• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Có nên pha sữa của bé với thứ này không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 66.6K Lượt đọc
  • 363 Trả lời

Xem Kết quả bình chọn: Cho con uong nuoc rau khi chua duoc 2 thang tuoi co sao khong?

Số người bỏ phiếu
27. Bạn không có quyền bình chọn.
  • Suc khoe

13 48.15%
  • Dinh duong

14 51.85%

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con cua Dung an toan sua bot ngay tu khi moi sinh vi chau khong chiu bu sua me. Chau di ngoai tao lam nen Dung da thu pha them nuoc rau vao sua cho chau. Ngoai ra con cho chau uong nuoc cam moi ngay. Ban nao biet noi cho Dung lieu co lam sao khong? Bay gio chau da duoc gan 3 thang roi, co can ngung nhung viec do lai hay khong? Thay moi nguoi ai cung cho con an them chi khi vao giai doan an dam Dung lo qua. Ai biet thi bay gap cho Dung voi!
    Cam on moi nguoi nhieu lam! (
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 25/10/2009 vào lúc 08:18 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Chào Dung,
    Mình nghĩ không cần pha nước rau vào sữa đâu mà chỉ cần cho bé uống ở ngoài thay nước thôi, còn nước cam thì cứ nên duy trì nhưng mình thấy Dung cho bé uống nước cam hơi sớm đấy. Cún nhà mình từ giữa tháng thứ 3 mới uống nước cam cơ.
    Cún và Dưa Bở
    • 3,809 Bài viết

• 6,453 Được cảm ơn

Mình cũng thấy là bạn không nên làm như vậy vì sữa công thức đã được pha chế một cách đặc biệt phù hợp với tuổi của các bé. Pha sữa công thức cũng phải tuân thủ theo huớng dẫn của nhà sản xuất chứ mình biét nhièu người có quan niệm là phải pha đặc hơn hoặc loãng hơn để tăng luợng sữa hoặc để bé khong chê sữa mẹ, hoặc pha sữa với các loại nước rau nguy hiểm (như củ rền chẳng hạn). Làm như vậy la rất không nên vì mình không thể biết thành phần của nước rau va tương tác của nó với các thành phần của sữa công thức. Nhỡ mà no lại sinh ra chất gì đó không tốt cho bé thì sao?? (Mình nói vi dụ rau chân vịt - spinach nhe. Dấy là loại rau cực tốt nhưng nếu bạn cho bé ăn trước 1 tuổi thì thậm chí còn gây hại vì rau này chuyển nitrate thành nitrite ma ruột bé dưới 1 tuổi không thể tiêu hóa được, bé sẽ không thể hấp thụ nổi chất sắt. Nhưng dấy chỉ là 1 loại rau mà mình biết thôi, những rau khác không biết thế nào). Các em bé còn không nên ăn rau họ rau diếp nữa.

Nếu bé bú mẹ mà táo bón là rất binh thường. Ban có thể học cách massage cho bé. Mỗi ngày chỉ vài phut thôi nhưng rất hiệu quả đấy. Mà nếu cứ đều dặn 2-3 ngày bé đi ị 1 lần thì không gọi là táo bón đuợc. Mình nghĩ bạn cũng nên cố gắng cho bé bú mẹ hoặc bú sữa mẹ tốt biết bao nhiêu.
    Success is a journey, not a destination.
    • 3,809 Bài viết

• 6,453 Được cảm ơn

Xin loi, xin loi. Phia tren minh viet nham. Dinh chinh lai la "Be khong bu me ma bi tao bon la rat pho bien" Chu be bu me thi thuong chang co van de gi ve tieu hoa het.
    Success is a journey, not a destination.
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình nghĩ trước hết phải xem lại thế nào là bón vì một người bạn của mình cũng nói là con bị bón hai ba ngày mới đi 1 lần nhưng hỏi phân có cứng không thì nói là không. Vậy thì hòan tòan không phải là bón. Bón chỉ khi nào bé phải dặn và phân cứng như hòn bi. Mình cũng không bao giờ pha sữa với bất cứ lọai nuớc rau nào khác. Nếu bé của bạn bị bón thực sự, bạn có thể mua thêm sữa Pelargon (hộp 400g, màu vàng). Sữa này có men tiêu hóa rất tốt cho trẻ sơ sinh. Em bé của mình uống hòan tòan sữa này trong tháng đầu tiên. Bạn có thể pha thêm 1 muỗng Pelargon và bớt 1 muỗng sữa bé đang dùng.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi được 5 tháng tuổi, khi tôi bắt đầu đi làm khi cháu được 4 tháng tôi cho cháu ăn thêm sữa DUMex dưới 6 tháng và an thêm bột loãng, bây giờ cháu 2 ngày mới đi ngòai một lần và phải rặn rất khó, phân thành khuôn hơi khô. không biết như vậy có gọi là tấ bón không hả các bạn
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Minh nghi con ban the la tao bon roi day. Ban nen cho be uong them nuoc hoa qua, nuoc cam la tot nhat, uong nhieu nuoc loc, va neu be con bu ban thi ban nen an nhieu rau cung nhu hoa qua. Co the DUMEX cung cap them chat sat nen hoi nong. Be nha minh ngay truoc uong Similac cua Abbott cung bi tao nhu con ban, sau nay minh chuyen dung NAN cua Nestle thi thay het han, sua cua Nestle mat hon ca loai khac day. Ban thu xem.
    Cún và Dưa Bở
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 251 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

