• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Em be sơ sinh ngủ nhiều, không đòi ăn, không khóc thì có sao không? Các mẹ giúp em với. Gấp! gấp

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 27K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

• 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hi các mẹ! Em mới sinh em bé được 12 ngày. Em sinh thiếu tháng, mới có 36 tuần đã sinh rồi.hic! Em bé được 2.9kg. Từ lúc sinh đến giờ em bé hầu như không khóc, không đòi ăn, chỉ ngủ thôi, ăn cũng ít nữa, bỉm ướt cũng không thấy khóc. Bố chồng em bảo trẻ con mà khóc thì mới thông minh mà em chẳng thấy con em chẳng khóc gì hêt.hic
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vantu; 26/04/2011 vào lúc 10:04 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 94 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi đừng lo lắng như vậy, mẹ nó mới sinh cần giữ sức khỏe nhé. Bé nhà mình sinh đủ tháng nặng 2,5kg. Bé nhà mẹ nó sinh thiếu tháng mà 2,9kg thế thì không ảnh hưởng gì nhiều đâu. Bé nhà mình lúc mới sinh cũng ko khóc nhiều, ngủ nhiều nữa. Mẹ chồng lên chăm mà cứ lo vì bé cứ ngủ mà ko đòi bú. Nhưng về sau bé chịu bú và bú nhiều lắm. Nên mẹ nó đừng lo lắng nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mẹ nó mới sinh 12 ngày mà ngồi máy tính là ko tốt đâu. Nếu có thể hãy hỏi tư vấn qua điện thoại nhé. CHúc bé nhà mẹ nó hay ăn chóng lớn nhé.
    • 1,535 Bài viết

• 6,938 Được cảm ơn

mẹ nó ơi có khi bị hơi vàng da đấy, trẻ con bị bệnh vàng da (jaundice) hoặc người mất nước (dêhyderated) cũng đều có thể bị mệt quá mà dẫn đến ngủ li bì, ăn ít. Càng ăn ít lại càng mất nước lại càng mệt và bị vàng da, càng ngủ li bì. Đi chiếu điện 2 ngày là hết thôi, trẻ sinh hơi sớm 1 chút hay bị thế lắm
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trẻ mới sinh thì thường ngủ nhiều lắm, vẫn quen với khoảng thời gian trong bụng mẹ mà. Khi trong bụng mẹ bé ngủ nhưng vẫn ăn, vẫn tè, vẫn vẫy chân tay... Bạn đừng lo lắng nhé, nếu bé không chịu dậy ăn thì căn cữ bú để đánh thức bé, có thể lau mặt này, thay tã, mở cửa sổ cho ánh sáng vào nhà và bạn trò chuyện, hay hát cho bé nghe. Sau khi làm vậy mà bé tỉnh thì cho bé bú. Còn nếu bé vẫn không tỉnh thì bạn cứ bế bé lên và cho bú, trong trường hợp để ti mẹ vào miệng mà bé vẫn không bú thì bạn lại đặt bé và chờ 15' đến nửa tiếng sau lại làm như vậy. Rồi mỗi ngày bé mỗi lớn và sẽ quen dần thôi. Ngoài ra, bạn để ý các dấu hiệu khác của bé như vàng da... để sớm có biện pháp cho phù hợp. Cuối cùng giống như mẹ Jenny_Ta nói, bạn không nên sử dụng máy tính nhiều nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe, bé con nhanh lớn để chuyện trò với mẹ cho mẹ đỡ lo lắng nhé.
    • 1,262 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Ko sao cả. Nếu bé ngủ nhiều thì cứ 3 đến 4h lại đánh thức bé dậy cho ăn. Trẻ con mới sinh hầu như là ngủ. Mà mẹ cũng nghỉ cùng để giữ sức nhé. Kiêng ngồi, đi lại, xem ti vi. Giữ để về sau có sức khỏe tốt. Ít nhất là 1 tháng.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 122 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ là bé có thể hơi bị vàng da ( Jaundice) . Mẹ nó cho bé phơi nắng sớm nhiều 1 chút nhé, bố trí nằm cạnh cửa thông thoáng, có ánh nắng, cứ mỗi 3h đánh thức con dậy cố gắng cho con bú. Nếu con bú ít quá hoặc kg bú thì hút sữa ra ly nhỏ cho bé uống từng chút một. Nhưng nếu vàng quá ( phải ra ngoài sáng mới nhìn chuẩn, vì da bé sơ sinh thường đỏ, nhưng khi miết tay, ấn tay thì hiện ra vàng) thì nên đưa đi khám để còn chiếu đèn trị liệu nha,

Con mình ngày xưa bị vàng da ( khá nặng ) cũng ngủ li bì, kg chịu ăn uống gì, mỗi lần đánh thức con là như đánh vật con mới bú được 1 tẹo, toàn phải vắt ra cho uống bằng cốc nhựa dành cho trẻ sơ sinh, vừa uống con vừa ngủ li bì, sợ lắm. Chiếu đèn 4,5 ngày luôn mà vẫn vàng cả tháng sau mới hết hẳn.

