Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

làm sao để bé vừa bú bình vừa bú mẹ vậy?mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp mình với nhe!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.54K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 140 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình chuẩn bị sinh be thứ 2 rồi!mình rất muốn tập chi bé nhà mình vừa bú mẹ vừa bú bình nữa,nhưng không biết làm cách nào.Vì hồi mình sinh bé lớn nhà mình,mình không có nhiều sữa nên đành phải cho con bú hoàn toàn bằng sữa bột.lúc đó sữa mẹ chỉ là phụ thôi.Nên khi bé được 3 tháng là bé đã không ti mẹ nữa rồi.Lúc đó mình cho con uống hoàn toàn sữa bột.nhưng khổ nỗi là bé ko chịu bú lúc thức các mẹ a.chỉ khi nào bé lim dim ngủ thì bé mới bú thôi.Cứ dòng dã như vậy cho đến khi bé được hơn 1 tuổi,lúc này thì lại chuyển sang đút bằng thìa cho đến bây giờ bé đươc gần 3 tuổi rồi.các mẹ có thấy ai nuôi con vất vả như em ko?????hic....Vì vậy lần này mình muốn hỏi mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp mình với.chứ như bé lớn thì Choáng quá.lần này có lẽ là sẽ nhiều sữa thôi.....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 140 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình chuẩn bị sinh bé thứ 2,Mình rất muốn tập cho bé vừa bú mẹ vừa bú bình.Lần trước mình sinh bé lớn,vì ít sữa nên mình cho con uống sữa bột là chính.Đến khi bé được 2 tháng là mình hết sữa.Lúc này là bé uống sữa bột hoàn toàn.Nhưng khổ nỗi là bé ko chịu bú bình lúc thức mà chỉ khi nào bé lim dim ngủ thì bé mới bú thôi.Cứ như vậy cho đến khi bé được hơn 1 tuổi,lúc này thì chuyển sang đút bằng thìa.Cho đến bây giờ bé đươc gần 3 tuổi rồi.Có mẹ nào nuôi con vất vả như mình ko các mẹ?hic.....Vì thế lần này mình rất muốn cho con vừa bú bình vừa bú mẹ.Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với nhé.Chứ như bé lớn nhà mình thì thì khổ lắm.
    • 140 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các mẹ oi!Giúp mình với nào.........
    • 816 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

chị thừ mua núm ti silicon thử xem, nó mềm hơn núm cao su nên chắc bé sẽ thik hơn

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà e cũg thế đấy, bt vẫn bú mẹ và bú bình vì e hay vắt ra mà, nhưng bú mẹ nhiều qá, bỏ bình luôn, thay mấy núm vú kô đc, chả b' làm tnào nữa
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chào bạn. Tom nhà mình cũng thế, ngày trước mọi người nói sữa mẹ là tốt hơn cả nên mình chỉ cho bú mẹ, đến lúc ít lên cân cho ăn thêm sữa ngoài bé chẳng chịu bú bình gì cả, mình phải kiên nhẫn tập mất một thời gian mới chịu đấy, bây giờ thì ok rồi. mà mình thử tất cả các loại núm vú nhưng chỉ có bình nalo siliver là bé chịu bú, giờ cũng thế nhỡ ra mà bú bình khác là cũng nhất định không nghe. bạn cứ cho bé vừa bú bình vừa bú mẹ xen kẽ là bé sẽ không bỏ bú mẹ đâu. chúc bạn thành công.
    • 40 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

em cho con bú sữa mẹ hoàn toàn nhưng ngày nào cũng cho con uống chè hipp bằng bình và đôi khi vắt sữa ra bình cho con bú... giờ thấy con bú cả bình và cả ti mẹ . em làm cách đấy thấy con k chê cái gì cả ... bình cũng bú mà ti cũng bú.
    Bill : NB : 3,6kg 1 M : 5,3kg 2M : 6,8kg
    • 408 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Hơ,bé nhà e cái gì cũng xơi,đói là xơi hết.Em cũng cho bé vừa ti mẹ, vừa ti sữa ngoài,e cũng cho uống trà hipp nữa nhưng mà dùng thìa đút cho nhanh,thế là nàng ta quen hết k từ chối,chỉ là mỗi bữa ăn k nhiều,tí lại ăn..tí lại ăn.Mình nghĩ là mẹ nó tập cho con ngay từ đầu ấy,mấy ngày đầu là vừa cho bú mẹ,vừa mút ti bình luôn sau thành thói quen luôn.
    • 140 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình cảm ơn mẹ dannhien151 nhé.Mình cũng định là cho con bú hoàn toàn sữa mẹ đấy.nhưng mình cũng tập cho bé bú thêm sữa ngoài nữa.Chẳng may mà mình ko có đủ sữa cho con,lúc đó lớn rồi mà tập cho bé bú bình thì mệt lắm.Tuy sắp có bé thứ 2 rồi nhưng vẫn vụng về lắm mẹ nó ạ.
    • 5,861 Bài viết

