• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Kinh nghiệm tập cho bé từ bú mẹ chuyển qua bú bình.

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 222K Lượt đọc
  • 1.34K Trả lời

• 43 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chau be cua toi duoc 4 thang tuoi. Bay gio toi phai di lam, o nha be phai an ngoai (khong phai sua me) 2 bua, sang va chieu. Toi da tap cho be an dam 1 bua, con 1 bua nua buoc phai cho be an sua ngoai (cho an dam 2 bua thi nhieu qua!!). Nhung be khong chiu bu binh, ma do sua bang thia thi chi duoc 20 - 30 cc la nhieu. Toi da thu doi 1 so loai sua khac nhau, nhung cung khong an thua gi. That su, toi khong biet lam the nao nua, ma khong cho be an thi be doi. Co ai co kinh nghiem gi cho toi biet voi. Cam on rat nhieu.

Một số bình luận bạn có thể thích:

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki Xem bài viết
    Meobe oi,

Ban thu mua num vu NUK loai so 1 bang cao su danh cho be tu 0-6 thang xem. Num NUK la loai duy nhat co air system lam cho sua chay deu va de dang, be khong phai co suc moi mut duoc sua. Be khong chiu bu co the do lo tren num vu qua nho chang? Chon lo co medium cho be. Ngoai ra, be cuc ky tinh trong viec chon sua. Sua me ma qua ngon thi kho lam cho be bu sua pha lam. Em be cua minh cung the, neu da bu me thi se che sua binh ngay. Ban thu doi loai sua khac cho be My xem. Phai kien nhan va lua theo y cua em be thoi. Ban nen chon thoi diem tap cho be bu. Be phai du doi bung de muon an. Thoi diem do cung nen trung voi thoi gian ban khong co nha toi day. Be thich moi thu theo quy trinh, gio giac ma, co gang tao thoi quen bu binh vao 1 gio nhat dinh de be biet truoc, den dung gio se de dang de cho minh cho be bu binh.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sk Xem bài viết
    Chau be nha toi thi lai rat thich bu binh.
    Ban toi cung co dua con khoang 9-10 thang tuoi , tu nho den lon khong he chiu bu binh, ban toi toan phai dut bang muong. Mot hom vo tinh toi qua nha ban choi, dat theo be va cho be bu truoc mat con cua ban. Con cua ban toi cham chu nhin, dong thoi ban toi khuyen khich "Con thay ban bu ngoan chua " v.v...
    Vay ma sau lan do, con cua ban toi lai ngoan ngoan chiu bu mot hoi het 200cc va bu ngoan cho den nay

Ban da thu cach nay chua ? toi nghi tre con rat hay bat chuoc nhau do
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoBe Xem bài viết
    Hoshinoginga ơi,

Meobe có nhắn tin cho bạn mà không thấy trả lời.

Em bé của Meobe cũng chỉ bú nhiều khi ngủ thôi. 9 tháng rồi thì nhất định không chịu ti mẹ, chỉ lừa lúc bé ngủ mà cho ti, thế mà bé tỉnh dậy, phát hiện ra là nhè ti mẹ ra ngay, hoặc là cắn cho mẹ 1 phát đau điếng, nhiều khi còn chảy là máu ra nữa.

Bạn cố gắng cho bé ăn nhiều lần cũng được, miễn là tổng số lượng sữa vào người bé trong 1 ngày = trọng lượng của bé (kgs) x 150ml. Ví dụ bé được 6.6kgs thì lượng sữa bé uống = 6.6 x 150ml = 990ml, cố gắng đạt được chừng ấy sữa, khi bé ăn dặm thì 150ml sữa = 100ml bột, cứ thế mình tính ra. BS ở BV Nhi Đồng 2 chỉ cho Meobe cách tính ấy đấy, dù chỉ là sự ước lượng thôi thì cũng làm mình biết được chừng của em bé như thế nào.

Có gì thắc mắc, bạn cứ vào đây post lên diễn đàn, rất nhiều người sẵng sàng trả lời bạn ngay. Mọi người đều thật dễ thương và nhiệt tình lắm lắm. Meobe chăm được bé My không bị lúng túng nhiều cũng nhờ diễn đàn nhiều lắm đấy.

