• 0 Lượt chia sẻ
  • 135K Lượt đọc
  • 1.04K Trả lời

42 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nha em duoc 5 thang roi ,em muon cho be an bot thi phai bat dau nhu the nâov trong bot nen co nhung thanh phan gi?cac chi giup em nhe ,xin cam on.Khan cap
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 336 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Những thức mắc của bạn WTT có thể giải đáp cho bạn đấy, bạn có thể vào Mục Sức khỏe>Dinh dương>Theo lứa tuổi hoặc có thể vào trực tiếp những đường dẫn này nhé:

Bé mới tập ăn dặm : http://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=270
    3 món bột cho trẻ tập ăn dặm : http://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=450

Chúc hai mẹ con khỏe, con thì sẽ thích các món ăn mới của mẹ chế biến :P
    Dưa ngố, Bông tồ - thế là trọn bộ rồi :LoveStruc:
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nếu bé mới bắt đầu ăn thì bạn nên tập cho bé từ một hay hai thìa trước, nếu thấy bé ăn được thì mới tăng lên từ từ , bột phải khuấy thật lỏng để tránh cho bé bị nghẹn. Mỗi ngày chỉ nên cho ăn một bữa thôi, nếu thấy bé ăn được sẽ tăng bữa lên.

Ở Siêu thị có bán loại bột MAEIL , bột này khuấy lên rất mịn và thơm , nếu không thì có thể cho bé thử bột Nestlé, Nutifood hay Dielac cũng được. bé mới ăn nên chỉ cho ăn bột "ngọt " thôi - trên 6 tháng mới ăn bột mặn.

Chúc Bé của bạn ăn nhiều, chóng lớn nhé !
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Ban thu tim mua trong sieu thi bot Gerber xem, minh thay Tit nha minh an bot nay ngon lanh lam va nhanh nua. Tuy nhien ban nen di xay bot roi nau cho be de thay doi khau vi.

Tit nha minh cung bat dau an bot me nau roi day. Be nhin thay cai binh thia la cu quynh quang ca len doi an. Cac me oi Tit an khoang 150cc bot het khoang 30-40 phut, nhu the la binh thuong hay lau ha cac me. Me Tit cho con an ma thay con vua an vua nhon nho nen cung sot ruot.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người nhé !
    Chắc mình xay bột cho bé ăn thôi, vì bé đã ăn nước cháo pha với sữa 1 tháng nay rồi, có lẽ cho ăn bột bây giờ không phải vấn đề khó nữa, cái chính là bột mình xay cần phải có những món gì thôi.Nghe nói bột sữa ăn liền không tốt bằng bột mình tự xay lấy có phải ko?
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Ban cho be an bot di, co le be se thich hon day vi dac hon ma. Ma ngay ca minh cho be an cung thay de hon. Dac hon nen be it bi do ra ngoai. Be nha minh ko chiu ti binh nhung an bot bang binh thia thi rat thich.
    Neu ban o HN thi den cua hang Long Thanh - 52C Chau Longg mua bot, bot cua cua hang nay duoc cac me khen ngon, me Tit cung dang dinh ghe qua do mua day. O do con nhan tu van tu 21-23h, tel 7164423
    Ngoai ra ban co the xem bai nay http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=1100

Chuc be nha ban an ngon mieng va an duoc nhieu.
    • 68 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be chit nha em 5 thang roi nhung van chua chiu an bot, mot ngay em chi cho chau an 2 bua chao pha voi sua thoi , nguon dinh duong chinh cua chau bay gio van la sua me, be van khong chiu an nhung thu khac, em muon cho chau an them bot hoac chao,sua ngoai nhung du co gang may chau cung khong chiu an, hien nay em da di lam lai roi, cho khi nao khong co me o nha chau moi chiu an them mot chut. Xin cac chi chi gium xem em phai lam gi?
    Con là tất cả
    Hải Phòng thân yêu :1:
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Ban thu nau bot loang thoi, tap cho be an quen dan, cho them sua cong thuc ma be van dung de be thay ko bi la mui vi. Sau do se cho be an dac dan, roi co the nau bot man cho be.
    • 68 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on me be Thao Linh , em se co tap cho be an thu xem.
    Con là tất cả
    Hải Phòng thân yêu :1:
    • 989 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mình mới vào web này lần đầu nhưng thấy thật bổ ích. Có một vấn đề muốn nhờ các bà mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp. Cá còi nhà em được 5,5 tháng rồi nhưng em vẫn chưa cho ăn bột nhiều, mỗi ngày chỉ một bữa bột ngọt thôi, còn thì uống sữa và bú me. Theo các mẹ thì ăn bột thế có muộn không? Theo các mẹ thì cho con ăn bột và sữa theo thời gian biểu thế nào thì hợp lý. Các mẹ cho lời khuyên với nhé. Mẹ Cá còi rất cảm ơn.
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 6,350 Bài viết

