• 2 Lượt chia sẻ
  • 75.9K Lượt đọc
  • 437 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 196 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Giup toi voi, be Tommy cua toi duoc gan 1 thang tuoi, toi da co gang tap cho be bu me ngay tu khi be moi sinh. Nhung be nhat dinh khong chiu bu me, toi phai kam sao de be co the bu me tro lai va toi co the phuc hoi du luong sua de chau co the bu du .
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,806 Bài viết

• 6,381 Được cảm ơn

Phải kiên nhẫn thôi chứ làm sao bây giờ. Tập cho bé dần dần ở đúng tư thế, đúng lúc bé muốn ăn, trong môi trường yên tĩnh, thoải mái cho cả hai mẹ con. Bạn cũng phải để ý đến chế độ ăn của mình vì có thể bạn đã ăn cái gì đó gây ra mùi khó chịu trong sữa mẹ. Nếu bé không chịu ti mẹ thì hút sữa ra bình. 3h hút 1 lần để đảm bảo mẹ vẫn duy trì được sữa. Nếu bé bú hết sữa mẹ mà vẫn không no thì có thể cho ăn thêm sữa ngoài. Mỗi lần bé sơ sinh có thể ăn từ 80 -140ml tùy từng bé. Số lần thì không giới hạn, tùy theo nhu cầu của bé. Nếu con bạn cứ 1h30' đòi ăn 1 lần thì cũng là bình thường như 4h một lần vậy. Chuyện ngủ của bé thì bạn có thể điều chỉnh được. Ban đêm thì bạn nên để phòng tối và thật yên tĩnh. Nếu đến giờ cho bé ăn hay thay tã thì cũng chỉ nên bật đèn đêm. Ban đêm bạn đừng bao giờ nói chuyện hay dỗ dành gì bé. Những việc như nói chuyện, âu yếm, chơi đùa... chỉ dành cho ban ngày khi nhà cửa mở sáng sủa và mọi người sinh hoạt nói chuyện ồn ào bình thường. Sau ít lâu bé sẽ hiểu ngay khái niệm ngày và đêm và sẽ sinh hoạt bình thường thôi.

Chúc bạn và bé khỏe, vui
    Success is a journey, not a destination.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao WTT
    Em be nha toi khong chiu bu me. Moi lan cho bu cuc ghe lam. Me thi sua nhieu ma con thi ko chiu bu. Thay thuong qua di. Ai co cach gi giup toi voi ko? Be moi duoc 2,5 thang , can nang luc 2 thang la 5,1kg. co' be' qua ko ??? vi luc sinh be nang 3kg ma. Cam on ,
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Bạn thử kiểm tra xem bé có vấn đề gì về miệng hay lưỡi không ? Khi miệng bị đau, tất nhiên bé sẽ chẳng muốn ăn (cũng như mình vậy thôi mà :P ). Khi bé bú, bạn để ý xem sữa có xuống nhiều quá làm bé sặc không ? Nếu có thì dùng tay chặn bớt lại. Cũng có khi do mẹ ăn uống thức ăn lạ làm đổi mùi sữa, bé cũng không thích bú. Bạn thử nặn sữa ra cho bé bú bằng bình hoặc muỗng xem sao nhé. Chúc bé nhanh chóng thích tí mẹ trở lại.

Cân nặng của bé như vậy là không bé tí nào. Bạn yên tâm đi, đường còn dài lắm
    • 548 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mẹ Cu Tủn nói đúng quá, Hong Thinh coố gaắng xem lại nhé.

Meobe nhớ hồi đó cũng khổ sở lắm. Lúc bé mới "nhắp nhắp" ti mẹ thì sữa được "mồi", thế là sữa chảy ra ào ạt làm bé sặc, nhưng "ngất ngư" một lúc nhưng nhất định phải ti mẹ, chứ lại không chịu bú bình.

