• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Có nên cho bé ăn thêm sữa ngoài khi bé ti sữa mẹ nhưng chậm tăng cân

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 18.6K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 709 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Em gái chồng em đẻ bé gái, cân nặng 2.9 kg. Không biết có phải sữa mẹ cháu không tốt hay không mà 2 tháng qua cháu mới 0.9 kg. Cháu ngủ không sâu, hay giật mình và ti mẹ cũng kém. Vẫn biết sữa mẹ rất tốt cho trẻ nhưng thấy cháu ti mẹ mà chậm tăng cân quá (mẹ cháu cũng đã tìm đủ mọi cách để tăng chất lượng sữa nhưng tình hình không cải thiện) nên mẹ cháu đang phân vân có nên cho cháu ăn thêm sữa ngoài xen kẽ các bữa ti mẹ để bổ sung thêm dinh dưỡng cho cháu không. Các mẹ thông thái tư vấn giúp em với nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,658 Bài viết

• 1,461 Được cảm ơn

Bạn ơi, 1 tháng lên 0,9 hay 2 tháng lên total 0,9kg nếu
    1 tháng lên 0,9kg là bình thưòng. Bạn đi khám định kì thì hỏi bsĩ thêm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 709 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dori Xem bài viết
    Bạn ơi, 1 tháng lên 0,9 hay 2 tháng lên total 0,9kg nếu
    1 tháng lên 0,9kg là bình thưòng. Bạn đi khám định kì thì hỏi bsĩ thêm
    2 tháng lên total 0.9kg thôi bạn ah. Em chồng mình ở quê nên việc đi khám bác sĩ định kỳ là không có, chỉ khi nào bé bị ốm mới cho bé đi khám thôi, mà khám bác sĩ đa khoa nhé chứ không phải bác sĩ chuyên khoa Nhi đâu.
    • 25 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé bú mẹ không lên cân nhiều có thể là do bé bú me không đúng cách. Con của em họ mình cũng bị như vậy, tháng đầu lên có 6 lạng. Nguyên nhân là mỗi lần bú bé bú quá ít, chỉ bú được sữa trong, chưa bú đc sữa đục giúp bé tăng cân. Nên bạn xem lại thử xem có đúng bé bị như vậy không, nếu đúng thì nói mẹ bé vắt bớt sữa trong đi rồi mới cho bé bú. Cho bú mỗi bên vú ít nhất 10-15' mới đổi bên.
    • 23 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng đang nuôi con nhỏ nên rất hiểu tâm lý các bà mẹ trẻ. Nếu cháu bạn 1 tháng lên 0,9 kg là trong mức tiêu chuẩn nhưng 2 tháng mà lên có 0,9 kg thì it quá bạn ạ. Vì trẻ nhỏ trong những tháng đầu đời là số cân tăng được nhiều nhất ngoài 6 tháng trở lên là chậm dần. Em chồng bạn ở quê không biết là ăn uống ra sao có đủ bữa không, mỗi bữa ăn có đủ chất không hay lại theo các cụ kiêng khem quá thì sữa cũng không có chất và như thế là ảnh hưởng đến em bé làm cho em bé không tăng cân. Vì là bé gái mà khi sinh lại có 2,9 kg nên bé sẽ bú yếu hơn các bé sinh lớn cân hơn. Vẫn biết sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ nhỏ nhưng cũng phải tùy trường hợp bạn ạ. Nếu thấy bé bú sữa mẹ mà lên cân chậm quá thì bạn khuyên em chồng của bạn cho uống thêm sữa ngoài đi, trong sữa công thức có rất nhiều chất mà sữa mẹ không đáp ứng được. Em bạn nên tìm cho con uống các sữa có vị ngọt nhạt như sữa mẹ thôi để em bé có thể thich ứng được ví dụ như mình thấy sữa Wakodo của nhật bản mát , có tính năng phát triển trí thông minh và chiều cao cho trẻ, hoặc không thì dùng friso hoặc similac nếu muốn trẻ tăng cân hơn. Người mẹ nuôi con mà con mãi không lên cân và chậm tăng cân thì sốt ruột lắm.Thế nhé mình chỉ góp ý thế thôi và chúc em bé cháu bạn nhanh lớn , mẹ cháu nhanh chóng tìm ra phuơng cách khắc phục những vấn đề đang phân vân cần giải quyết.
