Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Có nên cho bé ăn thêm sữa ngoài khi bé ti sữa mẹ nhưng chậm tăng cân

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.2K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 708 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

Em gái chồng em đẻ bé gái, cân nặng 2.9 kg. Không biết có phải sữa mẹ cháu không tốt hay không mà 2 tháng qua cháu mới 0.9 kg. Cháu ngủ không sâu, hay giật mình và ti mẹ cũng kém. Vẫn biết sữa mẹ rất tốt cho trẻ nhưng thấy cháu ti mẹ mà chậm tăng cân quá (mẹ cháu cũng đã tìm đủ mọi cách để tăng chất lượng sữa nhưng tình hình không cải thiện) nên mẹ cháu đang phân vân có nên cho cháu ăn thêm sữa ngoài xen kẽ các bữa ti mẹ để bổ sung thêm dinh dưỡng cho cháu không. Các mẹ thông thái tư vấn giúp em với nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều

• 2,593 Bài viết

• 1,422 Được cảm ơn

Bạn ơi, 1 tháng lên 0,9 hay 2 tháng lên total 0,9kg nếu
    1 tháng lên 0,9kg là bình thưòng. Bạn đi khám định kì thì hỏi bsĩ thêm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 708 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dori Xem bài viết
    Bạn ơi, 1 tháng lên 0,9 hay 2 tháng lên total 0,9kg nếu
    1 tháng lên 0,9kg là bình thưòng. Bạn đi khám định kì thì hỏi bsĩ thêm
    2 tháng lên total 0.9kg thôi bạn ah. Em chồng mình ở quê nên việc đi khám bác sĩ định kỳ là không có, chỉ khi nào bé bị ốm mới cho bé đi khám thôi, mà khám bác sĩ đa khoa nhé chứ không phải bác sĩ chuyên khoa Nhi đâu.

• 25 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé bú mẹ không lên cân nhiều có thể là do bé bú me không đúng cách. Con của em họ mình cũng bị như vậy, tháng đầu lên có 6 lạng. Nguyên nhân là mỗi lần bú bé bú quá ít, chỉ bú được sữa trong, chưa bú đc sữa đục giúp bé tăng cân. Nên bạn xem lại thử xem có đúng bé bị như vậy không, nếu đúng thì nói mẹ bé vắt bớt sữa trong đi rồi mới cho bé bú. Cho bú mỗi bên vú ít nhất 10-15' mới đổi bên.

• 22 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng đang nuôi con nhỏ nên rất hiểu tâm lý các bà mẹ trẻ. Nếu cháu bạn 1 tháng lên 0,9 kg là trong mức tiêu chuẩn nhưng 2 tháng mà lên có 0,9 kg thì it quá bạn ạ. Vì trẻ nhỏ trong những tháng đầu đời là số cân tăng được nhiều nhất ngoài 6 tháng trở lên là chậm dần. Em chồng bạn ở quê không biết là ăn uống ra sao có đủ bữa không, mỗi bữa ăn có đủ chất không hay lại theo các cụ kiêng khem quá thì sữa cũng không có chất và như thế là ảnh hưởng đến em bé làm cho em bé không tăng cân. Vì là bé gái mà khi sinh lại có 2,9 kg nên bé sẽ bú yếu hơn các bé sinh lớn cân hơn. Vẫn biết sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ nhỏ nhưng cũng phải tùy trường hợp bạn ạ. Nếu thấy bé bú sữa mẹ mà lên cân chậm quá thì bạn khuyên em chồng của bạn cho uống thêm sữa ngoài đi, trong sữa công thức có rất nhiều chất mà sữa mẹ không đáp ứng được. Em bạn nên tìm cho con uống các sữa có vị ngọt nhạt như sữa mẹ thôi để em bé có thể thich ứng được ví dụ như mình thấy sữa Wakodo của nhật bản mát , có tính năng phát triển trí thông minh và chiều cao cho trẻ, hoặc không thì dùng friso hoặc similac nếu muốn trẻ tăng cân hơn. Người mẹ nuôi con mà con mãi không lên cân và chậm tăng cân thì sốt ruột lắm.Thế nhé mình chỉ góp ý thế thôi và chúc em bé cháu bạn nhanh lớn , mẹ cháu nhanh chóng tìm ra phuơng cách khắc phục những vấn đề đang phân vân cần giải quyết.

