• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 161K Lượt đọc
  • 408 Trả lời

• 61 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Những ngày đầu thì chưa nên cho ăn dầu ăn vội, vì dầu sẽ tráng một lớp vào thành ruột và các ống tiêu hóa, khiến việc hấp phụ thức ăn gặp khó khăn. Nếu em bé được uống sữa bổ sung thì các thành phần có trong dầu ăn cũng đã có trong sữa (như beta carotenoid, Vitamine D...)
    • 10,070 Bài viết

• 1,238 Được cảm ơn

Cảm ơn tất cả các mẹ, hôm nay mình mới vào DD, nên mới đọc được các cách của các mẹ, mình sẽ áp dụng, mình vẫn chưa dám thực hành, hihi, mong rằng mình sẽ thành công ngay từ lần nấu đầu tiên cho bé.
    Có khi nào trên dòng đời tấp nập, ta vô tình dẫm phải Bịch KIM CƯƠNG :-P :Laughing:
    • AQ
    • 6 năm
    • 190 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

- Trẻ dưới 1 tuổi thì không nên cho ăn các chất đạm (thịt, cá...)

Chị ơi, vậy thì nấu bột cho bé bằng gì để đủ chất hả chị?
    • 625 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thu Trang 84 Xem bài viết

Chị ơi, vậy thì nấu bột cho bé bằng gì để đủ chất hả chị?
    Úi ngạc nhiên quá, lần đầu tiên mình đọc ở đây là "trẻ dưới 1 tuổi kô nên cho ăn chất đạm". Sách Tây, Ta đều bảo trẻ trên 6 tháng phải cần bổ sung đạm qua thực phẩm như thịt, cá để kô bị thiếu sắt....! Bạn quá tham vấn dinh dưỡng để load về chế độ ăn và cách nấu bột,cháo cho bé nhé.
    • AQ
    • 6 năm
    • 190 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon97 Xem bài viết
    Úi ngạc nhiên quá, lần đầu tiên mình đọc ở đây là "trẻ dưới 1 tuổi kô nên cho ăn chất đạm". Sách Tây, Ta đều bảo trẻ trên 6 tháng phải cần bổ sung đạm qua thực phẩm như thịt, cá để kô bị thiếu sắt....! Bạn quá tham vấn dinh dưỡng để load về chế độ ăn và cách nấu bột,cháo cho bé nhé.
    Hic. Đây không phải là ý tưởng của em. Em đọc bài viết của 1 chị trong diễn đàn mà. Em ngạc nhiên quá, nên muốn hỏi lại xem thông tin của chị í có chính xác không í mà.
    • 61 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon97 Xem bài viết
    Khi cần sắt thì người ta tìm ở chỗ khác chứ không phải thịt cá. Mặt khác, sắt chỉ là một vi chất mà cơ thể cần rất ít để trợ giúp tủy tạo hồng cầu (dĩ nhiên không thể thiếu).
    Chất đạm (abumin) khi tiêu hóa và chuyển hóa thì cần rất nhiều men và dịch vị để tiêu hóa, cũng như sự cứng cáp của các cơ quan tiêu hóa (thành ruột, dạ dày...). Nếu thực sự cần chất đạm thì xin giới thiệu cho các mẹ một thứ rất nhiều chất đạm - lòng trắng trứng. Có ai dám cho bé ăn không?
    Sách tây hay ta đều dựa trên những yếu tố và cơ sở khoa học, không phải cứ nhiều người bảo tức là đúng. Kiến thức không phải là phim Hàn Quốc...
    Bản thân các thức ăn có nguồn gốc thực vật đã hầu như đủ các chất cần cho cơ thể và không đưa lại những hiệu quả ngoài mong muốn (dĩ nhiên là trừ ra rau có thuốc sâu...), nhưng để biết và vận dụng thì không phải là chuyện một sớm một chiều. Để cho đứa con yêu của mình một cơ thể cũng như tinh thần mạnh khỏe thì trước khi làm cha mẹ đã phải chuẩn bị thật kỹ càng, tiếc rằng cái này ngày càng ít.
    • 1,099 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bin2005 Xem bài viết
    Bạn ở nước ngoài phải không? Nêu ở VN thì làm như bố Bin tồ:
    Nguyên liệu:
    - Bột: Gạo tẻ và 20% gạo nếp, hạt sen, ý dĩ, kê, đậu đỏ, đậu trắng, đậu xanh, nhưng các thứ này chỉ chiếm khoảng 40% toàn bộ.
    - Các loại rau đúng mùa.
    Tớ không biết bạn lấy những thông tin "khoa học" này ở đâu? Theo sách nào? chứ tớ thấy từ sách Tây - Cuốn " Cẩm nang chăm sóc bà mẹ và em bé" - All time best seller hay như các cuốn dành cho trẻ ăn dặm của các TT dinh dưỡng ở VN - Cuốn " Nuôi con mau lớn" đều có cho trẻ ăn đạm cứng dưới 1 tuổi, tất nhiên là với lượng ít. Ít không có nghĩa là không cho ăn.
    Tớ thấy bột của con bạn có cho gạo nếp - thứ gây đầy bụng, khó tiêu và 1 số loại hạt khác, điều mà ngoài VN (mà bây giờ cũng chỉ một số ít thôi) chẳng nơi nào cho trẻ con ăn thế. Với bé mới bắt đầu tập ăn dặm, ở đâu người ta cũng khuyên ăn thuần từng thứ một để bé quen dần và loại trừ các thức ăn bé bị dị ứng.

