• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 146K Lượt đọc
  • 653 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Cac chi oi,
    Chu nhat nay be nha em bat dau an dam roi, tu nhien em thay hoi hop ghe. Khong biet ra sao day. Em muon hoi cac chi ve mot so nhan hieu bot an dam cho cac be ma cac chi da tung dung qua.
    Em dinhcho be an 1 tuan bot ngot roi 1 tuan bot man xen ke nhau nhu vay co duoc khong? Hay la phai doi cho be duoc 5 -6 thang moi cho an bot man?
    Tu van cho em voi. Khong hieu sao em rat lo ve van de an dam cua be? Khong biet nen bat dau nhu the nao va tien trinh se sao day nua.
    Than men.

• Bột ăn dặm Maeil của Hàn Quốc

Bé nhà em sắp được 4 tháng em tính cho bé ăn dặm thêm bột hiệu Maeil Mixed Fruits bột dinh dưỡng trái cây của Hàn Quốc sản xuất có mẹ nào cho bé ăn bột này không cho em hỏi một chút. Lần đầu cho bé ăn khoảng bao nhiêu thì tương đương một cử bú và một ngày cho bé ăn bao nhiêu lần vào thời gian nào...

• Hỏi về bột ăn dặm của Gerber

Mình có rất nhiều hộp bột của Gerber, loại Rice, Mixed, Barley, Oatmeal (cereal for Baby). Con mình sắp được 4 tháng, mình tính sẽ cho con ăn dặm lúc đó. Vậy có Mẹ nào biết loại bột Gerber có thể cho ăn dặm vào lúc đó được không và cách pha như thế nào. Rất cám ơn các Mẹ.

• Chia sẻ cách vắt sữa bằng tay hay không cần máy vắt sữa.

Mấy bữa nay lang thang trên mạng mình thấy nhiều Mom khi mới sinh xong thường bị căng tức sữa,...

• Nhiều ích lợi cho phái đẹp từ ngũ cốc nguyên cám

Chị em chúng ta đều biết để duy trì cơ thể tươi trẻ và khỏe mạnh, bên cạnh lối sống lành mạnh và...

• Rau quả lý tưởng cho bé tập ăn dặm

Bé được 5 - 6 tháng là mẹ bắt đầu nghĩ đến việc cho con ăn dặm. Nhưng cho con ăn gì, nấu nướng ra...

• 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Bé của bạn được bao nhiêu tháng rồi ? Theo mình khi bé mới tập ăn dặm, bạn nên cho bé ăn ngọt khoảng 2 tuần, sau đó hãy chuyển qua ăn mặn, tất nhiên nên xen kẽ cả một bữa bột ngọt nữa, sau đó khi bé đã quen dần thì bắt đầu bỏ bột ngọt, chỉ thỉnh thoảng cho ăn như một món đổi bữa thôi.

Ngày xưa, các cụ cứ hay cho trẻ ăn dặm sớm (khoảng 3 tháng) vì nghĩ như vậy trẻ sẽ sớm cứng cáp, tuy nhiên, các bác sỹ dinh dưỡng bây giờ khuyên không nên làm như vậy vì hệ thống tiêu hóa của các bé chưa hoàn chỉnh trước 6 tháng. Vậy nên, tốt nhất, nên cho các bé bắt đầu ăn dặm vào khoảng tháng thứ 6. Và khi bắt đầu nên cho các bé ăn từ lỏng đến đặc, từ ngọt đến mặn (vì ngọt gần giống với sữa, là loại bé vẫn thường dùng hơn).