• 1,249 Được cảm ơn

Bay gio ban co the cho be an bot man roi day . Them ngay 1 bua thoi , theo minh nen vao buoi trua 10 h hoac 11h . Ban nau bot man loang thoi va xay 1/3 lang thit + rau vao ..thu dan tung ty mot nhe . Con buoi toi truoc khi di ngu ban cho be an bot dinh duong cho chac bung , nhung loang thoi , chi dac hon pha sua mot chut ... be chac bung ngu se ngon hon . Mot chut kinh nghiem ban thu tham khao . Co gi cua hoi nhe
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Me Ca oi, em be nha ban hon em be thu 2 nha minh gan nua thang. Khi be nha minh 4,5 thang minh tap cho be an dam, an bot an lien. 5,5 thang an bot cung khong la muon dau ban a, moi dau thi minh nghi la cung chi tap cho be an 1 bua thoi, ma cho be an loang thoi, roi tang luong bot len dac hon 1 chut. Neu em be thich thu voi thuc an moi thi sau khoang tu nua thang den 1 thang ban co the cho be an 2 bua bot/ngay.
    Ban noi em be nha ban coi, nhung bay gio be duoc bao nhieu kg roi ma bi me che coi nao? Neu be van an uong va phat trien binh thuong thi khong phai lo dau ban a, co em be bu bam, nhung cung co nhung em be khong duoc bu bam lam nhung van phat trien tot la duoc roi.
    Minh ghi lai gio sinh hoat cua em be nha minh cho ban de ban so sanh nhe, dung voi che be Ca la coi.
    Em be nha minh hom 5 thang can duoc 7.9kg (me chau tru bi can than lam, khi sinh ra Bong nha minh duoc 3.1kg)
    4am hoac 5am: bu me
    8 bot (pha bang sua me)
    9:00: 1 nua chen tra Hipp
    10 90ml sua
    12 Bu me
    3 120ml sua
    6:00: bot (pha bang sua me)
    7:00: Tra Hipp
    8 150ml sua
    Sau do co hom be bu them me, co hom khong.
    Moi lan pha bot cho be, den bay gio thi minh pha khoang 60-70ml sua me voi 6 thia bot kho (thia trong hop sua de pha 30ml sua y ma) chu hoi dau thi gan y sua chi pha 2 thia bot thoi (nhung luong bot cung tuy thuoc vao loai bot nua co, co loai 5 thia da dac nhung co loai pha gan ay thi van loang toet y).
    Neu be luoi an ban co the bo sung 10giot Hydrosol/ngay, vitamines tong hop cua Roche.
    Chuc Ca coi khong coi nua nhe.

Me Gon va Bong
    • 989 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Bi Bum và mẹ Gon va Bong đã cho mẹ Cá còi những lời khuyên bổ ích. Mẹ Cá còi về sẽ làm thử ngay xem có cải thiện cân nặng của Cá lên được không. Mẹ Gon va Bong biết không, hồi 5 tháng Cá được có 6,7kg thôi, mà khi sinh là nặng 3,6kg đấy. Tháng thứ 2 Cá bị táo bón nên lên cân chậm lắm. Bây giờ thì đỡ hơn rồi. Không biết cho Cá ăn bột rồi thì có chóng lớn hơn không. Mẹ Gon va Bong cho Bong uong trà Hipp là loại trà gì đấy, cho mẹ Cá còi biết với (công dụng, mua ở đâu...). Mẹ Bi Bum ơi, xay thịt để nấu bột xong thì đun chín lên mới cho vào bột hay cứ để sống cho vào bột quấy? Mẹ Cá còi không biết phải làm thế nào. Mẹ Bi Bùm hướng dẫn cho mẹ Cá còi với nhé.
    Mẹ Cá - Hà nội
    • G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Ban tham khao nhe:http://hippvietnam.com/sanpham.htm

Con hien gio Bong nha minh uong tra thi la, moi mua them 1 hop phong viem duong ho hap nua. Nhung nho can nhac ky vi tra cung khong phai la de uong lam dau ma 1 hop toi 200gr thi be phai uong nhieu moi mau het vi khi ban mo ra roi chi de duoc khoang 2 thang thọi

