• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.39K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các ba/me.

Bé susu nhà em được 4 tháng tuổi rồi. Trước giờ bú mẹ. Nay mẹ đi làm nên có tập cho bé bú sữa bình. 3 ngày đầu thì cho dùng Similac, sau đó chuyển qua Priso Gold. Mấy ngày đầu cho bú cũng bình thường, chỉ có điều là bé vẫn chưa chịu bú nên thường là để cho bé trong trạng thái lơ mơ ngủ thì mới lấy bình bóp sữa chảy vào miệng cho bé bú (phải bóp bình sữa phun tạo thành vòi như các mẹ hay bóp ti vậy, chứ bé ngậm bình là không chịu bú). Nhưng mấy bữa nay bé thườngng hay bị ói sữa, ngày đầu thì 1 lần, 2 ngày sau bé ói 2 lần, phun thành dòng rất mạnh. Đi mua thuốc người ta cho uống Multilium. Uống thuốc thì hôm sau bé ói 1 lần. Hôm sau đó, ngày chủ nhật, mẹ bé ở nhà chăm sóc, cho uống thuốc với bú sữa mẹ cả ngày thì bé khỏe và không bị ói nữa. Hôm nay thứ 2, mẹ bé đi làm, ở nhà cho bé bú bình như cũ thì lại bị ói. Lo lắng quá, em đang tính chuyện đi khám cho bé, nhưng vẫn lo vì em dị ứng với những nơi khám chữa bệnh lắm nếu như không có bệnh tật gì quá nặng. Nhưng ở nhà nhìn con vậy cũng xót con quá. Mà ngoài ói ra, bé vẫn bú, đi cầu, vui chơi bình thường... Mẹ với bố nào có kinh nghiệm chuyện này thì chỉ giúp em với. Em vô cùng cám ơn. Mà nếu có đi khám thì khám ở đâu tốt nhất nhỉ? Bệnh viện nhi đồng hả mấy mẹ?

Chân thành cám ơn

• 271 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc 2 tháng thỉnh thoảng cũng bị ói sữa, phun ra thành dòng. Mọi người bảo là do bé ăn no quá. Thế là mình cho bé ti ít đi (ti sữa ngoài ấy) thì ko thấy bị nữa. Mình nghĩ do dạ dày của các bé chưa hoàn chỉnh nên nếu no quá, dễ bị trào ra. Nếu bé vẫn ăn, chơi... bình thường thì ko phải lo đâu. Bạn muốn yên tâm thì cứ đưa bé đi khám, ngại gì chứ, tất cả vì con yêu mà . Ở HN thì đến viện nhi trung ương. Bạn ở đâu?

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi papa_and_susu Xem bài viết
    Chào các ba/me.

Bé susu nhà em được 4 tháng tuổi rồi. Trước giờ bú mẹ. Nay mẹ đi làm nên có tập cho bé bú sữa bình. 3 ngày đầu thì cho dùng Similac, sau đó chuyển qua Priso Gold. Mấy ngày đầu cho bú cũng bình thường, chỉ có điều là bé vẫn chưa chịu bú nên thường là để cho bé trong trạng thái lơ mơ ngủ thì mới lấy bình bóp sữa chảy vào miệng cho bé bú (phải bóp bình sữa phun tạo thành vòi như các mẹ hay bóp ti vậy, chứ bé ngậm bình là không chịu bú). Nhưng mấy bữa nay bé thườngng hay bị ói sữa, ngày đầu thì 1 lần, 2 ngày sau bé ói 2 lần, phun thành dòng rất mạnh. Đi mua thuốc người ta cho uống Multilium. Uống thuốc thì hôm sau bé ói 1 lần. Hôm sau đó, ngày chủ nhật, mẹ bé ở nhà chăm sóc, cho uống thuốc với bú sữa mẹ cả ngày thì bé khỏe và không bị ói nữa. Hôm nay thứ 2, mẹ bé đi làm, ở nhà cho bé bú bình như cũ thì lại bị ói. Lo lắng quá, em đang tính chuyện đi khám cho bé, nhưng vẫn lo vì em dị ứng với những nơi khám chữa bệnh lắm nếu như không có bệnh tật gì quá nặng. Nhưng ở nhà nhìn con vậy cũng xót con quá. Mà ngoài ói ra, bé vẫn bú, đi cầu, vui chơi bình thường... Mẹ với bố nào có kinh nghiệm chuyện này thì chỉ giúp em với. Em vô cùng cám ơn. Mà nếu có đi khám thì khám ở đâu tốt nhất nhỉ? Bệnh viện nhi đồng hả mấy mẹ?

Chân thành cám ơn
    Như vậy rất nguy hiểm, bé dễ bị sặc sữa rất nguy, vì vậy bạn nên kiên trì cho bé bú khi thức... vài lần bé sẽ thèm bú bình hơn bú mẹ đó... bạn ân tâm nhe.
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

To: menghecon_2009 : Mình ở Tp. HCM

Cám ơn hai bạn menghecon_2009 và ldlam. Mình đã cho bé đi khám rùi. Ngày đó bé susu nhà mình ói tới 4 lần, hoảng quá nên cho đi khám luôn. Khám dịch vụ ngoài giờ ở BV Nhi đồng 2. Cho đi siêu âm thì BS cho biết là rối loạn tiêu hóa do bị đầy hơi, hú hồn.hii. Không cần uống thuốc gì cả, chỉ cho ăn uống hợp lý thôi, thế là mình cho mẹ cháu nghỉ việc luôn. Hai ngày nay bé đã hết ói rùi. Thương con quá đi.
    Dù sao cũng cám ơn các bạn thật nhiều nhé. Hy vọng sẽ cùng chia sẽ trong nhiều vấn đề.

Thân,

• 161 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các ba mẹ cho mình hỏi là bé nhà mình mỗi lần bú mẹ xong thì vẫn bình thường. Nhưng được khoảng 1 lát có khi là 1 tiếng sau thì bé bị ói sữa, thành dòng luôn, mỗi ngày 2 - 3 lần bị như vậy, rất xót bé. Trong thời gian đó có khi bé ọ ọe khó chịu, có lúc bình thường. Mẹ mình nói có thế do ăn đồ có mỡ nhiều nên bé không tiêu được. Mình đã đổi thức ăn ít béo rồi nhưng vẫn không cải thiện mấy. Có ba mẹ nào nhiều kinh nghiệm chỉ cho mình với.
    Chân thành cám ơn.