Xay gao vào các thứ đi kèm lẫn vào nhau (gạo nên xay nước). Các thứ rau thái nhỏ (không nên nhiều, mục đích chỉ để trẻ hấp thụ các vitamine tự nhiên và cenluloid rất có lợi cho hệ tiêu hóa), đun cho chín với 1 chút muối (nước chỉ để sâm sấp) xong bắc ra để nguội (nhớ rằng các loại rau khác nhau thì không thể cho vào cùng một lúc) rồi xay nhỏ.
    Những lần đầu thì cho bột loãng thôi, hòa vào nước lạnh trước , vừa đun nhỏ lửa vừa khuấy, đến khi bột sôi thì nhỏ lửa nữa. Sôi khoảng 5' thì cho rau đã xay nhỏ vào, vừa đun vừa trộn đều. Khi gần chín nêm cho vừa ăn, cho thêm chút đường, mỳ chính để trẻ ngon miệng.
    Muối, đường, mì chính mới chính là cái trẻ con dưới 1 tuổi không được ăn (khuyến cáo của WHO).

Khi cần sắt thì người ta tìm ở chỗ khác chứ không phải thịt cá. Mặt khác, sắt chỉ là một vi chất mà cơ thể cần rất ít để trợ giúp tủy tạo hồng cầu (dĩ nhiên không thể thiếu).
    Chất đạm (abumin) khi tiêu hóa và chuyển hóa thì cần rất nhiều men và dịch vị để tiêu hóa, cũng như sự cứng cáp của các cơ quan tiêu hóa (thành ruột, dạ dày...).
    Thế mới cần tập lượng ít một để hệ tiêu hóa quen dần dần, nếu không sau 1 tuổi bé rất khó quen với đạm cứng.

Nếu thực sự cần chất đạm thì xin giới thiệu cho các mẹ một thứ rất nhiều chất đạm - lòng trắng trứng. Có ai dám cho bé ăn không?
    Sao lại phải "dám" cho ăn lòng trắng trứng, có bao nhiêu thức ăn giàu đạm tốt sao cứ phải ăn cái giàu đạm không tốt.

Sách tây hay ta đều dựa trên những yếu tố và cơ sở khoa học, không phải cứ nhiều người bảo tức là đúng. Kiến thức không phải là phim Hàn Quốc...
    Ô, thì kiến thức các mẹ ở đây cũng lấy từ sách, toàn sách đã được viết từ lâu và tái bản - chỉnh lý - bổ sung dần theo các nghiên cứu khoa học và kiểm nghiệm thực tế đấy chứ, phim Hàn nào? Sách in hẳn hoi chứ có truyền miệng đâu.

Bản thân các thức ăn có nguồn gốc thực vật đã hầu như đủ các chất cần cho cơ thể và không đưa lại những hiệu quả ngoài mong muốn (dĩ nhiên là trừ ra rau có thuốc sâu...), nhưng để biết và vận dụng thì không phải là chuyện một sớm một chiều. Để cho đứa con yêu của mình một cơ thể cũng như tinh thần mạnh khỏe thì trước khi làm cha mẹ đã phải chuẩn bị thật kỹ càng, tiếc rằng cái này ngày càng ít.
    Tớ nghĩ bạn cứ xem số thành viên WTT tăng lên hằng ngày là biết số ông bố, bà mẹ quan tâm, tìm hiểu các kiến thức để nuôi dạy con cho tốt có ngày càng ít đi hay không?

@Bạn chủ topic: Bạn nên tham khảo nhiều ý kiến, đọc mấy sách "kinh điển" về ăn dặm để quyết định nên làm thế nào là tốt nhất cho con của bạn. Chúc 2 mẹ con vui vẻ với bữa ăn nhé :LoveStruc: :Rose:
    P/S tý: Hình như là bé dưới 6 tháng thì chưa thịt cá. Con mình ăn dặm bắt đầu từ tháng thứ 7 nên ko nhớ vụ đó lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ mèo yêu cún; 22/02/2008 vào lúc 04:34 PM.
    • 1,441 Bài viết

• 2,183 Được cảm ơn

Mình cũng hơi ngạc nhiên với một số đề xuất của bạn Bin2005. Mình mới nuôi 1 con nên kinh nghiệm ko nhiều, thậm chí khi bắt đầu nuôi con ở giai đoạn nào thì cứ hết giai đoạn đó rồi mới có tí kiến thức (nghĩa là lạc hậu). Nhưng cho phép mình phân tích tình trạng con nhà mình qua 3 giai đoạn (sau khi ăn dặm bột) như sau:

