• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 409K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 789 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua
    Mẹ tythoi ơi, cho bé ăn bột ngọt như thế nào. Khi mới tập ăn thì cho ăn thế nào, ngày mấy bũă mấy thìa bột (bột ăn liền hay bột nấu)
    bé nhà mình đến nay gần 2 tuổi rùi nhưng vẫn thích ăn bột ngọt lắm, là bột quấy với sữa bột ấy. Mình thường xay bột cho thêm ít đậu nành, thỉnh thoảng thay đổi mua loại bột đóng gói sẵn tổng hợp thêm vài loại đỗ, quấy chín lên, khi được rồi bắc ra lúc ấy mới cho sữa Enfa vào, cứ 3 thìa bột thì cho khoảng 5-6 thìa sữa. Ngon và thơm lắm các mẹ ạ, như thế bé ăn có vẻ chắc dạ mà lại được nhiều sữa hơn là uống
    • 54 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

To Gachip2006: Mình thử các kiểu rồi, đi cắt cả thuốc bắc cho có nhiều sữa mà chẳng ăn thua. Ngày nào cũng 2 bữa chân giò-cháo kèm í dĩ thông thảo v.v. Tý nhà mình cũng chỉ thích mỗi sữa mẹ, nhìn thấy cái chai là khóc inh ỏi lên rồi, thương con mà mẹ thì ko đủ sữa, buồn quá.
    to mehaicongchua: Mình mua bột ăn dặm số 1 của nestle, cái loại lúa mì sữa ý. đầu tiên cho 1/2 thìa hoà với 30ml trộn vào cùng sữa bé đang ăn. 2 hôm sau thì pha riêng 1 thìa bột với 60ml nước cho bé ăn riêng. Cho bé ăn vài hôm thì tăng dần lượng bột lên 1,5 thìa, rồi tăng 2 bữa 1 ngày. khoảng 1 tháng thì chuyển cho bé sang bột mặn. Bột mặn thì mình mới đi mua bột xay cho bé.
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà tôi đã 4 tháng ròi mà mới nặng 5.5 Kg. tôi phải cho bé ăn gì cho bé lớn nhanh day.
    • 3,438 Bài viết

• 22,600 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xuka
    bé nhà mình đến nay gần 2 tuổi rùi nhưng vẫn thích ăn bột ngọt lắm, là bột quấy với sữa bột ấy. Mình thường xay bột cho thêm ít đậu nành, thỉnh thoảng thay đổi mua loại bột đóng gói sẵn tổng hợp thêm vài loại đỗ, quấy chín lên, khi được rồi bắc ra lúc ấy mới cho sữa Enfa vào, cứ 3 thìa bột thì cho khoảng 5-6 thìa sữa. Ngon và thơm lắm các mẹ ạ, như thế bé ăn có vẻ chắc dạ mà lại được nhiều sữa hơn là uống
    Thanks mẹ xuka nhé, có l ẽ món bột này cho bé lớn nhà mình ăn thêm

Trích dẫn Nguyên văn bởi tythoi
    To Gachip2006: Mình thử các kiểu rồi, đi cắt cả thuốc bắc cho có nhiều sữa mà chẳng ăn thua. Ngày nào cũng 2 bữa chân giò-cháo kèm í dĩ thông thảo v.v. Tý nhà mình cũng chỉ thích mỗi sữa mẹ, nhìn thấy cái chai là khóc inh ỏi lên rồi, thương con mà mẹ thì ko đủ sữa, buồn quá.
    to mehaicongchua: Mình mua bột ăn dặm số 1 của nestle, cái loại lúa mì sữa ý. đầu tiên cho 1/2 thìa hoà với 30ml trộn vào cùng sữa bé đang ăn. 2 hôm sau thì pha riêng 1 thìa bột với 60ml nước cho bé ăn riêng. Cho bé ăn vài hôm thì tăng dần lượng bột lên 1,5 thìa, rồi tăng 2 bữa 1 ngày. khoảng 1 tháng thì chuyển cho bé sang bột mặn. Bột mặn thì mình mới đi mua bột xay cho bé.
    mẹ tythoi giống mình ăn uống đủ kiểu mà vẫn mất sữa. Em bé sinh cùng ngày với bé nhà mình nhưng trông có vẻ bụ hơn bé nhà mình (trộm vía). Mình sẽ thử cho bé ăn thế xem sao.Bé tythoi đựoc bao nhiêu cân rồi hả bạn. Mong là bé nhà mình ăn giống thế sẽ được giống bé tythoi
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    • 3,392 Bài viết