Bạn cũng có thể gọi cho meobe nhé: 0903.945.505.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Đặng Minh Hằng Xem bài viết
    Chào các bạn,
    Mình cũng đã từng ở trong tình trạnh như các bạn, con mình cũng không chịu bú bình. Từ khi sinh đến 3.5 tháng, cháu bú bình rất ngoan, sau đó giảm dần sự thích thú, chỉ khi mơ lơ ngủ mới chịu mút, nhưng đến bây giờ thì hoàn toàn không mút một tẹo nào, mình phải đổ thìa. Sau một thời gian lúng túng mìnhđành phải dùng bình sữa có thìa ở đầu (thay cho núm vú). Nhưng cho ăn cũng không được dễ dàng vì cháu chống cự ghê gớm. có lúc mình phải thay thìa bằng đầu ti bình thường và bóp vào mồm cháu (vì bình sữa làm bằng nhựa mềm). Đến bây giờ cháu cũng quen dần (tuy không nhiệt tình lắm) và tôi cho cháu ăn đưoợc 120ml/ lần. Mọi người thử cách đó xem sao.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki Xem bài viết
    Tieuty có thể mua được núm vú NUK số 2 hoặc là NUK1 nhưng loại Thicker feeding thì đầu núm vú sẽ rạch hình chữ thập và mở rộng cỡ nào tùy theo tốc độ mút của bé và độ đặc của thức ăn. Nếu bạn ở HN thì cửa hàng Kid Collection trên phố Quang Trung bán khá nhiều núm vú của NUK đấy, không thì siêu thị FIVIMART cũng có. Như thế thì mình không phải tự đục lỗ trên núm vú của bé nữa.

Nếu bé vẫn bú mẹ thì bạn thử vắt sữa vào bình cho bé bú 1 thời gian xem sao. Mình có cô bạn toàn vắt sữa vào bình cho con bú chứ không chịu cho con bú từ ti mẹ nhưng sau đấy bé chuyển sang sữa ngoài rất nhanh, không có khó khăn như những bé bú mẹ rồi phải tập bú bình đâu.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimcon Xem bài viết
    Ban Ha Tu Minh men

Mot chut kinh nghiem cua minh hy vong co the giup cho ban phan nao. Con minh ngay truoc cung rat kho khan trong viec bu binh vi be bu me tu nho. Bat dau tu khi minh di lam thi buoc long phai tap cho be bu binh. Cung trai qua mot thoi ky dau tranh du doi cho den mot hom minh phat hien ra rang be chiu uong sua hon khi choi do choi. Minh de be nam tren mot cai goi cao, mot tay cam do choi co mau sac ruc ro va co tieng dong nhu nhac chang han dua len truoc mat be, mot tay cam binh sua dua vao mieng be. Cu cau thay do choi la nen gio hai tay len cam do choi man me quen mat la minh dang uong sua. Va cu the, het mon do choi nay den mon do choi khac cho den khi het binh sua.