Với mình thì cu Ngỗng bắt đầu uống sữa pha với nước cháo loãng từ khi 5 tháng tuổi, sau đó 1 tuần, là sữa pha với nước cháo (được nghiền từ cả cái cháo lẫn nước cháo), một tuần sau, là bột ngọt (1 bữa/ngày), hai tuần sau là 2 bữa bột ngọt/ngày. Khi cu Ngỗng được 6 tháng, mình bắt đầu cho ăn 1 bữa bột ngọt + 1 bữa bột mặn/ngày. Và sau đó, giảm bột ngọt và thay thế bằng bột mặn, bây giờ cu cậu được 8 tháng, thỉnh thoảng khi hai vợ chồng mình bận thì cho cu cậu ăn bột ngọt ăn liền như một món để đổi bữa.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chị Hà có thể cho em biết thực đơn 1 ngày ăn của Ngỗng nhà chị khi tròn 6 tháng không vì bé nhà em cũng đang bước qua tháng thứ 6.
    Rất mong được làm quen với chị.
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Em be nha em duoc tron 4 thang roi, hom qua di chich ngua be can nang 7,6kg. Nhu vay co duoc khong ha cac chi? Em sap phai di lam nen dinh cho be an bot ngot an lien cho tien, giua cac bua thi cho bu sua bot + nuoc chao. Khi nao di lam ve em se cho be bu me. Vi so mat ve sinh va khong tot cho duong tieu hoa cua be nen em khong dam vat sua me de san cho be bu. Chi Ha oi, chi cho cu Ngong nha chi an bot ngot hieu gi vay?
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Tai sao lai mat ve sinh? Sua me la tot nhat tren doi. Ban cu tiet trung that ky binh sua, nap day, num vu (neu vat sua vao bat truoc khi do vao binh hoac neu dung pump thi bat hoac pump cung can duoc tiet trung). Sau khi do sua vao binh va day nap chat ban co the cat binh sua nay trong tu lanh cho be dung trong vong 24h. Chi can chu y la dung bao gio de binh sua o canh tu ca ma phai xep yen trong tu.

Thuc an dam cua be neu ban qua ban ron thi co the mua lo che ben san. Cac loai bot ban san cung co cho be tu 4 thang tuoi nhung thuong la qua ngot nen minh nghi la khong nen. minh thuong lam san bot an dam cho be (nhu da post o muc nay - thay doi sua) va cho vao khay da, de vao tu da. Sau khi bot da dong lai thi do vao tui va minh co nhung vien thuc an be be, den bua chi can lam nong la vua du cho be an, rat tien, lai khong mat thi gio gi het.

Trom via, be nha ban 4 thang ma nang 7,6kg thi phai noi la qua thich roi con gi.
    Success is a journey, not a destination.
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Dung la em cung khong muon thuc an cua be qua ngot, khong tot ti nao. Em se hoc hoi kinh nghiem cua chi Kiki la lam dong thuc an cua be tren ngan da, nhung cung chi dung trong vong 24 tieng dong ho thoi phai khong chi? Nhan tien em cung xin hoi, neu cho be uong nuoc trai cay ma co vi chua minh co the dung duong cat tinh luyen cho them vao de co vi ngot duoc khong? Em nghe noi dung duong phen hoa voi nuoc, dun soi len, de trong tu lanh su dung dan cho be thi tot hon duong cat minh hay dung.
    Ai co kinh nghiem thi chi bao cho em voi.

