• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Các mẹ ơi bé tròn 2 tháng tuổi bú mẹ không lên cân nên dùng kèm sữa ngoài nào cho tốt ạ?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 15.6K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 162 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Em bé nhà em tháng đầu bú mẹ kèm dùng NAN Nga 2 hộp 400g thì tăng được 1kg2. Tháng thứ 2 em chuyển sang bú mẹ kèm 1 hộp Aptamil 800g Đức thì thấy bé hầu như không lên cân mấy. Bé nhà em ngày ăn khoảng 700ml sữa thì có khoảng 150ml là sữa ngoài ạ. Em biết sữa mình loãng, ít chất béo nên cho con kèm sữa ngoài (tầm 2 cữ 1 ngày) với mong muốn con tăng cân tốt hơn. Các mẹ tư vấn giúp em xem em có thể kèm cho con dòng sữa nào tăng cân tốt mà bé vẫn uống kèm sữa mẹ được không ạ? Em nghe nói sữa tăng cân tốt thì lại ngọt, nóng và tanh. Sữa mẹ của e thì lại nhạt, mát và loãng. Em sợ hai loain khác hẳn nhau thì bé không chịu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Sữa công thức sinh học Biomil- Plus 1

Đã mẹ nào dùng sữa Biomil- Plus 1 của Bỉ chưa? chia sẻ kinh nghiệm cho mình với, mình nghe thấy bảo...

• Rước họa vì giảm cân phản khoa học

Nhiều chị em vì nóng vội lấy lại vóc dáng mà “nhắm mắt” áp dụng những cách giảm cân phản khoa học,...

• Cả nhà giúp em .. Bé bị trào ngược

Bé gái nhà e đc 1m13day lúc mới sinh đc 3k2 1 thág đc 3k8 , lúc sinh đc 2 tuần bé hay nôn trớ nên...

• Các mẹ dạy bé 19 tháng tuổi những gì?

Các mẹ ơi! Bé nhà mình 19 tháng tuổi, ở độ tuổi này các mẹ dạy bé những gì? Mình mới có 1 bé thôi nên không có nhiều kinh nghiệm về phương pháp dạy bé thế nào cho phù hợp và hiệu quả, mong các mẹ chia sẻ nhé. Mình cũng đã thử một số phương pháp nhưng hình như không có hiệu quả, bé nhà mình có vẻ...

• Cấp cứu!!! bé 2 tháng tuổi bú mẹ bị đi ngoài sống phân. :(:(:(

CÁc mẹ ơi! Bé nhà E mới 2 tháng 8 ngày, bú mẹ hoàn toàn ma vân bị sống phân. Hôm nay bé đi 5 lần rồi, lần nào cung có lợn cợn hạt trắng. E đã cho bé uống men vi sinh của viện bạch mai, neopeptine ma gàn 1 tuần rồi con vẫn không khỏi. Nhìn con gầy xọp người đi mà E thấy xót quá. Mấy mẹ có nhiều kinh...

• 193 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Hic, bé nhà bạn tốt hơn bé nhà mình nhiêu, tháng đầu bé nhà mình bú sưa mẹ với 2 hộp nan nga mà tăng đc có 800g, bây giờ là 1thangs 20 ngày mà chỉ tăng thêm đc 400g, mình lo lắm vì bé nhà mình phàm ăn, ăn nhiều, liên tục mà cân nặng thì cứ lẹt đẹt thế này, thêm 10 ngày nữa chắc cũng chỉ thêm đc 200g thôi. Có bé nào giống bé nhà mình k, cứ kiểu này mình stress mất
    Gửi từ ứng dụng Web Tre Tho trên iPhone
    • 162 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình cũng lo lắm bạn ơi. Thêm cả việc sợ bố mẹ chồng phàn nàn là không biết nuôi con với cả so sánh "con nhà chị A, nhà anh B....blah blah" nữa í. Khổ lắm. Các mẹ có dòng sữa nào hợp không ạ huhu. Em nghe nói Similac neo tăng cân tốt lắm. Bé uống ngày có 2 bình thôi chắc không lo táo đâu nhỉ. Chị bạn e thì cứ rủ uống sữa dê vitacare. Ca ngợi lắm. E hơi loạn
    • 193 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Bạn mình cũng cho con uống similac, 2 tháng mà con đc 6kg, thấy mà thèm. Mình đang định mua similac hoặc friso, bé nhà mình chắc k hợp nan nga rồi

