• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 162K Lượt đọc
  • 408 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Mình là thành viên mơi tham gia diễn đàn
    Bé Ốc nhà mình được 5 tháng rồi. Hiện mình đang cho bé ăn bột ăn liền của Nesle. Mình đang chuẩn bị cho bé ăn bột mặn
    Mẹ nào có kinh nghiệm trong việc nấu bột sao cho ngon và giữ được chất dinh dưỡng thì chia xẻ cho mình với nhé. Mình đang rất lúng túng trong vấn đề này.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình hay nấu thế này:
    Thịt/cá/lươn/tôm thái nhỏ xong hấp tới chín, dùng máy xay xay nhuyễn.
    Rau cho cùng thịt/cá/lươn/ tôm để xay hoặc băm nhuyễn.
    QUấy bột cho đến khi bột chín (nhìn thấy róc xung quanh nồi). Cho hỗn hợp thịt/cá+rau vào khuấy đều khoảng 3', cho tẹo mắm hoặc muối iot vào khuấy 1 lúc rồi tắt bếp. Cho phomai vào dầm nát (nếu bé đã ăn được phomai) và cho dầu ăn vào khuấy đều rồi đổ ra bát cho bé măm măm thôi.
    Chúc bé măm ngon nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,625 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Theo minh nếu bé < 1 tuổi, nên hạn chế mắm & muối, vì bản thân tôm/cua/lươn/thịt/cá/phomai cũng đã làm cho bột vừa ăn rồi, nên mình nghĩ là ko cần cho thêm mắm or muối. Mỗi khi xay xong mình nếm bột cũng thấy vừa ăn lắm, cho nên đối với bé như thế cũng là vừa. Vì mắm & muối ko tốt cho thận lắm. Tin nhà mình được gần 10 tháng rồi mà mình vẫn chưa cho ăn mắm & muối (kể cả đường) 1 tý nào. Mới đầu bà nội phản đối ghê lắm, nhưng mình vẫn ko cho ăn, nhưng bây giờ thì bà ko phản đối nữa :4:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tin Tin
    Theo minh nếu bé < 1 tuổi, nên hạn chế mắm & muối, vì bản thân tôm/cua/lươn/thịt/cá/phomai cũng đã làm cho bột vừa ăn rồi, nên mình nghĩ là ko cần cho thêm mắm or muối. Mỗi khi xay xong mình nếm bột cũng thấy vừa ăn lắm, cho nên đối với bé như thế cũng là vừa. Vì mắm & muối ko tốt cho thận lắm. Tin nhà mình được gần 10 tháng rồi mà mình vẫn chưa cho ăn mắm & muối (kể cả đường) 1 tý nào. Mới đầu bà nội phản đối ghê lắm, nhưng mình vẫn ko cho ăn, nhưng bây giờ thì bà ko phản đối nữa :4:
    Nếu mà bé dưới 1 tuổi không cho mắm hoặc muối là tốt nhất. Nhưng tuỳ từng bé bạn à. Theo thực đơn của VDD hướng dẫn thì vẫn cho mỗi bát bột của bé 1/2 hoặc 1 thìa cà phê mắm đó bạn.
    Mình mà đã cho bé ăn có vị rồi thì đừng hòng mà không cho tẹo mắm hoặc muối được nữa. Bé nhà mình cũng ăn rất nhạt rồi. Mình chỉ cho bé ăn 1 tẹo muối bằng đầu móng tay thôi đấy. Nếu bữa nào cho phomai thì rút bớt muối đi.
    Ngược lại với bạn, mình mà chỉ cho phomai vào bột không mà nếm bát bột của con thì coi như không cho gì. Có cho thêm tẹo muối vào nếm cũng nhạt lắm. Thế mà con ăn vẫn ngon lành
    • 884 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Ngâm bột 10-15 phút trước khi nấu sẽ sánh và ngon hơn.
    • 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Mình mua sách của VDD có 15K thôi nhưng khá đủ thông tin cho mình. Bạn thử mua xem nhé.
    rooling:tulisfamilyrooling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 548 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bốngbang
    Ngâm bột 10-15 phút trước khi nấu sẽ sánh và ngon hơn.