• 89 Được cảm ơn

Bé nhà mình bắt đầu ăn bột dặm từ khi tròn 4 tháng tuổi. Bây giờ bé 7 tháng, dài 74cm, nặng 10 kg.Đang mọc thêm cái răng thứ 3.
    Hiện tại mình sử dụng bột Nestle (6 loại khác nhau) cho bé ăn thay đổi, mỗi ngày 2 bữa, mỗi bữa khoảng 40gram bột + quả nghiền (đu đủ, chuối,táo...mỗi ngày một thứ)+ 2 muỗng sữa công thức (bữa trưa) hoặc 2 muỗng sữa chua Vinamilk (bữa chiều). Nói chung mình thấy bé ăn ngon miệng.
    Hoa quả thì mình mua sẵn một lúc mấy loại khác nhau, đem xay nhuyễn ra rồi cho vào ngăn làm đá đông lạnh thành từng viên. Đến bữa ăn thì lấy ra cho rã đá, mỗi lần 2 viên, thay đổi theo ngày, rồi hòa chung với bột ấm.
    Bé nhà mình dở cái là không thích ăn chua. Chuối, cam, táo, lê...dù sao cũng có vị chua, bé nhấm một tí là cứ có biểu hiện nôn ọe, có khi ọe thật. Nên mình phải pha chung vào bột.
    Không biết bao giờ thì bé ăn được riêng, không cần trộn chung với bột nữa?!
    Đến tháng này, không biết có thể ninh nước thịt (bò, heo nạc) để trộn bột cho bé ăn được chưa nhỉ? Và có cần cho thêm rau dưa gì nữa không? Bạn nào có kinh nghiệm chỉ mình với.
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Con Kim Yến, 7 tháng tuổi mà đã dài 74 cm và nặng 10 kg rồi cơ à, cu Ngỗng nhà mình bây giờ 8 tháng mà chỉ hơn con bạn có 1 cm và 0,3 kg thôi đấy nhưng cu Ngỗng nhà mình không khoái bột ăn liền lắm thì phải. Mình bắt đầu cho cu cậu ăn bằng bột ăn liền của Vinamilk (dành cho trẻ 4 tháng) khi cu cậu được 5,5 tháng nhưng chỉ là thỉnh thoảng mới ăn thôi, còn mình toàn quấy bột (bột xay cho trẻ em) cùng rau và trộn sữa thôi. Đến khi cu cậu chíinh thức được 6 tháng tuổi thì mình cho cu cậu ăn 1 bữa bột ngọt + 1 bữa bột mặn /ngày đấy. Bột ngọt thì có khoai tây, cà rốt, bí đỏ, các loại rau, ... quấy cùng bột và thêm một chút đường, dau đó trộn với dầu và sữa của bé. Còn bột mặn thì các loại thịt xay nhuyễn cùng các loại rau, sau đó nêm môtk chút bộ nêm, dầu, ... (Bạn có thể tham khảo ở mục dinh dưỡng - thực đơn theo lứa tuổi của Webtretho ấy).

Hồi đó, mình bận đi làm nên sáng trược khi đi, mình pha sẵn 3 bình sữa, sau đó cho vào tủ lạnh để mọi người ở nhà cho bé bú vào 8h sáng, 11h sáng, 17h00, còn buổi trưa, mình quấy bột ngọt cho bé ăn lúc 14h00, và tối đi làm về lúc 20h00 là bột mặn, sau đó nếu đêm bé đói thì cho bú sữa mẹ hoặc sữa bình. Xen kẽ giữa các bữa đó thì cho bé ăn thêm hoa quả và uống nước cam. Tuy gọi là 3 bình cho oai chứ cu Ngỗng nhà mình chỉ chịu bú khoảng 60-90 ml / lần thôi (Buổi sáng lúc mới ngủ dậy thì may ra uống được khoảng 120 ml sữa).
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình cho Cún ăn dặm từ giữa tháng thứ 5. Cún nhà mình thì không thích ăn ngọt nên mình cho ăn ngọt khoảng nửa tháng rồi xen kẽ ngọt-mặn, nhưng từ tháng thứ 7 trở đi thì bé chỉ ăn bột mặn không thôi. Con mình là con gái mà 7 tháng mới dài được khoảng 73cm và cân nặng hơn 8kg một ít. Như thế có còi quá không? Mình thấy con ai cũng to hơn Cún nên lo quá. Ai có kinh nghiệm cho con ăn hoa quả thì mách mình với vì con nhà mình lười ăn hoa quả và fomat lắm. Nên trộn những thứ đó với thức căn gì cho bé dễ ăn? Hà ơi, có kinh nghiệm về chuyện này không?
    Cún và Dưa Bở
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Hằng ơi, Cún con nhà bạn được 7 tháng mà nặng 8 kg và dài 73 cm là chuẩn đấy, không còi đâu, và hơn nữa phát triển và chiều cao rất tốt đấy.

