• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 409K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

giúp em với! bé nhà em 7.5 tháng 1 tuần nay bỗng nhiên bỏ bú bình, các chị có cách nào cho bé chịu ăn một chút không? riêng chuyện ăn uống là một vấn đề lớn khiến cả nhà stress, những lúc vắng nhà em vẫn muốn cháu bú thêm sữa ngoài sẽ có chất hơn, nhưng cho cậu ăn khổ quá, bé nhà các chị có ăn thêm sữa ngoài không? và ăn bao nhiêu là đủ nhỉ? làm ơn cho em biết nhé! cảm ơn nhiều[/img][/list]
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mecun thân,
    Bé nhà bạn 7,5 thánng mới ngán sữa là còn hên đấy, bé nhà mình 4 tháng đã biết đẩy bình sữa ra rồi !!! Mecun thử cho bé bú lúc ngủ xem, khi bé vừa liu thiu ngủ thì nhét binh sữa vào , có thể bé sẽ bú ào ào cho xem . Con mình va mì nh thấy con các chị trong này cũng cho ngủ lúc bú đấy . Lượng sữa cần thiết khỏang 500-600ml là đủ. Mà bé nhà bạn 7,5 tháng rồi thì tha hồ cho ăn thêm phô mai va sữa chua, cũng đỡ được 1 lượng sữa lắm đó .
    Mình cũng nhặt lại vài kinh nghiệm trong trang web này thôi, hôm nay weekend, các chị vào ít nên chắc không có nhiều reply, nhưng mecun hãy đọc lại trong mục dinh dưỡng này đi, có nhiều kinh nghiệm của các chị bổ ích lắm (ví du làm sữa chua từ sữa công thức, hoặc cho thêm sữa bột vào trong cháo, đúng là "cái khó ló cái khôn" nhỉ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Hình như kinh nghiệm của chị Mèo Bé là:
    Tổng lượng sữa cần thiết cho bé trong một ngày = kg của bé x 150ml sữa.
    150ml bột = 100 sữa

• 14 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị nhé! bé nhà em ăn so với lượng sữa cần thiết thì ít quá, khoảng 120 ml nhè ra ngoài chắc mất nuửa , em thử áp dụng cách của chị nhamnham xem sao, những lúc thiu thiu cho bú bình có sợ cậu dậy không chị nhỉ, em vẫn cho bé dùng sữa có bổ xung DHA, nên rất thích bé bú nhiều
    • 548 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Hà hà,

meobe đang định đưa công thức tính lượng sữa ra thì đã có Mushroom gà bài hộ rồi. Thấy thích ghê vì có ích cho mọi người.

Đúng là bạn nên dụ bé lúc bé gà gà ngủ ấy, hầu như là rất dễ, nếu bé chịu núm vú. Chứ bé My còn hành hạ mẹ khổ hơn vì lúc đầu chỉ chịu ti mẹ thôi mà.

Meobe nghĩ việc sữa có DHA hay không chưa quan trọng bằng việc chú ý đến mùi vị của sữa trước để bé làm quen với việc bú bình nhiều hơn. Sữa của Nestle (Lactogen, NAN) thì có vị nhạt gần giống sữa mẹ, Enfa cũng khá tốt, chỉ có Enfa Grow lại hơi ngọt, còn Abbott thì ngọt và béo nữa... Tùy bé thích sữa nào thì chị cho bé quen đã nhé, sau này tha hồ bổ sung DHA cho bé.

Hihi, Meobe nếm thử tất cả các lọai sữa của bé đấy. Hồi đó, sữa mẹ vắt ra bé không uống hết, cũn gphải nhắm mắt uống vào (vì anh xã vài lần từ chối do ngán quá)
    Mèo Bé
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Meobe ơi, chắc là công thức này dùng cho trẻ sơ sinh thôi nhỉ, vì lớn hơn 1 chút thì sẽ ăn thêm cả cháo, do đó lượng sữa cần chắc phải ít đi chứ nhỉ ?
    Meobe hồi đó nhiều sữa thấy bắt ham nhỉ, trong khi mình thì chỉ 2 tháng thôi .