Giai đoạn 1: tập làm quen với thức ăn ngoài sữa mẹ, gồm có sữa công thức và bột các loại.
    - Thời gian: từ đủ 4 tháng đến hết 9 tháng.
    - Thực phẩm: sữa bột (ăn thêm, chủ yếu vẫn sữa mẹ), bột mặn (con nhà mình ko ăn 1 thìa bột ngọt nào) nhưng cực kỳ nhạt (bà trông trẻ còn đếm hạt muối, pha với nước và lọc kỹ).
    - Một số "không": không mỳ chính, ko đường, ko mật ong.
    - Một số "ít": rất rất ít muối, rất ít nước mắm, ít bơ.
    - Thành phần của bột mặn: thịt (hạn chế lợn, chủ yếu bò), cá rô, lươn, cua, tôm, cá thu ngừ, 1/3 lòng đỏ trứng... nấu cùng nước ninh xương (ít xương, chủ yếu tạo độ ngọt tự nhiên, ko sử dụng mỳ chính). Bột gạo tẻ, thi thoảng cho thêm hạt sen, ý dĩ rang thơm, đỗ xanh... nhưng bé ko thích bằng bột gạo tẻ nguyên chất.
    - Tính hiệu quả: nhìn vào biểu đồ cân nặng của bé thì thấy ko có hiệu quả. Thực tế thời điểm này bé cứng cáp nhưng tăng cân chậm, lỗi do thực phẩm và sữa bé nạp vào quá ít. Nhưng 3 tháng biết lẫy 7 tháng biết bò 9 tháng chập chững. Chủ quan mình thấy con phát triển bình thường, có sụt sùi ốm đau là do răng lợi hoặc sinh lý (ốm vặt), sức khỏe trung bình, tinh thần phát triển rất tốt.
    - Kinh nghiệm rút ra (lạc hậu!!!): nên cho bé ăn bột sữa, vì sữa vẫn cần là thức ăn chủ yếu. Nên cho bé ăn các món chế từ bơ, sữa, phô mai, váng sữa... Nên cho bé nếm các loại thực phẩm "rắn" nhưng ít và nhừ, nhuyễn. KHÔNG nóng vội, muốn con phải nhanh thích nghi để mẹ yên tâm lao động là lãnh hậu quả đấy.

Giai đoạn 2: thay thế dần thức ăn cho bé bằng bột và sữa.
    - Thời gian: từ đủ 9 tháng đến 14 tháng.
    - Vẫn tiến hành các việc như trên vì giờ thì bé ko chịu ăn bột ngọt nữa rồi! Và ăn ngậm. Và nôn oẹ. Và ốm (có 1 trận phải nằm viện vì tiêu chảy vi-rút hồi 13 tháng). Bột gạo hoàn toàn là gạo tẻ. Một số "không" và một số "ít". Tăng phô mai và dầu ăn.
    - Tình trạng bé: nhanh nhẹn, tiêu hao quá nhiều năng lượng so với việc nạp năng lượng nên còi. Trí tuệ phát triển tốt.
    - Tính hiệu quả: Số 0. Nổi tiếng là 1 "con mẹ" chăm con quá khủng khiếp mà rồi con còi vẫn hoàn còi! Hic... nhắc đến lại thấy buồn.
    - Kinh nghiệm: nên cho con ăn vừa phải bột (thức ăn "rắn") và tiếp tục tăng lượng sữa công thức. Vẫn lạc hậu nhé, đau thế chứ!