Rồi lại vụ đẹn miệng nữa chứ, những mảng trắng làm bé không ăn được, mà hồi đó Meobe có biết trên trời có cái vụ đẹn miệng nữa. Rồi thế là học được rất nhiều.
    Mèo Bé
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi meobe, CuTun
    Bay h be chiu bu me rui. Ma minh dinh hoi là mẹ có thể uống sữa em bé ko nhi? vì bạn mình đến thăm em bé cho nhiều sữa em bé từ 0-6 tháng tuổi quá. Mẹ uống để cho bé bú được ko nhỉ? hìhì
    • 548 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

WOW,

Duoc qua di ay chu.
    Mèo Bé
    • 177 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình hỏi chị bạn là BS thì chị ấy lại bảo mẹ không nên uống sữa trẻ em vì sữa đó không phù hợp cho người lớn, là sữa đã tách bơ rồi, uống như vậy sẽ không hấp thu hết sữa và gây sôi bụng... Mình nghĩ bạn nên đổi sữa 0-6 tháng lấy sữa trên 6 tháng để sau này cho bé uống hoặc đổi ra sữa bầu cho mẹ cũng được, mẹ thì nên uống sữa bầu sẽ có nhiều chất vào sữa để cho con bú hơn. Nếu sữa 0-6 còn hạn dài thì từ từ đổi cũng được vì để theo dõi xem sau này em bé nhà bạn thích uống sữa gì thì đổi loại đó cho bé uống.
    Chúc bạn nhiều sữa cho em bé bú thoải mái nhé.
    Me ATuu (Ha noi)
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

WAaaaaaaaaaaaa
    vay ma truoc gio pha sua cho be ma be ko uong toan me uong thua thoi a. hic hic
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

"Tư vấn" cho bạn xong thì bé nhà mình bây giờ cũng bị tình trạng như vậy đấy. Cả nửa tháng nay, mẹ toàn nặn sữa cho bé bú thôi chứ bé chẳng bao giờ chịu tự giác bú cả. Buổi tối thì vậy, còn buổi sáng thì tranh thủ lúc bé còn mơ mơ màng màng mới dụ dỗ được một tí. Cứ cái đà này thì mẹ sẽ mất sữa sớm thôi, chứ chả cần phải cai gì cả. Bé mới 11 tháng, ăn ngủ chơi tốt, chẳng có vấn đề gì hết - chỉ mỗi "tội" là không thèm tí mẹ thội Bà con có cao kiến gì không chỉ giúp mình với nhé.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bay h minh di lam ma be' chang chiu bu binh gi ca, ca buoi sang chi uong duoc co 40cc thoi ha, hic hic, thuong qua di ma chang biet lam sao.
    Minh cho be an dam them bot nhung chang biet bot nao ngon
    • 88 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ cu Tủn ơi, mình đã thử hết cách nhưng cuối cùng vẫn phải đầu hàng cái thằng con 12 tháng, 11 cái răng cách đây 2 tháng rồi đấy. Thế là rút cuộc chẳng phải cai sữa, cai xiếc mà mẹ cũng tự hết sữa thôi. Mình thì tiếc cho thằng con lắm vì sữa mình cũng tốt ra phết (6 tháng đầu nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ và thêm 2 bữa sữa bình/ngày khi mẹ đi làm trở lại mà cu cậu cứ gọi là tròn vo). Giá mà nó chịu bú đến hến 1 năm hoặc 1.5 tuổi thì tốt biết bao. Nhưng biết làm sao được khi cái ti nhão nhèo ngày càng ít sữa bị cạnh tranh bởi cái bình 210cc sữa/ 1lần, uống ực ực 5 phút là hết. Mà thằng con nhà mình không có thói quen ăn đêm or ăn trong lúc lơ mơ ngủ(Trộm vía là đặt lưng cái là cho tới sáng luôn) nên rốt cuộc thì chịu đấy.
    Mình chẳng có cao kiến gì đâu nhưng post lên đây cho mọi người đỡ xì trét vì sợ con mình không giống ai :rolleyes:
    • 288 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Không phải là bé chẳng giống ai mà con bạn là "niềm mơ ước" của mọi người đấy
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Cám ơn Mai đã chia sẻ với mình. Có lẽ mình cũng sắp đầu hàng "đồng chí con" này rồi. Răng thì mới 6 cái thôi mà mỗi lần bị ép tí mẹ là cắn cho tan nát mới... hả giận :rolleyes:. Chuyển qua cái vụ nặn sữa đút muỗng nên bây giờ chả còn mấy tí cả Mai ạ. Sao Mai không post ảnh bé lên cho mọi người chiêm ngưỡng xem cái "cứ gọi là tròn vo" nó thế nào.