• 12,253 Được cảm ơn

Bé nhà em khi sinh ra do em chưa có sữa nên bé bú bình, sau đó 3 ngày em có sữa thì bé lại phải nắm cách ly, nên trong tháng đầu hoàn toàn bé bú bình (sữa mẹ vắt ra + sữa hộp), em không tập cho bé bú mẹ được do bé quấy khóc quá, và 1 phần em bị bệnh nên không thể ngồi lâu (em bị trĩ), qua tháng thì em có nằm cho bé ngậm vú mẹ những lúc bé đã hơi no, và mẹ cũng đã vắt hết sữa (còn lại 1 chút ít trong ngực rỗng thôi), bé nút nút riết thành quen, giờ bé nhà em có thể vừa bú bình vừa bú mẹ, hi nên em cho bé bú luôn cả sữa mẹ và sữa ngoài (do em phải điều trị thuốc thang nên sữa mẹ chất không nhiều nữa)..^^
    NB: 3kg - 50cm/ 1m: 3.8kg - 52cm/ 2m: 4.8kg - 57cm/2m24d: 5.5kg - 60cm/ 3m9d: 5.8kg - 60cm/ 3m25d: 6kg - 60cm/ 4m: 6.4kg - 62cm/ 5m: 7.2kg - 66cm/ 6m: 8.1kg - 68cm/ 7m: 9kg - 71cm/ 8m: 9.7kg - 73cm/ 9m: 10.7kg - 77cm/ 10m: 11.3kg - 77.5cm/ 11m: 12.1kg - 79cm/ 12m: 12.5kg - 80cm/ 21m: 13.5kg - 90cm

• 140 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình cảm ơn các mẹ nhé.Mình sẽ tập cho bé ngay từ lúc bé mới chào đời.Tuy là bé thứ 2 đấy nhưng mà vụng về lắm các mẹ nó ạ.
    • 227 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Bé đầu của mình chỉ bú mẹ và uống đút thìa, không chịu bú bình. Bé thứ 2 mình rút kinh nghiệm vừa bú mẹ xen kẽ vắt sữa mẹ ra bỏ vào bình cho bé bú, giờ đi làm rồi bé bú bình thoải mái, khỏe hơn lúc chăm bé đầu nhiều. Vắt sữa mẹ bằng tay hay máy cũng được.
    • 561 Bài viết