    Ngâm bột là ngâm làm sao mẹ Bống Bang ơi? Ý mẹ BB nói là bột hoà với nước để đấy 10-15 phút rồi mới cho vào nấu á?
    Tiểu học Nam Sài Gòn - trường công. Em đang cần thông tin của trường. Mẹ nào có giúp em với! Đa tạ!
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sách mà Luti nói mua ở đâu vậy, chỉ giúp mình với.
    Cám ơn các mẹ nhiều nhé
    • 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bạn có ở HN không? Nếu ở HN thì bạn đến số 1 Yesxanh (phố cắt Lò Đúc ấy), là nơi khám DD cho trẻ em, bạn vào đó có bán sách đó đấy. Tên sách là "Hướng dẫn nuôi dưỡng trẻ".
    • 149 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Bé Kitty nhà mình đã được 10 tháng tuổi rồi, nhưng mình ko xay bột để quấy cho bé ma nấu cháo sau đó thì mình dùng máy xay sinh tố đánh nhuyễn lên, rồi lọc bột để bỏ bã ra sau đó cho bé ăn. Mình nghe mọi người nói cách đấy ko tốt vì bé sẽ lười nhai, đồng thời thức ăn ninh lâu quá sẽ ,mất nhiều chất. Mình đang phân vân ko biết có nên cho bé ăn thế nữa hay ko . Bé Kitty nhà mình ko chịu ăn chuối hay bánh bích quy đâu vì mấy lần mình thử thì bé đều bị trớ ra nên minh sợ ko dám cho ăn nữa. Nhưng mình đang lo vì như thế bé sẽ lười nhai.Mình đang có ý định là quấy bột xay khô cho bé ăn, nhưng minh sợ vì quấy ko chín ( vì mình đi làm cả ngày để cho chị giúp việc làm, thì sợ chị ấy quấy ko chín)
    Có mẹ nào có thông tin gì về việc nấu cháo đánh thành bột là tốt hay ko tốt thì cho minh biết với nhé. Mình xin cảm ơn
    • 1,605 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Kitty
    Chào các mẹ
    Bé Kitty nhà mình đã được 10 tháng tuổi rồi, nhưng mình ko xay bột để quấy cho bé ma nấu cháo sau đó thì mình dùng máy xay sinh tố đánh nhuyễn lên, rồi lọc bột để bỏ bã ra sau đó cho bé ăn. Mình nghe mọi người nói cách đấy ko tốt vì bé sẽ lười nhai, đồng thời thức ăn ninh lâu quá sẽ ,mất nhiều chất. Mình đang phân vân ko biết có nên cho bé ăn thế nữa hay ko . Bé Kitty nhà mình ko chịu ăn chuối hay bánh bích quy đâu vì mấy lần mình thử thì bé đều bị trớ ra nên minh sợ ko dám cho ăn nữa. Nhưng mình đang lo vì như thế bé sẽ lười nhai.Mình đang có ý định là quấy bột xay khô cho bé ăn, nhưng minh sợ vì quấy ko chín ( vì mình đi làm cả ngày để cho chị giúp việc làm, thì sợ chị ấy quấy ko chín)
    Có mẹ nào có thông tin gì về việc nấu cháo đánh thành bột là tốt hay ko tốt thì cho minh biết với nhé. Mình xin cảm ơn
    Nấm nhà mình cũng hơn 10 tháng rùi, nhưng mình vẫn nấu cháo cho Nấm, sau đó nghiền bằng rây, không hề lọc lại. Bên cạnh đó,mình cho Nấm tập nhai bằng cách để lại mấy miếng cháo hạt một bữa, cho ăn trước, trời ạ, nhai lâu khủng khiếp luôn. Và nấm rất thích ăn ruột bánh mì phết bơ, rùi một số loại hoa quả như là na,nhãn chẳng hạn. Hì hì, chịu khó nhai lắm, nhưng mà bánh mì thì còn nuốt, còn hoa quả ấy ah, nhai chán rùi nhả bã ra thôi, chắc tại nhiều xơ nên cậu không nuốt được
    Nấm yêu múa bale sao mà dễ thương thế :Kiss::Kiss::Kiss:

Nụ cười mùa thu tỏa nắng

M cần thanh lý bàn phấn mới tinh, giường, kệ ti vi để dọn nhà nhé
    http://zaodich.com/forum/f2935/hn-th.../#post27154100