Gửi từ ứng dụng Web Tre Tho trên iPhone
    • 106 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

cac' me. cho be' a(n sua~ similac advance loai hop nhua. xach tay cua My y..hoac s26 gold cua Uc dam bao len 2 lag 1 tuan la it..con e 4 thag' .e doi ty? loai. sua~ roi .ket cuc trung thanh voi 2 loai tren ma output tot..e vote cho s26 va similac advance..( em ghet sua noi hoac sua nhap khau vi vai ly do ko tien noi nen toan xai hag xach tay nhug fai co uy tin)..cac me thu xem ^^
    Tommy(Gia Huy Tran) newborn 10/5/2011 ....3500g..1month 4300g..2 months 5200..3 months 6200g..4 months 7000g..5 months 8000g............
    12 months 10kg.................18 months 12kg
    Helen(Gia An Tran) newborn 21/11/2012...4000g..1month 4700g..2months 5300g..3months 6000g..4months 6700g..5months 7700 ( eat sweetsoup ^^ )..6month ??
    • 162 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bạn meyeube oi thế b dùng là kèm sữa mẹ hay hoàn toàn sữa công thức vậy bạn? Mình nghe 2 loại sữa trên cũng hấp dẫn ghê. Loại nào bé dễ uống và giá cả ntn b nhỉ? Hình như toàn hộp to 800g đúng k bạn
    • 145 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

bé ngủ nhiều sẽ nhanh tăng cân lắm ban
    CÁC MẸ NÊN ĐỌC KINH ĐỊA TẠNG VÀ NIỆM PHẬT THƯỜNG XUYÊN ĐỂ BÉ KHỎE-MẸ KHỎE
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