Còn về chuyện cho ăn hoa quả thì phải tập dần dần thôi, nếu hôm nay bé không chịu ăn thì thôi, ngày mai lại lặp lại và cho ăn tí tẹo để làm quen mùi, sau đó ngay hôm sau lại tiếp tục thêm một chút nữa vậy. Theo Hà, trẻ con không ăn, có thể là vì chưa quen mùi vị lạ, nên mình phải cho trẻ làm quen dần thôi. Với cu Ngỗng nhà mình, mình hay đánh sinh tố hoa quả và sữa chua Vinamilk, cứ làm các loại khác nhau cho bé quen dần.

Còn pho mai thì : pho mai hoa quả ăn luôn, không trộn gì cả. Pho mai Président (loại dành cho trẻ con) thì nếu ăn sống luôn càng tốt còn nếu không thì trộn cùng bột hoặc cháo, lúc đó mùi vị sẽ đỡ hơn và lại tạo cho cháo có mùi vị thơm, ngậy và béo nữa, hấp dẫn hơn.

Hoặc pha sữa cùng nước dưa hấu chẳng hạn, uống vị cũng được lắm, thơm của sữa nhưng lại có vị mát của dưa hấu, dễ uống hơn là pha sữa không (với những trẻ khó uống sữa như cu Ngỗng nhà mình).

P/s: Mà mẹ Kiki đã tìm cho Hà xem còn loại hoa quả nào hợp để pha cùng sữa nữa chưa đấy, Hà vẫn đang đợi đây này.
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Hà ơi, nếu cho fomat vào cùng bột quấy thì làm ntn: cho vào lúc đang sôi hay bắc ra mới cho vào? Liều lượng ăn ntn: hàng ngày hay cách ngày? Mẹ Kiki mách luôn cho mẹ Cún các hoa quả ăn cùng sữa với nhé.
    Cún và Dưa Bở
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Hằng ơi, cho 1 viên pho mai (mỗi lần) vào bát bột (hoặc cháo) của bé sau khi đã tắt bếp và bắc xoong ra. Nhưng trước khi trộn pho mai vào, Hằng nên để pho mai vào một chén uống nước nhỏ, sau đó đặt chén nước này vào một bát nước nóng để làm pho mai mềm (cách thủy) và dễ trộn hơn.