Giai đoạn 3: Thay đổi loại sữa và chú trọng số lượng ăn bột/cháo.
    - Thời gian: từ đủ 14 tháng đến 21 tháng.
    - Thay đổi người nuôi trẻ. Bé ăn uống tốt hơn hẳn. Cái này nói ra thì hơi mê tín nhưng cũng phải có tay nuôi trẻ con thì bé mới phát triển tốt. Cộng thêm bán khoán con cho Đức thánh Trần.
    - Thay đổi loại sữa (trước uống lung tung-toàn sữa khá tiền mà chẳng đâu vào đâu, giờ chuyển Nurture: nguyên kem, cho bé > 1t). Tăng lượng sữa dần dần và duy trì 3 bữa sữa xen giữa 3 bữa bột. Tăng dần số lượng bột mỗi bữa.
    - Chỉ buổi sáng mình nấu cháo cho bé ở nhà mang đến nhà bà trông trẻ, còn trưa và chiều là do bà tự lo (nhưng 1 bữa/ngày là bữa bột trứng gà nhà tự nuôi). Mẹ: nhàn, con: ngon miệng. Ăn thêm 1 bữa phụ vào trước bữa sữa ngủ đêm trong vòng 2 tháng cuối giai đoạn, có thể là súp ngô non - sữa tươi (Mộc Châu), khoai tây - sữa tươi, số lượng = 1/2 bữa chính, loãng hơn. Là vì mình ham con tăng cân nên làm vậy, chính ra cũng hơi cầu kỳ.
    - Tình trạng bé: phát triển khá tốt, tăng cân đều, chiều cao tốt, trí tuệ phát triển đúng lứa tuổi, biết nói và nói tốt, giao tiếp tốt (nhà trẻ tư khoảng 8-10 cháu).
    - Kinh nghiệm: Vẫn cần quan tâm đến nguồn dinh dưỡng là sữa cho bé, sau 1 tuổi cần cho bé uống sữa nguyên kem, sau 2 tuổi mới là sữa tươi ít béo (2% béo). Cháo thì luôn luôn đa dạng, ko kiêng khem, thậm chí mình còn quan tâm cả đến gia vị cho món của bé (cháo cá thì nướng hành, cho nghệ tươi, thì là, giờ bắt đầu cho 1 chút hạt tiêu... ví dụ thế). Trộm vía, con ăn tốt, món của người lớn giờ cũng nhấm nháp được, có hôm có 1 tí tương ớt, hơi le le lưỡi ra vẻ cay, mẹ bảo "ngon con ạ" cũng ok. Hôm nào ho hắng thì mẹ mua ngao biển nấu cháo với nhiều thì là và 1 tí gừng: tịt ho. Tóm lại là vẫn trên tinh thần của tháng thứ 4: ăn đa dạng các loại thực phẩn "rắn", ko quá kiêng loại thực phẩm gì.

Giai đoạn hiện tại: tập ăn cơm và co dần các bữa để dần hòa nhập cùng người lớn.
    - Thời gian: từ đủ 21 tháng đến nay.
    - Thực phẩm: sữa đã bớt quan trọng nên rút bớt 1 bữa (còn 2 bữa: sau ngủ trưa và trước ngủ đêm) nhưng tăng lượng (400ml/ngày). Thay đổi sữa từ Nurture nguyên kem sang Chirumiru - Morigana Nhật (nghe quảng cáo là tăng chiều cao). Vẫn ăn bột (bé ko chịu ăn cháo hạt, cơm-xôi-ngô luộc-bánh đa nướng... nhai gau gáu nhưng cứ cháo là nôn), thành phần như trên, chỉ đa dạng được bữa sáng mẹ nấu, còn ở nhà trẻ thì tuỳ, vẫn 1 lòng đỏ trứng gà/bát bột/ngày.
    - Hiệu quả: tạm được. Mức tăng cân đã chậm dần, bé có vẻ "dài nhẳng" ra hơn 1 chút, bụng bớt xệ. Đã biết tự xúc ăn cùng bữa tối với gia đình (từ hồi 15 tháng) nhưng số lượng rất cưỡi ngựa xem hoa. Hôm nào hứng chí và hợp khẩu vị thì ăn được 1/2 bát (nước mắm) cơm trộn canh.
    - Kinh nghiệm: chưa rút ra được vì chưa tổng kết thực tiễn.

Tóm lại (phù, hơi dài dòng): Nếu các bạn tìm trong WTT này thì sẽ biết, ko ở đâu bắt kiêng thịt cá cho bé bắt đầu ăn dặm (hình như có Đậu Dế bảo: bột tập ăn dặm đầu tiên mà Sing khuyên các bà mẹ cho bé ăn là bột nấu với cá thịt trắng như cá tuyết...). Còn với kinh nghiệm bản thân: càng cho con ăn đa dạng (trong khuôn khổ khả năng hấp thu và sở trường của con) thì lớn lên bé càng "dễ tính". Nói thêm là khi cho con bú hoàn toàn 4 tháng đầu, mình ko kiêng gì nhiều ngoại trừ các thực phẩm lên men hoặc tái. Nên quan tâm đến gia vị và tác dụng, con ăn tốt cho cơ thể và tạo thói quen tốt. Giờ mình thấy bé nhà mình cái gì nó cũng ăn, tuy rất ít (tập nếm).

Điều này thì hơi khác một chút: mình tuyệt đối ko cho con uống 1 loại thuốc kích ăn, thuốc bổ, vitamin... bất kể thứ gì từ ngày sinh ra đến giờ. Hoàn toàn là thực phẩm và sữa.

Một vài kinh nghiệm của bản thân, góp cho topic thêm rôm rả. :LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi LoveU_myChildren; 22/02/2008 vào lúc 12:45 PM.
    ~ THIÊN THỦ THIÊN NHÃN QUÁN THẾ ÂM BỒ TÁT ĐẠI BI TÂM ĐÀ LA NI ~
    • 625 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

@Bin2005: Những gì cần nói thì mẹ "Mẹ mèo yêu Cún" đã trả lời hết rồi.

Một số link cho mẹ nào muốn tham khảo về dinh dưỡng cho bé.

