Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Các mẹ chuẩn bị cho con 4 tháng ăn dặm chú ý

Đến trả lời mới nhất
  • 102 Lượt chia sẻ
  • 142K Lượt đọc
  • 306 Trả lời

32 Người đang theo dõi

• 1,841 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Trẻ dễ mắc bệnh tật nếu ăn dặm quá sớm

Trẻ ăn bổ sung quá sớm rất dễ bị rối loạn tiêu hóa hoặc tiêu chảy do nhiễm trùng, nhiễm độc (bởi thức ăn và nguồn nước ô nhiễm). Ngoài cái họa nhãn tiền này, trẻ còn có thể gặp những nguy cơ khác về lâu dài.

Tổ chức Y tế Thế giới đã khuyến nghị cho trẻ bú hoàn toàn trong 4-6 tháng đầu. Song trong thực tế vẫn còn một số bà mẹ chưa cho con ăn bổ sung khi mới được 2-3 tháng tuổi. Họ cho rằng cho ăn bột sớm thì bé sẽ cứng cáp hơn. Quan điểm này không có cơ sở khoa học.

Thức ăn bổ sung thường là tinh bột và các thứ khác. Để tiêu hóa tinh bột phải có men amylasa. Men này có rất ít ở tuyến nước bọt và tuyến tụy của trẻ 3 tháng tuổi, hoạt tính lại rất yếu, chỉ bằng 10% so với người lớn. Việc cho trẻ ăn bột sớm sẽ ảnh hưởng đến sự hấp thụ các chất dinh dưỡng khác, dẫn tới những nguy cơ về sức khỏe của trẻ trong hiện tại và cả tương lai. Cụ thể là trẻ ăn dặm sớm ít bú mẹ hơn, bà mẹ sẽ tạo được ít sữa hơn.
    Một số nghiên cứu còn cho thấy, thức ăn bổ sung như bột ngũ cốc, rau, quả... có thể ảnh hưởng tới sự hấp thu sắt trong sữa mẹ. Hậu quả là trẻ bị thiếu máu do thiếu sắt.

Việc ăn bổ sung quá sớm cũng làm tăng nguy cơ béo phì. Khi mới thay đổi chế độ ăn, trẻ chưa quen nên không muốn ăn, nôn oẹ, rối loạn tiêu hóa... nhưng dần dần cơ thể cũng phải thích ứng. Men amylasa được tăng tiết khi tinh bột và các thức ăn khác đưa vào bữa ăn của trẻ. Thận cũng được kích thích làm việc nhiều hơn, tăng khả năng lọc và bài tiết. Khi trẻ đã thích nghi với chế độ ăn bổ sung, bà mẹ càng tích cực nhồi nhét vì cho là trẻ ăn càng nhiều càng tốt. Trẻ ăn quá nhiều trở thành thói quen, dẫn đến tăng cân quá mức. Bệnh béo phì xuất hiện. Nếu không được điều chỉnh thì bệnh phát triển mãi đến tuổi trưởng thành.

Một nguy cơ có thể gặp nữa là bệnh tăng huyết áp. Trong sữa mẹ, hàm lượng natri thấp, khoảng 15 mg%, đủ đáp ứng nhu cầu cho trẻ. Khi ăn bổ sung, lượng natri đưa vào cơ thể tăng lên rất nhiều lần, đặc biệt là khi bà mẹ có thói quen ăn mặn. Đây là một trong những yếu tố chính gây ra bệnh tăng huyết áp. Trong thực tế, béo phì và tăng huyết áp có liên quan với nhau.

Ăn bổ sung quá sớm cũng có thể dẫn đến xơ vữa động mạch. Các bà mẹ đều muốn dành cho con những gì bổ nhất mà không biết rằng mỗi lứa tuổi có nhu cầu ăn uống khác nhau. Chế độ ăn quá nhiều năng lượng, nhiều axit béo no rất dễ làm phát triển bệnh xơ vữa động mạch ở tuổi trưởng thành.

Những trẻ được ăn dặm sớm cũng có nhiều nguy cơ dị ứng thức ăn. Một nghiên cứu được tiến hành với nhóm trẻ từ lúc mới sinh đến 3 tuổi cho thấy, ở những trẻ được nuôi bằng sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu và sau đó ăn bổ sung hợp lý, tỷ lệ bị eczema rất thấp so với nhóm được nuôi bằng sữa bò và ăn bổ sung quá sớm.

