• 0 Lượt chia sẻ
  • 158K Lượt đọc
  • 408 Trả lời

24 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Chíp
    các me a, bay gio VDD day vao sang thu bay hang tuân chu không phai thu nam nua. Minh vua allo den day hoi xong, dinh ngay mai thu bay se di hóc nau bót cho con. Nhóc nha minh dước 5 thang roi, bát dau cho an bót day. De khi di hóc ve co gi hay thi se lai trao doi voi các me nhe.
    Mẹ bé Chíp ơi, làm ơn cho em hỏi muốn đến VDD để học cách nấu bột cho các bé thì trước khi đến có phải đăng ký ko?Bé Bông nhà em cũng đã được 3,5 tháng rồi, em lên trang web của Hipp thì thấy quảng cáo rất nhiều sản phẩm dinh dưỡng cho các bé từ 4 tháng tuổi trở lên. Em định khi nào bé Bông nhà em được tròn 4 tháng thì tập cho ăn dần. Mẹ các bé thấy thế nào?

• 60 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaLT
    Mình nuôi em bé nhà mình thế này, mẹ bé Ốc tham khảo nhé:
    Khi mới tập ăn dặm, xay(băm) thịt, rau thật nhuyễn. Thịt thì hòa luôn cùng nước lạnh và bột rồi mới cho lên bếp quấy. Chín bột mới cho rau vào, chín rau, bắc xuống mới cho dầu ăn. Cái này mình học ở Viện Dinh Dưỡng chỗ 1 Yecxanh ấy. 2h chiều thứ 5 nào người ta cũng hướng dẫn đấy.
    Khi 7 tháng thì bắt đầu băm hết, ko xay cái gì cả, lúc đầu chỉ băm to hơn 1 chút, sau cứ băm to dần. Làm vậy thì sau này khi 10 tháng là bé có thể ăn các thứ cứng như bánh bích qui, hoa quả mà ko bị hóc, thịt có lợn cợn cũgn ko bị ọe. Còn nếu nấu cháo thì mình ko xay bằng máy sinh tố đâu, chứ đun chín nhừ (cháo thành hoa lên ấy) rồi dùng thìa đánh lên khoảng 1-2 phút là cháo sẽ mịn và sánh hơn.
    Trên 1 tuổi (bắt đầu có răng hàm) rồi thì thịt (hấp chín) và rau mình chỉ thái nhỏ thôi, ko băm.
    Cho đến trước 1 tuổi thì ko cho ăn mắm, muối, mì chính, bột ngọt gì hết. Vì cũng như các mẹ nói đấy, ăn nhiều muối thì hỏng thận. Vả lại, vị giác của trẻ rất nhậy, nhậy hơn người lớn nhiều, nên như thế cũng là đậm lắm rồi.
    Me cua HOALT cho minh hoi. Me cho be an bót gi vay.Minh cho be an bót
    Gerber ma co ban o siêu thi , thi co hoa bót voi nước lanh va bác len bep kho
    quay co dước không vay.
    Mẹ iêu iêu Con iêu của Mẹ nhất trên đời.
    Con là tất cả của Ba Mẹ iêu

• 1,358 Bài viết

• 1,283 Được cảm ơn

Mình thấy nếu bé phát triển bình thường thì tốt, còn nếu hơi khác 1 tí mà bé vẫn lên cân tốt, mạnh khoẻ thì cũng không nên lo quá. Mình có 1 người bạn, con của bạn ấy đến tận 5 tuổi vẫn ăn bột và cháo xay đấy, không ăn được thìa cơm nào cả. Nhưng sau đấy nhờ đi chơi với hội bạn bè cùng cơ quan, các mẹ đều dắt con đi chơi, thế là cả người lớn và trẻ con cùng hùa nhau vào động viên và nói khích, thế là cô bé ấy cố gắng ăn cơm (cho bằng bạn bằng bè), sau vài lần như thế thì về nhà mẹ bé cũng có thể cho bé ăn cơm được, dù hơi khó hơn lúc đi chơi đông người. Bây giờ thì bé ấy đã ăn được bình thường. Còn chị họ của bé ấy lại càng tệ hơn, đến tận khivào lớp 1 mới tập ăn cơm vì học nội trú mà. Và nói chung đều không sao cả. 2 bé ấy đều là cháu của bác sĩ và có bé là con của tiến sĩ y khoa nữa đấy.
    Tất cả vì con em chúng ta

• 78 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi từ mấy tháng bé có thể bắt đầu ăn sữa chua? Sữa chua lấy trong tủ lạnh ra phải để ngoài cho hết lạnh, vậy có thể để ngoài bao lâu thì cho bé ăn vì mình nghĩ để lâu quá sẽ hỏng sữa? Sữa chua của hãng nào tốt cho bé? Cám ơn các mẹ

