• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Chế độ ăn hàng ngày cho trẻ ăn dặm 5 tháng tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 40.7K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ, con em được 5 tháng 10 ngày rồi. Hiện tại bé được khoảng 7,5kg.Vì em phải đi làm và bé không chịu ăn sữa ngoài nên em cho bé ăn dặm từ lúc 4 tháng.Từ đó đến nay bé ăn bột ăn liền của Hipp (loại bột gạo nhũ nhi và bột Đào-Mơ tây). Trộm vía bé ăn khá tốt. Hàng ngày em cho bé ăn như sau:
    - Sáng: 6h - 7h bú mẹ (sau đó mẹ đi làm)
    - 9h: Bà nội cho ăn bột Hipp (khoảng 50ml)
    - 11h: bú mẹ
    - 13h: Bú mẹ (sau đó mẹ đi làm)
    - 15h-16h: Bà cho ăn bột Hipp (khoảng 50ml)
    - 17h: Bú mẹ
    - 19h: Bú mẹ nếu đói
    - 20h: Ăn bột Hipp (Khoảng 30ml)
    - 21h-22h: Bú mẹ và Ngủ
    - Đêm bú theo nhu cầu (khoảng 2-3 lần)
    Em xin hỏi là chế độ ăn như vậy có hợp lý không?
    Cho bé ăn như vậy có nhiều bột quá không? Bé ăn bột no lâu nên nhiều hôm mẹ về bé không bú mấy. Em định cắt bữa tối nhưng không ăn thì đêm bé ngủ không yên vì đói.
    Em muốn nấu bột cho bé ăn nhưng ban ngày lúc ở nhà thì lại muốn cho con bú nên định cho con ăn bột nấu vào buổi tối có được không?
    Nếu bây giờ nấu bột thì có ăn được bột mặn không? Vì bé đã ăn bột ngọt khá lâu rồi.
    Em đã đọc rất nhiều thông tin ở đây cũng như trên mạng nhưng cũng rất băn khoăn không biết thế nào vì sợ con mình còn bé mà ăn nhiều bột quá, nhưng không ăn thì cũng không biết làm thế nào. Nhờ các mẹ thông thái nhiều kinh nghiệm giúp em với?
    Em xin cảm ơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 101 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bạn ơi, cho mình nữa nhé,bé nhà mình được 5,5thangs. Cũng đang ăn bột ngọt của hipp
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 95 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

các mẹ muốn xin tài liệu ăn dặm của mẹ Tintin thì pm cho mẹ ấy nhé, topic loãng mất rồi
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dinhhachau Xem bài viết
    Chào các mẹ, con em được 5 tháng 10 ngày rồi. Hiện tại bé được khoảng 7,5kg.Vì em phải đi làm và bé không chịu ăn sữa ngoài nên em cho bé ăn dặm từ lúc 4 tháng.Từ đó đến nay bé ăn bột ăn liền của Hipp (loại bột gạo nhũ nhi và bột Đào-Mơ tây). Trộm vía bé ăn khá tốt. Hàng ngày em cho bé ăn như sau:
    - Sáng: 6h - 7h bú mẹ (sau đó mẹ đi làm)
    - 9h: Bà nội cho ăn bột Hipp (khoảng 50ml)
    - 11h: bú mẹ
    - 13h: Bú mẹ (sau đó mẹ đi làm)
    - 15h-16h: Bà cho ăn bột Hipp (khoảng 50ml)
    - 17h: Bú mẹ
    - 19h: Bú mẹ nếu đói
    - 20h: Ăn bột Hipp (Khoảng 30ml)
    - 21h-22h: Bú mẹ và Ngủ
    - Đêm bú theo nhu cầu (khoảng 2-3 lần)
    Em xin hỏi là chế độ ăn như vậy có hợp lý không?
    Cho bé ăn như vậy có nhiều bột quá không? Bé ăn bột no lâu nên nhiều hôm mẹ về bé không bú mấy. Em định cắt bữa tối nhưng không ăn thì đêm bé ngủ không yên vì đói.