Theo cá nhân mình, một tuần chỉ nên cho bé ăn 2-3 bữa bột trộn pho mai thôi.
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mushroom ơi, định viết mấy dòng cho bạn lại quên mất. Theo Hằng không nên pha sữa với nước cháo đâu mushroom ạ, đấy là kinh nghiệm ngày xưa của các cụ thôi, khi mà sữa chẳng có chất gì thì pha thêm với nước cháo cho chắc dạ, còn bây gìơ như thế là phản khoa học đấy. Nước cháo sẽ làm giảm sự hấp thụ một số chất, đặc biệt là canxi ở trong sữa. Bạn cứ pha với nước bình thường thôi.
    Cún và Dưa Bở
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Uh, mình chỉ pha có dưa hấu, bơ và dâu thôi ngoài ra thì có lần pha sữa với 1 tý bột cam hoặc vani. Mình thấy 5 lựa chọn với bé thế cũng ổn rồi. Bây giờ thì KIki uống sữa rất tốt nên từ lâu mình chẳng pha gì nữa nên cũng không biết nên thế nào. Sorry, chẳng giúp được Hà rồi.
    Success is a journey, not a destination.
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mẹ Kiki ơi, Hà pha sữa cùng nước dưa hấu, cu Ngỗng uống ngon lành, nhưng Hà thử tiếp với đu đủ thì cu cậu nhè ra, nhất quyết không chịu vì sau khi đánh với đu đủ nước sữa cứ sền sệt, mình ăn thử thấy cũng không khoái lắm. Còn quả bơ thì do bản thân mình không biết ăn nên chưa thử, và dâu tây cũng chưa. Hà sẽ thử xem sao.
    Cám ơn mẹ Kiki nhiều nhé.
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hà ơi, cutí nhà mình cũng không chịu sữa xay chung với đu đủ, xòai. Trong các lọai thì sữa với dâu xem ra là ngon nhất với cutí, ngòai ra mình còn xay sữa với na (mãng cầu ta), bom, chuối, nho, lê. Với lê và nho thì phải kết hợp thêm với ít dâu hoặc bom thì uống mới ngon được. Mình cũng thấy bơ thì khó tiêu đấy nên không nên cho bé uống vào chiều tối.
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Cac chi oi, toi nao em cung cho be Nam uong mot binh nuoc chao + sua, thay cung khoai lam, bay gio nghe chi Hang bao la phan tac dung cua sua thi em lai lo qua. Nhung ma em cung doc duoc cach pha sua + nuoc chao theo chi dan tren Webtretho day. Khong biet nhu the nao vi em thay tren cung trang web nay, nhung cach thuc chi dan ve dinh duong cho tre em doi khi cung trai nguoc nhau lam. Be Nam moi tap an bot, em cho an mot ngay 2 bua (bua sang 40ml - bua chieu 30ml) the co du khong cac chi? Chi cho em voi. A, khong biet cho be an yaourt duoc chua cac chi nhi?

• 45 Được cảm ơn

Huong oi, thuc ra nguoi VN minh van quan niem cho tre uong sua pha nuoc chao la tot nhung minh doc sach bao hoac tham khao nhung nguoi o nuoc ngoai thi nhu the la khong khoa hoc. Hang cung da tung cho Cun uong sua pha nuoc chao nhung chang thay co khac biet gi ca nen thoi luon. Hang co doc cuon Suc Khoe va Doi Song thi thay khuyen khong nen dung nuoc chao vi ban than sua cua tre bay gio da qua nhieu chat roi, khong can bo sung them nua, con cua ban ma hap thu het duoc nhung chat do la tot lam roi, ban khong phai lo dau. Con ban moi cho be tap an bot ma an nhu the Hang so hoi it day. Huong thu cho be an lung bat nho (loai dung nuoc mam) xem sao. Con sua chua thi Hang khong co kinh nghiem lam, thu hoi me Ngong hay me Kiki xem. Moi nguoi tra loi cho Huong va Hang luon.
    Cún và Dưa Bở
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Cái món nước cháo pha sữa thường được áp dụng để trẻ làm quen với mùi vị tinh bột, lúc 4,5 tháng. Còn sau đó nếu đã ăn các kiểu bột rồi thì cũng ko cần, vì đúng là sữa bây giờ quá bổ. Việc trộn sữa + hoa quả cũng là cách để đưa lượng TA nhiều nhất vào người các em bé biếng ăn & ko thích uống sữa. Thỉnh thoảng thay đổi khẩu vị thì được. Còn nếu em bé ăn uống OK thì để bé biết vị thực của từng món cũng rất tốt. Vả lại, khi bé đã có vài ba cái răng thì bé có thể tập ăn những miếng hoa quả mềm mềm đã được xắt nhỏ. Lâu lắm rồi mình cũng ko làm sinh tố sữa nữa. Sữa thì uống, còn hoa quả thì ăn, riêng rẽ khoẻ ăn
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chị Cu ti ơi, em cũng đã đánh sinh tố mẵng cầu, sau đó trộn sữa nhưng cu Ngỗng cũng không chịu ăn, chán ghê cơ.

Mà hôm qua, thử uống sữa với dưa hấu, cu cậu lại chê, nhất quyết không chịu uống đấy.