1. http://www.moh.gov.vn/homebyt/vn/por...t=1584&ID=1595
    2. http://nhidong.org.vn/Default.aspx?sid=30&nid=963

(Tiếng Anh)
    http://www.wholesomebabyfood.com/solids.htm
    http://www.babycenter.com/0_introduc...d-foods_113.bc
    • 148 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình đang chuẩn bị cho bé ăn dặm mà đọc thông tin của các mẹ, mình mơ hồ quá.
    "Mình tự hỏi liệu mẹ có nghe thấy tiếng thì thầm của trái tim mình?" ^_^

• 1,441 Bài viết

• 2,183 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi o0osumio0o Xem bài viết
    mình đang chuẩn bị cho bé ăn dặm mà đọc thông tin của các mẹ, mình mơ hồ quá.
    Hơn năm trước mình cũng rất rất mơ hồ. Nên phải từ từ dần dần bạn ạ. Mình chưa thấy một công việc nào khó khăn gian nan như chăm sóc 1 em bé.
    • 249 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MagicDiamond2006 Xem bài viết
    Hơn năm trước mình cũng rất rất mơ hồ. Nên phải từ từ dần dần bạn ạ. Mình chưa thấy một công việc nào khó khăn gian nan như chăm sóc 1 em bé.
    Mình công nhận mẹ MagicDiamond2006 siêng thiệt, gõ một bài dài ơi là dài vậy mà mình đọc không sót một chữ nữa. Cám ơn mẹ nó nhiều nhiều lắm. CHo mình hỏi cái này nha:

Bé nhà mình đang ăn dặm mà hai hôm nay gặp phải một vấn đề chưa giải quyết được đó là táo bón, bé bú mẹ hoàn toàn tới 6 tháng bắt đầu ăn dặm, không biết có phải tại loại sữa mình pha bột ăn dặm cho con ăn không nữa, vì mình pha bột gạo Hipp(bột này chưa có tí ti sữa gì) + sữa bột Nestle Lactogen 2 + rau hấp xay nhuyễn qua rây / trái cây hấp xay nhuyễn cũng qua rây = bữa chính , bữa phụ là nước ép trái cây đu đủ chín, hoặc chuối hấp xay nhuyễn, mình cũng tăng cường rau xanh và trái cây lại cho bé uống nhiều nước sau bữa ăn bột nữa mà con vẫn bị táo bón tội nghiệp bé ghê, mình thật đau đầu chẳng biết làm sao bây giờ, không hiểu bé uống được nước cam pha loãng hay chưa (vì mình nhớ là dưới 1 tuổi không nên uống cam chanh quýt), bé mình tròn 7 tháng. Đang định cho con chuyển qua bột mặn mà gặp tình hình này nên còn chần chừ quá, bột mặn mình định sẽ nấu cháo cá lóc ninh nhừ xay nhuyễn cho bé ăn và không nêm một hạt muối nào chỉ lấy vị ngọt tự nhiên của cá, mình có cá hồi tươi không biết nấu cháo cho con ăn được chưa nhỉ, các mẹ đã có con trải qua giai đoạn này rồi làm ơn chỉ mình một ít kinh nghiệm nha ! Mình cám ơn các mẹ đã đọc bài.
    • MnD
    • 7 năm
    • 204 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Tẹt Xem bài viết
    Mình công nhận mẹ MagicDiamond2006 siêng thiệt, gõ một bài dài ơi là dài vậy mà mình đọc không sót một chữ nữa. Cám ơn mẹ nó nhiều nhiều lắm. CHo mình hỏi cái này nha:

Bé nhà mình đang ăn dặm mà hai hôm nay gặp phải một vấn đề chưa giải quyết được đó là táo bón, bé bú mẹ hoàn toàn tới 6 tháng bắt đầu ăn dặm, không biết có phải tại loại sữa mình pha bột ăn dặm cho con ăn không nữa, vì mình pha bột gạo Hipp(bột này chưa có tí ti sữa gì) + sữa bột Nestle Lactogen 2 + rau hấp xay nhuyễn qua rây / trái cây hấp xay nhuyễn cũng qua rây = bữa chính , bữa phụ là nước ép trái cây đu đủ chín, hoặc chuối hấp xay nhuyễn, mình cũng tăng cường rau xanh và trái cây lại cho bé uống nhiều nước sau bữa ăn bột nữa mà con vẫn bị táo bón tội nghiệp bé ghê, mình thật đau đầu chẳng biết làm sao bây giờ, không hiểu bé uống được nước cam pha loãng hay chưa (vì mình nhớ là dưới 1 tuổi không nên uống cam chanh quýt), bé mình tròn 7 tháng. Đang định cho con chuyển qua bột mặn mà gặp tình hình này nên còn chần chừ quá, bột mặn mình định sẽ nấu cháo cá lóc ninh nhừ xay nhuyễn cho bé ăn và không nêm một hạt muối nào chỉ lấy vị ngọt tự nhiên của cá, mình có cá hồi tươi không biết nấu cháo cho con ăn được chưa nhỉ, các mẹ đã có con trải qua giai đoạn này rồi làm ơn chỉ mình một ít kinh nghiệm nha ! Mình cám ơn các mẹ đã đọc bài.
    Mình cũng chỉ là lần đầu nuôi con , nhưng mình có một số kinh nghiệm chia sẽ với bạn :
    Khi bé tập ăn dặm thì đầu tiên mình cho bé ăn bột lạt pha với sữa khoảng 2 tuần đầu .Sau đó thì mình cho bé tập ăn các loại củ như khoai lang ( rất tốt cho hệ tiêu hóa)cà rốt ( ko nên cho ăn nhiều dẽ làm bé bị bón ) khoai tây bí đỏ, đậu , bông cải xanh , củ dền ..mỗi bữa cho ăn một loại . mình cắt nhỏ , luột với ít nước rồi lấy cà nước lẫn bã xay nhuyễn cho bé ăn ...nói chung là mình chó bé ăn đủ chất , nôm na là đủ màu thì sẽ ko sợ bị vàng da như một số mẹ ở wtt chỉ cho con ăn bí đỏ ko ..
    Khi bé được tròn 6 tháng qua tháng thứ 7 thì mình cho bé ăn mặn ..nghĩa là chút gạo nấu với các loại thịt như thịt gà, thịt heo, thịt bò ..bằm nhuyễn rồi nàu chung với ít rau , củ ...nấu nhừ rồi xay nhuyễn cho bé ..khi nấu tuyệt đôi ko bỏ bột ngọt, mỡ động vật hay bột nêm ..nếu bé ko chịu ăn lạt thì bạn nên thếm ít muối , chỉ chút xíu thôi ...khi bé ăn quen được vài ngày thì bạn có thể bắt đầu cho thêm ít dầu oliu sau khi nấu xong ..
    Khi bé tập ăn mặn thì chỉ nên cho ăn các loại thịt trắng và thịt bò trước , ăn thịt quen một thời gian thì mới có thể cho ăn đồ tanh ...bác sỹ ở đây họ cấm ko cho trẻ ăn đồ tanh dưới 9 tháng ..
    Chút kinh nghiệm bản chân chia sẽ với bạn ..mình cũng là tập đầu, lại ở xa nhà, ko có mẹ bên cạnh đề chỉ dạy , toàn vào các web của nước ngoài , wtt để học hỏi kinh nghiệm của các mẹ đi trước rồi rút ra cho bản thân thôi ..
    Chúc các bé mau ăn chóng lớn , để mẹ yên lòng ..:Smiling:
    • 1,441 Bài viết

• 2,183 Được cảm ơn

Bé Tẹt bị táo có thể do bột pha với sữa có lượng nước chưa phù hợp. Bạn nên chú ý thử đong lượng nước pha bột, ví dụ 120 ml thì nên trừ đi 25% nước để xác định lượng sữa trộn vào (chỉ còn 90ml để dành cho sữa, ví dụ thế). Nếu bé ko được bổ sung lượng nước vừa đủ thì dễ bị táo, vì trông bột có vẻ loãng nhưng vẫn là thực phẩm "rắn" ko như sữa bé vẫn nhâm nhi suốt những tháng đầu đời.

Con nhà mình chưa bao giờ bị táo (nghe có vẻ khó tin, nhưng hệ tiêu hóa của bé khá tốt) nên mình ko có nhiều kinh nghiệm đâu. Mình vừa đọc được cái này, bạn thử tham khảo nhé: http:///index.php?option=com_...nt&event_id=5#

con em gan duoc 6 thang, chaus di ngoai rat it, thuong 3,4 ngay 1 lan. Tinh trang phan thi rat ran, mau hoi den. Chau dang trong thoi gian an dam, em cho chau an khoai tay, bot, bi do, carrot. Khong biet nhung thuc an nay co gay tao bon cho chau khong? Nen an them gi de chau de tieu hoa va di ngoai deu dan?

Bác sĩ Trần Minh Điển:
    bé nhà bạn đang bị táo bòn. Trong thời gian này, bạn nên hạn chế cho bé ăn cà-rốt. Giảm lượng đạm trong mỗi bữa ăn.
    bạn nên cho bé uống thêm nước hoa quả, nếu bé ăn sũa ngoài, bạn nên pha đúng chỉ định trên lon sữa
    Chúc hai mẹ con trôi chảy!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi LoveU_myChildren; 28/02/2008 vào lúc 09:52 AM.
    • 1,099 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MnD Xem bài viết
    Khi bé tập ăn dặm thì đầu tiên mình cho bé ăn bột lạt pha với sữa khoảng 2 tuần đầu .Sau đó thì mình cho bé tập ăn các loại củ như khoai lang ( rất tốt cho hệ tiêu hóa)cà rốt ( ko nên cho ăn nhiều dẽ làm bé bị bón ) khoai tây bí đỏ, đậu , bông cải xanh , củ dền ..mỗi bữa cho ăn một loại . mình cắt nhỏ , luột với ít nước rồi lấy cà nước lẫn bã xay nhuyễn cho bé ăn ...nói chung là mình chó bé ăn đủ chất , nôm na là đủ màu thì sẽ ko sợ bị vàng da như một số mẹ ở wtt chỉ cho con ăn bí đỏ ko ..
    Mẹ nó ơi, mình nghe nói củ dền với sữa có thể sinh độc đấy, với cả ko nên cho trẻ nhỏ ăn củ dền. Bạn có thể thay củ dền bằng củ cải đỏ.