Ban thu xem sao, co dieu la hoi ton tien mua do choi. Hien tai, nhoc cua minh co mot dong do choi chi de phuc vu viec uong sua.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tumeo Xem bài viết
    Có điều này, các mẹ không bao giờ được từ bỏ việc tập bú bình đâu nhé. Pha sữa bằng bình, cho bé mút chán rồi hẵng xúc thìa. Bạn sẽ chẳng bao giờ đoán được khi nào bé lại kết sữa bình đâu. Như bé nhà hnm ấy, bây giờ uống cả lít cứ như không (sai thì đính chính nhé). Bé tự bú được thì mẹ nhàn tênh biết bao nhiêu
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Kim Yen Xem bài viết
    Cô bạn mình chuẩn bị đi làm và đã tập được cho bé làm quen với bú bình.
    Trước hết là mỗi bữa sữa, khi bé đói, mẹ vắt sẵn một ít sữa cho bé ti bình trước. Sau khi đã quen với núm vú giả, thì mẹ vắt sữa nhiều hơn, trộn sữa mẹ lẫn với một ít sữa bột. Cứ như vậy mà làm. Hai ba tuần bé sẽ quen, nhiều bé quen nhanh hơn.
    Bạn chú ý đừng ép bé lúc ban đầu, và chọn mua nhiều loại vú hình dáng, độ mềm khác nhau. Con bạn mình thì chỉ thích loại vú cao su bẹt. Còn Bông nhà mình lại chỉ chịu vú silicôn tròn.
    Theo mình tuổi này không nên cho ăn dặm gì hết. Chỉ sữa thôi.
    Chúc bạn thành công.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeu be Xem bài viết
    Neu muon be bu binh thi phai tap tu nho, khoảng từ 1 tháng tuổi. Mặc dù cho bú sữa mẹ, nhưng co thể bơm sữa ra bình cho bé uống, tap cho be uong nuoc bang binh.... để bé làm quen với bình. Khi cho bé bú bình thì tốt hơn hết hãy để cho bố tập cho bé uống Vì nếu mẹ bế bé cho uống, bé sẽ ngửi được hơi sữa của mẹ , và rất là tự nhiên các em bé đều thích bú mẹ nhất nên không chịu bú bình.
    Bố cu Jean có nêu lên rằng sữa bình chảy nhanh hơn sữa mẹ , nhưng các loại bình sữa của Avent đều có 3 loại ti nhanh chậm tùy theo lứa tuổi. Số 1 cho trẻ từ 1-3 tháng , số 2 cho trẻ từ 6-9 tháng , số 3 cho trẻ từ 9 tháng trở lên.
    Còn thói quen khi bú sữa thì mỗi bé có một thói quen. Lopi nhà mình thi thích vân vê tóc mẹ khi bú. Bây giờ đã lớn nhưng mỗi lần cầm ly uống sữa cũng nhảy lên lòng mẹ rồi vân vê tóc mẹ. Mình cứ mong con đừng lớn vội để mãi cho mẹ vỗ về thôi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Candy Xem bài viết
    Hồi xưa mình đi làm lúc Candy 4.5 tháng , thế là từ lúc đó cho đến lúc 7 tháng bé chỉ bú mỗi ngày 200-300ml sữa, không chịu ăn gì cạ Tối về nhà mới bú thêm một bình nữa. Bé ốm kinh khủng , mình thì stress , nhiều lúc muốn nghỉ việc ở nhà trông con luôn . Mình không tập bé ăn sớm , 5 tháng mới cho ăn chút chút. Và bây giờ bé 14 tháng nhưng hầu như mỗi ngày chỉ ăn 2 bữa cháo , mỗi bữa khoảng hơn nữa chén.

Mẹ đi làm bé sẽ bị sút, điều đó là tất nhiên, từ từ bé sẽ thích nghi , nhưng nếu bé nhỏ như thế thì bạn cho bé ăn bột mỗi ngày một cữ thôi , còn cữ còn lại bạn làm thử cách sau nấu cháo gạo hoặc khoai tây ,cho phần cháo đó vào máy xay đánh nhuyễn trộn sữa công thức vào đút bé ăn như ăn bột. Sau đó cho bé uống nước theo nhu cầu. Đây chỉ là giải pháp tạm thời chứ không thể lâu dài. Bạn nên tìm mua loại ti của Thái Lan, rrất mềm cho bé tập bú bình và khi bé đã chịu ngậm ti bình thì tuyệt đối không cho ngậm lại ti mẹ , (vì bé sẽ so sánh ngay , khó lắm).

Theo mình thấy cân nặng và chiều cao của bé hiện giờ cũng chưa có gì đáng báo động lắm đâu, bạn cố lên, đừng stress nữa nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 38 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo tôi thì bạn cũng cần quan tâm đến loại núm vú thích hợp nữa vì núm vú cao su rất khác với "ti" của mẹ, một số bé rất nhạy cảm do đó thay đổi sữa cũng không phải là biện pháp duy nhất đâu, bạn thử xem sao.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 43 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cam on ban Bocau da doc nhung ban khoan cua toi. Theo loi khuyen cua ban, toi da thu rat nhieu loai dau ti khac nhau, tu silicon den cao su, roi loai tron loai det, nhung cung chang an thua gi. Truoc day, be da tung co 1 tuan an sua ngoai duoc 120-150 cc, sau do thi nhat dinh khong chiu an nua. Bocau va moi nguoi con cao kien gi nua mac cho toi voi. Cam on rat nhieu.
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