    Em muốn nấu bột cho bé ăn nhưng ban ngày lúc ở nhà thì lại muốn cho con bú nên định cho con ăn bột nấu vào buổi tối có được không?
    Nếu bây giờ nấu bột thì có ăn được bột mặn không? Vì bé đã ăn bột ngọt khá lâu rồi.
    Em đã đọc rất nhiều thông tin ở đây cũng như trên mạng nhưng cũng rất băn khoăn không biết thế nào vì sợ con mình còn bé mà ăn nhiều bột quá, nhưng không ăn thì cũng không biết làm thế nào. Nhờ các mẹ thông thái nhiều kinh nghiệm giúp em với?
    Em xin cảm ơn.
    bé nhà mình cũng được 5,5 tháng rồi.thực đơn 1ngày của bé như sau:
    -6h:160ml sữa CT
    -9h30:50ml cháo nhuyễn trộn sữa CT+100ml sữa CT
    -12h30:160ml sữa CT
    16h:50ml cháo nhuyễn trộn sữa CT+100ml sữa CT
    19h30:160ml sữa CT
    22h30-23h:160ml sữa CT
    trước mình cũng cho bé dùng bột ăn dặm HENZ nhưng bé không thich lắm,sau đó mình ninh cháo cho bé ăn thì bé thích lắm.đầu tiên thì loãng thôi rồi đặc dần.giờ bé ăn đăc ngon lành rồi.đó là kinh nghiệm của mình,bạn thử áp dụng xem sao.hi.trộm vía bé giờ năng9,8kg cao 80cm rui đó.
    Sinh 2,9kg - 1tháng 4,5kg - 2tháng 6kg - 3tháng 7,2kg 68cm - 4tháng 8,3kg - 5tháng 9,2kg 79cm - 6tháng 10kg :LoveStruc:
    • 427 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mama_khoi Xem bài viết
    bé nhà mình cũng được 5,5 tháng rồi.thực đơn 1ngày của bé như sau:
    -6h:160ml sữa CT
    -9h30:50ml cháo nhuyễn trộn sữa CT+100ml sữa CT
    -12h30:160ml sữa CT
    16h:50ml cháo nhuyễn trộn sữa CT+100ml sữa CT
    19h30:160ml sữa CT
    22h30-23h:160ml sữa CT
    trước mình cũng cho bé dùng bột ăn dặm HENZ nhưng bé không thich lắm,sau đó mình ninh cháo cho bé ăn thì bé thích lắm.đầu tiên thì loãng thôi rồi đặc dần.giờ bé ăn đăc ngon lành rồi.đó là kinh nghiệm của mình,bạn thử áp dụng xem sao.hi.trộm vía bé giờ năng9,8kg cao 80cm rui đó.
    Trời bé nhà bạn cùng ngày sinh với bé nhà mình mà cân nặng chiều cao như bé 1 tuổi vậy. Bé nhà mình ăn mỗi bữa có 100ml mà nửa tiếng mới xong. Công nhận nhìn avatar trộm vía chân dài quá
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trunghien Xem bài viết
    Trời bé nhà bạn cùng ngày sinh với bé nhà mình mà cân nặng chiều cao như bé 1 tuổi vậy. Bé nhà mình ăn mỗi bữa có 100ml mà nửa tiếng mới xong. Công nhận nhìn avatar trộm vía chân dài quá
    bé nhà bạn đã ăn dặm chưa vậy?được bao nhiêu kí rùi.ngày ăn mấy bữa vậy
    Sinh 2,9kg - 1tháng 4,5kg - 2tháng 6kg - 3tháng 7,2kg 68cm - 4tháng 8,3kg - 5tháng 9,2kg 79cm - 6tháng 10kg :LoveStruc:
    • 49 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình cũng muốn xin 1 ít tài liệu để nghiên cứu. cho em xin 1 bản với nhé.