    • 25 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emytin Xem bài viết
    Mình cũng đang nuôi con nhỏ nên rất hiểu tâm lý các bà mẹ trẻ. Nếu cháu bạn 1 tháng lên 0,9 kg là trong mức tiêu chuẩn nhưng 2 tháng mà lên có 0,9 kg thì it quá bạn ạ. Vì trẻ nhỏ trong những tháng đầu đời là số cân tăng được nhiều nhất ngoài 6 tháng trở lên là chậm dần. Em chồng bạn ở quê không biết là ăn uống ra sao có đủ bữa không, mỗi bữa ăn có đủ chất không hay lại theo các cụ kiêng khem quá thì sữa cũng không có chất và như thế là ảnh hưởng đến em bé làm cho em bé không tăng cân. Vì là bé gái mà khi sinh lại có 2,9 kg nên bé sẽ bú yếu hơn các bé sinh lớn cân hơn. Vẫn biết sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ nhỏ nhưng cũng phải tùy trường hợp bạn ạ. Nếu thấy bé bú sữa mẹ mà lên cân chậm quá thì bạn khuyên em chồng của bạn cho uống thêm sữa ngoài đi, trong sữa công thức có rất nhiều chất mà sữa mẹ không đáp ứng được. Em bạn nên tìm cho con uống các sữa có vị ngọt nhạt như sữa mẹ thôi để em bé có thể thich ứng được ví dụ như mình thấy sữa Wakodo của nhật bản mát , có tính năng phát triển trí thông minh và chiều cao cho trẻ, hoặc không thì dùng friso hoặc similac nếu muốn trẻ tăng cân hơn. Người mẹ nuôi con mà con mãi không lên cân và chậm tăng cân thì sốt ruột lắm.Thế nhé mình chỉ góp ý thế thôi và chúc em bé cháu bạn nhanh lớn , mẹ cháu nhanh chóng tìm ra phuơng cách khắc phục những vấn đề đang phân vân cần giải quyết.
    Eo ôi, nghe mẹ này nói mà mình thấy phản khoa học quá. Tất cả các sách vở đều nói là sữa mẹ là thức ăn hoàn hảo nhất cho trẻ mà mẹ lại nói là "có rất nhiều chất trong sữa mẹ" không đáp ứng được là sao?
    Tớ ủng hộ nhiệt liệt việc nuôi con bằng sữa mẹ (vì con tớ giờ gần 6 tháng bú mẹ hoàn toàn, cứng cáp, khỏe mạnh, tăng cân tốt), và đồng ý với mẹ nó là em bạn Duyanh cần chú ý vấn đề dinh dưỡng cho mẹ (ăn đủ chất, không kiếng khem, uống nhiều nước).
    Tớ có chút ý kiến thế thôi, mẹ Emytin đừng ném đá tớ nhé!
    • 94 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ptitfuchsia Xem bài viết
    Eo ôi, nghe mẹ này nói mà mình thấy phản khoa học quá. Tất cả các sách vở đều nói là sữa mẹ là thức ăn hoàn hảo nhất cho trẻ mà mẹ lại nói là "có rất nhiều chất trong sữa mẹ" không đáp ứng được là sao?
    Tớ ủng hộ nhiệt liệt việc nuôi con bằng sữa mẹ (vì con tớ giờ gần 6 tháng bú mẹ hoàn toàn, cứng cáp, khỏe mạnh, tăng cân tốt), và đồng ý với mẹ nó là em bạn Duyanh cần chú ý vấn đề dinh dưỡng cho mẹ (ăn đủ chất, không kiếng khem, uống nhiều nước).
    Tớ có chút ý kiến thế thôi, mẹ Emytin đừng ném đá tớ nhé!
