Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Chế độ dinh dưỡng/lịch ăn cho trẻ 5-6 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 102K Lượt đọc
  • 408 Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chao cac anh chi thanh vien cua webtretho! Em la me cua Jincon rat vui duoc lam quen cung moi nguoi! Jincon nha em mot tuan nua thi duoc 6thang, khi chau duoc 4 thang thi em co tap cho chau an nuoc chao voi sua nhung chau bi di ngoai phan song, em co hoi tu van va bac sy co noi rang 4 thang la som de cho con an dam nen em da dung khong cho chau an nua va cho chau uong thuoc smecta va antibio 5 ngay. Den nay em van chi cho chau bu me la chinh va 2 bua bu (9.30 sang va 3.30 chieu ) moi lan chau chi an co 60ml (chau khong chiu bu binh nen em phai bon bang thia, lan nao an cung rat chat vat khoc va de bi tro).Em rat ban khoan la khong biet chau an the co du khong va sap toi khi chau duoc 6 thang em dinh lai tap cho chau an dam nhung em khong biet bat dau cho chau an nhu the nao, loai gi, so luong bao nhieu va tong cong mot ngay thi can bao nhieu sua va bao nhieu bot thi du cho chau. Em chua co kinh nghiem gi mong moi nguoi giup do em voi.
    Me Jincon
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 551 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Co le minh tra loi ban hoi tre, con minh cung nam thang nhung da an dam duoc 1 thang roi va be an rat tot, ban hay thu lam nhu sau voi be cua ban nhe :
    Mua bot hieu Gerber ve ban pha khoang 1/3 chen nuoc am va muc bot do vao tu tu cho den khi set set lai quay deu len va cho be an thoi. Ban kuu y nhung diem nhu sau :
    * Be moi tap an thi pha bot phai loang roi tu tu dac dan
    * Tranh cho an vao buoi chieu toi vi kho tieu
    * dung pha gi vao bot cho den khi be quen an, va theo doi neu thay phan be tot thi moi bat dau them cac chat dinh duong khac nhu thit ca rau....
    * Neu dut bot cho be me bi be nhe ra ban co the dat muong bot ngay mieng be cho den khi be nuot xuong het.
    * Khi chuan bi cho be an thi phai chuan bi tinh than cua ca hai me con that la de chiu, vui ve khong bi ap luc, vua an vua chuyen tro voi be be se thich va an het rat nhanh
    * An xong cung phai cho be o neu khong rat de bi tro ra, luu y khong de be bi am xoc sau khi an it nhat la 1 gio
    Hana:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị,

Mình cũng rất quan tâm đến vấn đề dinh dưỡng cho bé. Bé của mình nay đã được 5,5 tháng tuổi rồi. Mình bắt đầu cho bé ăn dặm lúc bé được 4,5 tháng tuổi. Nhưng ngoài bột ra bé còn rất thích ăn sữa chua và uống cam. Không biết cho bé ăn như vậy có sớm không. Mình rất mong được các chị chia sẻ kinh nghiệm.

Kitty.
    Kitty
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Các chị thử tham khảo mấy bài này xem sao nhé:

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/Sach-Y-hoc/2003/10/3B9CC6B6/

http://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=450&PHPSESSID=b50e15e690714058bdeac2adc cb0fa04

http://lifestyle.vnn.vn/nxta-lvlm.asp?ID=541&Page=0
    BinKem
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn chị đã giới thiệu các bài viết thật hữu ích. Tuy nhiên mình vẫn còn một số thắc mắc. Mong các chị giúp mình với.

Khi cho bé uống nước cam có phải bỏ thêm đường không? Hiện mình chỉ cho bé uống khoảng 1 muỗng nhỏ nước cam mỗi ngày, nhưng là cam nguyên chất. Mới đây, mình nghe một chị bạn nói uống như vậy rất hại cho bao tử của bé. Các chị có kinh nghiệm gì chỉ mình với. Vì bé đầu lòng nên mình chẳng có kinh nghiệm gì. Mình lo quá.

Mình đọc hết các bài viết do Be Bin giới thiệu rồi nhưng không thấy nói đến việc cho ăn sữa chua. Mà bé của mình lại rất thích món này. Mình đang cho bé ăn mỗi ngày 1 muổng nhỏ, không biết có được không?

Rất mong được chia sẻ kinh nghiệm với các chị.

