• 0 Lượt chia sẻ
  • 388K Lượt đọc
  • 1.82K Trả lời

64 Người đang theo dõi

• 140 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

giúp em với! bé nhà em 7.5 tháng 1 tuần nay bỗng nhiên bỏ bú bình, các chị có cách nào cho bé chịu ăn một chút không? riêng chuyện ăn uống là một vấn đề lớn khiến cả nhà stress, những lúc vắng nhà em vẫn muốn cháu bú thêm sữa ngoài sẽ có chất hơn, nhưng cho cậu ăn khổ quá, bé nhà các chị có ăn thêm sữa ngoài không? và ăn bao nhiêu là đủ nhỉ? làm ơn cho em biết nhé! cảm ơn nhiều[/img][/list]
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mecun thân,
    Bé nhà bạn 7,5 thánng mới ngán sữa là còn hên đấy, bé nhà mình 4 tháng đã biết đẩy bình sữa ra rồi !!! Mecun thử cho bé bú lúc ngủ xem, khi bé vừa liu thiu ngủ thì nhét binh sữa vào , có thể bé sẽ bú ào ào cho xem . Con mình va mì nh thấy con các chị trong này cũng cho ngủ lúc bú đấy . Lượng sữa cần thiết khỏang 500-600ml là đủ. Mà bé nhà bạn 7,5 tháng rồi thì tha hồ cho ăn thêm phô mai va sữa chua, cũng đỡ được 1 lượng sữa lắm đó .
    Mình cũng nhặt lại vài kinh nghiệm trong trang web này thôi, hôm nay weekend, các chị vào ít nên chắc không có nhiều reply, nhưng mecun hãy đọc lại trong mục dinh dưỡng này đi, có nhiều kinh nghiệm của các chị bổ ích lắm (ví du làm sữa chua từ sữa công thức, hoặc cho thêm sữa bột vào trong cháo, đúng là "cái khó ló cái khôn" nhỉ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 474 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Hình như kinh nghiệm của chị Mèo Bé là:
    Tổng lượng sữa cần thiết cho bé trong một ngày = kg của bé x 150ml sữa.
    150ml bột = 100 sữa

• 140 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị nhé! bé nhà em ăn so với lượng sữa cần thiết thì ít quá, khoảng 120 ml nhè ra ngoài chắc mất nuửa , em thử áp dụng cách của chị nhamnham xem sao, những lúc thiu thiu cho bú bình có sợ cậu dậy không chị nhỉ, em vẫn cho bé dùng sữa có bổ xung DHA, nên rất thích bé bú nhiều

• 549 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Hà hà,

meobe đang định đưa công thức tính lượng sữa ra thì đã có Mushroom gà bài hộ rồi. Thấy thích ghê vì có ích cho mọi người.

Đúng là bạn nên dụ bé lúc bé gà gà ngủ ấy, hầu như là rất dễ, nếu bé chịu núm vú. Chứ bé My còn hành hạ mẹ khổ hơn vì lúc đầu chỉ chịu ti mẹ thôi mà.

Meobe nghĩ việc sữa có DHA hay không chưa quan trọng bằng việc chú ý đến mùi vị của sữa trước để bé làm quen với việc bú bình nhiều hơn. Sữa của Nestle (Lactogen, NAN) thì có vị nhạt gần giống sữa mẹ, Enfa cũng khá tốt, chỉ có Enfa Grow lại hơi ngọt, còn Abbott thì ngọt và béo nữa... Tùy bé thích sữa nào thì chị cho bé quen đã nhé, sau này tha hồ bổ sung DHA cho bé.

Hihi, Meobe nếm thử tất cả các lọai sữa của bé đấy. Hồi đó, sữa mẹ vắt ra bé không uống hết, cũn gphải nhắm mắt uống vào (vì anh xã vài lần từ chối do ngán quá)
    Mèo Bé

• 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Meobe ơi, chắc là công thức này dùng cho trẻ sơ sinh thôi nhỉ, vì lớn hơn 1 chút thì sẽ ăn thêm cả cháo, do đó lượng sữa cần chắc phải ít đi chứ nhỉ ?
    Meobe hồi đó nhiều sữa thấy bắt ham nhỉ, trong khi mình thì chỉ 2 tháng thôi .

To Mecun : mình cũng chả hiểu sao các bé có thể vừa ngủ vừa bú được, nhưng mà thiệt là bú được nhiều lắm đó, mà không có bị thức dậy đâu , có điều bạn phải canh nếu bé đã ngủ say rồi thì rút bình sữa ra đừng cho bú nữa nhe, kẻo bé sặc đó . Hồi đó bé nhà mình chỉ tòan bú lúc ngủ, 5 tháng mà "chơi" được 260ml 1 lần lận đấy, mình cứ sợ bé bú nhiều quá bể bụng

• 549 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Nham nham ơi,

Mushroom cũng có viết cả công thức so sánh giữa bột và sữa nữa mà.
    Mèo Bé

• 415 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Mèo Bé vắt sữa ra bắt anh xã uống thì ngán là đúng rồi. Cứ để nguyên đó cho bố con cùng bú tí xem có tranh ăn của My không!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 140 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

cún nhà em cũng đã thử nhiều loại sữa và chỉ thích sữa của enfa, chắc bây giờ cu cậu đã ngán sữa này rồi cũng nên, dùng sữa có bổ xung DHA giúp hỗ trợ phát triển não nên em rất thích ops: nhưng trên thị trường hiện nay cũng không nhiều loại sữa bổ xung chất này.

• 348 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Be Cun chac giống bé @ nhà mình đó, chỉ uống sữa En fa pro thôi vì nó không ngọt quá, mẹ cún muốn bé uống nhiều thì thử tìm cái muỗng nào hơi to ,sâu, mà ở đầu hơi nhỏ đêmúc sữa cho bé uống, nghe nói uống kiểu này hợp vệ sinh nhất đó .Bé @ nhà mình nhất định không chịu bú bình mặc dù có thử cho uống lúc bé ngủ nhưng cứ đưa bình vô là bé biết ngay, và khóc lên vì khó chịu. mình cũng là một bà mẹ "khổ sở" vì chuyện bú của con, đã từng "bị" uống rất nhiều lọai sữa vì mua về bé không chịu uống và cũng tốn nhiều tiền để mua các loại bình,núm , ly uống cho bé nhung vẫn không dùng được cái nào, và bây giờ chỉ có cái muỗng to là hữu hiệu nhất.
    me @ BẠC LIÊU