    Bạn ý nói đúng đó bạn ah, sữa mẹ là tốt nhất bởi nó có cái chất đề kháng tự nhiên mà các sữa công thức không có thôi, còn đúng là nhiều chất trong sữa mẹ chưa chắc đã đủ đáp ứng nhu cầu tăng trưởng của con bởi nhiều khi do tố chất sữa của từng mẹ nữa. Vì vậy giai đoạn mấy tháng đầu khá quan trọng nếu sữa mẹ không đủ đáp ứng nhu cầu tăng trưởng của con thì mình nghĩ nên bổ sung các bữa sữa công thức.
    • 1,610 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Duyanh102 Xem bài viết
    Em gái chồng em đẻ bé gái, cân nặng 2.9 kg. Không biết có phải sữa mẹ cháu không tốt hay không mà 2 tháng qua cháu mới 0.9 kg. Cháu ngủ không sâu, hay giật mình và ti mẹ cũng kém. Vẫn biết sữa mẹ rất tốt cho trẻ nhưng thấy cháu ti mẹ mà chậm tăng cân quá (mẹ cháu cũng đã tìm đủ mọi cách để tăng chất lượng sữa nhưng tình hình không cải thiện) nên mẹ cháu đang phân vân có nên cho cháu ăn thêm sữa ngoài xen kẽ các bữa ti mẹ để bổ sung thêm dinh dưỡng cho cháu không. Các mẹ thông thái tư vấn giúp em với nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    2 tháng tăng có 0.9kg thì đúng là ít thật đó. Bé ngủ ko ngon giấc cũng là 1 lý do khiến bé chậm lớn đó bạn. Bạn thử về nói với em gái kiểm tra chăn tã của bé xem có sạch sẽ, khô ráo chưa, lúc ngủ nên cho bé một không gian yên tĩnh, bé giật mình thì thử dùng gối chèn xem. Ngoài ra cũng cần chú ý phơi nắng đúng cách đê tránh bị còi xương. Song song với việc đó thì mẹ cháu pải ăn uống đủ dinh dưỡng ( ở quê là hay kiêng khem lắm nên mẹ nó tư vấn cho em mình kỹ chút để hiểu rõ nên ăn uống ntn cho đúng). Khi bé bú, như mẹ nào đó đã nói đấy, cho bé bú hết bên ti này rồi mới sang bên ti khác. Thực ra cũng khó ghê, sữa trong có chữa nhiều chất đề kháng, sữa đục chứa nhiều chất dinh dương để tăng cân nên bỏ cái nào đi cũng phí. Chỉ mong sao con chịu ti hơn để chẳng pải bỏ cái gì hết a'. hihi, đôi lời với mẹ nó như thế,chẳng biết có giúp được gì ko nữa. Mong bé con mau lớn nha.
    • 94 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé ngủ không ngon giấc cũng là biểu hiện của thiếu canxi đó, cần bổ sung bạn ah!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi TomnJenny; 29/09/2010 vào lúc 02:46 PM.
    • 149 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình cũng nhiệt liệt ủng hộ việc nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ. Nếu mẹ đủ sữa thì k nên cho con ăn thêm sữa ngoài quá sớm. Bé ti mẹ ít quá thì nên vắt bớt sữa trong đi để bé ti được nhiều sữa cuối hơn. Chứ bé ti ít thì đến 1 bên còn k ti hết làm sao ép bé ti đc 15p để mà chuyển qua bên kia. Bông nhà mình từ khi sinh đến bây giờ 3m12d rùi mà mỗi lần ti cũng chỉ ti đc 1 bên thui à. Còn vụ tăng cân thì mình bổ sung thêm 1 nguyên nhân nữa đó là có thể do bé bị rối loạn tiêu hóa nên khả năng hấp thu kém, mẹ bé phải chú ý tình trạng phân của bé để bít bé có bị rối loạn tiêu hóa k. Chứ các bé thời kỳ này hay bị đi ngoài có bọt hoặc phân sống lắm. Đúng k các mẹ.
    • 384 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

