Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Bé 3-6 tháng tuổi ăn được / uống được nước hoa quả gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 160K Lượt đọc
  • 546 Trả lời

33 Người đang theo dõi

• 1,494 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Bà ngoại trước nuôi bọn mình đều cho uống nước cam từ sớm (ko nhớ là sau 1t hay 3 tháng), mỗi ngày 1 giọt (1 giọt của bà là 1 múi quít hoặc tương đương) pha thêm nước ấm & chút mật ong / đường. Trộm vía bé lớn nhà mình (cũng theo chế độ ấy) chẳng sao cả, sau này rất thích nước cam, ngày nào cũng làm 1 cốc buổi sáng. Cân nặng cũng rất tốt.

Mình nghĩ là sau 3 tháng bé uống được rồi, nhưng bé nào bụng dạ yếu uống thấy ko ổn là phải dừng ngay, hoặc pha nước sao cho uống thấy dịu dịu là đc.

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình ở bên Nhật khi di khám 2 tháng cho bé bác sỹ đã cho mấy stick bột nước hoa quả ép để bé uống.Ở những cửa hàng bán sữa cho bé mình cũng thấy họ bán nước hoa quả ép cho bé từ 2 tháng tuổi trở đi.Mình nghĩ họ bán như vậy thì chắc là bé uống được rồi nên bé nhà mình 3 tháng đã cho uống nước cam và trộm vía bé không làm sao cả.

• 996 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Theo sach vo thi khong cho tre uong nuoc cam truoc 6 thang va uong mat ong truoc 1 tuoi. Co be uong som khong co van de gi ve tieu hoa hay di ung nhung khong ai dam bao 100% cac be se nhu the. Tot nhat la khong uong. Me cu an uong day du va cho con ti du la duoc. Tai sao cac me cu hay di nghe ngong cac noi roi ap dung cho con minh the, nhung truong hop cac me dan ra co phai la dien hinh dau. Tuyet doi nhat la cho con bu ti me hoan toan it nhat den 4 thang tuoi, neu me nhieu sua thi den 6 thang. Khi nao be den tuoi an dam thi cac me thu cho be an cac thu khac cung chua muon ma. Con nua, neu be bu binh thi phai uong them nuoc loc nhung cung khong nen pha sua cho con bang nuoc rau luoc, cha bo beo gi ma con co hai nua day. Duoi 1 tuoi cung khong cho be an duong va muoi.
    Xin loi vi khong danh duoc tieng Viet.

• 2,378 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Mẹtie nói đúng đó, từ 6 tháng trở ra khi các bé bắt đầu ăn dặm thì mới nên cho các bé uống nước hoa quả. Mà dưới 1 tuổi thì không nên cho các bé uống nước cam, vì nước cam có quá nhiều acid đối với dạ dầy của các bé, dễ gây khó tiêu, dị ứng. Các mẹ nên cho bé uống nước táo, nước lê, hay nước mận khô thôi, độ 3oz - 4oz/ngày đối với những bé dưới 1 tuổi.

• 270 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chinhtien
    Các mẹ thông thái ơi giúp mình với!
    Con mình được 5 tháng, mình đang tập cho bé ăn dặm và nước trái cây, trước đây mình chỉ ép nước trái cây ra và cho bé uống (cam, lê, táo...). Vậy mà hôm nay mình đọc được bài cho bé ăn dặm thì thấy là phải hấp trước khi cho bé ăn. Mình không biết thế nào là đúng. Trộm vía, mình cho bé uống sống nhưng không bị sao cả. Vậy khi hấp thì có bị mất vitamin trong trái cây không hả các mẹ? uống thế nào cho đúng đây?
    Bạn ơi, bé 5 tháng rồi thì có thể uống nước hoa quả sống được rồi. Có điều tránh cho bé uống nhiều nước cam quá (nhiều axit). Ngoài ra, bạn có thể cạo chuối cho bé ăn, cũng rất tốt. Nhớ là khi ăn chuối thì cạo bớt lớp ngoài đi, ch ăn phần ruột. tuy nhiên cho ăn ít một vì lúc mới ăn thì có thể phân không đẹp ngay. Ngoài ra có thể cho bé uống nước hoa quả của Hipp, hoặc các hãng khác, cũng rất tốt, mỗi tội giá đắt thôi.
    hấp hoa quả thì mất hết vitamin còn đâu nữa. Bé nhà bạn đã uống sống và không sao thì là tốt rồi, không cần thay đổi đâu, tránh các hoa quả chua ra thôi.

Mời các bạn ghé thăm blog của Gâu và Mickey cho vui nhé...