Bây giờ thì trộm vía nghìn lần, con sắp 2t, cao gần 90cm, nặng 13,5kg thôi nhưng nói líu lo cả ngày. Yêu lắm luôn.

Chúc 2 mẹ con vui khỏe nha.
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ nha. Em sẽ cố gắng đánh thức bé dậy ăn thôi.hôm trước các bác sỹ kiểm tra trước khi ra việ n thì nói bé binh thường nhưng ăn hơi ít, phải chịu khó cho bé ăn. Em sẽ làm như các mẹ nói để xem tình hình thế nào.
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ah em bé nhà em rất hay bị nấc, có sao không các mẹ?lúc bé nấc em hay cho be uống nước thì 1 lúc mới hết.
    • 15 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em bé nhà mình lúc mới sinh cũng ngủ nhiều, chỉ có 2kg6, không chịu ăn, đánh thức bé dậy cho ăn rất khó, chưa ăn xong lại ngủ. Bác sĩ bảo phải đánh thức bé và cho bé ăn, không bé ngủ sẽ rất đói. Nên mẹ nó cứ kêu bé dậy cho ăn nhé 3-4h 1 lần. Vì lúc trước mình không nghe lời bác sĩ (bé đang ngủ đánh thức dậy thấy tội tội) nên con mình tháng đầu tiên lên có 700gr a`:Sad:. À, ăn xong mẹ nó nhớ cho con ợ hơi nhé, vì đầy hơi trong bụng em bé thấy no nên cứ ngủ đấy.
    Lúc trước bé nhà mình cũng hay bi nấc, mà càng lớn thấy càng ít đi, giờ 9 tháng thỉnh thoảng mới nấc; không sao đâu mẹ nó đùng lo nhé, thỉnh thoảng cho bé uống dặm them nước nhé.
    Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe
    • 23 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ko sao mẹ nó ạ . Bé nhà mình được gần 2 tháng, từ lúc sinh đến giờ rât hay bị nấc mà bé thì ko chịu uống nước, cứ đưa nước vào miệng là lấy lưỡi đẩy ra nhưng được cái bé cứ ti mẹ một lúc là hết nấc, đặc biệt nếu bé chịu mút mạnh thì nhanh khỏi lắm
    • 585 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Bạn kiểm tra xem nếu con không bị vàng da,không quấy khóc quá thì mình nghĩ không sao đâu.
    Ngày trước mình sinh cu Bi cung thiếu tháng con được 2.7kg bé tí teo teo...trong 2 tháng đầu con ngủ nhiều lắm!Bé thế mà không bú đêm gì,mới có con đầu thấy mọi người bảo cứ 3 tiếng phải đánh thức con dậy để ăn nhưng con không chịu bú đêm,đánh thức dậy con khóc nên mình kệ con ngủ,ban ngày con bú bình thường,6 tháng bú mà hoàn toàn.Trộm vía tháng đầu con kên 1.8kg,tháng 2 lên 1.5 kg,tháng thứ 3 lên 0.5 kg.Ai cũng quở sữa mẹ tốt,mát!
    Mình nghĩ bạn cứ yên tâm nghỉ ngơi ,chịu khó bồi dưỡng cho có sưa ngon cho con bú.
    • 439 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

Mẹ nó yên tâm đi. Tập 1 nhà mình cũng y hệt như thế này luôn. Ngày đó khi vẫn đang trong viện, 2vc còn phải bế con đi hỏi bác sỹ, bác sỹ bảo ko sao. Nếu thấy con ngủ nhiều quá thì thỉnh thoảng "cấu", "cù" cho con 1 vài lần cho tỉnh giấc. Trộm vía là sau này con ngoan lắm, ăn được ngủ được, ko quấy.
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình vẫn thuê 1 cô làm ở nhà hộ sinh để tắm cho con, từ mai không thuê tắm nữa nên mình có hỏi cô ý về loại cồn dùng để vệ sinh rốn cho bé, cô ý cho mình luôn lọ cô ý đang dùng. mình thấy cũ cũ, bỏ ra xem hạn sử dụng thì thấy hêt hạn từ tháng 8/2010.thế có chết không cơ chứ, thế mà cô ý dùng cho con mình 5 ngày hôm nay rồi. minh lo quá. stress quá mất thôi!
    • 178 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