• 30,810 Được cảm ơn

Gachip oi, con mình cũng được hai tháng rưỡi, mới bỏ bú mẹ được một tuần vì sữa ít quá, bé không thèm nút nữa mà đòi bú bình. Gachip đừng lo về sự thông minh hay là thấy tiếc vì đã không đủ sữa mẹ. Mình đi hỏi bác sĩ, bác sĩ nói sữa mẹ tốt, những bi giờ sữa ngoài cũng tốt, thậm chí có thể bổ sung các chất sữa mẹ còn thiếu, ví dụ như Vitamin K. Nhật là khi cơ thể mẹ không tốt (bị cảm/ăn thức ăn không tốt cho việc tiết sữa) thì còn không tốt cho bé. Bạn đừng lo quá. Ngày xưa chúng mình uống nước cơm mà vẫn đỗ đại học cả đấy thôi
    • 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng ít sữa lắm, Bim nhà mình bú bình là chủ yếu, ti mẹ chỉ khi chưa đủ no, để ngủ và khỏi nấc thôi. Nghĩ thương bé lắm mà ko biết làm thế nào. Mình ko hiểu tại sao lại ít sữa thế, cũng thuốc bắc rồi móng giò... nhưng cũng chỉ nhiều hơn một chút. Đến nay em bé nhà mình được 2 tháng, nặng 6kg, dài 53cm. Bé nhà các mẹ thế nào?
    • Jumbo
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tythoi
    Để có nhiều sữa mẹ thì thần mẹ sảng khoài, ăn uống đầy đủ, ngủ đủ, nghỉ ngơi đúng, uống ngày 2 lít nước ấm ( thêm sữa càng tốt), quan trọng nhất là phải cho con bú, dù có ít cũng cho bé mút, vì phải có bé bú ( hay ai bú ) thì mới làm cho tuyến sữa hoạt động được, đừng vì sữa ít mà ngưng không cho bé bú, sữa lại còn tắc luôn...Mi2nh sinh xong ngực bé tẹo, nhưng cứ theo phương pháp này th2i thấy vẫn có sữa ( dù không chảy tràn trề), con bú vẫn đủ, tháng tăng 1 kg ( quan trọng cho bé bú theo nhu cầu, không phải cứ đúng giờ mới cho bú, nếu ít thì cho bú 1 tiếng 1 cữ cũng chả sao, trước khi cho bú dùng khăn ấm chườm quanh bầu vú, uống 1 ly nước ấm, sữa tiết ra nhiều hơn)