Kitty
    Kitty
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Về việc cho bé uống nước cam thì bạn không nên cho bé uống nước cam nguyên chất vì như thế rất hại dạ dầy. Bạn nên pha 1 nước cam 2 nước lọc cho bé rồi bỏ thêm đường Glucô!

Còn về sữa chua, bạn thử tham khảo phần trao đổi của mọi người trên mục dinh dưỡng này, mọi người cũng đã nói rất nhiều ! Nhưng mình thấy các chị ở cơ quan mình chỉ cho các bé sau 6 tháng ăn sữa chua thôi! Nhưng cái gì thì cũng nên ăn từ từ, ít một! Nếu bé đã thích và hoàn toàn ko có vấn đề gì về tiêu hoá thì cứ cho bé ăn! Chỉ sợ các bé không thích thôi!
    BinKem
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các Mẹ !
    Các Mẹ ơi, mình có một bé gái 5,5 tháng và mình đã cho bé ăn dặm từ lúc tròn bốn tháng, bé hiện nay đang ăn ngày một bữa bột thịt với các loại rau (sau bữa ăn mình có cho bé ăn thêm một chút hoa quả), còn lại là bú mẹ, các mẹ ơi mình có nên tăng thêm một bữa bột nữa cho bé không (thành 2 bữa / 1 ngày), bé nhà mình chẳng thích ăn bột ngọt một tí nào, con sữa thì mình chưa tập cho bé, không biết ở tuổi bé đã có thể tập cho bé uống bằng cốc được chưa nhỉ (bé chẳng chịu bú bình).
    Các mẹ góp ý cho mình với nhé.
    Mình mong lắm.
    Mẹ Hinsu.
    • 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

Chào bạn, con mình nay đã 17 tháng rồi nhưng mình nhớ là bé dưới 6 tháng thì chưa nên ăn bột thịt đậu Còn sữa thì bạn phải đút cho bé bằng thìa (muỗng) thôi, bé chưa thể nào uống bằng cốc được đâu !!!! dù là loại cốc có lỗ để mút đi nữa....

Ban đầu đút muỗng bạn sẽ thấy hơi cực nhưng sau cả bé lẫn bạn sẽ quen dần và nhanh lên nhiều

À mà bạn có thử cho bé bú bình trong khi ngủ chưa??? Con mình hiên nay ban ngày thi đút thìa nhưng cữ bú 5h sáng là bú bình trót lọt (1 bình 180ml chỉ 1 hơi trong vòng 2-3 phút).

Mẹ cu Sam
    • 474 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Bữa bột của hinsu ăn nhiều không?
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ Cu Sam oi, mình sẽ tập cho bé uống sữa bằng muỗng như bạn đã nói, buổi tối lúc bé ngủ thì cứ ăn gian bằng cách bú bình coi bé có chịu không (ban ngày mình thử cho bé mút bình thì bé mím chặt môi hoặc không chịu nuốt gì hết).
    Cảm ơn mẹ bé Cu Sam nhe.

Mushroom ơi, mỗi bữa mình cho bé ăn khoảng 100g bột, có khi thích thì bé ăn được nhiều hơn một chút, lượng ăn mỗi bữa cho bé 5,5 tháng vậy có phù hợp không hả Mushroom, mình thấy bé thích ăn nên cho ăn theo nhu cầu của bé.
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bạn hinsu ơi, không biết bạn có nhầm không chứ em bé 5,5 tháng tuổi mà ăn 100g bột là nhiều lắm đó !

Bé từ 7 tháng ngày ăn 2 bữa bột, mỗi bữa cũng chỉ 25 - 30gr bột, 30 gr rau, 30 gr chất đạm (thịt cá, tôm.. tính nạc) và 2 muỗng dầu ăn thôi.

Tuổi của bé nhà bạn sữa vẫn là quan trọng, bạn ráng ép bé uống sữa được càng nhiều càng tốt.

Chúc bé ăn ngoan, bú ngoan.
    • 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

chắc ý Hinsu nói là 100gr bột "thành phẩm" tức là đa khuấy ra chén rồi??? Chứ nêu 100gr bột rồi thêm nước mà khuấy ra chắc cỡ..... mình mới xơi hết

Ráng đút muỗng cho bé uống được nhiều sữa hơn nhe Hinsu, hoăc khuấy thêm sữa vào bột đi, cu Sam nhà mình từ 5-6 tháng thì ngưng bú Mẹ (tự hắn bỏ) rồi ghét bú bình, mỗi lần bú phải cầm 1 món gì hấp dẫn thì mới bú, nhiều khi 1 bình sữa 150ml thôi mà vật lộn với hắn cả tiếng, giở rất nhiều trò nhưng không ăn thua nên thôi đành đút muỗng

