Sắp được 5 tuần rồi mà ăn cứ như mèo. Rất ít khi em thấy bé khóc đòi ăn. Bụng lúc nào cũng lép kẹp chứ ko căng như bụng con nhà người ta mà ngủ thì vẫn ngon lành 2-3 tiếng, đêm thì ngủ thẳng giấc luôn. Mỗi ngày đi ị 1 lần. Có khi em hút sữa ra chai ép mãi mới ăn được 80ml mà ăn thì lâu thôi rồi. Tháng đầu tiên lên được có 700gr. Chẳng biết tháng này thì thế nào nữa. Ko chịu ăn uống gì thì còi mất thôi. Sữa ngoài cũng ko chịu ăn, khi nào đói lắm thì ép được khoang 90ml chứ bình thường thì chỉ ăn có 30 xong mẹ lại cố cho ti thêm tí nữa. Em buồn quá các chị ạ, suốt ngày chầu chực cho nó ăn nên em cũng bị gầy đi rất nhanh, chỉ sợ thêm 1 thời gian nữa thế này mẹ bị hậu sản mất thôi.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7