Ăn dặm : theo mình thì ăn thế này, trước 4 tháng hoàn toàn bú mẹ ( nhưng uống nước thêm thì nên cho bé tập bú bình để quen dần, chứ không hki bú sữa ngoài bé sẽ không chịu cái ti bình), sau 4 tháng bắt đầu cho bé làm quen bằng 1-2 thìa trái cây tươi nạo, hoặc bột ( bột đậu từ 6 tháng trở lên mới tiêu hoá được), hoặc nấu gạo lấy nước cháo tập cho bé uống, hoặt tí nước rau luộc , sau 6 tháng cho bé ăn dăm bình thường, ăn từ bột ngọt, pha loãng đến đặc, cho bé ăn dần dần, ngày 3-4 muỗng, tăng dần lên, bé ăn được bao nhiêu thì ăn ( tối đa ngày 1 chén thôi với bé 6 tháng), đừng ép, bé dưới 1 tuổi chủ yếu vẫn phát triển bằng sữa, thức ăn dặm chỉ là tập cho bé làm quen mùi vị, tập cho bé cách nhai nuốt. Hiện nay trên thị trường có bán các loại thức ăn sẵn của Heinz, có thể mua để tập cho bé ăn thử cho quen mùi vị ( mỗi laoi thức ăn mới nên cho bé ăn ít, chờ sau 24h không thấy phản ứng gì thì cho ăn tiếp), trên 6 tháng đã có thể nấu nước thịt , chút rau xanh, pha bột, thêm dầu ăn cho bé ăn. Ngoài ra bé 6 tháng đã có thể ăn thêm yaour, phô mai...
    • 54 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Uh, hay tại mình uôngs ít nước nên không đủ sữa cho bé nhỉ. Mình lười uống nước lắm, sữa thì bị ám ảnh rồi, mỗi lần uống gần như phải bịt mũi .
    Tý nhà mình giờ được gần 9kg, dài khoảng 73cm rồi, lúc mới sinh đã là 3,8kg và dài 60cm mà, bé nhà mẹ haicongchua được mấy kg rồi
    • 107 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi swanny
    Mình đi hỏi bác sĩ, bác sĩ nói sữa mẹ tốt, những bi giờ sữa ngoài cũng tốt, thậm chí có thể bổ sung các chất sữa mẹ còn thiếu, ví dụ như Vitamin K. Nhật là khi cơ thể mẹ không tốt (bị cảm/ăn thức ăn không tốt cho việc tiết sữa) thì còn không tốt cho bé. Bạn đừng lo quá. Ngày xưa chúng mình uống nước cơm mà vẫn đỗ đại học cả đấy thôi
    Swanny giá mà như vậy nhỉ? Song mình biết là sữa mẹ rất nhiều chất mà formula không thể có, đó cũng là nguyên nhân mà theo thông tin mới nhất mình có thì bang Massachusetts của Mỹ hiện đã cấm các công ty sữa hàng đầu của Mỹ phát samples cho các bệnh viện ở bang này nhằm tránh tình trạng bà mẹ mới sinh cho con bú sữa ngoài.. Mình đã đọc nhiều tài liệu về breastfeeding và thấy các công ty sữa bây giờ chỉ cố gắng sản xuất formula na ná sữa mẹ nhưng chỉ gồm các vi chất cần thiết thôi. Thôi mình dừng cái này lại không nói nhiều lại thấy buồn. Mình bị ám ảnh cái này nhiều quá. Mình đoán một trong những nguyên nhân ít sữa của mình là do lo lắng và mất ngủ một thời gian tương đối dài trước khi sinh. Mình đọc một thống kê gần đây thấy bảo 98% bà mẹ có đủ sữa cho con bú, như vậy là mình nằm trong 2% ít ỏi rồi Các mẹ ơi, năm đầu tiên là năm phát triển quan trọng nhất của các bé nhà mình đấy nên cả nhà mình cùng cố gắng nhé, mình cũng không phải là kỳ vọng quá nhiều vào con đâu mà chỉ muốn làm hết sức cho con thôi.