Mà con của bạn bè mình bây giờ cũng vậy, hiếm có đứa nào chịu bú bình lắm
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Me Hinsu than men,
    Theo kinh nghiem cua Me Puppy thì thức ăn quan trong nhất của Be đến 24 tháng vẫn là sữa. Vì vậy bạn không nên tập cho Bé ăn sớm quá đâu, khoảng 5,6 tháng vẫn là ăn cho vui thôi, tập quen với các mùi vị khác nhau, còn lại tập trung tất cả vào sữa đi. Nếu bạn cho Bé ăn nhiều quá thì cháu sẽ bỏ sữa là đúng rồi.. ngày trước tôi chỉ cho con ăn thực sự bắt đầu từ 10 tháng trở đi, còn lại ép cháu uống sữa thật nhiều.
    Nếu Bé không thích bú bình thì bắt buộc phải đút bằng muỗng không còn cách nào khác, tuy nhiên sau này bạn sẽ thấy đút muỗng còn nhanh hơn để cháu tự bú bình.
    À, còn một vấn đề nữa là cố gắng cho cháu uống sữa lúc thức vì thật ra cháu bú sữa lúc đi ngủ không có lợi gì , khi ăn uống mà cháu nhận thức được thì việc hấp thụ thức ăn sẽ gấp mấy lần,hơn nữa giấc ngủ say rất quan trọng cho việc phát triển trí não... vì vậy BS ở nước ngoài không khuyến khích cho Bé bú đêm đâu.

Thân
    mẹ Puppỵ
    • 508 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với Puupyxom về vấn đề này. Thường mình chỉ cho hoặc ép bé bú khi bé thức , hoặc khi bé gần đi ngủ đòi bú thôi. Bé nhà mình ngủ rất say (trộm vía), bú xong sữa thì tráng miệng với nước rồi khò đến 6h sáng, mắt mới hấp háy cọ quậy đòi 1/2 bình sữa, ngủ tiếp đến 6h30 hoặc 7h30. Hồi xưa thấy Candy còi quá mẹ mình theo kinh nghiệm xưa bảo mình cho bé bú đêm nhưng ba mình gạt phắt đi " Thôi đi, nếu mẹ nó đang ngủ mà ai đem thức ăn đến kề vô miệng bảo ăn thì có chịu nổi không, bực mình lắm chứ -? x "

Các mẹ ơi, nhiều khi bé bú mẹ quen ti mẹ mềm rồi nên chuyển qua bú bình ti cứng nên bé không chịu. Hồi xưa mình cũng vất vả với Candy khi bé cương quyết không bú bình dù mẹ đã vất vả đi mọi nẻo đường tìm loại ti mềm nhất cho bé. Tất cả các shop đều chỉ có loại mềm nhất là Pigeon (loại màu da) nhưng Candy vẫn chê. Sau đó mình đã lùng sục ra được loại ti của Thái Lan , màu trắng nhưng mềm tuyệt , y chang ti mẹ. Thế là nàng ta ti bình cho đến giờ lol lol
    • 2,291 Bài viết

• 1,733 Được cảm ơn

Mình cứ đi mua loại bình NOVA của Đức, ti mua thêm của Korea, rồi bình Pigeon đủ cả... rõ là đắt trong khi cái bình Camera của Thái ti rất mềm lại rất rẻ (tốt nhất là dùng bình thuỷ tinh cho sạch), ngoài ra bé không chịu bú có thể dùng loại bình mềm để bóp vào miệng.

Ngoài việc bé bỏ bú bình vì sợ bị sặc, bị nôn còn do bú sữa xong không uống đủ nước lọc bị chua miệng, chuẩn bị thêm 1 bình nước lọc nhỏ để ti.

Kinh nghiệm trải qua thật là đau lòng nhớ lại mình vẫn còn sợ. Bi bỏ bú bình từ 2,5 tháng , không bú khi ngủ (sau này bà nội có đút được 1 bình 120ml lúc trưa). Mỗi lần xúc thìa thì la hét khủng khiếp. Nhưng 1 chị mình biết bảo là xúc thìa càng tốt vì vệ sinh hơn. Mình hiện vẫn cho bú mẹ đêm.