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Linh con
    Mẹtie nói đúng đó, từ 6 tháng trở ra khi các bé bắt đầu ăn dặm thì mới nên cho các bé uống nước hoa quả. Mà dưới 1 tuổi thì không nên cho các bé uống nước cam, vì nước cam có quá nhiều acid đối với dạ dầy của các bé, dễ gây khó tiêu, dị ứng. Các mẹ nên cho bé uống nước táo, nước lê, hay nước mận khô thôi, độ 3oz - 4oz/ngày đối với những bé dưới 1 tuổi.
    Em đọc sách cũng thấy nói như thế nhưng hôm trước gọi điện 1088 hỏi tư vấn dinh dưỡng thì bác sỹ lại bảo từ 2 tháng là cho uống nước hoa quả được rồi,(cam, quýt, nho, hồng xiêm...cac loại có thể ép ra nước) Chỉ có điều là chỉ uống ít thôi. Mỗi lần 1 vài giọt, tầm 1 múi quýt. Nếu hoa quả chua quá hay ngọt sắc quá thì cho thêm vài giọt nước lọc cho loãng ra. Tuyệt đối không cho đường hay mật ong vì trẻ tuổi này chưa tiêu hoá được sẽ gây rối loạn tiêu hoá. Nên cho ăn giữa các cữ bú.
    Mỗi nơi nói một kiểu, chả hiểu thế nào mà lần. Hôm kia em cho bé ăn thử múi quýt, thấy bé chóp chép có vẻ rất thích. Theo dõi thấy phân vẫn bình thường, như vậy chắc không sao các chị nhỉ?

Mẹ Chíp mới lập blog cho Chíp. Mời các mẹ vào thăm: blog cua Chip

• 2,378 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chíp198
    Em đọc sách cũng thấy nói như thế nhưng hôm trước gọi điện 1088 hỏi tư vấn dinh dưỡng thì bác sỹ lại bảo từ 2 tháng là cho uống nước hoa quả được rồi,(cam, quýt, nho, hồng xiêm...cac loại có thể ép ra nước) Chỉ có điều là chỉ uống ít thôi. Mỗi lần 1 vài giọt, tầm 1 múi quýt. Nếu hoa quả chua quá hay ngọt sắc quá thì cho thêm vài giọt nước lọc cho loãng ra. Tuyệt đối không cho đường hay mật ong vì trẻ tuổi này chưa tiêu hoá được sẽ gây rối loạn tiêu hoá. Nên cho ăn giữa các cữ bú.
    Mỗi nơi nói một kiểu, chả hiểu thế nào mà lần. Hôm kia em cho bé ăn thử múi quýt, thấy bé chóp chép có vẻ rất thích. Theo dõi thấy phân vẫn bình thường, như vậy chắc không sao các chị nhỉ?
    Bé chưa ăn dặm, không có gì chất gì ngoài sữa trong bụng, uống vào thế chắc sẽ rất xót ruột đấy! Có thể bây giờ chưa sao, thế nhỡ về sau bé đau dạ dầy thì sao?! Mình thì cứ chờ đến 6 tháng cho chắc ăn.

• 175 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Theo mình thì các bạn không nên cho bé uống bất cứ thứ gì trong 4 tháng đầu, nếu có thể thì 6 tháng đầu là tốt nhất, kể cả uống nước.
    Tại sao lại như vậy?
    Khi bé còn nhỏ, sữa mẹ là nguồn thức ăn dinh dưỡng nhất, có độ pH cũng như nồng độ các chất phù hợp nhất cho đường tiêu hoá của bé. Đặc biệt là trong đường tiêu hoá của bé có 1 lớp dịch mỏng để bảo vệ bé khỏi nhiễm các vi khuẩn gây bệnh. Nếu các bạn cho bé uống/ăn thêm thức ăn (kể cả hoa quả khác), lớp dịch trong đường tiêu hoá sẽ bị thay đổi/phá huỷ. Bé sẽ dễ bị nhiễm khuẩn đường tiêu hoá hơn. Bú sữa mẹ hoàn toàn trong 4 tháng đầu còn giúp làm giảm nguy cơ bé bị viêm đường hô hấp nữa. Ngoài ra, cho bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu còn có nhiều tác dụng khác.
    Nhiều nghiên cứu trên thế giới đã chứng minh điều này. Nếu mẹ nào đọc được tiếng Anh thì vào đường dẫn này tham khảo nhé.
    http://www.hc-sc.gc.ca/fn-an/nutriti...am_excl_e.html

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chíp198
    Mẹ chíp nói đúng đấy!Bé nhà em được 2,5 tháng, mỗi ngày em cho bé uống 1 vài giọt nước cam (lựa cam ngọt ấy) hoặc vắt nước nho cho bé uống. Chỉ uống ít thôi và phải lựa trái cây nào ngọt thì chả sao cả.

• 911 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quocgiang
    Mẹ chíp nói đúng đấy!Bé nhà em được 2,5 tháng, mỗi ngày em cho bé uống 1 vài giọt nước cam (lựa cam ngọt ấy) hoặc vắt nước nho cho bé uống. Chỉ uống ít thôi và phải lựa trái cây nào ngọt thì chả sao cả.
    Con mình được hơn 2 tháng thì bị táo, nghe mọi người nói cho uống nước cam, mình cũng cho con mình uống nước cam đấy, 1 ngày 1 thìa caffe, phân đẹp,