<P>Tôi cũng có cháu nhỏ khoảng bằng tháng của con chị và cũng băn khoăn như vậy. Đã có lúc cháu bú bình rất nhiều nhưng sau không bú nữa. Khi cháu ngủ không say lắm (lúc gần tỉnh dậy) thì cứ đút bình vào miệng cháu là cháu mút sữa. Do tôi có mấy lần nhìn cháu lúc ngủ gần dậy cái miệng nhỏ xíu cứ mút mút thế là tôi đút bình vào miệng và cháu mút rồi nuốt&nbsp;sữa, thường cũng được khoảng 40-60ml. Khi cháu dậy rồi, chơi một chút và lại..đút bằng thìa. Tôi thấy dù sao như vậy cũng còn được thêm một chút. Nhưng tôi cũng lo và đang phải hỏi tư vấn. Tạm thời chưa có cách gì hay hơn chị thử làm như vậy xem. Chúc chị thành công (nếu chị tìm được cách gì khác thì cho tôi biết với nhé - vì ngồi nhìn con ngủ để xem lúc nào có thể cho bình vào được cũng cực lắm).</P>
    <P>&nbsp;</P>
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

<P>Ban Nhimbong &amp; hnm than men, con toi nay da duoc 8 thang tuoi, doc nhung tam su day lo lang cua 2 ban lam toi nho den khoang thoi gian hoi con toi khoang 3 thang, dang bu binh thi be viem hong &amp; tu do khong chiu bu binh nua, chi bu me thoi, that ra bien phap dut sua bang muong la vo cung kho khan &amp; be cung khong bu duoc bao nhieu, sau nhieu lan thu cho bu lai ma khong duoc, toi dinh buong xuoi luon. Nhung xot con toi lai tiep tuc, cuoi cung toi phai dung bien phap "cuong ep", chong toi thi am ngua be, co`n toi thi 1 tay cam do choi cho be, 1 tay nhet binh sua vao mieng be, 1 me con vung vang nhau khoang hon nua tieng thi cuoi cung be chiu mut, toi mung den chay nuoc mat, tuy ngay dau tien be bu lai khong nhieu, nhung sau do thi tro lai binh thuong. Hai ban hay co gang thu di thu lai nhieu lan xem sao, bay gio be moi 4 thang thi con de dang, lon hon chut nua se kho lam day</P>
    <P>Chuc 2 ban thanh cong nghen</P>
    • 43 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

<P>Cam on moi nguoi da chia se nhung lo lang cua toi. Toi thay bot lo hon vi be nha toi khong phai qua dac biet. Toi se thu nhung loi khuyen cua cac ban, hy vong be se chiu bu binh hon.</P>
    NhimBong
    • sk
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chau be nha toi thi lai rat thich bu binh.
    Ban toi cung co dua con khoang 9-10 thang tuoi , tu nho den lon khong he chiu bu binh, ban toi toan phai dut bang muong. Mot hom vo tinh toi qua nha ban choi, dat theo be va cho be bu truoc mat con cua ban. Con cua ban toi cham chu nhin, dong thoi ban toi khuyen khich "Con thay ban bu ngoan chua " v.v...
    Vay ma sau lan do, con cua ban toi lai ngoan ngoan chiu bu mot hoi het 200cc va bu ngoan cho den nay

Ban da thu cach nay chua ? toi nghi tre con rat hay bat chuoc nhau do
    • 548 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Cac ban oi,
    Toi chuan bi di lam nen bat dau tap cho be bu' bi`nh.
    Con ga'i toi duoc 2.5 thang va` chi bu'me, chua bu' bi`nh bao gio nen toi that vatva' tap cho be'. Be' khong chiu ngam vu' silicon, toi phai mua vu' caosu, ngay ca loai vu' de.p giong dau ti me, nhung be nhat dinh khong chiu, chi ca'n ca'n thoi chu' khong chiu mu't. Toi co' cho` lu'c be ngu' de cho be' bu' nhung thay khong hieu qua lam vi` neu be' thu'c day lien nhan ra ngayva kho'c rat to. Toi phai la`m sao de khoang 15/9 nay di la`m duoc? vi` toi co the di la`m 1/2 ngay thoi.
    Cam on cac ban.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Làm thế nào cho trẻ bú bình? Có lẽ, bạn phải kiên trì thôi. Trước hết, bạn thử cho bé làm quen với bình như một thứ đồ chơi, rồi cho bé bú bình nước, nên chọn những bình in sặc sỡ. Sau đó, dần dần cho sữa vào. Trong những lần đầu, có thể bé phát hiện mùi sữa và không bú tiếp, bạn đừng ép bé phải bú ngay mà nên tạm dừng, sau đó hai ba tiếng hãy thử tiếp. Mình đã có hai con, và đây là kinh nghiệm thực tế, mong được chia sẻ.
    • 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

