• 0 Lượt chia sẻ
  • 158K Lượt đọc
  • 408 Trả lời

24 Người đang theo dõi

• 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Mình là thành viên mơi tham gia diễn đàn
    Bé Ốc nhà mình được 5 tháng rồi. Hiện mình đang cho bé ăn bột ăn liền của Nesle. Mình đang chuẩn bị cho bé ăn bột mặn
    Mẹ nào có kinh nghiệm trong việc nấu bột sao cho ngon và giữ được chất dinh dưỡng thì chia xẻ cho mình với nhé. Mình đang rất lúng túng trong vấn đề này.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình hay nấu thế này:
    Thịt/cá/lươn/tôm thái nhỏ xong hấp tới chín, dùng máy xay xay nhuyễn.
    Rau cho cùng thịt/cá/lươn/ tôm để xay hoặc băm nhuyễn.
    QUấy bột cho đến khi bột chín (nhìn thấy róc xung quanh nồi). Cho hỗn hợp thịt/cá+rau vào khuấy đều khoảng 3', cho tẹo mắm hoặc muối iot vào khuấy 1 lúc rồi tắt bếp. Cho phomai vào dầm nát (nếu bé đã ăn được phomai) và cho dầu ăn vào khuấy đều rồi đổ ra bát cho bé măm măm thôi.
    Chúc bé măm ngon nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,621 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Theo minh nếu bé < 1 tuổi, nên hạn chế mắm & muối, vì bản thân tôm/cua/lươn/thịt/cá/phomai cũng đã làm cho bột vừa ăn rồi, nên mình nghĩ là ko cần cho thêm mắm or muối. Mỗi khi xay xong mình nếm bột cũng thấy vừa ăn lắm, cho nên đối với bé như thế cũng là vừa. Vì mắm & muối ko tốt cho thận lắm. Tin nhà mình được gần 10 tháng rồi mà mình vẫn chưa cho ăn mắm & muối (kể cả đường) 1 tý nào. Mới đầu bà nội phản đối ghê lắm, nhưng mình vẫn ko cho ăn, nhưng bây giờ thì bà ko phản đối nữa :4:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tin Tin
    Theo minh nếu bé < 1 tuổi, nên hạn chế mắm & muối, vì bản thân tôm/cua/lươn/thịt/cá/phomai cũng đã làm cho bột vừa ăn rồi, nên mình nghĩ là ko cần cho thêm mắm or muối. Mỗi khi xay xong mình nếm bột cũng thấy vừa ăn lắm, cho nên đối với bé như thế cũng là vừa. Vì mắm & muối ko tốt cho thận lắm. Tin nhà mình được gần 10 tháng rồi mà mình vẫn chưa cho ăn mắm & muối (kể cả đường) 1 tý nào. Mới đầu bà nội phản đối ghê lắm, nhưng mình vẫn ko cho ăn, nhưng bây giờ thì bà ko phản đối nữa :4:
    Nếu mà bé dưới 1 tuổi không cho mắm hoặc muối là tốt nhất. Nhưng tuỳ từng bé bạn à. Theo thực đơn của VDD hướng dẫn thì vẫn cho mỗi bát bột của bé 1/2 hoặc 1 thìa cà phê mắm đó bạn.
    Mình mà đã cho bé ăn có vị rồi thì đừng hòng mà không cho tẹo mắm hoặc muối được nữa. Bé nhà mình cũng ăn rất nhạt rồi. Mình chỉ cho bé ăn 1 tẹo muối bằng đầu móng tay thôi đấy. Nếu bữa nào cho phomai thì rút bớt muối đi.
    Ngược lại với bạn, mình mà chỉ cho phomai vào bột không mà nếm bát bột của con thì coi như không cho gì. Có cho thêm tẹo muối vào nếm cũng nhạt lắm. Thế mà con ăn vẫn ngon lành

• 884 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Ngâm bột 10-15 phút trước khi nấu sẽ sánh và ngon hơn.

• 3,342 Bài viết

• 2,734 Được cảm ơn

Mình mua sách của VDD có 15K thôi nhưng khá đủ thông tin cho mình. Bạn thử mua xem nhé.
    rooling:tulisfamilyrooling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 549 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bốngbang
    Ngâm bột 10-15 phút trước khi nấu sẽ sánh và ngon hơn.
    Ngâm bột là ngâm làm sao mẹ Bống Bang ơi? Ý mẹ BB nói là bột hoà với nước để đấy 10-15 phút rồi mới cho vào nấu á?
    Tiểu học Nam Sài Gòn - trường công. Em đang cần thông tin của trường. Mẹ nào có giúp em với! Đa tạ!

• 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sách mà Luti nói mua ở đâu vậy, chỉ giúp mình với.
    Cám ơn các mẹ nhiều nhé

• 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bạn có ở HN không? Nếu ở HN thì bạn đến số 1 Yesxanh (phố cắt Lò Đúc ấy), là nơi khám DD cho trẻ em, bạn vào đó có bán sách đó đấy. Tên sách là "Hướng dẫn nuôi dưỡng trẻ".

• 149 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Bé Kitty nhà mình đã được 10 tháng tuổi rồi, nhưng mình ko xay bột để quấy cho bé ma nấu cháo sau đó thì mình dùng máy xay sinh tố đánh nhuyễn lên, rồi lọc bột để bỏ bã ra sau đó cho bé ăn. Mình nghe mọi người nói cách đấy ko tốt vì bé sẽ lười nhai, đồng thời thức ăn ninh lâu quá sẽ ,mất nhiều chất. Mình đang phân vân ko biết có nên cho bé ăn thế nữa hay ko . Bé Kitty nhà mình ko chịu ăn chuối hay bánh bích quy đâu vì mấy lần mình thử thì bé đều bị trớ ra nên minh sợ ko dám cho ăn nữa. Nhưng mình đang lo vì như thế bé sẽ lười nhai.Mình đang có ý định là quấy bột xay khô cho bé ăn, nhưng minh sợ vì quấy ko chín ( vì mình đi làm cả ngày để cho chị giúp việc làm, thì sợ chị ấy quấy ko chín)
    Có mẹ nào có thông tin gì về việc nấu cháo đánh thành bột là tốt hay ko tốt thì cho minh biết với nhé. Mình xin cảm ơn