BS Nguyễn Thị Kiểm, Sức Khỏe & Đời Sống
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,114 Bài viết

• 961 Được cảm ơn

Cu Tít nhà em hôm nay được 3 tháng 12 ngày, 2 tuần nay em cố tập cho con ăn bình mà xem chừng có vẻ khó khăn quá, hôm thì ăn thun thút, hôm lại nhất định không chịu, em chẳng hiểu thế nào nữa, nhìn con đói meo mà nhất định không ăn bình mà xót hết cả ruột, em đang tính nếu cu Tít nhất định không chịu bình sữa thì có lẽ phải tập cho con ăn dặm sớm, vậy mà chẳng hiểu sao cu Tít nhà em chỉ chịu có cái ti, em mua bột chuối sữa của Hipp về cho bé ăn thử nhưng cứ đút vào miệng là cu Tít lại phì ra, hic, có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này chỉ cho em với, em nản quá

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Me oi,
    That ra be moi 3 thang ruoi la con qua nho de bat dau an dam. It nhat cung phai duoc 4 thang. Thong thuong la tu thang thu 5, thu 6. Tap cho be an dam som qua khong tot cho be vi thoi gian nay he tieu hoa cua be chua hoan chinh viec dung nap nhung thuc an khac ngoai sua se lam cho be bi roi loan tieu hoa, rat co hai. Trong thoi gian 4 thang tuoi, be chi bu hoan toan bang sua me hoac sua cong thuc, khong dam them bat ky 1 loai thuc an , thuc uong nao khac, ke ca nuoc.
    Neu khong Me nen hoi lai y kien cua bac si xem co nen cho be an dam vao luc nay chua.
    Viec tap cho be lam quen voi mot thuc an thuc uong gi moi phai that kien nhan, tung chut mot, khong nen voi vang va cung khong can be phai an uong nhieu trong nhung lan dau tien, chi can nham nhap ti mot de quen voi mui vi moi la duoc roi. tu tu Me tang dan so luong len. Neu thay be chan hoac "phan ung" du doi thi ngung, dung ep be se lam cho be so. Me co the thu lai vao nhung lan sau.
    The Me nhe. Dung voi vang gi het, hay tu tu thoi.
    Chuc Me thanh cong
    • 3,476 Bài viết

• 2,989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LibraLeo Xem bài viết
    Cu Tít nhà em hôm nay được 3 tháng 12 ngày, 2 tuần nay em cố tập cho con ăn bình mà xem chừng có vẻ khó khăn quá, hôm thì ăn thun thút, hôm lại nhất định không chịu, em chẳng hiểu thế nào nữa, nhìn con đói meo mà nhất định không ăn bình mà xót hết cả ruột, em đang tính nếu cu Tít nhất định không chịu bình sữa thì có lẽ phải tập cho con ăn dặm sớm, vậy mà chẳng hiểu sao cu Tít nhà em chỉ chịu có cái ti, em mua bột chuối sữa của Hipp về cho bé ăn thử nhưng cứ đút vào miệng là cu Tít lại phì ra, hic, có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này chỉ cho em với, em nản quá
    ăn dặm thế thì quá sớm em ạ.
    Không ăn bình thì cho ăn bằng thìa, con nhà chị cả 2 đứa đều uống sữa bằng thìa, tiến tới là muôi múc canh, cực kỳ nhanh luôn.:Laughing::Laughing:
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,576 Bài viết

• 2,705 Được cảm ơn

con em cũng thế, bây giờ bà nội toàn bảo là mẹ nó tát sữa như tát gàu sòng ý mà.
    3.5 tháng mà ăn dặm là sớm quá, bs dinh dưỡng mà biết là mắng cho đấy. Ko mút bình thì đổ thìa, cứ bữa nọ bữa kia, dần dần là xơi cả 2 loại đấy mẹ nó à.
    NB: 3.4; 1m: 4.75; 2m: 6.15; 3m: 7.1; 4m: 7.7(VPQ ); 5m: 8.3; 6m: 8.9; 7m: 9.7; 8m: 10.2 (2 răng cửa hàm dưới); 9m: 10.8kg (3 răng)
    • 1,114 Bài viết

• 961 Được cảm ơn

Hic cảm ơn cá mẹ góp ý, con em chẳng biết thế nào chứ đút thìa cũng k chịu ăn, toàn phì phì ra thôi nên chỉ có cách tập cho bình chứ đút sữa = thìa thì coi như 2h = 2, công thêm cu Tít hay bị nôn trớ nữa nên chẳng ăn thua gì, vậy nên em mới nghĩ nếu cho ăn đặc sớm chút có thể sẽ ít bị nôn hơn