    • 121 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Khicon nha minh dc hon 8 thang, minh cung dang cho an chao xay. Nhung sao me Kitty lai phai bo ba di nhi vi nau chao xong xay bang may sinh to la no da nhuyen nhu bot roi con gi. Voi lai thuc an nao cung nen cho tre an ca ba moi tot ban a! Minh thay nao chao roi xay len sanh va ngon hon, do ngan hon nau bot va neu me phai di lam ca ngay cung tien hon. Binh thuong minh van nau 1 noi chao du cho be an ca ngay, neu nau voi thit, tom, ca..hoac nhung thu cu qua can ninh lau nhu ca rot, bi do thi cho luon vao roi xay luon 1 me, moi bua xuc ra vua an roi dun lai, xong tron dau cho be an. Con voi nhung thuc an khac nhu dau phu, trung, nhung loai rau k can ninh thi luc nao an moi xay roi cho vao quay cung voi cho chao cua bua do. Minh doc sach thay noi thuc an cho be de trong tu lanh (nhiet do mat) co the an trong vong 24h nen minh nau chao tu sang den chieu cung k sao. Me Kitty thu tham khao xem nhe! Ma ngoai chuoi ban co the cho be an nhieu loai hoa qua khac ma. Nhu khicon nha minh an du thu: du du, nhan, na, chuoi, hong xiem, dua hau... Co the ep lay nuoc hoac xay ca ra cho be an (nhu du du, na, nhan, bo...), co the cho them ca phomai vao xay lan rat thom ngon, minh an cung thich me day! :4:
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

[QUOTE=mecuminh]Nếu mà bé dưới 1 tuổi không cho mắm hoặc muối là tốt nhất. Nhưng tuỳ từng bé bạn à. Theo thực đơn của VDD hướng dẫn thì vẫn cho mỗi bát bột của bé 1/2 hoặc 1 thìa cà phê mắm đó bạn

Mình nói thạt nhé, ngày xưa cho nước mắm vì ko người lái nen nước mắm tăng them thành phàn đạm chứ bay giờ nòi bọt có đủ thứ ròi càn gì đau. Ăn nước mắm, muối ko hè tót cho thạn của bé đau. Trong rau, thịt đã có muối tự nhiên đủ cho bé ròi. Ko phải tuỳ từng bé, bé sẽ ko có xu hướng thích mặn ngọt néu bạn ko tạp cho bé thói quen đó.
    Con mình hơn 1.5 tuổi nhưng chỉ ăn mọt chút xíu nước mắm (có thẻ nói là vài giọt) cho có mùi và giữ góc VN thoi. Mình đẻ ý lúc trước cháu ko quan tam co mắm muối ko thạm chí thích ăn nhạt hơn. Nhưng sau cho ăn đò ăn người lớn dàn quen thích ăn có mùi vị (tức là có gia vị - thơm, có mùi thơm, vị đa dạng chứ ko phải có mắm muối). Mình tin là lạ miệng các cháu sẽ ăn chứ ko phải cứ phải cho muối, mắm vào.
    Có người cho rằng cho muối vào đẻ tăng điện giải vi mat qua mo hoi . :-) Thực ra đẻ tăng điện giải thì càn cả muối và đường và tỷ lẹ rát ít mà thoi.
    • 31 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimxu04
    Ngâm bột là ngâm làm sao mẹ Bống Bang ơi? Ý mẹ BB nói là bột hoà với nước để đấy 10-15 phút rồi mới cho vào nấu á?
    Đúng rồi, vì hồi mình đi nghe nói chuyện của Abbort, bác sỹ khuyên làm như vậy, mình thấy nấu bột có ngâm trước sánh và chóng chín hơn. Mới đầu cứ sợ ngâm bột sẽ làm bột chua, nhưng nhiều khi để quá 20-30 phút vẫn OK đấy.
    Con là của cải quý giá nhất của bố mẹ
    Cả nhà thương nhau
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 884 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Có mẹ Bông còi trả lời cho mẹ nhím xù hộ mình rồi nhé. À, mình thấy quyển " Nuôi con mau lớn " cũng của Viện dinh dưỡng tham khảo cũng hay đấy, hiệu sách nào cũng có.