• 25 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emytin Xem bài viết
    Mình cũng đang nuôi con nhỏ nên rất hiểu tâm lý các bà mẹ trẻ. Nếu cháu bạn 1 tháng lên 0,9 kg là trong mức tiêu chuẩn nhưng 2 tháng mà lên có 0,9 kg thì it quá bạn ạ. Vì trẻ nhỏ trong những tháng đầu đời là số cân tăng được nhiều nhất ngoài 6 tháng trở lên là chậm dần. Em chồng bạn ở quê không biết là ăn uống ra sao có đủ bữa không, mỗi bữa ăn có đủ chất không hay lại theo các cụ kiêng khem quá thì sữa cũng không có chất và như thế là ảnh hưởng đến em bé làm cho em bé không tăng cân. Vì là bé gái mà khi sinh lại có 2,9 kg nên bé sẽ bú yếu hơn các bé sinh lớn cân hơn. Vẫn biết sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ nhỏ nhưng cũng phải tùy trường hợp bạn ạ. Nếu thấy bé bú sữa mẹ mà lên cân chậm quá thì bạn khuyên em chồng của bạn cho uống thêm sữa ngoài đi, trong sữa công thức có rất nhiều chất mà sữa mẹ không đáp ứng được. Em bạn nên tìm cho con uống các sữa có vị ngọt nhạt như sữa mẹ thôi để em bé có thể thich ứng được ví dụ như mình thấy sữa Wakodo của nhật bản mát , có tính năng phát triển trí thông minh và chiều cao cho trẻ, hoặc không thì dùng friso hoặc similac nếu muốn trẻ tăng cân hơn. Người mẹ nuôi con mà con mãi không lên cân và chậm tăng cân thì sốt ruột lắm.Thế nhé mình chỉ góp ý thế thôi và chúc em bé cháu bạn nhanh lớn , mẹ cháu nhanh chóng tìm ra phuơng cách khắc phục những vấn đề đang phân vân cần giải quyết.
    Eo ôi, nghe mẹ này nói mà mình thấy phản khoa học quá. Tất cả các sách vở đều nói là sữa mẹ là thức ăn hoàn hảo nhất cho trẻ mà mẹ lại nói là "có rất nhiều chất trong sữa mẹ" không đáp ứng được là sao?
    Tớ ủng hộ nhiệt liệt việc nuôi con bằng sữa mẹ (vì con tớ giờ gần 6 tháng bú mẹ hoàn toàn, cứng cáp, khỏe mạnh, tăng cân tốt), và đồng ý với mẹ nó là em bạn Duyanh cần chú ý vấn đề dinh dưỡng cho mẹ (ăn đủ chất, không kiếng khem, uống nhiều nước).
    Tớ có chút ý kiến thế thôi, mẹ Emytin đừng ném đá tớ nhé!

• 93 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ptitfuchsia Xem bài viết
    Eo ôi, nghe mẹ này nói mà mình thấy phản khoa học quá. Tất cả các sách vở đều nói là sữa mẹ là thức ăn hoàn hảo nhất cho trẻ mà mẹ lại nói là "có rất nhiều chất trong sữa mẹ" không đáp ứng được là sao?
    Tớ ủng hộ nhiệt liệt việc nuôi con bằng sữa mẹ (vì con tớ giờ gần 6 tháng bú mẹ hoàn toàn, cứng cáp, khỏe mạnh, tăng cân tốt), và đồng ý với mẹ nó là em bạn Duyanh cần chú ý vấn đề dinh dưỡng cho mẹ (ăn đủ chất, không kiếng khem, uống nhiều nước).
    Tớ có chút ý kiến thế thôi, mẹ Emytin đừng ném đá tớ nhé!
    Bạn ý nói đúng đó bạn ah, sữa mẹ là tốt nhất bởi nó có cái chất đề kháng tự nhiên mà các sữa công thức không có thôi, còn đúng là nhiều chất trong sữa mẹ chưa chắc đã đủ đáp ứng nhu cầu tăng trưởng của con bởi nhiều khi do tố chất sữa của từng mẹ nữa. Vì vậy giai đoạn mấy tháng đầu khá quan trọng nếu sữa mẹ không đủ đáp ứng nhu cầu tăng trưởng của con thì mình nghĩ nên bổ sung các bữa sữa công thức.