    Bé nhà mình được 6,9kg và dài 63cm, lần trước mình post nhầm. Nói ra các mẹ đừng mắng mình nhé, mình không thích con ú quá đâu, chỉ cần con khoẻ, phát triển tốt là được. Mình hơi lo cái vụ formula có thể làm con ú không cần thiết (kiểu nuôi công nghiệp :3: ).
    To Tythoi: Bạn cố gắng uống nhiều nước vào nhé. Nước rất quan trọng vì có nước thì mới sản xuất sữa được. Thế Tý nhà bạn con trai hay con gái đấy? Lúc mới sinh mà đã dài 60cm thì thích nhỉ?
    Các mẹ tythoi, xuka, babe, swanny, mẹ hai công chúa ơi, các mẹ có nghĩ mình ít sữa là do cơ địa không? Nghĩ thấy thương con quá các mẹ nhỉ? Cầu mong cho các bé của chúng ta luôn khoẻ mạnh và ngoan ngoãn.
    To mẹ Jumbo: chúc mừng mẹ Jumbo không nằm trong diễn đàn các bé ăn sữa ngoài nhé
    Các mẹ ới, gửi các mẹ trang web bác sỹ riêng của gachip nhà mình. Thực ra thì nó cũng không giúp được nhiều đâu vì mỗi nơi chăm sóc con không hoàn toàn giống nhau mặc dù bác sỹ này rất có uy tín ở bên này.
    www.bshien.net
    Mẹ Swanny đọc trang này cũng sẽ thấy bác sỹ có nói rằng, nếu cho con bú formula đúng cách thì con phát triển không kém gì sữa mẹ cả. Nhưng sao mình vẫn.. chưa tin được.
    Cảm ơn các mẹ chia sẻ.
    • 107 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me T&T
    Mình không đủ sữa nên phải nuôi bé bằng sữa ngoài, mình cho bé uống kết hợp sữa NAN và HIPP. Nay bé được 4 tháng rưỡi và tự nguyện cai sữa mẹ (mình buồn va lo quá) vì bé nhà mình một ngày chỉ ăn 5 bữa thôi, mỗi lần được 150ml. Các mẹ có con cùng tuổi với bé nhà mình thấy thế nào? (lượng sữa trong ngày có ít quá không?) Các mẹ cho mình biết với nhé? Cảm ơn các mẹ chia sẻ với mình.
    Mình cũng không đủ sữa nên cho con bú sữa ngoài từ đầu đây mẹ T&T ạ. Ôi thương cho các bé thiệt thòi từ nhỏ không được ti mẹ, mong các bé khoẻ mạnh và phát triển tốt để các bà mẹ như chúng ta được an ủi đôi chút.
    Về lượng sữa ăn của bé nhà bạn mình nghĩ là OK, quan trọng là cháu phát triển bình thường, mọi dấu hiệu đều tốt.
    • 644 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me T&T
    Mình không đủ sữa nên phải nuôi bé bằng sữa ngoài, mình cho bé uống kết hợp sữa NAN và HIPP. Nay bé được 4 tháng rưỡi và tự nguyện cai sữa mẹ (mình buồn va lo quá) vì bé nhà mình một ngày chỉ ăn 5 bữa thôi, mỗi lần được 150ml. Các mẹ có con cùng tuổi với bé nhà mình thấy thế nào? (lượng sữa trong ngày có ít quá không?) Các mẹ cho mình biết với nhé? Cảm ơn các mẹ chia sẻ với mình.
    ĐX nhà mình cũng ko có 1 giọt sữa mẹ nào hết... nhiều lúc nhìn con mình ứa nước mắt vì thấy con thiệt thòi... mà thôi, biết làm sao được, mẹ mình bảo ông trời ko cho ai cả bao giờ... bù lại, mình sanh đôi mà con được những 3kg05 và 3kg45 (tài chưa heheh phải tự an ủi chứ )