Meobe oi,

Ban thu mua num vu NUK loai so 1 bang cao su danh cho be tu 0-6 thang xem. Num NUK la loai duy nhat co air system lam cho sua chay deu va de dang, be khong phai co suc moi mut duoc sua. Be khong chiu bu co the do lo tren num vu qua nho chang? Chon lo co medium cho be. Ngoai ra, be cuc ky tinh trong viec chon sua. Sua me ma qua ngon thi kho lam cho be bu sua pha lam. Em be cua minh cung the, neu da bu me thi se che sua binh ngay. Ban thu doi loai sua khac cho be My xem. Phai kien nhan va lua theo y cua em be thoi. Ban nen chon thoi diem tap cho be bu. Be phai du doi bung de muon an. Thoi diem do cung nen trung voi thoi gian ban khong co nha toi day. Be thich moi thu theo quy trinh, gio giac ma, co gang tao thoi quen bu binh vao 1 gio nhat dinh de be biet truoc, den dung gio se de dang de cho minh cho be bu binh.
    • 548 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Cám ơn bạn Thuý Hiền nhé.
    Có lẽ sai lầm của Meobe là cứ ép bé bú khi bé vẫn đang khóc. Nhưng bé của mình mới chỉ hơn 2.5 nên bé chưa nhận biết để chơi nhiều, bé lại không được uống nước bằng bình từ khi mới sinh vì MeoBé cho bé uống bằng thìa (muỗng). Vậy phải làm sao ha Bạn Thuý Hiền?

Kiki ơi,
    Mèo Bé vẫn chưa dám cho bé uống sữa ngoài mà vẫn hoàn toàn bú sữa mẹ, MeoBé vắt sữa ra bình cho bé bú. Mèo cũng tìm loại núm vú có hình vú mẹ và lỗ tiết sữa ở bêncạnh chứ hông phải ở đầu, nhưng bé không chịu. Loại này hiệu MAM, còn hiệu NUK như chị nói MeoBè không có thấy bán trên thị trường.
    Cám ơn lời khuyên của chị về việc cho bé bú đúng giờ mẹ không có nhà.MeoBé cũng rất thích tập cho bé tuân theo giờ giấc.

Mèo Bé có băn khoăn nhỏ?
    Khi nào cho bé bú sữa ngoài trong khi MeoBè vẫn tiết đủ sữa cho bé? Có cần thiết làm ngay không hay đợi đến khi Mèo ít sữa hơn?

Các bạn giúp Mèo Bé với nhé.
    Cám ơn nhiều lắm.
    Mèo Bé
    • 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

Hi,

Lạ nhỉ? Num vú NUK mình đang dùng cho Kiki la bà nội cháu mua ở VN gửi sang. Bạn thứ tìm lại xem có thấy cửa hàng nào khác bán không? Núm NUK cũng giống núm MAM đó nhưng có thêm 1 lỗ thông khí trên thân núm vú nên khi bé bú sữa chảy đều ma bé không cần phải nghỉ lấy hơi. Nếu TP HCM không có, bạn có thể nhờ người quen o HN mua hộ cho. Bình NUK1 co 250cl và num vú silicon hình như chỉ có 48000đ, còn 1 vỉ hai núm vú cao su thi cũng khoảng 50000 thôi, rẻ lắm. Mình rất sẵn lòng tặng bạn 1 bộ núm vú NUK nhưng cuối tháng 10 mình mới có mặt o VN liệu Mèo bé có cần rất gấp không? Ngoài ra, bạn thử ngâm bình sữa cho ấm lên một chút xem sao. Bé quen bú sữa tepid (có nhiệt độ bằng thân nhiệt) rồi. Bây giờ vắt ra bình có thể sữa hơi nguội mà bé chê chăng?