    [SIZE="5"] CÁI BỐNG LÀ CÁI BỐNG BANG
    KHÉO SẢY, KHÉO SÀNG CHO MẸ THỔI CƠM
    MẸ BỐNG ĐI CHỢ ĐƯỜNG TRƠN
    BỐNG RA GÁNH ĐỠ CHẠY CƠN MƯA RÒNG[/SIZE
    ]
    [SIGPIC]
    • 427 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mama_khoi Xem bài viết
    bé nhà bạn đã ăn dặm chưa vậy?được bao nhiêu kí rùi.ngày ăn mấy bữa vậy
    Đợt vừa rồi viêm phế quản ho giảm cân, giờ chác chỉ đc 7.7 kg thui.Tớ thử cho ăn mà nó không hợp tác, mua bột Hipp về chỉ đc 3,4 thìa là khóc, nước cháo pha sữa cũng chỉ đc 50ml đầu hợp tác mút bình, 50ml sau đút thì phun phì phì, ăn cháo trắng theo ADKN cũng chỉ đc mấy thìa rồi khóc. Cu nhà tớ ăn sữa mẹ hút ra từ lúc mới sinh đến giờ,4 tháng đầu mỗi tháng tăng 1kg, tháng thứ 5 đc 0.5kg, tháng thứ 6 đc 0.3kg thì ốm giảm 0.5kg rồi. Hồi 2 tháng đầu cứ 2 tiếng 1 bữa hút 1 mạch 90 đến 120ml, sau đó từ tháng thứ 3 đến giờ thì cứ ăn lắt nhắt 30m 40ml 1 lần, hầu như ăn cả ngày chẳng thành bữa gì cả. Bà ngoại thì cứ bảo trẻ con phải ăn theo nhu cầu, hic mà tớ nuôi đứa thứ 2 rồi đấy. Thằng đầu còi cọc ốm suốt.
    • 601 Bài viết

• 2,124 Được cảm ơn

Để mẹ TinTom không phải gửi mail nhiều lần, các mẹ chịu khó vào link sau down về nhé, khá đầy đủ rồi đấy

http://www.mediafire.com/?toj6aj1atvooxg4
    • 183 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Mấy bạn xin tài liệu nhớ PM, nếu k thì mod khóa top đấy.
    • 97 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

bé nhà mình được 5,5 tháng rồi nhưng cũng chỉ được 7,5kg. có vẻ hơi còi các mẹ nhỉ? Lịch ăn hàng ngày của bạn í như sau:
    Sáng 6h: 100ml sữa CT
    8h30: ăn bột ngọt = 160gr
    9h30: 10ml sữa CT
    11h: bú mẹ
    13h : 100ml sữa CT
    15h30: 130ml
    17h: ăn phomat Petit (loại dành cho trẻ từ 3 tháng) hoặc hoa quả
    18h30: ăn 1 hộp Hipp nhỏ
    20h30: 100ml
    23h :130ml
    sau đso đêm bú mẹ

Hic... lịch ăn dày đặc thế mà seo vẫn còi nhỉ? có mẹ nào có cách nào hay không? Mà đợt này nàng nhà mình ko thik ăn bột ngọt nữa, toàn khóc thôi.
    :Smiling::Battin ey::Rose::LoveStruc::Kiss:
    NB: W: 3.2kg - 51.5cm
    • 823 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Bé nhà mình hơn 5 tháng rồi, ăn cực kỳ ít, mình không hiểu sao bé lại ăn ít quá như vậy. Lịch ăn một ngày của bé đây:
    Sáng: 6h30 dậy, bú mẹ (có lúc không bú gì cả).
    8h30: mẹ đi làm, cho con bú nhưng có lúc chỉ bú chút ít, khoảng 3-5 phút rồi thôi, hoặc có lúc không. hic.
    9h30: uống 45-60ml sữa CT (bà ở nhà đút thìa) - Nếu trước lúc mẹ đi làm mà bé bú rồi thì bữa này chuyển tới lúc 10h.
    bé ngủ khoảng 1h.
    10h30 hoặc 11h: Bé dậy ăn thêm khoảng 45-60ml sữa nữa, chơi.