bé nhà mình ngược lại hỡ tí là khóc....khóc ít mà hét thì nhìu, mình cũng sợ lắm...nhưng giớ lớn tí nên cũng đỡ...bạn yên tâm đi, trong lúc ngủ bé vẫn phát triển đó chứ, bạn chỉ việc canh giờ cho bú, ko cần đánh thức đâu...bé nhà mình khó ngủ, nên mình canh giờ nhét bình sữa là tu một mạch hết bình....ko biết bé ăn trong lúc ngủ có tốt ko, nhưng ko còn cách nào khác.....
    NB : 3,4kg 51cm; 1M: 5kg - 55,5cm; 2M: 6kg4 - 60,5cm; 3M: 7,4kg - 62cm; 4M: 8kg - 63cm; 5M: 9kg5 - 66cm,
    5M10 ngày: 10kg, 6M: 10.5kg, 7M:L 11.5kg-72cm ; 8M: 12kg2--73cm; 9M: 13kg--74cm - 10M : 14kg -74cm - 11M : 14kg5 - 76cm - 12M: 15kg - 80cm........18M: 16kg2 - 85cm
    • 848 Bài viết

• 1,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vantu Xem bài viết
    ah em bé nhà em rất hay bị nấc, có sao không các mẹ?lúc bé nấc em hay cho be uống nước thì 1 lúc mới hết.
    Mẹ nó ơi, trẻ em dưới 6 tháng không nên cho uống nước đâu. Bé nhà mình giờ 6 tuần rồi mình chưa cho uống nước bao giờ. Hồi trong tháng con hay nấc lắm, một ngày nấc đến hơn chục lần ấy mà lần nào nấc cũng lâu, vặn nhẹ người cũng nấc. Nếu bé nấc quá thì mẹ nó cho ti chứ đừng cho uống nước. Trộm vía con, giờ con mình bớt nấc rồi, thỉnh thoảng mới nấc thôi. Trẻ con mới sinh, nấc là chuyện bình thường, cứ kệ nó nấc, không sao cả, nấc cho nở phổi mẹ nó ạ

• 1,593 Bài viết

• 2,412 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vantu Xem bài viết
    Bé mới sinh thường hay nấc, những bé này ngay từ khi trong bào thai đã hay nấc rồi.
    Bé mới 12 ngày, em chỉ cho bé bú mẹ hoặc sữa CT thôi nhé, tuyệt đối không uống thêm nước.
    Khi bé nấc thì có mấy cách:
    1. Cho bé bú
    2. Nếu bé vừa bú no, ko bú thêm nữa (nhiều bé bú no xong là nấc) thì em búng vào gót chân của bé, bé sẽ khóc lên vài tiếng là hết nấc ngay. Nhớ là chỉ búng vào gót chân thôi nhé, và búng đủ mạnh để bé khóc ré lên ấy, chứ sợ con đau mà chỉ khều khều nhè nhẹ là không khỏi đâu. Yên tâm là bé không đau đâu, bé khóc là vì bé giật mình thôi. Cách này lúc chị đẻ xong được nữ hộ sinh ở VP hướng dẫn, vì bé nhà chị cũng nấc suốt.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với, con em đc 12 ngày, những ngày đầu bé thức rất đúng cữ, cứ mỗi 2 đến 3 tiếng là khóc đòi ăn 1 lần, mấy ngày đầu thì ăn đc 30-40ml sữa sau đó em tăng lên thành 60ml sữa. 2 ,ngày hôm nay bé ngủ nhiều quá ko chịu dậy ăn, em có đánh thức thế nào cũng ko dậy nữa, cho ti thì đẩy ra, pha sữa CT thì ko bú. Em lo quá. Con ngủ hơn 5 tiếng rồi mà ko chịu dậy ăn
    • 179 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

bé ngủ cho ti vào miệng bé cho bé ăn cũng được mẹ ạ, bé hay khóc là bé quấy thôi, bé ite ngủ mới lo ngủ nhiều thì có sao đâu ạ, nhưng mẹ cứ cho ti vào cho bé bú, bt
    • 602 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Con mình trộm vía nghìn lần chẳng khóc gì cả, có lúc chào đời nó khóc to kinh khủng, và 1 lần bác sĩ tắm trong lúc đói, khi trả về nó khóc.
    Bây giờ 1 tháng rưỡi cũng không khóc. ngủ dậy là ọ ẹ gầm gừ đòi ăn. cho ti vào ăn là thôi.
    Nó ăn ngủ bình thương, tháng đầu lên đc 1kg4. Thích ê a nói chuyện và hóng hớt, hay cười... có lúc nó khóc nhưng chỉ đc 1 đên 2 giây lại thôi.
    Mình nghĩ không sao đâu bạn ạ. không có bằng chứng khoa học nào nói bé ko khóc là không thông minh cả. Còn vấn đề con ngủ nhiều không đòi ăn thì bạn phải canh giờ 3 đến 4 tiếng cho bé bú 1 lần đó. Hoặc khi ngủ con ọ ẹ là mình cho ti luôn. nó sẽ mút đó.