be Nhim ko thich uong sua ngoai tu khi day thang. Be chi thich bu me va den khi be 3.5 thang thi be hoan toan tu choi sua ngoai du minh da thay doi du loai sua cho be. Cuc chang da, minh da pha sua voi nuoc chao tu mot tuan nay, khi be tron 4 thang thi be OK va an 2 dẻn bua moi ngay. Moi lan khoang 70ml;; Vay co nhieu qua khong cac me? Minh muon no uong sua khong nhung no khong chiu. Hoa qua pha sua cung khong chiu. Minh tuc ghe ma khong lam the nao duoc. Muon dau hang con luon. Be nha minh moi thang len co 7 lang thoi. Chan ghe co;; Da the lai con i tao nua. Bs bao co the la be ko chiu an sua, ko du phan de tong ra ngoai;; Ma me di lam roi, sua cung ko du nua;; Buon chua
    • 1,366 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Mẹ bé Nhím ơi, mình cũng nghe rất nhiều khuyên không nên pha sữa với nước cháo nhưng Bé Bi nhà mình từ khi 4 tháng đến khi được 16 tháng chỉ uống sữa pha với nước cháo thôi và kết quả là Bi vẫn tăng cân đều đặn và không bao giờ bị ị táo (14 tháng 12kg). Sau khi được 16 tháng mình đã "luyện" cho Bi uống sữa pha bình thường và cho đến thời điểm này gần 18 tháng Bi không những không lên cân mà còn ị táo !!!. ops: ops: ops: Có lẽ một phần do không uống sữa với nứoc cháo một phần do mùa hè mà Bi lại lười uống nước nên bị như vậy. Nhưng Bi lớn rồi chẳng lẽ lại cứ pha sữa với nước cháo. Mình nghĩ mẹ Nhím đừng lo lắng quá. Nhiều khi mình nghĩ miễn sao đưa được đồ ăn uống vào bụng con là được.Mẹ Nhím cố gắng nhé.
    • 251 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

May qua co ban cung chia se khong thi minh thay sot ca ruot khi thay cac mej khac khuyen la khong nen pha sua cung nuoc chao. Dung nhu be nha ban do, sua khong thi nhat quyet khong an. Nen minh danh pha lung tung, luc thi nuoc chao, luc thi hoa qua de lam sao co gang dua luong sua vao nguoi be nhieu nhat. Cam on loi dong vien cua ban nhe. :P
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Em thấy mùa hè tới rồi, có người mách em nên dùng nước luộc sen để pha sữa hoặc bột cho cu Bill nhà em(4.5 tháng). Không biết làm vậy có được không các chị ơi?
    Ko ký cọt gì hết!
    • 1,551 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em vẫn thường lấy nước luộc sen và đậu xang để pha sữa và nấu bột cho Bi nhà em đấy, bây giờ thì có sen tươi còn k em toàn lấy sen khô để ninh lấy nước thôi.
    Bi zonzon
    • 103 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cũng hay nấu sen với cháo cho bé nhà mình, bạn nấu mền và xay ít hột sen vào bột cho bé, hay lấy nước cho bé uống chứ theo mình thì không nên pha cùng sữa.
    metibon
    • 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình vẫn thấy mọi người đi xay bột rồi trộn cùng với hạt sen, đỗ xanh đấy thôi, còn pha sữa thì không nên pha cùng nước gì khác ngoài nước trắng ra, các Mom khác thấy thế nào?
    • 174 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Có mẹ nào cho con ăn khoai tay xay chung với sữa công thưc chưa? Các mẹ ơi ngon thơm và bổ lắm đó minh say 1.5 cũ khoai tay đã hấp chín xay với100ml sữa công thức hay sữa tươi với các nhóc đã uống được xay chung +1 viên phomai khi xay xong bột rát mịn thế là cho nhóc ăn thôi ( tuỳ độ lỏng đặc mà cho thêm sữa vào) cho ăn vào bữa ăn chính cũng được các mẹ ơi
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memisa
    Có mẹ nào cho con ăn khoai tay xay chung với sữa công thưc chưa? Các mẹ ơi ngon thơm và bổ lắm đó minh say 1.5 cũ khoai tay đã hấp chín xay với100ml sữa công thức hay sữa tươi với các nhóc đã uống được xay chung +1 viên phomai khi xay xong bột rát mịn thế là cho nhóc ăn thôi ( tuỳ độ lỏng đặc mà cho thêm sữa vào) cho ăn vào bữa ăn chính cũng được các mẹ ơi
    Em cũng làm như thế đấy memisa ơi, nhưng con em chưa ăn được phomai nên em không cho vào, nhưng hình như món đó hơi bứ cổ, hoặc là con em không thích ăn, vì nó chỉ ăn thế được có 3 hôm thôi, đến hôm thứ 4 là khóc loạn lên, không ăn, (nhưng nếu nấu đặc đặc xúc thìa thì cũng ăn, nhưng tý thôi vì con em chưa quen ăn thìa). Em định dùng món này để cho con ăn tập dần với thức ăn đặc nhưng mà chắc không thành công rồi, con em lại rất khoái món sữa pha bằng nước cháo, có cả rau, củ... Thôi thì biết là bài vở là không nên pha sữa với nước cháo, nhưng cứ làm thế nào cho con ăn được thì thôi, còn hơn là không chịu ăn.
    À mà con em tự nhiên nhất định không chịu ăn sữa pha với nước, mà chỉ ăn sữa pha với nước cháo đặc, cả 4 bữa ăn bình đều ăn như thế có sao không nhỉ? Em vẫn cho con bú mẹ thêm, nhưng em không biết ăn nhiều nước cháo quá có tiêu hoá được không? Các mẹ chỉ cho em với?