• 1,759 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Hic cảm ơn cá mẹ góp ý, con em chẳng biết thế nào chứ đút thìa cũng k chịu ăn, toàn phì phì ra thôi nên chỉ có cách tập cho bình chứ đút sữa = thìa thì coi như 2h = 2, công thêm cu Tít hay bị nôn trớ nữa nên chẳng ăn thua gì, vậy nên em mới nghĩ nếu cho ăn đặc sớm chút có thể sẽ ít bị nôn hơn
    Có loại sữa dành cho mấy bé hay bị trớ đó chị ơi.
    • 1,114 Bài viết

• 961 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi akbb Xem bài viết
    Bạn có thể chỉ giúp tên sữa được không?? vì mình cũng tìm rồi mà chăẳn thấy

• 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu bé hay bị nôn trớ thì mỗi khi cho ăn xong bạn bế vác bé lên vai, vỗ nhẹ vào lưng, khi nào bé ợ hơi được thì sẽ đỡ trớ rất nhiều, và khi bé ăn xong đừng cho bé nằm ngay.
    Con nhà mình cũng đựoc gần 3 tháng rồi. Mình cũng định 3,5 tháng thì cho ăn dặm dần để đến khi mẹ đi làm không lo bé bị đói. Đứa trước mình cũng cho ăn từ 3,5 tháng đấy. Đầu tiên là cho ăn 1,2 thìa nước cơm, nước cháo, những thứ đó nhiều dinh dưỡng mà lại dễ tiêu hóa. Bạn thử cho bé ăn cả ngọt, cả mặn xem. Rất nhiều đứa trẻ thích ăn mặn hơn ăn ngọt đấy.
    Còn việc dùng bình ti thì phải cho bé làm quen từ lúc 1,2 tháng cơ bạn ơi, ba tháng mới cho dùng bình thì bé từ chối quyết liệt là phải. Mình rút kinh nghiệm từ đứa trước nên đứa này mình phải cho tập bú bình từ lúc 25 ngày tuổi. Vài ngày cho bú một tí tẹo thôi, thế là cô nàng mới quen. Còn bạn đành phải dùng cốc thìa vậy. Đừng ép nó, cứ từ từ mỗi lần một ít bé sẽ quen bạn ạ.
    Các loại bột ăn sẵn rất tiện cho sử dụng, nhưng nhiều khi khẩu vị lại không hợp với bé nên bạn phải chịu khó chế biến, thử nhiều kiểu xem bé thích thứ gì. Vả lại, lúc cho ăn dặm phải để cho bé đói bụng một tí.
    Chúc con khỏe mẹ đẹp.
    Mẹ yêu các con hơn tất thảy mọi thứ trên đời!:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 1,114 Bài viết

• 961 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi akbb Xem bài viết
    Báo cáo cả nhà em mới tìm mua Friso comfor chống nôn chớ, thử cho bé uống 1,2 thìa, đến thìa thứ 3 thì bé nôn hết luôn cả phần sữa ăn trước đó híc bó tay

• 7,202 Bài viết

• 11,566 Được cảm ơn

Con mình cũng thế. 3 tháng rưỡi, mỗi lần ti sữa cứ như vật nhau với nó.:Sick: Tính ra cả ngày cũng ăn được đến 900ml đấy, nhưng mà thiếu kiên nhẫn là thiếu bình ngay. Mẹ mình bảo như thế là nó muốn ăn dặm rồi đấy. Chả hiểu có đúng không nữa, đang phân vân quá
    • 1,759 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Bạn có thể chỉ giúp tên sữa được không?? vì mình cũng tìm rồi mà chăẳn thấy
    Em gửi pm cho chị rồi đó.
    • 321 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Khi bé đủ 4 tháng tuổi, bước sang tháng thứ 5, các bà mẹ chuẩn bị cho con tập ăn, cần tiến hành những bước như sau:

Tuần đầu tiên, mỗi ngày cho ăn 1 thìa cà phê cà rốt luộc chín, xay nhuyễn (cho thêm nước luộc vào), làm sao cho độ đặc hơn sữa 1 tí.

Tuần thứ hai, tăng lên 2 thìa. Tuần thứ ba, tăng thành 2 cử, tuần thứ tư, 1 cử cà rốt, 1 cử bột ngọt (cũng bắt đầu từ ít đến nhiều).

Đến tháng thứ 6, Các mẹ có thể yên tâm vì bé đã có được sự chuẩn bị bao tử ngon lành để ăn, không bị ói, không bị lình xình bụng.