híc. mình cũng đang trong tình trạng "xì trét" lắm đây. nàng nhà mình lúc oe oe thì được 3.46kg, sau 1 tháng lên đc 5kg (2 tuần mới sinh thì ăn sữa enfa, sau đó tuyệt nhiên hok chịu ăn 1 giọt nào ), giờ bé đc 2m3d, nặng 5.6kg, dài 6.1kg. nhưng dạo này bé có vẻ bú ít ddi (khoảng 10p/1l), hok chịu ăn sữa ngoài. mình mún con ăn thêm sữa ngoài cho con thêm dinh dưỡng và nhanh tăng cân, rùi sau còn đi làm nữa. nhưng bé hok chịu ăn, đút đc vài muỗng là khóc rùi ói hết. mà nàng nhà mình hay trớ lắm. huhu. có mẹ nào có cách giúp bé thích ăn sữa ngoài hok?chỉ mình với. mình nghe nói có loại sữa humma chông nôn ói, mẹ nào đã dùng thử chưa? mách mình với !!!!!!!!!
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn nên đến bác sĩ dinh dưỡng để khám và tư vấn. Không nên đổi nhiều loại sữa cho con vì bé còn bé quá. Sữa neo sua là loại sữa cao năng lượng dùng cho trẻ suy dinh dưỡng,
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chi cho be uong sua Hipp thu xem,be nha e uong thi moi thang len khoang 1kg thoi,chu con ban e moi thang len 2kg do.Nay be 3th dc 7kg. Con e thang dau uong Dielac optimum voi sua me len dc 1,8kg ma bon qua nen e doi qua Hipp do. Hop 800g la 410k
    • 279 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Mình thì không cho bé dùng một giọt sữa ngoài nào hết mà bú mẹ hoàn toàn. Bé nhà mình 3 tháng được có 6kg, lúc sinh 3kg, trung bình mỗi tháng tăng được 1kg. So với bảng tiêu chuẩn của who thì con mình vẫn đạt tiêu chuẩn thế là ok rồi các mẹ ạ. Tất nhiên là nhìn bé bụ bẫm 1 chút cũng thích nhưng các mẹ dừng quá quan trọng cân nặng của con, con cứ cứng cáp+ nhanh nhẹn là dc. Các mẹ trên này nếu đủ sữa cho con bú thì không cần phải cho con dùng sữa ngoài đâu vì sữa mẹ là tốt nhất mà> Bé mà đc bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6th đầu thì bé sẽ có sức đề khangs tốt hơn là dùng sữa ngoài đấy. Mình cũng không biết có phải sữa ngoài làm con tăng cân tốt hơn hay không nhưng nếu bé bú sữa ngoài thì bé sẽ bớt bú mẹ, điều đó có nghĩa là sữa mẹ sẽ ít dần đi vì khi bé càng bú nhiều sẽ càng kích thích mẹ ra nhiều sữa hơn
    • 29 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranthaoly.4t30 Xem bài viết
    Mình thì không cho bé dùng một giọt sữa ngoài nào hết mà bú mẹ hoàn toàn. Bé nhà mình 3 tháng được có 6kg, lúc sinh 3kg, trung bình mỗi tháng tăng được 1kg. So với bảng tiêu chuẩn của who thì con mình vẫn đạt tiêu chuẩn thế là ok rồi các mẹ ạ. Tất nhiên là nhìn bé bụ bẫm 1 chút cũng thích nhưng các mẹ dừng quá quan trọng cân nặng của con, con cứ cứng cáp+ nhanh nhẹn là dc. Các mẹ trên này nếu đủ sữa cho con bú thì không cần phải cho con dùng sữa ngoài đâu vì sữa mẹ là tốt nhất mà> Bé mà đc bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6th đầu thì bé sẽ có sức đề khangs tốt hơn là dùng sữa ngoài đấy. Mình cũng không biết có phải sữa ngoài làm con tăng cân tốt hơn hay không nhưng nếu bé bú sữa ngoài thì bé sẽ bớt bú mẹ, điều đó có nghĩa là sữa mẹ sẽ ít dần đi vì khi bé càng bú nhiều sẽ càng kích thích mẹ ra nhiều sữa hơn
    Hix bạn ơi sao mình cho con bú suốt mà cứ có cảm giác con bị đói, đêm ngủ cứ 1 tiếng hoặc tiếng rưỡi là tỉnh, vặn ng gắt đái, bế mãi mới ngủ tiếp đc. Tháng đầu ăn kèm sữa ngoài lên hơn cân, tháng thứ 2 ăn mỗi sữa mẹ chẳng lên lạng nào lại đi nước xì xoẹt như bị đau bụng cảm giác sụt cân nữa hchc. 2 hôm nay mình cho uống thêm 60ml sữa ngoài đêm ngủ êm đc 4 tiếng mới tỉnh