Đọc diễn đàn mình thấy hơi phân vân chuyện mọi người có vẻ lạm dụng sữa bột quá. Nếu bạn đủ sữa thì tại sao bé lại phải bú ngoài??? Nếu bạn đi làm thì có thể vắt sữa ra bình đã tiệt trùng, đạy kín, để tủ lạnh đến lúc cần thì ngâm lại cho ấm để bé bú. Sữa mẹ co thể giữ lạnh 0-4oC trong vòng 24h (hoặc ở -18oC trong vòng 1 tháng). Dến tháng thứ 6 bé chỉ còn bú 2 bữa sáng và tối, tháng thứ 9 trở đi bé chỉ bú mẹ 1 bữa đêm thoi. Dến người lón như mình mỗi ngày cũng chỉ cần 0,5l sũa tươi là đủ dinh duơng rôi. Ngoài ra, bé cần phải ăn những thức ăn khác, mà sữa không thể thay thế được. Cho bé uống nhiều sữa quá sẽ làm bé chán những thức ăn khác, bị béo phì trong khi vẫn thiếu những chất dinh dưỡng khác. Mình cực chẳng đã, thiếu sữa mơí phải cho Kiki bú bình thêm thôi. Tháng trước (thang thứ 4) bé tăng 800g thế mà bác sỹ có vẻ lo lắng vì như vậy là tăng quá nhiều vào tuổi của bé (theo đúng biểu đồ tăng trưởng ở đây, bé 4 tháng tăng khoảng 530g thôi). Người ta yêu cầu mình theo dõi cẩn thận để tranh cho bé bị béo phì, dẫn đến những bệnh khác. Thế đấy, trong lúc đó viết thư về nhà thì thấy Kiki tăng cân chẳng thấm tháp gì với các bé ở nhà cả. Mình phân vân lắm, hay là biểu đồ tăng trưởng của các em bé Vietnam là như vậy, cần phải tăng cân thật nhiều??? Mình có thể tham khảo biểu đổ tăng trưởng của các bé VN ở đâu?
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hi MeoBe, ban co the mua num vu NUK o Maximark, lau 2, 65 Le Loi, D.1, o day co ban rat nhieu san pham ngoai nhap, danh cho Sedona apartment
    Ban Kiki than men, ban co the cho minh email address de minh scan bieu do tang truong &amp; goi qua email cho ban khong, day la bieu do co trong tat ca so theo doi sua khoe cua cac be, minh khong biet la cho tre em VN hay cho tat ca, minh cung thay sao nhieu be len can nhieu qua, moi 4,5 thang da can nang 7-8kg roi, trong khi be cua minh an uong tot ma khong len nhieu nhu the, thang duy nhat be len nhieu la 800g thoi, hien gio be 9 thang ruoi, nang co khoang 10kg thoi, mac du moi ngay be uong khoang 900ml sua &amp; an 3 chen chao, be nhin co ve chac thoi chu khong thay bu bam gi het.
    • 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

2911 ơi,

Cảm ơn bạn nhiều nhiều nhé. Địa chỉ của mình là &lt;lethanhnga@softhome.net> bạn gửi ngay cho mình với nhé. Mà bạn cũng đừng có lo. Bé của bạn như vậy là to hơn con Tây rồi. Theo biểu đồ ở đây, 1 em bé "chuẩn" lúc sinh nặng 3,6kg, dài 51,5cm đến 9 tháng rưỡi nặng 9250g và cao khoảng 73,5cm. (thế mà vẫn có vẻ tăng cân chậm hơn nhiều bé VN )

Thanks again, 2911
    • 548 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Cám ơn 2911 nhiều lắm, Mèo Bé sẽ đi tìm ngay ngày mai.
    Cám ơn Kiki nhé. Mình cũng đang định gửi cho Kiki file Biểu đồ tăng trưởng Mà Mèo Bé đã tổng hợp được từ các công ty Abbott, Enfa, Bino tại Việt Nam. Nhưng kẹt là chồng Mèo Bé lại tha cái ổ đĩa cứng đi đâu đó mất, sẽ sớm gửi cho Kiki để Kiki so sánh cùng với tài liệu của chị 2911.