To Mecun : mình cũng chả hiểu sao các bé có thể vừa ngủ vừa bú được, nhưng mà thiệt là bú được nhiều lắm đó, mà không có bị thức dậy đâu , có điều bạn phải canh nếu bé đã ngủ say rồi thì rút bình sữa ra đừng cho bú nữa nhe, kẻo bé sặc đó . Hồi đó bé nhà mình chỉ tòan bú lúc ngủ, 5 tháng mà "chơi" được 260ml 1 lần lận đấy, mình cứ sợ bé bú nhiều quá bể bụng
    • 548 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Nham nham ơi,

Mushroom cũng có viết cả công thức so sánh giữa bột và sữa nữa mà.
    Mèo Bé
    • 415 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mèo Bé vắt sữa ra bắt anh xã uống thì ngán là đúng rồi. Cứ để nguyên đó cho bố con cùng bú tí xem có tranh ăn của My không!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

cún nhà em cũng đã thử nhiều loại sữa và chỉ thích sữa của enfa, chắc bây giờ cu cậu đã ngán sữa này rồi cũng nên, dùng sữa có bổ xung DHA giúp hỗ trợ phát triển não nên em rất thích ops: nhưng trên thị trường hiện nay cũng không nhiều loại sữa bổ xung chất này.
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Be Cun chac giống bé @ nhà mình đó, chỉ uống sữa En fa pro thôi vì nó không ngọt quá, mẹ cún muốn bé uống nhiều thì thử tìm cái muỗng nào hơi to ,sâu, mà ở đầu hơi nhỏ đêmúc sữa cho bé uống, nghe nói uống kiểu này hợp vệ sinh nhất đó .Bé @ nhà mình nhất định không chịu bú bình mặc dù có thử cho uống lúc bé ngủ nhưng cứ đưa bình vô là bé biết ngay, và khóc lên vì khó chịu. mình cũng là một bà mẹ "khổ sở" vì chuyện bú của con, đã từng "bị" uống rất nhiều lọai sữa vì mua về bé không chịu uống và cũng tốn nhiều tiền để mua các loại bình,núm , ly uống cho bé nhung vẫn không dùng được cái nào, và bây giờ chỉ có cái muỗng to là hữu hiệu nhất.
    me @ BẠC LIÊU
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

có lẽ em cũng phải chịu thua cún chuyện bú bình, cún nhà em thính ngủ lắm nên đưa bình vào miệng lúc ngủ là cậu dậy ngay, lắm lúc cu cậu đạng ngủ say, bên ngoài ồn ào nhỏ em bịt tai cún lại mà cậu vẫn nghe thấy và dậy đấy , em có lẽ phải nghiên cứu loại thìa như chị Thảo Nguyên mách thôi!
    • 231 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Các Chị ơi có chị nào biết mách cho em voới nếu bé vẫn đang bú mẹ thì lượng sữa cần bổ sung là bao nhiêu?bé nha em 09 thang và bú mẹ chủ yếu là ban đêm thôi.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các anh chị,

BeHe con em 6 tháng rồi, anh chị chỉ giúp em cách cho bé bú sửa như thế nào để không có hại cho sức khoẻ cũng như sự hấp thu sửa của bé với.

Em xem bảng hướng dẫn cách pha sửa trên bề mặt hộp sửa thì thấy là mỗi lần phải cho bé bú 180ml (ngày 5 lần), nhưng BeHe 1 lần không thể bú hết 180ml do đó em chỉ cho 120ml/lần, vì thế trong 1 ngày bé có thể bú đến 8-9lần. Em cho bé bú nhiều lần như thế có hại cho sức khỏe của bé không vì bảng hướng dẫn chỉ có 5 lần thôi?