em hiểu lòng mẹ này lắm, con em tháng đầu bú sữa mẹ lên được mỗi 8 lạng mà em đã xót, sữa em phải gọi là trong veo cá vàng tung tăng, vậy là cho con bú thêm CGHL, rồi bây giờ là DA mới thấy đỡ hơn chút. Em vẫn cho bú mẹ để có đề kháng, tỉ lệ mẹ/DA là 1/1 ạ.
    • 179 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

gio^'ng mi`nh qa'
    *Kha'nh Anh*

• 1,448 Bài viết

• 1,084 Được cảm ơn

em phải lôi cái top này lên thôi , Con em tháng này tăng được 6 lạng. Em ở nhà cho con ti suốt ngày .Bé chơi cũng ngoan.Đêm mẹ ko phải dậy bế con bao giờ , con ngủ rất sâu .Cứ thấy con ọ ẹ mình lại cho ti .Thế mà ...hix

Đậu Đậu :[NB= 3,9kg*53cm , 1M= 5kg*60cm , 2M = 6kg*62cm , 3M = 6kg6*64cm , 4M=7kg2*68cm,5M=8kg*72cm,6M=8kg5*73cm,7M=9kg2*75cm,9M=10kg*80cm,10M=10,5kg 13M=11,8kg*83cm 15M=12,2kg*85cm 17M=12,7kg*87cm
    Tin Tin : NB= 2,7kg . 1M = 3,8kg 2M = 4,9kg 3M = 5,6kg 4M=6,5kg
    • 3,043 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TomnJenny Xem bài viết
    Bé ngủ không ngon giấc cũng là biểu hiện của thiếu canxi đó, cần bổ sung bạn ah!
    Cháu của bạn chủ top mới có 2 tháng chưa thể có biểu hiện thiếu canxi đâu, bé bú chưa đủ no thì không thể ngủ ngon đc đâu, chắc là do mẹ cho con bú chưa đúng cách: có thể bé ngậm ti chưa đúng nên mút nhiều mỏi mồm mà vẫn chưa no, hoặc mẹ cho con bú nhiều sữa đầu ít béo nên bé tăng cân chậm.
    • 3,043 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

Chia sẻ thế này không biết có bị các mẹ ném đá không. Mình nuôi 2 đứa, đứa đầu ti mẹ đúng theo lời bác sĩ cho bú theo nhu cầu, cứ hễ con chỉ cần hua hua cái đầu đạp đạp cái chân là nhét ti vào mồm, chỉ được 5 phút là đờ người ra ngủ, một lát lại tái diễn như thế, mẹ lúc nào cũng chăm chăm cho con ăn, kết quả tháng đầu tăng được đúng 1kg, tháng 2-3 cứ theo đà ý giảm dần, hu hu ai hỏi nó ăn đc bao nhiêu mẹ trả lời không biết. Suốt ngày cứ quẩn ra quẩn vào với cân nặng của con, hai ti lúc nào cũng nhẽo nhèo vì ko có thời gian để sữa về đầy. Xuất phát điểm nó kém nên thành ra bg người cũng cứ zin zin.

Rút kinh nghiệm đứa thứ 2 mình cho con ăn theo cữ ngay từ khi mới sinh, trong tháng đúng 2 tiếng cho ăn một lần, đói nên con ti một mạch no căng, lúc con ti xong vắt ra thấy sữa đặc như sữa bò (hí hí chỉ thế là mẹ hạnh phúc), còn bên kia thì vắt để dành. Vì con ăn no nên cứ phải 2 tiếng sau mới đòi ăn tiếp. Tháng đầu em được 1,2kg :Angel:, tháng thứ 2 1,5kg :Laughing:, tháng thứ 3 1,5kg :Applause:. Vì con ti điều độ nên ngủ cũng điều độ, ngoan ngoãn, sữa mẹ cũng điều độ, nhàn hạ mà không bị stress. Đấy nhiều khi không phải cứ nghe theo lý thuyết là đúng đâu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Em moi sanh duoc 2thang.con cua em sanh duoc 3,450kg.Thang thu 1 be tang 1.8kg,thang 2 tang 1.6kg.be moi 2 thang ma gan 7kg....Bi kip cua em nhu cac me da noi tren.Em cho be bu sua me.Khi cho be bu',bu' can 1ben de lay cac chat dinh duong cua sua me.Neu be ngu nhieu wa sua me cuong len thi vat sua ra,de vao tu lanh.khi be ngu day thi mang ra ham nong.Vi khi vat sua ra minh se lay duoc 2lop sua(sua trong,sua duc).ma minh cung biet be bu duoc het bao nhieu.Ngoai ra em con cho be dam them tu 1 den 2 binh sua cong thuc trong ngay,tap cho be quen bu binh de sau nay cai sua se de dang hon.Khoang 2 tieng em cho bu 1 lan.be bu no, ngu ngoan nen tang can rat tot.Ban thu cach minh xem
    Yêu nhất nụ cười của con