Dưới 5 tháng tròn thì không nên cho ăn bột động vật vì hại thận. Chỉ nên cho ăn bột từ thực vật và không có muối. Đấy là sách nước ngoài nói và mình cũng xem từ bột ăn liền của Vinamilk. Từ 4 tháng trở đi mình cho Bi ăn 2 bữa gần được 1 bát con, 4-5th là bột ngọt, sau đó 1 mặn, 1 ngọt. Tuy nhiên sữa vẫn phải là chính.
    • 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

mình cũng biết là không nên cho bú khi ngủ chứ nhưng bí quá thì phải làm liều vì lịch ăn uống của của cu Sam đã kín mít từ sáng đến tối rồi, nhưng cũng may là lúc 5h sáng mình cho cu Sam bú thì lúc đó hắn cũng không còn ngủ say nữa mà đang chép chép mút tay vì đói và khát rồi, sau khi bú cũng có bú thêm 1 hớt nước tráng miệng đàng hoàng... Bú xong lại lăn ra ngủ tiếp đến 7h sáng mới dậy

Tuy nhiên mẹ Hinsu cứ tùy theo tình hình của con mình đáp ứng như thế nào mà áp dụng nhé, mỗi đứa trẻ có 1 phản ứng khác nhau trước "âm mưu" của người lớn nên làm sao cho bé thoải mái nhất là được thôi
    • 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Ccai bon tre con nay tinh ranh lam. Tit nha minh luc ngu ma nhet cai ti gia vao mieng cung biet day, mat thi ko mo nhung luoi thi nhat dinh day ra. hon nua minh cung thay noi neu be dang ngu say thi nang luong be nhan duoc con nhieu hon la cho an luc do nen minh ko cho an dem nua. Be ngu thang 1 giac tu khoang 10.30 dem den 7-7.30 sang. Minh thay hinh nhu cho be bu dem, dan dan be se quen va dem ko ngu thanng giac, hay day doi ti ti lam.
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn tất cả cá mẹ nhé, mấy hôm nay mình cho bé tập uống sữa, bé khóc ghê lắm, thìa đầu bé há miệng rất nhiệt tình vì tưởng được mẹ cho ăn bột hay uống nước, nhưng sau đó thi ôi thôi, khóc lóc, vung tay vung chân...nên phần lớn sữa bị đổ hết, còn thìa nào vô miệng thì bé nhất định không chịu nuốt, vậy là cũng đổ hết ra ngoài, mình pha chỉ có 50ml thôi, nhưng bé chỉ uống được 20ml hoặc hơn một chút... đành phải kiên trì thôi phải không các mẹ, mong bé sẽ dần quen và chịu khó uống. Không biết mình cứ ép bé vậy thì sau này bé sẽ sợ uống sữa không hả các mẹ?
    Mẹ Hinsu.
    • 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

Tội nghiệp mẹ Hinsu quá, bạn thử đổi sữa xem bé thích loại nào? Nếu Bé thích ngọt thì cho uống Dumex, Nutifood, Enfa... Nếu bé thích nhạt thì cho uống Lactogen, NAN (của Nestle) hoặc 1 loại sữa mới của Nestle có vị cam. Khi cho uống thì cho cầm đồ chơi hoăc nghe nhạc, xem quảng cáo, xem văn nghệ thiếu nhi... đừng cố ép bé quá bé sẽ sợ luôn

Con mình ban đầu cũng chẳng uống được bao nhiêu, chủ yếu là khăn và yếm "uống" thôi nhưng dần rồi quen, động tác đưa thìa vào miệng bé của mình cũng "điêu luyện" hơn

Chuyện cho bú khi ngủ thì tùy bạn, nhưng mình biết rất nhiều bé cũng bú khi ngủ hoặc mẹ phải pha sữa đăc hơn rồi uống nước bù (rất phản khoa học) nhưng vẫn lớn và khoẻ, nếu bạn xem kỹ các mục khác trong diễn đàn sẽ thấy cũng nhiều người áp dụng cách này, dĩ nhiên là không nên ép bé quá, ví dụ như con mình : hôm nào cho bú ngủ mà nó tớp lấy ngay núm vú bình thì ok nhưng nếu nó lè lưỡi đẩy ra là mình ngưng ngay

Phải tự tìm hiểu bé của mình và chọn ra 1 cách thích hợp thôi, chúc bạn thanh công

Me cu Sam
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hinsu có thể mua cho Be mot dia quang cao thu xem !
    Be Phuong Linh nhà mình mỗi lần đút sữa đều xem quảng cáo nên bé uống ngon lành luôn !