Đúng là theo chuẩn thì hơi ít... nhưng cũng là niềm mơ ước của mình đấy... 2 nhóc nhà mình cách đây 1 tháng bú vèo vèo, mỗi ngày phải hơn 800ml sữa, chả hiểu sao tự dưng giờ lười bú hẳn, chỉ 3 bình mỗi ngày (150-180ml) và ăn 1 bữa bột thôi... rầu lắm...6-7 tiếng mới dụ được con măm măm...mà phải ngủ mới bú cơ...mình đã từng thử để xem lúc nào cu cậu đói... nhưng cuối cùng mẹ phải chịu thua... vì hơn 10h đồng hồ mà con cũng ko khóc đòi bú... còn nằm nói chuyện cười toe toét nữa chứ... sốt ruột quá lại "à ơi con ngủ cho ngoan... để mẹ cho bú... ko thì đói xỉu nhe con" bà nội bảo lo gì, chắc cơ thể nó đủ chất rồi nên nó no lâu hhuuhhuh 4 tháng cân chỉ có 6kg6 và 6kg9, mẹ ko xì trét mới là chuyện lạ
    • 3,438 Bài viết

• 22,600 Được cảm ơn

Mình nghĩ mẹ Swany nói đúng đấy. Thông minh hay không là do gen di truyền là chủ yếu. Ngày xưa tụi mình đâu có sữa mẹ mà bú (mới 1 tháng đã gửi trẻ để mẹ đi làm rồi còn đâu). Mẹ gachip đừng quá lo lắng. NHư bé đầu nhà mình sũă mẹ cũng ít mà sữa ngoài cũng ít nhưng trộm vía thông minh nhanh nhẹn hơn nhiều bé bằng tuổi. Bây giờ cốt sao cho con mình phát triển khoẻ mạnh đã. Thể lực khoẻ thì trí tuệ mới phát triển đựoc chứ.
    @mẹ tythoi: em bé nhà mình là bé gái nên phát triển chậm hơn bé nhà tythoi nhiều. Bây giờ mới đựoc 7.6kg dài khoảng 71 - 72 cm gì đó. Cho bé ăn cũng khó lắm vì toàn xúc thìa thôi nên không ăn được nhiều,một lần ăn chỉ khoảng 90 - 100ml thôi (ngày 9 ,10 bữa đấy). Mệt lắm.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    • Jumbo
    To mẹ Jumbo: chúc mừng mẹ Jumbo không nằm trong diễn đàn các bé ăn sữa ngoài nhé
    :4: Jumbo chỉ bú mẹ hoàn toàn 4 tháng đầu, tháng thứ 5 trở đi thì dặm thêm, qua tháng thứ 6 thì chỉ bú sữa mẹ cữ đê, bây giờ gần 8 tháng thì hầu như sữa ngoài , thế mình trong hội rồi còn gì

Gachip oi, con mình cũng được hai tháng rưỡi, mới bỏ bú mẹ được một tuần vì sữa ít quá, bé không thèm nút nữa mà đòi bú bình. Gachip đừng lo về sự thông minh hay là thấy tiếc vì đã không đủ sữa mẹ.
    Mình xin cho ý kiến về cái này một tẹo nhé. Sữa mẹ tốt,, sữa ngoài cũng tốt, nhưng.... sữa mẹ tốt cho bé trong 4 tháng đầu tiên vì sữa mẹ không phải chỉ bú cho bé thông minh mà sữa mẹ dễ tiêu hoa, tốt cho hệ tiêu hoa còn non yếu của bé, sữa mẹ còn có nhiều kháng thể giúp bé phòng chống được bệnh tậ, tăng sức đề kháng cao. Vì vậy, bs khuyên nên bú mẹ hoàn toàn trong 4 tháng đầu, sau đó dặm thêm sữa bình ( ai không có khả năng thì vẫn bú mẹ nhưng tập ăn dặm thêm cho đến lớn), thật ra sữa mẹ từ 6 tháng trở đi đã không còn chất nhiều, nếu như bé từ 6 tháng cứ cho bú toan sữa mẹ sẽ không phát triển được, nên bú thêm sữa bình, ăn dặm để cho bé có năng lượng mà lớn. Còn sữa bình tổng hợp được nhiều vita min, nhưng nó cũng có nhiều cái hại nếu như pha không đúng cách, nhiều sữa gây cho bé táo bón...nói chung còn nhiều thứ, bé bú sữa bình ngay từ khi sinh ra rất dễ mắc bệnh tậ, đặc biết là bệnh về đường ruột. Sữa mẹ còn tiết kiệm thời gian cho các bà mẹ là nhanh gọn, cần là có, không phải pha, không phải luộc sôi bình hay ti :4: , nếu bé trên 4 tháng mà không có đủ điều kiện cho bú sữa mẹ thì cho bú sữa bình cũng tốt thôi ( chỉ tốn thêm tiền nữa )
    • 45 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thang Tom nha em cung bu sua ngoai hoan toan tu 2 thang rưỡi vi em it sữa quá mà con trai thi no bú bạo lắm. Tuy nhiên đến nay em thay van chua co van de gi ca. Trom via bắt đầu từ tháng thứ 10 con em mới bắt đầu sụt sịt. E nghi sua ngoai cung tốt (con em 11 tháng dược hơn 10kg), nhưng đôi lúc em cung thương nó vì không được bú ti mẹ thôi
    • Jumbo
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tomchua
    Thang Tom nha em cung bu sua ngoai hoan toan tu 2 thang rưỡi vi em it sữa quá mà con trai thi no bú bạo lắm. Tuy nhiên đến nay em thay van chua co van de gi ca. Trom via bắt đầu từ tháng thứ 10 con em mới bắt đầu sụt sịt. E nghi sua ngoai cung tốt (con em 11 tháng dược hơn 10kg), nhưng đôi lúc em cung thương nó vì không được bú ti mẹ thôi
    Cái kháng thể trong sữa mẹ mà con bạn nhận đước thì bé đã bú trong độ 5-7 ngày mới sinh rồi, vì kháng thể chống bệnh đó nằm trong sữa non tiết ra ban đầu mà.
    • 290 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meTwin
    ĐX nhà mình cũng ko có 1 giọt sữa mẹ nào hết... nhiều lúc nhìn con mình ứa nước mắt vì thấy con thiệt thòi... mà thôi, biết làm sao được, mẹ mình bảo ông trời ko cho ai cả bao giờ... bù lại, mình sanh đôi mà con được những 3kg05 và 3kg45 (tài chưa heheh phải tự an ủi chứ )