Cám ơn các anh chị nhiều,
    MeBeHe
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Vì bạn không nói bạn có cho bé bú mẹ không nên mình cũng không biết lượng sữa cụ thể bé bú hàng ngày. Tuy nhiên, mình nghĩ rằng bạn không nên ép bé uống đúng theo lượng sữa ghi trên hộp sữa mà nên tùy theo nhu cầu của bé. Ở tuổi của bé, mỗi ngày bé ngủ khoảng 14h còn lại 10h phải chia đều cho 2 bữa ăn dặm và 4-5 cữ sữa. Nếu bé bú quá nhiều lần trong ngày thì sẽ không còn bụng để ăn dặm cũng như chẳng có thời gian nào mà nghỉ nữa, dạ dày làm việc cả ngày rất mệt. Bạn thử tham khảo thực đơn cả tuần của bé trong mục sức khoẻ>dinh dưỡng theo lứa tuổi xem. Nếu bạn lo bé ăn không đủ lượng sữa (150ml/1kg) thì có thể bổ sung sữa vào bột ăn dặm của bé hoặc đổi loại bình sữa, núm vú để bé có thể bú được nhiều hơn. Nếu bạn cho bé bú mẹ thì càng không nên nhồi nhét bé vì sữa mẹ cực tốt mà bạn lại không thể biết chính xác bé đã bú được bao nhiêu ml nên phải hoàn toàn dựa vào nhu cầu của bé thôi.
    Success is a journey, not a destination.
    • 415 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Đúng vậy đấy, bạn không nên bắt chước y hệt lượng sữa trên hộp sữa cho bé. Tùy khả năng mà điều chỉnh thôi.
    Khi Bông nhà mình được 6 tháng, mỗi ngày bé chỉ ăn 4 lần, 3 lần sữa và một lần bột dặm, vẫn phát triển tốt, trong khi trên hộp sữa và ngay cả hướng dẫn bình thường của BS, bệnh viện... thì vẫn cứ phải ăn 5-6 bữa/ ngày. Miễn là bạn tính tóan sao cho lượng bé ăn vào trong một ngày đủ tiêu chuẩn.
    Để sự hấp thu sữa công thức được tốt, bạn nên pha đúng với hướng dẫn về tỉ lệ nước-sữa (30ml-1 muỗng gạt chẳng hạn...). Nếu pha đặc hơn thì bé sẽ khó tiêu hóa, lỏng hơn thì kém dinh dưỡng.
    Tuy vậy, như Bông nhà mình từ 7 tháng mình bắt đầu thực hiện chế độ "ăn gian" sữa cho bé. Ví dụ: mỗi cữ sữa khả năng bé chỉ ăn được 180ml chẳng hạn (=6 muỗng sữa Friomel), thì mình cũng dùng chừng ấy nước, nhưng pha tăng hơn một chút: 6,5 muỗng, rồi dần dần lên 7 muỗng. Phải rất thận trọng xem xét kĩ khả năng hấp thu của bé trong trường hợp này, và nhớ cho bé uống nhiều nước bất cứ lúc nào có thể. Tuy nhiên pha tăng liều lượng cũng vừa phải thôi, đừng lạm dụng. Chẳng qua cũng chỉ là một meọ giúp bé ăn đủ lượng thôi.
    Hiện nay Bông tồ nhà mình gần 12 tháng, mỗi ngày bé ăn 4 bữa: 2 sữa, 2 bột, mỗi bữa sữa bé ăn 220ml nước+9 muỗng sữa (tương đương 270ml sữa), ngoài ra bé rất thích uống nước và uống rất nhiều: sau khi ăn, khi đi ngủ, khi ngủ dậy, khi thức thì cứ 1 tiếng uống một lần.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị,

Em cám ơn các chị nhiều nhiều.
    Vì BeHe là con đầu lòng nên em lúng túng lắm không biết làm ntn là tốt cả. Khi BeHe 4 tháng thì không còn bú sửa mẹ nữa. Bây giờ em mới bắt đầu cho BeHe ăn dặm nhưng chỉ có 1 muỗng bột Nestle/1lần thôi.

MeBeHe
    • 548 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Bạn cứ tính theo công thức sau:

Tổng lượng sữa trong 1 ngày = 150ml x số cân nặng hiện tại của bé
    100ml bột = 150ml sữa

Vì vậy, bạn có thể cho bé ăn nhiều lần trong ngày, mỗi lần bao nhiêu không quan trọng, mà chỉ cần tổng lượng sữa trong ngày đạt được là đủ rồi

VD: bé nặng 6kgs thì 1 ngày bé phải ăn hết 6 x 150ml = 900ml sữa
    Nếu bé ăn bột thì bạn cứ trừ đi: 100ml bột + (900-150)ml sữa

Cố gắng cho bé ăn đạt chuẩn vậy thôi chứ đừng ép quá, hôm nay bé ăn ít nhưng mai lại ăn nhiều ngay đấy mà

Chúc bạn sớm yên tâm.
    Mèo Bé
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Meo be oi,

150 ml sua = 100 ml bot nhung ma minh pha bot dac, loang khac nhau thi sao? Hay chi tinh luong nuoc dung de pha bot? Be Au thac mac qua, xem thu Pepe cua Be Au co an du khong? Dang sot ruot qua!

Thanks nha.

Be Au
    • 548 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Giời ơi,

Be Âu hỏi thế thì Meobe... chịu. Mình ước lượng để biết chừng mực thôi mà, không cần phải chính xác 100% đâu.

Pepe ăn thế là nhiều rồi. Nghe mà phát ghen mà Be Âu còn lo lặng

:-)
    Mèo Bé
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Meo be oi,

Nhung ma Pepe la sieu quay cho nen an bao nhieu cung chang thay ty thit nao ca, nhieu nguoi trach sao me de con om the, vay co tuc khong chu. Lan truoc dua be di chich ngua, con nguoi ta cung 4 thang nhu Pepe ma 6 ky nhin "bu con" va oai hon nhieu, trong khi do Pepe "nhung" 6.8 ky do ma van "det" lam. Ai chi uong sua gi cho "so" minh cung doi, vay ma dau van hoan day! Tuc chua? O nha ba noi cung la "nhoi con ma nhu nhoi vit " ay mai cung chang thay map.

Ai "thau hieu" cho khong day.