Ơ, vừa post bài này xong thì tìm thấy 2 thông tin này, đọc xong ghê răng quá.
    http://www1.thanhnien.com.vn/Suckhoe.../15/125713.tno
    http://www.nutifood.com.vn/Default.a...breadcrumb=225

Mặc dù 2 bài đưa 2 thông tin tưởng như ngược nhau nhưng thực ra đều đưa ra khuyến cáo ngộ độc Nitrat. Các mẹ cẩn thận nhé. May quá sang tháng thứ 7, con mình mới ăn dặm, cũng hay ăn củ nhưng lúc đấy lại ko có củ cải, củ dền, cải bó xôi. Bây giờ con mình vẫn ăn cải bó xôi do mình tự trồng, chắc không sao đâu nhỉ vì có ăn liên tục đâu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ mèo yêu cún; 28/02/2008 vào lúc 11:51 AM.
    • 10,070 Bài viết

• 1,238 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ mèo yêu cún Xem bài viết

@Bạn chủ topic: Bạn nên tham khảo nhiều ý kiến, đọc mấy sách "kinh điển" về ăn dặm để quyết định nên làm thế nào là tốt nhất cho con của bạn. Chúc 2 mẹ con vui vẻ với bữa ăn nhé :LoveStruc: :Rose:
    P/S tý: Hình như là bé dưới 6 tháng thì chưa thịt cá. Con mình ăn dặm bắt đầu từ tháng thứ 7 nên ko nhớ vụ đó lắm.
    Hihi, lâu rồi mình mới lại đọc chủ đề mà mình nêu lên, thấy có nhiều ý kiến quá, cảm ơn các bạn đã góp ý, thực ra như ông bà ta từ xa xưa đã cho con cái ăn bột ăn nước cháo từ lúc 2-3 tháng tuổi ấy chứ, ngày xưa nghèo lấy đâu ra nhiều thịt cá, trứng sữa như bây giờ mà các bố các mẹ mình và ngay như bản thân mình cũng vẫn ok mà, thậm chí còn ăn cơm nhai từ rất sớm. thực ra tham khảo qua những người đi trước là mình cũng thấy ok rồi, nhưng khi có một mình thì mình thấy hơi lúng túng, mình đã nấu được 2 lần cho con ăn rồi các bạn ạ, nhưng mình mới cho bé ăn có mấy thì thôi, nhưng tất nhiên là mình cũng nấu với nước thịt thăn, với bí đỏ, ở cơ quan mình các chị ấy còn cho con ăn từ lúc 3 tháng cơ,
    Tại vì mình thấy hiện nay trên thị trường có nhiều người khuyên cho nhiều thứ vào bột quá nên mới mở topic này để tham khảo, vì theo kinh nghiệm của ông bà bố mẹ mình thì làm gì có cho dầu ăn, phomai vào bột, làm gì có xay rau củ quả đâu.
    Tất nhiên vì có bé đầu tiên nên mình cũng muốn tham khảo nhiều thật nhiều sau đó cùng với kinh nghiệm của mình mới áp dụng vào bữa ăn của con.
    Một lần nữa cảm ơn các bạn
    Có khi nào trên dòng đời tấp nập, ta vô tình dẫm phải Bịch KIM CƯƠNG :-P :Laughing:
    • 1,099 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heothang10 Xem bài viết
    Hihi, lâu rồi mình mới lại đọc chủ đề mà mình nêu lên, thấy có nhiều ý kiến quá, cảm ơn các bạn đã góp ý, thực ra như ông bà ta từ xa xưa đã cho con cái ăn bột ăn nước cháo từ lúc 2-3 tháng tuổi ấy chứ, ngày xưa nghèo lấy đâu ra nhiều thịt cá, trứng sữa như bây giờ mà các bố các mẹ mình và ngay như bản thân mình cũng vẫn ok mà, thậm chí còn ăn cơm nhai từ rất sớm. thực ra tham khảo qua những người đi trước là mình cũng thấy ok rồi, nhưng khi có một mình thì mình thấy hơi lúng túng, mình đã nấu được 2 lần cho con ăn rồi các bạn ạ, nhưng mình mới cho bé ăn có mấy thì thôi, nhưng tất nhiên là mình cũng nấu với nước thịt thăn, với bí đỏ, ở cơ quan mình các chị ấy còn cho con ăn từ lúc 3 tháng cơ,
    Tại vì mình thấy hiện nay trên thị trường có nhiều người khuyên cho nhiều thứ vào bột quá nên mới mở topic này để tham khảo, vì theo kinh nghiệm của ông bà bố mẹ mình thì làm gì có cho dầu ăn, phomai vào bột, làm gì có xay rau củ quả đâu.
    Tất nhiên vì có bé đầu tiên nên mình cũng muốn tham khảo nhiều thật nhiều sau đó cùng với kinh nghiệm của mình mới áp dụng vào bữa ăn của con.
    Một lần nữa cảm ơn các bạn
    É é, mẹ nó đừng để ru ngủ với những í nghĩ ngày xưa thế này mình vẫn được thế kia nhá. Ngày xưa ai cũng như nhau, trẻ con sinh ra, lớn lên và sinh tồn theo thuyết chọn lọc tự nhiên, ngày nay con của mẹ phải cạnh tranh với toàn các bé được quan tâm, chăm sóc, học hành kỹ đến tận răng đấy.
    Há há, dọa mẹ nó sợ chưa :Rose:
    • 10,070 Bài viết