• 174 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Cam chi oi, nêu mình ko biết thì cho qua nhưng khi biết thì đfưng nên cho nhóc ăn sữa với nước cháo thứ nhất sẽ khó tiêu,thứ 2 là trong sữa đã đủ chất nếu thêm như vậy sẽ bị mất đi một số chất trong sữa và như và như vậy sữa ko còn tốt nữa đó là theo mình biết, và mình nghĩ nhóc ở nhà thích ăn sữa hơi đặc thì Cam chi có thể cho thêm bột rau củ vào vì bột đó hơi ngọt giống như mình cho ăn cháo sữa vậy nhưng ở đây mình cho ít bột Cam chi thử nha nenhaj chế cho ăn sữa với nước cháo nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Cam chi oi, nêu mình ko biết thì cho qua nhưng khi biết thì đfưng nên cho nhóc ăn sữa với nước cháo thứ nhất sẽ khó tiêu,thứ 2 là trong sữa đã đủ chất nếu thêm như vậy sẽ bị mất đi một số chất trong sữa và như và như vậy sữa ko còn tốt nữa đó là theo mình biết, và mình nghĩ nhóc ở nhà thích ăn sữa hơi đặc thì Cam chi có thể cho thêm bột rau củ vào vì bột đó hơi ngọt giống như mình cho ăn cháo sữa vậy nhưng ở đây mình cho ít bột Cam chi thử nha nenhaj chế cho ăn sữa với nước cháo nha
    Ôi thế ạ? cảm ơn chị nhé, em có nghe nói là không tốt khi pha sữa với nước cháo, nhưng em không biết có thể pha sữa với bột rau củ. Trưa nay em sẽ thử cho con bé nhà em ăn thử xem.
    Em cảm ơn chị nhé

• 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Me misa ơi, không biết bé mấy tháng thì uống được sữa tươi nhỉ? Bé nhà mình hơn bé nhà bạn 10 ngày không biết đã uống được sữa tươi chưa nhỉ? Vì bé nhà mình thường không chịu ăn sữa công thức, đến bây giờ vẫn chỉ bú mẹ với ăn bột thôi. Mà ăn bột ít lắm nên rất còi. Mình muốn hỏi xem bé đã uống được sưa tươi chưa để thử xem bé có chịu uống không.
    • 174 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Bạn ơi trẻ dưới 12 tháng chưa ăn được sữa tươi đâu,còn bạn có thể đổi sữa khác cho nhóc,mi sa nhà mình lúc trước cũng vậy,từ khi mình dổi sang Friso thì rất chịu uống nhưng ko cho bú bình mà cho vào bình ăn bột cứ để cho ngồi chơi mroofi cho uống cũng được bạn thử xem. Mình mới vừa kiễm tra kết quả sức khoẻ và chiều cao của mí sa kết quả là cả hai rất tốt bạn thử kiễm tra cho nhóc ở nhà xem.