    12h-12h30: Mẹ về, bé bú mẹ.
    tầm 1h30 mẹ đi làm thì bé ngủ, tới 3h hoặc 3h30 dậy, ăn 40-45ml bột ngọt Hipp.
    Chiều 5h mẹ về thì bé bú chút xíu, chơi tới tầm 6h30 thì ngủ.
    7h30 hoặc 8h dậy: ăn thêm 45ml sữa hoặc bột ngọt Hipp pha loãng. Chơi tới khoảng 9h30 là ngủ. Bé ngủ một mạch cả đêm luôn. Trộm vía từ lúc sinh ra tới giờ bé đều ngoan như vậy. Cân nặng thì bé sinh 3.4kg, tháng đầu bé tăng 2kg, các tháng sau bé tăng đều 6-700g, giờ bé hơn 5 tháng được 8.3kg, rất nhanh nhẹn, chỉ có nết ăn khiến mình hơi phiền lòng. Một hộp sữa 400g cứ phải cho thằng anh uống cùng thì hết trong 3 tuần, còn không thì chắc phải hơn 1 tháng.
    Thấy con ăn ít mình lo quá, nhưng muốn nhồi con ăn thêm cũng không được, vì cứ quá cỡ đó là bé i như rằng sẽ trớ. Mình đang muốn tăng số bữa lên nhưng thời gian còn lại thì bé hay ngủ lắm. Theo các mẹ thì mình có nên bảo bà đánh thức bé dậy để cho ăn không ạ?

• 1,963 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomeoyeu Xem bài viết
    Bé nhà mình hơn 5 tháng rồi, ăn cực kỳ ít, mình không hiểu sao bé lại ăn ít quá như vậy. Lịch ăn một ngày của bé đây:
    Sáng: 6h30 dậy, bú mẹ (có lúc không bú gì cả).
    8h30: mẹ đi làm, cho con bú nhưng có lúc chỉ bú chút ít, khoảng 3-5 phút rồi thôi, hoặc có lúc không. hic.
    9h30: uống 45-60ml sữa CT (bà ở nhà đút thìa) - Nếu trước lúc mẹ đi làm mà bé bú rồi thì bữa này chuyển tới lúc 10h.
    bé ngủ khoảng 1h.
    10h30 hoặc 11h: Bé dậy ăn thêm khoảng 45-60ml sữa nữa, chơi.
    12h-12h30: Mẹ về, bé bú mẹ.
    tầm 1h30 mẹ đi làm thì bé ngủ, tới 3h hoặc 3h30 dậy, ăn 40-45ml bột ngọt Hipp.
    Chiều 5h mẹ về thì bé bú chút xíu, chơi tới tầm 6h30 thì ngủ.
    7h30 hoặc 8h dậy: ăn thêm 45ml sữa hoặc bột ngọt Hipp pha loãng. Chơi tới khoảng 9h30 là ngủ. Bé ngủ một mạch cả đêm luôn. Trộm vía từ lúc sinh ra tới giờ bé đều ngoan như vậy. Cân nặng thì bé sinh 3.4kg, tháng đầu bé tăng 2kg, các tháng sau bé tăng đều 6-700g, giờ bé hơn 5 tháng được 8.3kg, rất nhanh nhẹn, chỉ có nết ăn khiến mình hơi phiền lòng. Một hộp sữa 400g cứ phải cho thằng anh uống cùng thì hết trong 3 tuần, còn không thì chắc phải hơn 1 tháng.
    Thấy con ăn ít mình lo quá, nhưng muốn nhồi con ăn thêm cũng không được, vì cứ quá cỡ đó là bé i như rằng sẽ trớ. Mình đang muốn tăng số bữa lên nhưng thời gian còn lại thì bé hay ngủ lắm. Theo các mẹ thì mình có nên bảo bà đánh thức bé dậy để cho ăn không ạ?