• 60 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ TuLi ơi cho mình hỏi sá h " hướng dẫn nuôi trẻ " của viện dinh dưỡng có bán ở sg không vậy.Ở SG TT dinh dưỡng không có bán sách gì cả nên khongbiết mua ở đâu.
    Mẹ Bong Bang cho mình hỏi mẹ cho bé ăn bột gì vậy , chỉ giúp mình với. Mình chỉ biết bột ăn liền bán ở siêu thị thôi. , nhưng thấy ăn không ngon lắm.. Các mẹ làm ơn chỉ giúp dùm mình nha. Cảm ơn các mẹ nhiều lăm
    Mẹ iêu iêu Con iêu của Mẹ nhất trên đời.
    Con là tất cả của Ba Mẹ iêu

• 98 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyln14
    Các mẹ ơi, cho mình hỏi từ mấy tháng bé có thể bắt đầu ăn sữa chua? Sữa chua lấy trong tủ lạnh ra phải để ngoài cho hết lạnh, vậy có thể để ngoài bao lâu thì cho bé ăn vì mình nghĩ để lâu quá sẽ hỏng sữa? Sữa chua của hãng nào tốt cho bé? Cám ơn các mẹ
    Trước khi định cho con ăn sữa chua, mình có hỏi ý BS thì BS bảo 7 tháng ăn được rồi, và mình cho con ăn khi kém 7 tháng 1 tuần, sữa chua của Nestlé có 4 mùi : Cam, dâu, chuối,caramel 12.000đ/lốc. Còn sữa chua Cô gái Hà lan chì có 2 mùi: Caramel & dâu 4000đ/hộp. Nestlé có chỗ bán có chỗ o, Hlan dễ mua hơn nên em mua Hlan cho tiện.
    Sữa chua mua về bạn đừng để lên ngăn đá, cứ để ở ngăn mát , khi ăn chỉ việc ăn thôi không đợi nguội đâu, vì chỉ mát nên không sợ bé bị lạnh. Thân.

• 8,138 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoconcaunhau1104
    Mẹ TuLi ơi cho mình hỏi sá h " hướng dẫn nuôi trẻ " của viện dinh dưỡng có bán ở sg không vậy.Ở SG TT dinh dưỡng không có bán sách gì cả nên khongbiết mua ở đâu.
    Mẹ Bong Bang cho mình hỏi mẹ cho bé ăn bột gì vậy , chỉ giúp mình với. Mình chỉ biết bột ăn liền bán ở siêu thị thôi. , nhưng thấy ăn không ngon lắm.. Các mẹ làm ơn chỉ giúp dùm mình nha. Cảm ơn các mẹ nhiều lăm
    Quyển sách đó là "Nuôi con mau lớn" do TT dinh dưỡng tp.HCM phát hành đấy, bạn tìm lại ở các hiệu sách xem nhé
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:

• 560 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bông còi
    Đúng rồi, vì hồi mình đi nghe nói chuyện của Abbort, bác sỹ khuyên làm như vậy, mình thấy nấu bột có ngâm trước sánh và chóng chín hơn. Mới đầu cứ sợ ngâm bột sẽ làm bột chua, nhưng nhiều khi để quá 20-30 phút vẫn OK đấy.
    Chị ơi, bột mà chị nói là bột gạo xay à, bé nhà em được 4,5 tháng đã cho ăn bột này được chưa? Ở HN thì mua bột ở đâu hả chị?

• 644 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình có khoản này ko hiểu... các mẹ hay bảo nấu bột là sao huh? ko phải nấu cháo à? cách nấu thế nào? 2 nhóc nhà mình 4 tháng rưỡi, mình cho ăn bột ăn liền của Nestle và Hipp... khuấy với nước ấm là con mum được rồi... vậy có trộn phomat vào được ko? mong các mẹ hướng dẫn vài thực đơn nấu bột để mình bồi dưỡng 2 nhóc ròm nhà mình nha.

Con đầu lòng mà... đã vậy còn làm luôn 1 cặp nên lúng túng nhiều thứ quá, mong các mẹ đừng chê dốt hiihih

Thanks

• 1,962 Bài viết

• 2,320 Được cảm ơn

Con bạn dùng bột Nestle là tốt rồi, con bạn đang ở giai đoạn ăn bột loãng nên mình nghĩ khoan hãy trộn pho mai vào bột, vì sẽ làm bột đặc hơn bé sẽ khó nuốt đấy.
    Thật ra, các loại bột đó cũng đủ chất rồi; nhưng nếu bạn muốn thì có thể cho 1 ít thịt xay nhuyễn, rau củ nghiền và khi bắc xuống cho 1 thìa cà phê dầu mè, dầu gấc.
    Khương đừng quá gấp, từ từ rồi con sẽ lớn mà mẹ.