• 0 Lượt chia sẻ
  • 158K Lượt đọc
  • 408 Trả lời

24 Người đang theo dõi

• 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba Me Zin
    Chào các mẹ.
    Con nhà mình được 5 tháng. Mình bắt đầu cho cháu tập ăn bột. Nhưng mình chưa biết được ăn bột gì thì tốt và mua ở đâu. Các mẹ đã trải qua kinh nghiệm tư vấn cho mình với nhé.
    Có chi ở Công ty mình nói là mua bột xay ở phố Hàm Long, Có mẹ nào đã mua ở đó chưa? Bột có tốt không?
    Nấu bột xay cho bé thì nên nấu bằng dầu ăn gì, gia vị gì?
    Mong mọi người giúp đỡ.
    Chân thành cảm ơn!
    Mình nghĩ trc hết mẹ nó nên tập cho con ăn bột dặm đã. Nguyên tắc cho ăn là từ lỏng đến đặc, từ ngọt đến mặn. Be nhà mình đc 7 tháng rồi nhưng mình vvaanx chưa cho gia vị gì đâu, ko mắm/ muối gì cả. Vì cũng như các mẹ nói, bản thân thịt, tôm cua, cá, rau đã có 1 hàm lượng muối nhất định. Nếu vẫn muốn cho con ăn mặn thì cho mắm tốt hơn muối, vừa có chất đạm vừa có iot. Nấu bột xong nên cho 1 ít dầu ăn vào sẽ tốt cho tiêu hoá và hấp thụ thức ăn của bé. Mình đang dùng dầu ăn VIO của Tường An- dành cho trẻ sơ sinh.
    Bột thì mình cũng đang dung bột của Thành Râu ở phố Châu Long- chắc mẹ nhầm với Phố Hàm Long. Thực ra cung chỉ gạo tám + ít gạo nếp+ ít đỗ xanh, đỗ tương thôi mà, nhưng ở đây xay chuyên nghiệp rồi và co GPKD nữa, làm các mẹ yên tâm hơn thôi.

Chúc bé hay ăn chóng nhớn nhé.

• 119 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba Me Zin
    Chao me : litle-raven, be nha minh cung sinh cung ngày với be nha mẹ. Bé nhà mẹ được mấy kg rồi. Bé ăn bột chưa? Có kinh Nghiệm gì hay tư vấn cho mình nghe với nhé. Cám ơn mẹ.
    Chao ban,(may minh khong danh dc dau rui ), em nha minh 4 thang da 8kg3, nhung nay 5 thang 10 ngay ma len co 8kg ruoi thoi. Minh dang buon nau ruot day. Minh cho con an bot ngu coc cua VInamilk, ri-advavce hoi 4 thang ruoi co, bot nay thom de an, muon tan deu ban phai pha nuoc hoi nong mot ti, vua cho tung chut mot vua khuay. Tu hon 5 thang toi gio minh cho con an them bot gao cua Nestle de co the cho them bi do, va dau an Vio va ca sua cua con vao. Nhung no khong thom bang bot RI-. Tu dung bay gio em no thich an hon ca bu binh, chang chiu bu binh nua . Minh thu nau nuoc khoai lang , ca rot, cu cai trang nhung khong ngon me Zin a, rut kinh nghiem la dung cho cu cai vao nua..

• 82 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em bắt đầu cho bé ăn dặm nhưng ko hiểu là nếu em xay thịt cá cùng với rau sau đó em cho sữa vào để cho ngọt được ko a,vì em thấy mọi người bảo là mới đầu cho ăn thì nên cho an ngọt sau đó dần chuyển sang mặn,hay em phải làm thế nào a,em ko muốn dùng bột ăn liền,em muốn mình tự tay nấu cho con ăn,nhưng em lại chẳng biết nấu như thế nào cả. em đã xay bột ở Châu Long rồi,bây giờ chỉ việc nấu thôi,nhưng em chẳng biết nấu thế nào cả, Xin các mẹ dạy cho em với,nấu thì thưc đơn như thế nào và cách nấu thế nào a! Xin các mẹ thỉnh giáo cho em với.