    Ăn ít thế mà tăng cân thấy phát ham à. Con mình sinh ra 3,5kg tháng đầu tăng 500g, tháng thứ 2 600g, 3: 800g, 4:900g. GATO với mẹ bé quá.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 823 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ánh Dương Xem bài viết
    Ăn ít thế mà tăng cân thấy phát ham à. Con mình sinh ra 3,5kg tháng đầu tăng 500g, tháng thứ 2 600g, 3: 800g, 4:900g. GATO với mẹ bé quá.
    Cảm ơn mẹ nó, mọi người cũng bảo là bé trộm vía tăng vậy là đều. Chắc do bé ngủ được nên hấp thu được tốt hơn. Dù vậy thì mình vẫn mong bé ăn được nhiều nhiều một chút, hii.

• 542 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Tớ cũng bắt đầu tham khảo vụ ăn dặm của con đây, cô bạn mình có nuôi con đến giờ là 16t mà ăn được như người lớn rồi có truyền lại kinh nghiệm cho mình như này. Mình viết ra đây có ai học theo thì học nhé. Mình cũng tínhthuực hiện theo cách này.
    Bạn mình cho con bắt đầu ăn dặm lúc 5t, mỗi lần ăn một ít thôi. Thực phẩm cho ăn ban đầu là bí đỏ, khoang lang, khoai tây, cà rốt, bột gạo. Hoa quả có táo, chuối và bơ.
    Lúc mới tập ăn thì cho ăn thực phẩm nguyên gốc + sữa bé vẫn dùng, mỗi loại thực phẩm ăn trong 2 ngày xem con có dị ứng hay không. Hai hôm đầu làh nghiền khoai tây nhuyễn+ sữa cho ăn đc khoảng vài thìa, các thực phẩm sau cũng thế, theo dõi phân của con nếu có biểu hiện gì khác lạ thì phải dừng lại ngay. Ăn từ loãng đến đặc. Sau khi ăn thử như thế này xong thì kết hợp các loại với nhau or mỗi bữa ăn làm nhiều loại khác nhau mỗi thứ một ít.
    Bạn mình thì mua thưc phẩm về, ngày chủ nhật chế biến, luộc xong xay nhuyễn, xong cho vào khay đá, xong mua hộp đựng thục phẩm về cho từng loại đã đóng viên vào hộp, mỗi lần ăn thì lấy viên ra hòa với nước + ít bột gạo + sữa.
    Trong 2 tháng đầu chỉ ăn ngũ cốc , các loại rau quả như trên mà ko hề cho thêm chất gì khác nhé (nước xương hay thịt...) vì nhu cầu năng lượng của em bé tăng dần theo thờigian .
    Sang tháng thứ 7 mới bắt đầu cho ăn thêm thịt gà, thịt lợn và thịt bò, trứng, cách thức thì cũng làm như trên, ăn thì chủ yếu là theo nhu cầu, con ko ăn thì bỏ, ko ép ăn.
    Sang tháng thứ 9 mới cho ăn đồ tanh như tôm, cá, lúc đó trẻ có thể ăn được cháo hạt vỡ rồi.
    1 năm có thể ăn cơm nát, + thực phẩm ninh thật dừ.
    Như cô bạn mình nói thì hệ tiêu hóa của bé trong năm đầu đang trong quá trình hoàn thiện nên các mẹ đặc biệt ko nên cho con ăn nhiều chất trong một bữa ăn quá, trẻ sẽ ko hấp thu hết thức ăn, dẫn đến một là ách bụng, hai là có thể đi ngoài phân sống gây rối loạn tiêu hóa. Chú ý đến lượng năng lượng cung cấp cho bé hàng ngày, từ 0-6t trẻ chỉ cần bú mẹ và ăn dặm tý xíu để làm quen với mùi vị có nghĩa là năng lượng cho trẻ chỉ cần như thế, sang tháng thứ 7 trẻ bắt đầu biết ngồi rồi tập đi, năng lượng tăng theo thời gian qua ăn uống.
    Mình thấy trẻ em giờ rất biếng ăn và hay so sánh với ngày xưa. NGày xưa bọn mình ko có sữa công thức nên phải ninh xương, ăn thực phẩm giàu dinh dưỡng sớm, nhưng bây giờ trẻ con uống sữa hàng ngày rồi nên ko cần bổ sung thực phẩm quá giàu năng lượng cho trẻ nữa, nếu ép ăn nhiều trẻ sẽ chán ăn.