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mẹ mở topic này giống mình quá. nàng nhà mình lúc mơi sinh dc 3,4kg, ty mẹ hoàn toàn sau 1 thang dc 4kg, chán quá. sau 2 tháng dc 4,6kg, chán ơi là chán. mình tìm hiểu thì biết mình cho con bú k đúng cách, ti chưa hết bên này thấy bên ngực kia tức là mình chuyển bên kia.vậy là con chi ty đc sữa đầu k có nhiều dinh dưỡng, có mẹ nào giống mình thì ngâm cứu lại cách cho bú xem. bjo tháng t3 mình thay đổi cách cho ty và cho dùng thêm NAN 1 tối đi ngủ 60ml. k bit là có thay đổi tình hình k. nhìn con mà thương. bé con nhà mình thì trộm mụ chắc và cưng cáp, đầu ngóc lên khỏe lắm, nhanh nhẹn, rất ngoan . mẹ mình bảo k nên cho con thêm sữa ngoài, k cần fair to béo mới là khỏe, nhất là fai cứng cáp, nhanh nhẹn, k ốm yếu, quấy khóc.
    Ba là chú Ốc Nhồi
    Mẹ là cô Ốc Hương
    Con là em Ốc Vặn
    Ba chú ốc vui vui
    La là lá la la
    • 279 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Motherluv Xem bài viết
    Hix bạn ơi sao mình cho con bú suốt mà cứ có cảm giác con bị đói, đêm ngủ cứ 1 tiếng hoặc tiếng rưỡi là tỉnh, vặn ng gắt đái, bế mãi mới ngủ tiếp đc. Tháng đầu ăn kèm sữa ngoài lên hơn cân, tháng thứ 2 ăn mỗi sữa mẹ chẳng lên lạng nào lại đi nước xì xoẹt như bị đau bụng cảm giác sụt cân nữa hchc. 2 hôm nay mình cho uống thêm 60ml sữa ngoài đêm ngủ êm đc 4 tiếng mới tỉnh
    Mình thấy mọi người đều nói là uống sữa ngoài con sẽ nhanh lên cân. Để biết bạn có đủ sữa hay không thì bạn hãy kiểm tra xem bé đi tè thế nào. Nếu dưới 6 lần/ngày là mẹ thiếu sữa đấy. Nếu đóng bỉm sẽ không kiểm tra được mà. Các bé bú sữa mẹ sẽ đi xì xoẹt nhiều hơn là bú sữa ngoài đấy bạn à. Mà bạn cố gắng ăn nhiều vào cho con bú thì con mới nhanh lên cân. Chỉ cần ăn 2 bát cơm mỗi bữa nhưng ưu tiên ăn nhiều thức ăn có dinh dưỡng hơn như: thịt cá, trứng, sữa... Bé nhà tớ đêm cứ ngủ 2-3 tiếng lại dậy bú rồi ngủ tiếp. Bé nhà bạn sao phải bế mãi mới ngủ tiếp, bạn cứ cho bé bú bé sẽ ngủ tiếp mà, bé nào chẳng thế.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tranthaoly.4t30; 29/03/2013 vào lúc 11:33 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 279 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bome_yeucon_8490 Xem bài viết
    mẹ mở topic này giống mình quá. nàng nhà mình lúc mơi sinh dc 3,4kg, ty mẹ hoàn toàn sau 1 thang dc 4kg, chán quá. sau 2 tháng dc 4,6kg, chán ơi là chán. mình tìm hiểu thì biết mình cho con bú k đúng cách, ti chưa hết bên này thấy bên ngực kia tức là mình chuyển bên kia.vậy là con chi ty đc sữa đầu k có nhiều dinh dưỡng, có mẹ nào giống mình thì ngâm cứu lại cách cho bú xem. bjo tháng t3 mình thay đổi cách cho ty và cho dùng thêm NAN 1 tối đi ngủ 60ml. k bit là có thay đổi tình hình k. nhìn con mà thương. bé con nhà mình thì trộm mụ chắc và cưng cáp, đầu ngóc lên khỏe lắm, nhanh nhẹn, rất ngoan . mẹ mình bảo k nên cho con thêm sữa ngoài, k cần fair to béo mới là khỏe, nhất là fai cứng cáp, nhanh nhẹn, k ốm yếu, quấy khóc.
    Mẹ này nói đúng đó, phải xem lại cách cho con bú thôi. Mình cũng tìm hiểu và vắt sữa đầu mỗi khi cho con bú được 1 tháng nhưng bây giờ lại lười rồi vì cách rách lắm, con lại quấy khóc, mỗi lần con khóc thì mẹ chỉ kịp đút ti vào mồm chứ hơi đâu mà suốt ngày đi vắt sữa. Nếu mẹ nào nhiều sữa và con ngoan thì nên vắt bỏ sữa đầu để con nhận đủ dinh dưỡng từ mẹ mà vẫn khôgn bị đói. Còn những mẹ thiếu sữa thì lấy đâu ra mà vắt nhỉ???