• 115 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

bé nhà e cũng ăn dặm đc rồi e có tham khảo mấy sách DD của nc ngoài thì người ta khuyên là nên cho con ăn bột ngọt và bột rau quả trước. em có thử làm bột bí đỏ, bột khoai lang và bột táo thì thấy cún nhà e có vẻ hứng thú phết tuy chưa ăn đc nhiều. E thấy người ta khuyên là ko nên cho bé ăn thịt, tôm, cua trc 8 tháng để giữ cho hệ tiêu hoá của bé đc khoẻ mạnh bởi vì là từ lúc sơ sinh đến 1t thì thức ăn chính của bé là sữa mẹ hoặc sữa fomula. Nếu mẹ muốn cho bé ăn ngọt thì mẹ lấy bột đó nấu với sữa, lúc đầu thì loãng thôi để cho bé quen. E thì dùng bột baby rice của heinz nên chỉ việc lấy bột đó hoà với sữa mẹ hoặc sữa bình là xong Ko phải đun nấu gì cả
    Cún của mẹ rất ngoan và rất giống bố

http://s639.photobucket.com/albums/uu118/linhleech/

• 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bột ăn liền thì có một số loại có thể trộn với sữa công thức nhưng không phải tất cả đâu, bột mình tự xay thì lại càng không nhé. Hình như con mẹ hanga mới 5 tháng hơn thôi thì phải, đúng như mẹ linh leech nói là không nên cho con ăn thịt cá quá sớm. Bạn ninh rau củ lấy nước quấy bột cho con, xen kẽ trái cây nghiền cho con ăn. Còn mình vẫn ninh rau củ rồi xay nhuyễn trộn với cheese hoặc sữa chua (home made) cũng thành bột cho con rồi, ngoài ra mình vẫn cho con ăn bột ăn liền của blédine trộn với sữa công thức của con vừa tiện lại đầy đủ chất. Ngày ăn 2 bữa, mỗi bưã ăn 100-130g ngoài ra sữa vẫn là chính, khoảng >500ml/ngày, bạn đừng để con chán sữa nhé. Khi nào con ăn mặn được thì hãy dùng bột mình tự xay bạn ạ.
    Chúc con ăn ngoan nhé.

• 1,028 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tumtim
    Bột ăn liền thì có một số loại có thể trộn với sữa công thức nhưng không phải tất cả đâu, bột mình tự xay thì lại càng không nhé.

Khi nào con ăn mặn được thì hãy dùng bột mình tự xay bạn ạ.
    Chúc con ăn ngoan nhé.
    Thế bột mình tự xay không cho chung với sữa công thức được à

Mình cũng đang cho con ăn tập baby rice của Heinz (tập ăn cách nhật, 30ml sữa công thức, một muỗng gạt bột (loại 4.33g đó), bé ăn được bao nhiêu thì ăn chứ không ép, trộm vía hôm nào cũng hết vèo, mà ngay trước đó đã uống được 70-100ml sữa rồi). Mình định khi nào bé tròn 5 tháng thì ăn ngày 1 bữa quấy bột xay (mình sợ ăn baby rice nhiều bé ngán), với củ quả nghiền hoặc xay, rồi bắt đầu ăn thêm 1 bữa phụ hoa quả. Khi nào con tròn 7 tháng thì tăng lên 2 bữa, 1 bữa ngọt, 1 bữa mặn.

Mẹ nào giàu kinh nghiệm, confirm giúp mình, cho con ăn dặm thế có ổn không??

• 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beyeu1905
    Thế bột mình tự xay không cho chung với sữa công thức được à

Mình cũng đang cho con ăn tập baby rice của Heinz (tập ăn cách nhật, 30ml sữa công thức, một muỗng gạt bột (loại 4.33g đó), bé ăn được bao nhiêu thì ăn chứ không ép, trộm vía hôm nào cũng hết vèo, mà ngay trước đó đã uống được 70-100ml sữa rồi). Mình định khi nào bé tròn 5 tháng thì ăn ngày 1 bữa quấy bột xay (mình sợ ăn baby rice nhiều bé ngán), với củ quả nghiền hoặc xay, rồi bắt đầu ăn thêm 1 bữa phụ hoa quả. Khi nào con tròn 7 tháng thì tăng lên 2 bữa, 1 bữa ngọt, 1 bữa mặn.
    Tớ nghĩ là bột mình tự xay thì phải nấu mơí chín được chứ không như bột ăn liền đã được nhà sx làm chín xơ rôì, mà sữa nấu lên thì còn gì là chất nữa, cũng như phomai ý. Con mình hôì 4.5 tháng cũng chỉ tập ăn dặm chơi chơi thôi, sau 1 tuần mình cho cháu ăn 1/2 hộp trái cây của gerber (đâu như 50g thì phải) sau đó tăng dần lên. 5 tháng thì mình mới bắt đầu cho con ăn 1 bữa bột ăn liền vị chuôí của blédine 2 thìa (loaị 8g) vơí 60ml sữa công thức vào buổi sáng, tại con mình thích ăn đặc nên mình pha thế chứ bình thường pha như mẹ nó là chuẩn rồi. Buổi chiều mình cho con ăn các đồ dessert đóng lọ hoặc rau củ ninh xay nhuyễn. Ngày hôm sau thay đổi dessert buổi sáng, bột buổi chiều để cu cậu đỡ chán.
    Thực đơn của con mình:
    Ngủ dậy: 60-80ml sữa
    7h-8h30: 100-120ml sữa
    9h30-10h: Ăn bột (có khi trộn cheese hoặc yauot thêm), hoặc dessert, hoặc rau củ ninh.
    12h-1h: 100-120ml sưã
    (trong lúc ngủ trưa từ 1h30-4h30 ăn thêm khoang 100ml sữa nữa)
    4h30: bữa ăn như buổi 9h30
    Từ đó cho tới khi đi ngủ chỉ uống sữa thôi (đêm thì chỉ bú mẹ chứ không thích bú bình nữa). Nói chung mình cứ đảm bảo cho con >500ml sữa/ngày. Vì ông xã cứ khăng khăng là con từ 0-6 months thì sữa là hàng đầu, ăn dặm là làm quen thôi, bữa nào thấy con ăn sữa rút đi là bắt bớt phần ăn dặm của con ngay.
    Mẹ nó cứ tham khảo thêm nhé, các mẹ khác còn bề dày kinh nghiệm lắm, mẹ cháu cũng đi học cả đấy. Cứ con khoẻ mẹ xinh là vui rồi