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cu nhà mình cũng được 5 tháng rồi. Tháng trước cân nặng 8,8kg. Tháng này mẹ bắt đầu đi làm, con ở nhà với bà nội, hôm qua tròn 5 tháng đi khám định kỳ, cân nặng 9,1kg. Cho con cân xong không tin vào mắt mình nữa. Vì bình thường tháng nào con cũng lên ít nhất là 1kg. Tháng này như vậy là lên có 3 lạng. Chắc sữa mẹ hết chất rồi, nên phải cho ăn dặm. Hy vọng tháng này không bị sụt kg.
    • 122 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lyna8_1 Xem bài viết
    Tớ cũng bắt đầu tham khảo vụ ăn dặm của con đây, cô bạn mình có nuôi con đến giờ là 16t mà ăn được như người lớn rồi có truyền lại kinh nghiệm cho mình như này. Mình viết ra đây có ai học theo thì học nhé. Mình cũng tínhthuực hiện theo cách này.
    Bạn mình cho con bắt đầu ăn dặm lúc 5t, mỗi lần ăn một ít thôi. Thực phẩm cho ăn ban đầu là bí đỏ, khoang lang, khoai tây, cà rốt, bột gạo. Hoa quả có táo, chuối và bơ.
    Lúc mới tập ăn thì cho ăn thực phẩm nguyên gốc + sữa bé vẫn dùng, mỗi loại thực phẩm ăn trong 2 ngày xem con có dị ứng hay không. Hai hôm đầu làh nghiền khoai tây nhuyễn+ sữa cho ăn đc khoảng vài thìa, các thực phẩm sau cũng thế, theo dõi phân của con nếu có biểu hiện gì khác lạ thì phải dừng lại ngay. Ăn từ loãng đến đặc. Sau khi ăn thử như thế này xong thì kết hợp các loại với nhau or mỗi bữa ăn làm nhiều loại khác nhau mỗi thứ một ít.
    Bạn mình thì mua thưc phẩm về, ngày chủ nhật chế biến, luộc xong xay nhuyễn, xong cho vào khay đá, xong mua hộp đựng thục phẩm về cho từng loại đã đóng viên vào hộp, mỗi lần ăn thì lấy viên ra hòa với nước + ít bột gạo + sữa.
    Trong 2 tháng đầu chỉ ăn ngũ cốc , các loại rau quả như trên mà ko hề cho thêm chất gì khác nhé (nước xương hay thịt...) vì nhu cầu năng lượng của em bé tăng dần theo thờigian .
    Sang tháng thứ 7 mới bắt đầu cho ăn thêm thịt gà, thịt lợn và thịt bò, trứng, cách thức thì cũng làm như trên, ăn thì chủ yếu là theo nhu cầu, con ko ăn thì bỏ, ko ép ăn.
    Sang tháng thứ 9 mới cho ăn đồ tanh như tôm, cá, lúc đó trẻ có thể ăn được cháo hạt vỡ rồi.
    1 năm có thể ăn cơm nát, + thực phẩm ninh thật dừ.
    Như cô bạn mình nói thì hệ tiêu hóa của bé trong năm đầu đang trong quá trình hoàn thiện nên các mẹ đặc biệt ko nên cho con ăn nhiều chất trong một bữa ăn quá, trẻ sẽ ko hấp thu hết thức ăn, dẫn đến một là ách bụng, hai là có thể đi ngoài phân sống gây rối loạn tiêu hóa. Chú ý đến lượng năng lượng cung cấp cho bé hàng ngày, từ 0-6t trẻ chỉ cần bú mẹ và ăn dặm tý xíu để làm quen với mùi vị có nghĩa là năng lượng cho trẻ chỉ cần như thế, sang tháng thứ 7 trẻ bắt đầu biết ngồi rồi tập đi, năng lượng tăng theo thời gian qua ăn uống.