• 771 Được cảm ơn

Bé em cũng vừa bú bình và bú mẹ.E sinh mổ nên 3 ngày đầu con ti bình sữa ngoài.Lúc sữa mẹ về thì đầu ti to nên con em ko chịu ti mẹ, phải vắt sữa cho con bú.Sau cũng vật vã tập dần con mới chịu ti mẹ, nhưng em thấy hễ con ti mẹ thì sữa vắt ra ít dần đi.Giờ con em ti bình là chính ( sữa mẹ vắt + dặm thêm sữa ngoài), còn bú mẹ là khi nào mẹ ko kịp vắt hay con ti bình ko đủ thì cho bú mẹ thui.Hic Hic
    • 176 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mình sinh bé này cũng đầu ti to, tháng đầu tiên cứ phải hút sữa ra cho con ti bú bình, nhưng toàn chớ thôi, có khi bú 50ml là ộc ra hết, đến hết 1 tháng kiên quyết cất bình để con ti mẹ,thế là đỡ chớ hẳn, ôi nhưng lúc mẹ đi làm cho con bú bình thì k tài nào cho nổi, đến giờ 2 bà ở nhà cũng đánh vật vơi nó. Sáng sữa mẹ 100ml-120ml, chiều cũng thế (lúc thìa, lúc thì mút 1 hơi hết veo), đến khi mẹ về thì bú mẹ điên cuồng, tức chết đi đc. Giờ cũng chịu, đang tập cho con mút bằng ống, hehe...bạn ý tập có 1-2 lần là mút ngon lành, nhưng cho sữa vào là thôi, chỉ uống nước lọc
    Hạnh phúc lớn nhất là được nhìn thấy những nụ cười xung quanh mình
    • 82 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 2 tháng tập ăn bình. Ban đầu bé nhất quyết ko chịu, vất vả mãi mới ăn bình đc thì quay ra bỏ ti mẹ. Nhưng cho ti thử chị gái mình thì lại ti ngon lành =.=. Ban đầu cứ tưởng sữa mình có vấn đề nên thử vắt ra cho ti bình thì con vẫn uống ngon lành. Ngâm cứu mãi mới phát hiện ra 1 điều rất thú vị đó là đầu ti mình rất mềm, núm ti silicon lại cứng và trơn (đầu ti chị gái cũng cứng như ti giả) nên khi con quen ti bình r thì ti mình mềm quá con ko ngậm đc. thế là mình mua núm cao su về thay núm silicon rồi cho con tập lại từ đầu vì núm cao su rất mềm nên ko có cảm giác khác biệt giữa ti bình và ti mẹ. Giờ trộm vía con mình ăn song song cả bình và mẹ r^^
    • 612 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, mẹ nó vừa cho bình vừa cho bú mẹ, thì dần dần lượng sữa mẹ sẽ giảm đi, vì lượng sữa tùy thuộc vào nhu cầu của bé. Theo mình thì cách tốt nhất nếu mẹ nó muốn tập cho con thì ban ngày cho bú mẹ, ban đêm mẹ vằt sữa vào bình và cho con ti bình (vẫn là sữa mẹ thôi). Con quen thì dần dần khi con lớn hơn chuyển sang ti bình rất dễ mẹ nó a.
    Mời các mẹ ghé thăm và kết nối qua facebook để chia sẻ thêm kinh nghiệm dạy con

https://www.facebook.com/huong.phan.94402
    • 653 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Đặt cục gạch ngồi tham khảo các mẹ. Nhỏ bạn mình cho con bú mẹ và bình ngay từ khi sinh ra. Bình thì ngày 2 cữ thôi. Bú bình thời gian không hạn chế để bé không phân biệt được. Sữa thì bạn ấy cho con bú NAN. Nghe nói vị nhạt như sữa mẹ. Sau hai tháng đến 1 hôm bé kiên quyết không bú bình. Đói cho ti mẹ thì ti chứ tuyệt đối không chịu bú bình. Sau cùng phát hiện ra là do núm hơi thế là đổi sang núm siêu mềm của NUK. Thế là bé lại chịu bú. Trẻ con hay thật, lớn chút xíu là nó phân biệt được ngay ^^. Yêu ghê!!!
    Cảm ơn Phật Trời đã ban cho con một thiên thần nhỏ!!!
    Thiên thần của ba mẹ ăn ngoan, ngủ ngoan nhé con!!! yêu con lắm lắm!!!
    • 2,191 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Hồi sinh con mình cũng tính trước việc này vì thấy đến 5 tháng đi làm, nếu bé bú được bình thì khi mẹ vắng nhà khỏe yên tâm hơn. Nên khi mới sinh bé ra mình đã kết hợp cho bé vừa bú bình và bú mẹ. Mỗi lần tắm xong pha cho bé một bình nhỏ, bé nút thấy thương lắm. Tối đến là bú mẹ nhiều hơn (vì mẹ lười dậy pha sữa), ban ngày thì cho bú bình 2 lần, bú mẹ 3 lần. Nhưng phải kiên trì không được "quên" cái nào hết nha! nếu không cho bé bú 1 trong 2 cách khoảng 2 ngày là bé sẽ quên ngay (thí dụ không cho bé bú bình 2 ngày) là bé bỏ bú bình đấy!
    • 5,523 Bài viết

• 12,908 Được cảm ơn

Mình cũng đang cho con bú vừa mẹ vừa bình đây. Mình chẳng có kinh nghiệm gì cả chỉ áp dụng ngày ty bình, đêm ty mẹ.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    http://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.