• 1,028 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Bé nhà Tummin hơn bé mình 1.5 tháng đấy. Mình đọc trong "Nuôi dạy con mau lớn" của TTDD HCM thì bột xay nấu lên, khi chín bắc xuống rồi mới cho dầu ăn, và sữa bột công thức vào. Ui ui, khg hiểu ngày trước bố mẹ mình nuôi chúng mình ntn nhỉ?? Chứ mình cứ thấy như mình bây giờ là loạn xị, rối như canh hẹ (trộm vía là bé nhà mình còn dễ tính để mẹ thử nghiệm hết ý tưởng này, đến ý tưởng khác mà chẳng kêu ca gì, hiii). Chắc tại nuôi con lần đầu

• 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beyeu1905
    Bé nhà Tummin hơn bé mình 1.5 tháng đấy. Mình đọc trong "Nuôi dạy con mau lớn" của TTDD HCM thì bột xay nấu lên, khi chín bắc xuống rồi mới cho dầu ăn, và sữa bột công thức vào. Ui ui, khg hiểu ngày trước bố mẹ mình nuôi chúng mình ntn nhỉ?? Chứ mình cứ thấy như mình bây giờ là loạn xị, rối như canh hẹ (trộm vía là bé nhà mình còn dễ tính để mẹ thử nghiệm hết ý tưởng này, đến ý tưởng khác mà chẳng kêu ca gì, hiii). Chắc tại nuôi con lần đầu
    Thì đó, tớ bảo là bột mình tự xay thì phải làm chín bằng cách nấu mà, nếu nấu chung vơí sữa thì chất bổ trong sữa bằng 0 rồi. Tớ cũng trộn cheese, oil, yaout vào bột hoặc đồ dessert sau khi đã hâm nóng xong xuôi. Bây giờ đầy đủ thì mới có công nghệ chăm con tiên tiến thế chứ ngày xưa bố mẹ chúng ta đến mỡ ăn còn khan hiếm nói gì đến những thứ xa xỉ thế này. Em nhà mẹ nó mới được gần 4.5 tháng thôi nhỉ? Tập ăn xơ xơ cho quen thôi, tầm này sữa vẫn là số một mẹ nó ạ.
    Hai mẹ con mạnh khoẻ nhé.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ, mình là mẹ bánh mật, đây là lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn. Bánh mật nhà mình nay được 6.5 tháng rồi, nhưng mà mình đã cho ăn dặm từ khi bé được 4 tháng cơ, lúc đầu mình cho bé dùng bột trái cây của gerber, sau đổi sang bột cùa nestle và bột mặn của dielac, nhưng co vẻ bé nhà mình không thích ăn lắm, mỗi lần ăn là bé hay khóc. Bây giờ mình vừa học được cách nấu cháo xay cho bé của chị gần nhà thì bé được nhiều lắm, có lúc ăn được 1,5 bát lận. Mình thường nầu cháo từ tối hôm trước, song để nguội, cho vào tủ lạnh, sàng hôm sau trước khi đi làm minh lấy ra đun chung vời rau củ cắt nhỏ, nêm 1 chút muối, rồi đem tất cả xay nhỏ, xong mình lại đun sôi rồi tắt bếp, sau đó trộn 1 muỗn dầu ăn vào. Mình múc 1 chén cho bé ăn vào buổi sáng, còn lại mình cho vao phích giữ ấm, khi nào ăn thì đổ ra, mình nghĩ như vậy sẽ không làm mất chất dinh dưỡng. Không biết mình nầu như vậy có được không nhưng mình thấy bé nhà mình ăn ngon hơn trước nhiều.
    Thân chào nhé, hy vọng mình sẽ được học nhiều kinh nghiệm từ các mẹ.