Kinh nghiệm này mình có được từ 1 người bạn sống ở Áo, y tế bên đó khuyên như vậy, bé của mình cũng áp dụng và kết quả đúng y như vậy. Mình cũng mách cho vài người bạn, những người này cũng cám ơn mình nhiều lắm. Mình nghĩ kinh nghiệm này rất hay, nên lên đây chia sẻ lần nửa với các mẹ, chỉ mong không còn cảnh những em bé cứ ăn vừa xong là ói, ói mãi mệt bé và mẹ cũng bị stress.

Theo mình nghĩ, cà rốt là loại củ có tinh bột thấp, nên mình tập ăn vở lòng cho bé cũng là rất hợp lý.

Chúc các mẹ thành công.
    • 1,114 Bài viết

• 961 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi continue Xem bài viết
    Khi bé đủ 4 tháng tuổi, bước sang tháng thứ 5, các bà mẹ chuẩn bị cho con tập ăn, cần tiến hành những bước như sau:

Tuần đầu tiên, mỗi ngày cho ăn 1 thìa cà phê cà rốt luộc chín, xay nhuyễn (cho thêm nước luộc vào), làm sao cho độ đặc hơn sữa 1 tí.

Tuần thứ hai, tăng lên 2 thìa. Tuần thứ ba, tăng thành 2 cử, tuần thứ tư, 1 cử cà rốt, 1 cử bột ngọt (cũng bắt đầu từ ít đến nhiều).

Đến tháng thứ 6, Các mẹ có thể yên tâm vì bé đã có được sự chuẩn bị bao tử ngon lành để ăn, không bị ói, không bị lình xình bụng.

Kinh nghiệm này mình có được từ 1 người bạn sống ở Áo, y tế bên đó khuyên như vậy, bé của mình cũng áp dụng và kết quả đúng y như vậy. Mình cũng mách cho vài người bạn, những người này cũng cám ơn mình nhiều lắm. Mình nghĩ kinh nghiệm này rất hay, nên lên đây chia sẻ lần nửa với các mẹ, chỉ mong không còn cảnh những em bé cứ ăn vừa xong là ói, ói mãi mệt bé và mẹ cũng bị stress.

Theo mình nghĩ, cà rốt là loại củ có tinh bột thấp, nên mình tập ăn vở lòng cho bé cũng là rất hợp lý.

Chúc các mẹ thành công.
    May quá mình cũng đang định cho cu tít.
    bạn cho mình hỏi cụ thể là bắt đầu từ mấy bữa cà rốt một ngày? nên ăn vào giờ nào?? có thể thay thế luôn 1 bữa trong ngày không?? thay thế = ?ml sữa

• 321 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Bạn cho ăn lúc trưa, lúc bé vui vẻ chơi, chỉ có 1 muỗng cà phê thôi, rồi từ từ tăng lên, đâu thể thay thế cử sửa được, bạn đọc kỹ lại nhé.
    Chúc vui.
    • 157 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh thiếu tháng bác sĩ khuyên 5 tháng rưỡi mới cho bé ăn dặm tức là còn 5 ngày nữa. May quá mình lại đọc được bài viết này. Cảm ơn bạn rất nhiều!
    Chẳng tình thương nào to lớn hơn cho bằng tình yêu thương con đã trao cho mẹ
    • 124 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chúc các mẹ thành công.
    Cám ơn mẹ continue đã post thông tin hữu ích này, mấy hôm nay mình tìm mãi.
    • 3,445 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Cám ơn bài của bạn continue nhé, bài này thật bổ ích đối với những mẹ ở độ tuổi chuẩn bị ăn dặm, mình thì mới mang thai à, hichic hông biết tới lúc đó có nhớ hông nữa
    • 2,511 Bài viết

• 878 Được cảm ơn

Chúc các mẹ thành công.
    Chị ơi bé nhà em mới 3 tháng nhưng táo bón quá, không biết đến lúc tập ăn dặm mà cho ăn cà rốt thế này có táo bón hơn không nhỉ?

• 321 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dongvui Xem bài viết
    Chị ơi bé nhà em mới 3 tháng nhưng táo bón quá, không biết đến lúc tập ăn dặm mà cho ăn cà rốt thế này có táo bón hơn không nhỉ?
    Em bé bị táo bón thì phải tìm hiểu lý do, để bé bón thế tội nghiệp lắm. Nếu vì sửa thì đổi sửa khác đi mẹ.

Còn ăn cà rốt thì ăn đâu có nhiều, tính ra tuần đầu mỗi ngày 1 muỗng cà phê, tuần sau 2 muỗng, tuần 3 cũng vậy. Nói chung nguyên tháng thứ 5 chỉ là ăn vở lòng, không đáng kể.

Chúc mẹ và bé khỏe.