Gửi hongthinh : Lúc mới cho Tủn ăn dặm, mình mua bột gạo lức Nestle nhập từ Mailaixia. Bột này thơm ngon lắm nhưng không biết em bé bạn có thích không chứ Tủn nhà mình thì rất mê. Mình mua ở khu bán sữa và rượu ngoại ở đường Nguyễn Thông (trên đường ra ga Sài Gòn ấy), giá khoảng 40,000 / hộp. Nếu bé uống được ít sữa quá thì cũng có thể trộn thêm sữa vào bột này.
    • 308 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Den mieng co phai la bi tua mieng , co nhung cham trang nho trong luoi khong? khong hieu ban co dua chau di hoi bac sy khong? day la bi nam day. Con cua minh cung bi nhung moi co mot it thoi minh dua chau di bac sy. Boi mot ty gel mot mieng chau khoang 1 tuan la khoi nhung minh quen ten thuoc roi. Dieu quan trong khi me cho con bu la phai ve sinh sach " binh su cua be" nhung nhieu khi cung khong tranh khoi dau ma chuyen ay cung la binh thuong thoi.
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Con của em cũng vậy, nhất định không chịu bú mẹ, chỉ khi nào ngủ lim dim cháu mới bú. Nếu bị tỉnh giấc là lại thôi ngay, thế nào cũng không chịu! Em đang ít sữa dần, chán quá! Em chưa muốn mất sữa bây giợ Cháu mới gần 6 tháng thôi a. Có cách nào phục hồi sữa nhiều không các chị, em vắt sữa ra cho cháu bú cũng được, miễn là sữa mẹ! Hiện nay, cháu ăn chủ yếu là sữa ngoài thôi!
    BinKem
    • 548 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Be Bin oi,

Chi mua dung cu hut sua cua hang NUK ma dung, tot lam.

Co ban ó Tú Cuòng , Hai Ba Trung day
    Mèo Bé
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Cám ơn MeoBe, mình đã mua dụng cụ đó rồi, nhưng mà bây giờ sữa mình ít lắm ! Mọi người nói là con phải bú mẹ thì mới kích thích sữa về, còn nặn sữa , hút sữa thì sữa cũng dần dần hết! Và đúng là như thế, mỗi lần hút sữa, mình không thấy có cảm giác sữa về như là khi con bú!
    Tội nghiệp nhất là mỗi lúc cháu ngủ mà bú được thì lại không đủ sữa cho cháu bú
    BinKem
    • 548 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Meobe cũng không có cảm giác sữa về nên khó vắt sữa ra lắm, mà bé My thì cắn ti mẹ tan nát nếu bắt bé bú mẹ. Cuối cùng đành phải nhờ ông xã... mồi sữa giùm , chỉ cần thấy sữa được kích thích là đá uỵch bố bé My ra để hì hục vắt sữa. Cũng kéo được đến khi bé 10 tháng.

Chị cố gắng xem, chứ sữa mẹ tốt , bé không bú, tội lắm.
    Mèo Bé
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Cám ơn Chị Mèo Bé (chắc là em phải gọi bằng chị vì em cũng là một trong số các bà mẹ khá trẻ), em tiếc là không hỏi chị sớm! Bây giờ thì ít sữa lắm chị ạ, có cách nào hồi phục và làm tăng sữa được không? Con các chị còn được 10-11 tháng, con em mới được 5 tháng 10 ngày, thế mà chẳng lẽ lại sắp phải cai sữa. Em không muốn như thế ! Mặc dù biết sữa ngoài bây giờ cũng rất tốt, nhưng em còn vì một lý do nữa mà mong muốn cháu bú mẹ, đó là vì tình cảm mẹ con. Mỗi lần cháu bú, em thấy hạnh phúc lắm! ops:
    BinKem