Đúng là theo chuẩn thì hơi ít... nhưng cũng là niềm mơ ước của mình đấy... 2 nhóc nhà mình cách đây 1 tháng bú vèo vèo, mỗi ngày phải hơn 800ml sữa, chả hiểu sao tự dưng giờ lười bú hẳn, chỉ 3 bình mỗi ngày (150-180ml) và ăn 1 bữa bột thôi... rầu lắm...6-7 tiếng mới dụ được con măm măm...mà phải ngủ mới bú cơ...mình đã từng thử để xem lúc nào cu cậu đói... nhưng cuối cùng mẹ phải chịu thua... vì hơn 10h đồng hồ mà con cũng ko khóc đòi bú... còn nằm nói chuyện cười toe toét nữa chứ... sốt ruột quá lại "à ơi con ngủ cho ngoan... để mẹ cho bú... ko thì đói xỉu nhe con" bà nội bảo lo gì, chắc cơ thể nó đủ chất rồi nên nó no lâu hhuuhhuh 4 tháng cân chỉ có 6kg6 và 6kg9, mẹ ko xì trét mới là chuyện lạ
    Hà hà cái vụ đòi ngủ rồi mới ăn này giống bé Chíp của mình quá, mới phát sinh lúc bé được khoảng gần 3 tháng, mình cũng chẳng biết làm gì hơn là chiều theo ý bé vậy.
    • 592 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meTwin

Cân chuẩn của các bé 4-5 tháng là 6,5kg vậy thì 2 bé nhà Twin cân nặng như thế là bình thường mà! Bé ở độ tuổi 4-5 tháng thì bú khoảng 180-200ml/1 bữa và 5 bữa 1 ngày, nếu mẹ Twin đã cho các bé ăn dặm rồi thì các bé chỉ bú 3-4 cữ 1 ngày thôi! Mẹ Twin thư giãn đi đừng căng thẳng quá làm gì! Cứ từ từ tấp dần cho các bé 4 tiếng ăn một lần rồi đâu sẽ vào đó cả thôi.
    Mẹ yêu Tí tồ hay :Crying: lắm lắm!
    • 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongxuxu
    Cân chuẩn của các bé 4-5 tháng là 6,5kg vậy thì 2 bé nhà Twin cân nặng như thế là bình thường mà! Bé ở độ tuổi 4-5 tháng thì bú khoảng 180-200ml/1 bữa và 5 bữa 1 ngày, nếu mẹ Twin đã cho các bé ăn dặm rồi thì các bé chỉ bú 3-4 cữ 1 ngày thôi! Mẹ Twin thư giãn đi đừng căng thẳng quá làm gì! Cứ từ từ tấp dần cho các bé 4 tiếng ăn một lần rồi đâu sẽ vào đó cả thôi.
    Con nhà em 2 tháng được 6kg, dài 53cm thì thế nào hở chị? Bé nhà em mấy hôm nay ăn ít hơn, chỉ được khoảng 80ml/bữa là cùng (mà nhiều lúc còn trớ nữa), khoảng 7 bữa/ngày, em đang lo quá. Trước cháu được khoảng 90-100ml/bữa. Các chị có kinh nghiệm chỉ cho em cách với. Cả đêm qua 2 bữa cháu ăn cũng chỉ được có 100ml thôi
    • 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi philubungbu05
    Mẹ rô ron ơi, chị cho bé ăn sưã gì vậy? Bé Ốc nhà em cũng awn sưã ngoài hoàn toàn từ lúc sinh tơí giờ, 2 tháng đầu bé bú tốt lăm nhưng từ tháng thứ 3 trở đi bé lươì bú quá nen hôm được 2 tháng 3 tuần đi tiêm phòng cân được có 6,1kg mà lúc sinh bé đã 3,6kg rồi, em lo quá
    Chị ơi, em bé nhà em cũng đang lười ăn quá mà em ko biết làm thế nào. Bé cũng bú ngoài từ lúc mới sinh đến giờ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Xúc động tâm sự của mẹ Mỹ lần đầu cho con bú