    • 162 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình là điển hình của việc ít sữa mà sữa loãng đây. Tháng đầu cho con bú mẹ, khi nào hết sữa thì đành pha ngoài. Đêm con đói cứ 2h dậy đòi ăn 1 lần. Ti không no ngủ thiếp đi, đặt xuống là khóc. Vất lắm. Trộm vía mình đã thay đổi, chuyển sang dùng máy hút sữa, 4 tiếng hút 1 lần, ngày 5 lần. Từ hồi mỗi lần chỉ đc 20,30 thì giờ trung bình mình đã hút đc 130/lần, ngày hơn 600ml. Con bú bình cả sữa mẹ kèm sữa ngoài. Tuy không ti trực tiếp thì bé sẽ thiếu gắn bó với mẹ (mng nói vậy chứ e ko thấy vậy) nhưng mình kiểm soát đc lượng sữa con ăn, lại kích sữa về đc nhiều. Con mình 2m trộm vía ngủ xuyên đêm.
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mẹ này cho mình hỏi. thế mẹ vắt sữa đầu đi thi hết tháng đó bé con có lên cân tốt không. mình đang thử nghiệm mà cảm thấy không hiệu quả nhìu gì cả
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tranthaoly.4t30 Xem bài viết
    Mẹ này nói đúng đó, phải xem lại cách cho con bú thôi. Mình cũng tìm hiểu và vắt sữa đầu mỗi khi cho con bú được 1 tháng nhưng bây giờ lại lười rồi vì cách rách lắm, con lại quấy khóc, mỗi lần con khóc thì mẹ chỉ kịp đút ti vào mồm chứ hơi đâu mà suốt ngày đi vắt sữa. Nếu mẹ nào nhiều sữa và con ngoan thì nên vắt bỏ sữa đầu để con nhận đủ dinh dưỡng từ mẹ mà vẫn khôgn bị đói. Còn những mẹ thiếu sữa thì lấy đâu ra mà vắt nhỉ???
    Ba là chú Ốc Nhồi
    Mẹ là cô Ốc Hương
    Con là em Ốc Vặn
    Ba chú ốc vui vui
    La là lá la la
    • 279 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bome_yeucon_8490 Xem bài viết
    mẹ này cho mình hỏi. thế mẹ vắt sữa đầu đi thi hết tháng đó bé con có lên cân tốt không. mình đang thử nghiệm mà cảm thấy không hiệu quả nhìu gì cả
    Tớ cũng không biết có phải vì vắt sữa đầu đi mà cu nhà tớ lên cân không. Cu nhà tớ lên cân như thế này: 1 tháng đầu chưa đc 1kg, tháng sau (khoảng 1 tháng 10 ngày) thì cu cậu lên 1.6kg. Mẹ đi cân thấy phấn khởi hơn tí. Tròn 3 tháng mà có 6kg, nhìn vẫn còi lắm, chỉ ước sao đc 7kg là sung sướng lắm rồi, mẹ tha hồ mà đi khoe khoang. Nếu Mẹ nó nhiều sữa thì cứ thử áp dụng xem sao. Nhớ phải cho bé bú cạn bên này mới chuyển sang bên kia đấy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tranthaoly.4t30; 29/03/2013 vào lúc 05:25 PM.
    • 145 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh cho be uong enfamil 4 thang dau tang tot moi thang tang hon 1kg .ban thu xem
    • 1,279 Bài viết

• 644 Được cảm ơn

Bạn ơi! Đầu tiên bạn đổi cách cho bé bú thử đi, xem bé có hấp thụ tốt chất dinh dưỡng từ sữa mẹ không. Một số bà mẹ vẫn cho con bú ở tầng đầu tiên mà không biết rằng tầng đầu là ko có nhiều chất dinh dưỡng.Vì bầu sữa mẹ gồm có 3 tầng, tầng đầu tiên là những dòng sữa màu trắng trong, loãng, gần như không có chất dinh dưỡng, tầng thứ hai có màu trắng đục, có nhiều đạm hơn nhưng năng lượng vẫn thấp. Tầng thứ 3 mới là tầng bổ dưỡng vì chứa nhiều chất dinh dưỡng cần thiết cho bé phát triển. Bạn nên vắt bớt sữa đầu và giữa vào ly, rồi cho bé bú sữa cuối, nếu bé bú xong mà vẫn còn đói thì cho trẻ uống sữa đầu đã vắt.
    Nếu bạn đổi sữa cho bé mà bé không tăng cân, có lẽ bé nhà bạn hợp với NAN rồi đó.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2