    Mình thấy trẻ em giờ rất biếng ăn và hay so sánh với ngày xưa. NGày xưa bọn mình ko có sữa công thức nên phải ninh xương, ăn thực phẩm giàu dinh dưỡng sớm, nhưng bây giờ trẻ con uống sữa hàng ngày rồi nên ko cần bổ sung thực phẩm quá giàu năng lượng cho trẻ nữa, nếu ép ăn nhiều trẻ sẽ chán ăn.
    Bé nhà mình hiện cũng đang ăn theo cách này, nhà mình bắt đầu với bí đỏ, khoai lang và hôm nay bắt đầu ăn sang khoai tây. Đến tối thì mình cho bé ăn một chút hoa quả nghiền.
    • 430 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Bé nhà em được 5 tháng 4 ngày rồi. Em thì đi làm sớm, cũng ko có kinh nghiệm nhiều nên khoán cho bà chăm cháu. Cuối tuần ở nhà mới chăm con được. Thời gian biểu của con em như sau nè:
    - 7h: 1 chén bột (gần bằng chén ăn cơm người lớn)
    - 9h-9h30: ngủ
    - 10h30: 1 chén bột
    - 12h: bú mẹ rồi ngủ luôn
    - 13h30: bú bình 160ml (có bữa hết bữa ko)
    - 15h-15h30: ngủ
    - 16h30: 1 chén bột
    - từ 18h: tắm, 1 bình 180ml rồi ngủ
    - từ 20h: bé ngủ đến sáng (khoảng 5h dậy), trong lúc ngủ thì trung bình được 2 bình 160ml nữa.
    Bột ở đây thì bà cháu nấu cháo với các loại khoai tây, cà rốt, bí đỏ, thỉnh thoảng 1 ít rau, đậu các loại, xay nhuyễn, nêm đường, hoặc nước mắm ngon nhưng lạt đến mức có thể.
    Cuối tuần thì em chuyển sang các loại bột ăn dặm (đủ chủng loại) có pha thêm sữa CT.
    Trộm vía bé thì tình hình output vẫn ok, đến bữa ăn thì rất ngon lành, nhưng sữa thì hình như bé hơi chán.
    Từ lúc 3,5 tháng, bé đã bắt đầu chán sữa nên bà cho xen kẽ giữa sữa và nước cháo rồi. và từ lúc đó đến nay bé chỉ tăng thêm khoảng 1,2kh (cho 1,5 tháng).
    Em thì thấy lịch ăn uống của bé là ok, chỉ có điều nếu bé thức thì bé rất lười bú bình, chỉ khi ngủ mới bú ngon lành. Em thì nghĩ rằng ở giai đoạn này, đã gọi là ăn dặm, tức là ăn để bổ sung thêm chất, và tập ăn thôi, chứ còn sữa vẫn đang giữ vai trò quan trọng trong việc cung cấp chất cho bé nên thấy bé lười bú em chỉ sở ko đủ chất cho bé, chứ còn cân nặng và chiều dài thì mổi bé có 1 thể trạng riêng rồi, em ko so sánh với các bé khác đâu.
    Các mẹ nghĩ thế nào?
    • 401 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ ngày con ăn 3 bữa bột, mỗi bữa tương đương 150ml thì bé ăn sữa ít đi là đúng rồi mà. Bé nhà mình bắt đầu bằng ăn kiểu Nhật mỗi bữa có tí xíu 15-30ml thôi nên lượng sữa uống vẫn vậy
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhmi Xem bài viết
    Bạn ơi, cho mình nữa nhé,bé nhà mình được 5,5thangs. Cũng đang ăn bột ngọt của hipp
    bột ngọt bạn cho ăn 1 ngày mấy lần vậy( lúc mới bắt đầu ăn đó bạn),nhóc nhà mình được 5 tháng rùi, mình chỉ cho ăn 1 ngày 1 lần vào bửa trưa ah. Các mẹ nào đã có file gửi của mẹ Huynhngocbich thì gửi cho mình với, mail của mình nè: nlinh0207@yahoo.com.vn.Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3