Mấy hôm nay bé My không chịu bú bình, bà ngoại phải đút bằng thìa. Nhưng bé vẫn đáng yêu và dễ thương lắm lắm. Thương ơi là thương.
    Mèo Bé
    • 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

Cám ơn Mèo bé nhé. Mình nhận được attached file rồi nhưng tiếc là chưa đọc ngay được vì máy tính của mình dùng Linux. Chiều nay thế nào cũng phải nói ong xã bật máy chạy Window để còn tra biểu đồ xem Kiki so với các bạn ở VN thì thế nào. Kiki bi bac sỹ chê lắm vì béo quá. Kiki bú mẹ j70% ăn dặm va bú bìnhk khoảng 30% thế mà tăng cân không phanh được. 4 tháng rưỡi mà dài 70cm và nặng 8310g. Ở VN thì thế nào cũng được khen nhưng ở đây thì ai cũng lo cả.
    • 548 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chị 2911 ơi,
    Cám ơn chị đã chỉ chỗ mua núm vú NUK cho Meobe nhưng rất tiếc Meobe sục sạo hoài khu vực MarxiMart ở đó mà không thấy, may quá chị Cuti chỉ cho Meobe ra chỗ Tứ Cường trên đường Hai Ba Trưng (đối diện CV LVT). Ở đó có rất nhiều sản phẩm hiệu NUK. Bé chịu núm vú loại này chị ạ, Meobe cũng báo để Kiki mừng. Cám ơn Kiki nhiều nhé. Bé mút được sữa nhanh và không phải gắng sức nên có lẽ không kịp nhận ra là đang mút sữa bình đấy. Lần đầu Meobe cho bé bú 50ml lúc bé đang lơ mơ thức giấc, bé bú hết, mừng quá, Mèo lại hì hục vắt thêm 60ml và bé cũng mút được hết, tất nhiên là không mút một mạch nhưng nhanh hơn rất nhiều lần so với các loại núm vú khác.

Mừng quá các bạn ạ. Mèo sẽ kiên trì tập cho bé để mai mốt bé còn có thời gian bú bình và tiêu hóa khi mẹ đi làm.

Cám ơn các bạn nhiều lắm.
    Mèo Bé
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

cho mẹ cuti mừng ké với nghen.
    • 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

Bé My chịu bú bình thế thì tốt rồi. Có đủ sữa cho con bú thích thật đấy! Ngay cả lúc mình bị căng sữa nhất hút hết ra cũng chỉ co khoảng 120cc thôi. Mà hai hôm nay Kiki không chịu bú mẹ tí nào nữa. Hút sữa ra cho bú bình cũng không chịu, bón bằng thìa cũng không được. Kiki cũng chê luôn cả sữa bột cũng như nước lọc và chỉ uống 1 tý nước trái cây thôi. Thiếu nước, cu cậu đang hơi bị táo bón. Hai hôm rồi, mỗi ngày Kiki ăn được 2 đĩa bột (khoảng 70cl/đĩa) và một chút trái cây nghiền. Thế mà vẫn có sức để cười đùa chỉ có điều đêm ngủ không ngon giấc chắc là do ban ngày Kiki ăn chưa đủ no. Mình đang lo quá, chẳng biết làm thế nào. Không biết trẻ con 5 tháng tuổi mà bỏ bú mẹ thì có là bình thường không nhỉ? Có ai biết chỉ giúp mình với. Xin cảm ơn nhiều!
    • 1,399 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

KiKi oi,

Bé Tim nhà mình cũng bỏ bú mẹ từ khi 5 tháng tuổi. Lúc đầu thì là bé bú ít đi, sau đó thì từ chối hẳn, không chịu bú mẹ nữa. Mình cũng cố ép bé thì kéo dài thêm được đến 6 tháng. sau đó thì bé dứt khoát bỏ bú mẹ luôn, dù khi đó mình rất nhiều sữa, thường xuyên phải vắt bỏ đi. Lúc đó mình cũng buồn và lo lắng lắm. cũng may là sau đó ít ngày bé lại chịu ăn dặm hơn và uống sữa ngoài. Nhưng mà là uống chứ nhất định không chịu bú nữa. Mình phải dùng muỗng đút từng muỗng cho bé đấy. ăn hết cả 1 bát 200ml sữa mà đút bằng muỗng cũng mất thời gian lắm.
    Cho đến giờ mình cũng không hiểu tại sao bỗng nhiên bé lại bỏ bú mẹ, dù mình đã chú ý không ăn đồ ăn có nhiều gia vị mạnh, và bé bú mẹ hoàn toàn, không hề bú phụ thêm sữa ngoài từ lúc mới sinh.
    Bạn nào biết lý do chỉ giùm nha.

Thân mến.