• 1,238 Được cảm ơn

hihi, thế nên mới lên diễn đàn để tham khảo, chính vì sợ con cái mình theo gen nhà nội bị lùn , muốn con gai cao 168cm, con trai 180cm mới tham khảo,hihi, thế nên mới hỏi để biết cái gì dùng kèm với cái gì được.
    À thế tiện thể mẹ nó cho mình hỏi thwcj đơn hàng ngày của bé nhà mẹ nhw thế nào? để mẹ heo làm theo.
    • 1,099 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heothang10 Xem bài viết
    hihi, thế nên mới lên diễn đàn để tham khảo, chính vì sợ con cái mình theo gen nhà nội bị lùn , muốn con gai cao 168cm, con trai 180cm mới tham khảo,hihi, thế nên mới hỏi để biết cái gì dùng kèm với cái gì được.
    À thế tiện thể mẹ nó cho mình hỏi thwcj đơn hàng ngày của bé nhà mẹ nhw thế nào? để mẹ heo làm theo.
    Mẹ nó lại gãi đúng chỗ ngứa nói lắm của tớ :cool: Hơ, nhưng tớ nói thật, tớ thuộc trường phái phản đối ăn dặm sớm, dưới 6 tháng, nếu bạn ít sữa thì nên cho con ăn thêm sữa ngoài. Ăn dặm sớm dễ gây rối loạn tiêu hóa mà khi bé đã RLTH 1 lần rồi là rất dễ bị đi, bị lại, càng khó lên cân hơn đấy. Ấy thích con trai, con gái cao thì phải tăng cường sữa chứ, mấy bạn giàu canxi như cua, trai, ốc thì trên 1 tuổi (là ít) mới ăn được nhé.
    Tớ có viết 1 bài dài ngoằng về ăn dặm + thực đơn ở trong blog thằng voi còi nhà tớ, nếu bạn quan tâm thì ghé đọc chứ post ở đây, dài lòng thòng lại bị "ném đá" chết .
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 10,070 Bài viết

• 1,238 Được cảm ơn

ko biết bạn có đi làm nhà nước ko??? mà làm tư nhân thì càng khó có nhiều thời gian ở bên con để xem con ăn được nhiều sữa hay ko, lúc về đến nhà thì chỉ nghe bà nội nói là hôm nay ăn được từng này từng kia, nghe thì chỉ biết thế thôi, có chắc là con mình được ăn như thế ko, mà bạn đã nuôi con gái bao giờ chưa???? có biết cách các con gái mình ăn thế nào chưa mà lớn tiếng phản đối này nọ???? tôi có ông anh sinh cháu trai đây này, ngay tuần đâu tiên nó đã ăn bằng còn gái tôi 5 tháng đấy, thế bây giờ con ko chịu ăn sữa, đổ bằng thìa ko ăn thì ko cho nó ăn gì à??? Con bạn con trai nó ăn tốt ăn được nhiều sữa mới ko phải cho ăn bột sớm, còn con tôi ăn được ít nên tôi phải nhồi thêm bột sớm thôi.,,, nói chung là mỗi người mỗi cảnh, biết thì chỉ nên góp ý thôi chứ ko nên nói là phản đối này nọ, nghe mất lòng lắm, mặc dù chẳng biết ai với ai, nghe vẫn tức. Về lý thuyết thì cho bé ăn sữa hoàn toàn đến 6 tháng nhwng ko phải bé nào cũng thích ăn sữa đến tận lúc 6 tháng. túm lại là tui hỏi xong cách nấu bột rồi, bạn nào cần thì cứ tham khảo các ý kiến, còn ai muốn bàn lùi thì miễn bàn nhé.