• 1,609 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Duyanh102 Xem bài viết
    Em gái chồng em đẻ bé gái, cân nặng 2.9 kg. Không biết có phải sữa mẹ cháu không tốt hay không mà 2 tháng qua cháu mới 0.9 kg. Cháu ngủ không sâu, hay giật mình và ti mẹ cũng kém. Vẫn biết sữa mẹ rất tốt cho trẻ nhưng thấy cháu ti mẹ mà chậm tăng cân quá (mẹ cháu cũng đã tìm đủ mọi cách để tăng chất lượng sữa nhưng tình hình không cải thiện) nên mẹ cháu đang phân vân có nên cho cháu ăn thêm sữa ngoài xen kẽ các bữa ti mẹ để bổ sung thêm dinh dưỡng cho cháu không. Các mẹ thông thái tư vấn giúp em với nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    2 tháng tăng có 0.9kg thì đúng là ít thật đó. Bé ngủ ko ngon giấc cũng là 1 lý do khiến bé chậm lớn đó bạn. Bạn thử về nói với em gái kiểm tra chăn tã của bé xem có sạch sẽ, khô ráo chưa, lúc ngủ nên cho bé một không gian yên tĩnh, bé giật mình thì thử dùng gối chèn xem. Ngoài ra cũng cần chú ý phơi nắng đúng cách đê tránh bị còi xương. Song song với việc đó thì mẹ cháu pải ăn uống đủ dinh dưỡng ( ở quê là hay kiêng khem lắm nên mẹ nó tư vấn cho em mình kỹ chút để hiểu rõ nên ăn uống ntn cho đúng). Khi bé bú, như mẹ nào đó đã nói đấy, cho bé bú hết bên ti này rồi mới sang bên ti khác. Thực ra cũng khó ghê, sữa trong có chữa nhiều chất đề kháng, sữa đục chứa nhiều chất dinh dương để tăng cân nên bỏ cái nào đi cũng phí. Chỉ mong sao con chịu ti hơn để chẳng pải bỏ cái gì hết a'. hihi, đôi lời với mẹ nó như thế,chẳng biết có giúp được gì ko nữa. Mong bé con mau lớn nha.

• 93 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé ngủ không ngon giấc cũng là biểu hiện của thiếu canxi đó, cần bổ sung bạn ah!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi TomnJenny; 29/09/2010 vào lúc 02:46 PM.

• 148 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình cũng nhiệt liệt ủng hộ việc nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ. Nếu mẹ đủ sữa thì k nên cho con ăn thêm sữa ngoài quá sớm. Bé ti mẹ ít quá thì nên vắt bớt sữa trong đi để bé ti được nhiều sữa cuối hơn. Chứ bé ti ít thì đến 1 bên còn k ti hết làm sao ép bé ti đc 15p để mà chuyển qua bên kia. Bông nhà mình từ khi sinh đến bây giờ 3m12d rùi mà mỗi lần ti cũng chỉ ti đc 1 bên thui à. Còn vụ tăng cân thì mình bổ sung thêm 1 nguyên nhân nữa đó là có thể do bé bị rối loạn tiêu hóa nên khả năng hấp thu kém, mẹ bé phải chú ý tình trạng phân của bé để bít bé có bị rối loạn tiêu hóa k. Chứ các bé thời kỳ này hay bị đi ngoài có bọt hoặc phân sống lắm. Đúng k các mẹ.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2