Me Gon va Bong
    • 6,350 Bài viết

• 1,249 Được cảm ơn

Tra HIPP la tra sieu sach cua Duc , co nhieu loai va nhieu cong dung lam , nhung khong biet co an thua gi khong . Ngoai ra cac HIPP con rat nhieu san pham...sua , bot dinh duong ...thuc an dam tham khao them o trang : www.hippvietnam.com
    San pham co ban o sieu thi hoac cac cua hang nhu 1 Hang Buom hay nga ba Bach Mai tiep giap voi Le Thanh Nghi ...
    Be nha minh den nay van an bot dinh duong cua Hipp va da tung uong sua cua HIPP rat nhieu...
    - Con minh khong biet ban nau bot the nao , chu minh tu be da nau chao vo roi cho vao may xay sinh to . Ca , thit, tom ... minh luoc qua nuoc cung it rau ...chao nau rieng sau do tron cac thu vao say sinh to . The la khi nao an muc ra xong nau len ... hoac cho ra bat con de vao lo vi song ...The la chua bao gio an bot ca ...chao xay xay nat cung nhu bot day. Xuat phat tu cho so ba o nha voi qua nau bot khong ky nen minh moi nau chao . Ma dang nao cha phai xay thit + rau bang may xay sinh to . Be nha minh hay duoc an thit bo lam ...con thit lon thi thinh thoang thoi ...
    Ban thu xem sao nhe ...
    Co mot dieu ban nho rang an it ho rau cai thoi nhe , vi trong cai chua nhieu chat nitrat ma tre duoi 1 tuoi ko chuyen hao duoc
    a ban doc them trang nay phan tu van nhe hay lam
    www.giadinhenfa.com
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 989 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Bi Bùm và mẹ Gon va Bong nhé. Mẹ Cá còi sẽ làm theo hướng dẫn của 2 mẹ xem Cá có đỡ còi không. Nếu có gì hay ho thì 2 mẹ thông báo cho mẹ Cá còi biết với nhé.
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ Cacoi ơi, ăn dặm là bước chuyển tiếp rất quan trọng để bé làm quen với các thức ăn khác ngoài sữa. Đôi khi chúng mình cứ quan niệm một bữa ăn dặm là một bữa cháo hay bột gồm đầy đủ các nhóm thực phẩm song không nên quan trọng hoá vấn đề như vậy. Bé nhà bạn có thể ăn 01 bữa bột/ ngày, nhưng bạn có thể cho ăn thêm những loại thức ăn khác như hoa quả nạo. Hoặc đơn giản là một miếng khoai tây, cà rốt vớt từ nồi canh nhà bạn, nghiền nhuyễn trộn với sữa. Vậy cũng là một bữa ăn dặm của bé rồi đó.

Một điều rất quan trọng là bạn không nên ép bé ăn nhiều trong thời kỳ này, nhất là những món mẹ cho là bổ dưỡng nhưng bé lại không thích. Bạn nên bắt đầu bữa ăn dặm của bé từ số lượng rất ít, sau đó mới tăng dần lên. Nếu có món nào bé không thích, bạn đừng ép bé ăn, sau 1 - 2 tuần sau mới cho bé ăn lại món đó.

Một sai lầm nghiêm trọng mà các bà mẹ Việt Nam chúng mình thường mắc phải là cho con ăn quá nhiều bột, trong khi hệ tiêu hoá của bé đang quen "làm việc" với sữa không thôi, bỗng nhiên phải làm việc quá tải. Tất nhiên bé vẫn có thể ăn hết một bát to bột, nhưng có tiêu hoá được không là cả một vấn đề. Hiện tượng thấy được của những bé ăn quá nhiều bột trong thời kỳ ăn dặm là trục trặc tiêu hoá, đi ngoài phân sống, chậm lên cân và biếng ăn nữa. Cho nên, bột rất quan trọng trong thời kỳ này vì nó giúp tiêu hoá sữa tốt hơn, nhưng đừng cho bé ăn quá nhiều vì SỮA VẪN LÀ THỨC ĂN CHÍNH CỦA BÉ DƯỚI 1 TUỔI.
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • 989 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã giúp mẹ Cá còi đỡ bối rối trong giai đoạn ăn dặm này. Mẹ Cá còi thấy rất nhiều bé ăn bột 2 bữa từ khi 4 tháng mà con mình gần 6 tháng rồi vẫn chỉ có 1 bữa 1 ngày nên thấy lo lo không biết rồi Cá có biết ăn bột không. Mấy hôm đầu mới tập ăn bột hoa quả thì cô nàng khoái hơn uống sữa. Nhưng sau một trận ốm thì cô nàng chê bột và bây giờ lại chỉ thích uống sữa thôi. Bây giờ mẹ Cá còi đang cho Cá ăn theo lịch thế này các mẹ xem là đã ổn chưa nhé:
    - 5am: bú mẹ
    - 8h30: 180ml sữa
    - 11h00: 120ml sữa
    - 13h00: bú mẹ + 60ml bột mặn cho trẻ 5 tháng của Vinamilk (đôi khi thêm nước cam, hoặc chuối xay, xoài xay)
    - 16h00: 180ml sữa
    - 19h00: 120ml sữa
    - 21h30: 60ml bột ngọt hoặc sữa
    - 22h30: có thể bú mẹ thêm 1 ít

À, các mẹ ơi, cho Cá ăn thêm dưa hấu nạo hay xay thì tốt hơn?
    Các mẹ tư vấn cho mẹ Cá còi với nhé. :P
    Mẹ Cá - Hà nội
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình rất rất nhất trí với mẹ Tom&Tun
    Nhưng theo mình hiểu thì không phải bột giúp hấp thụ sữa tốt hơn mà tập cho bé ăn dặm để dần dần thay thế sữa bằng thức ăn đặc vì thức ăn đặc cung cấp năng lượng nhiều hơn, phù hợp với lứa tuổi ngày một năng động hơn của bé!
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cac me oi,

E, doc sach thay ho bao 4 thang be co the an dam roi, nhung mot so nguoi thi noi 6 thang moi an dam?? cai nao dung ha cac me??
    HIEN (Singapore)