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mình nuôi em bé nhà mình thế này, mẹ bé Ốc tham khảo nhé:
    Khi mới tập ăn dặm, xay(băm) thịt, rau thật nhuyễn. Thịt thì hòa luôn cùng nước lạnh và bột rồi mới cho lên bếp quấy. Chín bột mới cho rau vào, chín rau, bắc xuống mới cho dầu ăn. Cái này mình học ở Viện Dinh Dưỡng chỗ 1 Yecxanh ấy. 2h chiều thứ 5 nào người ta cũng hướng dẫn đấy.
    Khi 7 tháng thì bắt đầu băm hết, ko xay cái gì cả, lúc đầu chỉ băm to hơn 1 chút, sau cứ băm to dần. Làm vậy thì sau này khi 10 tháng là bé có thể ăn các thứ cứng như bánh bích qui, hoa quả mà ko bị hóc, thịt có lợn cợn cũgn ko bị ọe. Còn nếu nấu cháo thì mình ko xay bằng máy sinh tố đâu, chứ đun chín nhừ (cháo thành hoa lên ấy) rồi dùng thìa đánh lên khoảng 1-2 phút là cháo sẽ mịn và sánh hơn.
    Trên 1 tuổi (bắt đầu có răng hàm) rồi thì thịt (hấp chín) và rau mình chỉ thái nhỏ thôi, ko băm.
    Cho đến trước 1 tuổi thì ko cho ăn mắm, muối, mì chính, bột ngọt gì hết. Vì cũng như các mẹ nói đấy, ăn nhiều muối thì hỏng thận. Vả lại, vị giác của trẻ rất nhậy, nhậy hơn người lớn nhiều, nên như thế cũng là đậm lắm rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Ko cho mắm muối thì nấu bột nhạt hở chị? Em tưởng phải cho chút nước mắm chứ? Nấu bột cho em bé bắt đầu tập ăn bột thì bao nhiêu thịt là đủ ạ?
    • 704 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

To HoaLT: Thế em bé nhà bạn khi ăn thịt băm thế thì có nôn oẹ ko? bé nhà mình đến tận bây giờ vẫn ăn cháo xay nhuyễn (gọi là bột thì chính xác hơn) (xấu hổ quá). Mỗi lần mình có ý định tập cho con bé ăn lổn nhổn là y như rằng nó nhè ra hoặc là nôn oẹ, sợ quá lại mang bát cháo đi xay nhuyễn ra thì cứ thế nuốt thôi, nó chẳng chịu nhai gì cả. Mẹ Hoa có cao kiến gì thì giúp tớ với.

Mời các bạn vào thăm cái tổ tò vò của chị em tớ nhé: http://blog.360.yahoo.com/blog-1tLUc...xE5EvptzG0AOJ3
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Mẹ Kitty ơi, máy xay sinh tố nó đánh cháo nấu tan thành bột mịn rồi bạn còn lọc làm gì. Bỏ bã đi còn làm mất dinh dưỡng của bé í chứ. Cu con nhà mình 10 tháng, ngày trước mình cũng nấu cháo rồi xay mịn ra thành bột cho nó ăn. Lúc nó 8 tháng thì mình cũng xay bột nhưng thô hạt hơn. Bây giờ mình mình dùng cối xay khô để xay hạt gạo nhỏ ra (độ 1/4 hạt), thịt tôm rau củ thái hạt lựu rồi cũng xay nát bằng cối khô, nấu thành cháo cho nó ăn. Trộm mụ không oẹ tý nào. Mà từ hồi nó 8 tháng mình đã bắt nó tập ăn thức ăn thô rồi, lúc đầu cũng oẹ, nhưng sau cũng quen. Bây giờ thì tự gặm được 1/2 quả chuối rồi, mẹ cho vào mồm để nhằn nát cho nó, nó còn hét lên vì tưởng mẹ ăn tranh của nó í :4:
    • 71 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các me a, bay gio VDD day vao sang thu bay hang tuân chu không phai thu nam nua. Minh vua allo den day hoi xong, dinh ngay mai thu bay se di hóc nau bót cho con. Nhóc nha minh dước 5 thang roi, bát dau cho an bót day. De khi di hóc ve co gi hay thi se lai trao doi voi các me nhe.