Bé zinzin của ba mẹ_ 0m: 3,450kg - 1m: 5,8kg - 2m: 7,1kg - 3m: 8,5kg - 4m: 9,6kg - 5m: 10kg - 6m: 11kg..... 20m: 15kg
    • 52 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình nghĩ cách của Mẹ Na rất hay, con mình hồi mấy tháng đầu toàn ti mẹ mà tăng cân theo chiều giảm dần: tháng 1: tăng 1kg, tháng 2: tăng 1kg, tháng 3: tăng 4 lạng :Sad:. Nhưng mình vẫn cứ cho bú mẹ thôi, khi đi làm thì ít sữa mới cho ăn thêm sữa ngoài. Bây giờ mình nghĩ lại mới thấy thế này, bé bú mẹ liên tục, ọ ẹ là mình nhét ty vào miệng bé (giống nhiều mẹ ở đây) nhưng bé chưa thực sự đói nên bú mỗi lần rất ít, hầu như chưa bao giờ bú hết 1 bên ty nên toàn bú sữa trong (sữa nhiều khoáng chất nhưng ít chất béo) nên ko bú được sữa cuối, mà sữa cuối mới nhiều chất béo để làm bé tăng cân. Giờ rút kinh nghiệm, khi nào có tập 2 sẽ học tập cách của mẹ Na để cho bé đói rùi bú hết được sữa cuối. Nhiều khi cũng là bú mẹ nhưng cũng cần phải có cách đấy các mẹ ạ. Đâu phải cứ thấy con ko tăng cân là cho bú sữa công thức. Sữa mẹ là tốt nhất, ko được bỏ phí đâu.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cocozambo Xem bài viết
    em phải lôi cái top này lên thôi , Con em tháng này tăng được 6 lạng. Em ở nhà cho con ti suốt ngày .Bé chơi cũng ngoan.Đêm mẹ ko phải dậy bế con bao giờ , con ngủ rất sâu .Cứ thấy con ọ ẹ mình lại cho ti .Thế mà ...hix
    Giong m the,con ngu tot,sau giac,ai cung bao ngu nhieu ka tang can the ma 1 thang dau tang co 8 lang.sua me nhieu chay uot ao nhung trong,con thi bu it,buon lam,nhin thay ng nguc nho it sua nhung lai dac ma them.tinh cho be an them sct ma k bit dung loai nao cho con tang can,sua me tot nhung con cung phai to khoe moi chong troi lai benh tat dc
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng bị vậy nè. Cũng cho bé uống sữa ct nhg khổ nỗi bé k chịu ti bình, đút thìa thì đùn ra ngoài. Lo quá cm ạ. Mà con em mới 20 ngày thôi nhé! Đã phân biệt đc sữa mẹ vs sữa ct rồi! Choáng luôn!!! (Chắc do quá ngày!)
    Lúc sinh bé 3,5kg, mà bh tăng có 1 lạng. 10 ngày tới cùng lắm cũng chỉ tăng đc 3-5 lạng thôi. Vậy là tháng đầu k tăng đc 1 cân rồi! Huhu...

Gởi từ ứng dụng Webtretho của bonbon8162
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thôi xong. E cũng đang cho con ti y như chị tập 1. Cứ oe oe là nhét ti vào. 5 ' sau là con lăn ra ngủ. Chưa kịp vắt bớt sữa đầu, con khóc xót quá lại cho ti luôn. Thi thoảng thì dc 2 tiếng ti 1 lần, công nhận con ti dc nhiều hơn. Con e dc 1 tháng r, bh làm sao rèn vào nếp dc các mẹ nhỉ
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3