Vậy đấy, có một điều tôi nhận thấy rất rõ là: Một người mẹ hạnh phúc sẽ luôn là người mẹ tốt.@};- ...

• Sau khi bú bao nhiêu phút thì bé ợ hơi ???

Các mẹ ơi cho em hỏi tí , các bé nhà các mẹ bao nhiêu lâu thì ợ hơi sau khi bú ah? Bé nhà em được 18 ngày , bú mẹ hoàn toàn . Mỗi lần cho bú xong em đều vác lên vai hoặc cho ngồi để ợ hơi, nhưng bé rất lâu ợ . Có lúc thì ợ liền, có lúc thì 10ph vẫn ko thấy ợ ( mỗi lần như vậy khi nằm ngủ, bé lại bị...

• Mua, đổi Bếp mới tặng kèm máy hút mùi

Một chương trình khuyến mại lớn nhất từ trước đến nay tại DigiCity khiến khách hàng vô cùng thích...

• Chia sẻ cách vắt sữa bằng tay hay không cần máy vắt sữa.

Mấy bữa nay lang thang trên mạng mình thấy nhiều Mom khi mới sinh xong thường bị căng tức sữa,...

• Bé bú bao nhiêu là đủ

Con gái mình được 3 tháng 10 ngày. Mỗi ngày bé bú 3 cữ sữa mẹ trực tiếp (tối và đêm), còn lại là khoảng 5 cữ sữa bú bằng bình (mình vắt sữa mẹ ra) mà mỗi bình chỉ khoảng 90-100ml. Mà bé luời bú lắm. 3h mới bú 1 lần, mình giảm thời gian xuống thì bé cứ nhơi nhơi rất lâu. Mình thấy tầm tuổi này các...

• 592 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babe
    Con nhà em 2 tháng được 6kg, dài 53cm thì thế nào hở chị? Bé nhà em mấy hôm nay ăn ít hơn, chỉ được khoảng 80ml/bữa là cùng (mà nhiều lúc còn trớ nữa), khoảng 7 bữa/ngày, em đang lo quá. Trước cháu được khoảng 90-100ml/bữa. Các chị có kinh nghiệm chỉ cho em cách với. Cả đêm qua 2 bữa cháu ăn cũng chỉ được có 100ml thôi
    2 tháng mà 6kg dài những 53cm là trên cả chuẩn rồi còn gì nữa! Bé mà lười ăn so với bình thường thì các mẹ kiểm tra lại lưỡi, lợi, họng bé xem có vấn đề gì ko? sau đó là kiểm tra bình và núm vú có bị mùi lạ ko, tốc độ chảy ra của núm vú có phù hợp với bé ko? vì đôi khi bé bú sữa ngoài ta ko kiểm soát được nhiệt độ chuẩn của sữa làm bé bị rộp lưỡi, lợi hoặc lỗ của núm nhỏ sữa ra chậm làm bé mệt khi bú sẽ khiến bé biếng ăn. Cũng có đôi khi là do bé bị đầy bụng do sữa khó tiêu, hoặc do đầy hơi...
    Mẹ yêu Tí tồ hay :Crying: lắm lắm!