• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sữa mẹ / Dinh dưỡng cho bé 0 - 6 tháng

Bé 3-6 tháng tuổi ăn được / uống được nước hoa quả gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 169K Lượt đọc
  • 546 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Cu Bill nhà em được 4 tháng rồi, em muốn cho cu Bill ăn thêm hoa quả. Các mẹ có thể cho em lời khuyên xem nên ăn loại gì không ạ?
    Thêm nữa, em muốn cho bé ăn chuối thì chuối tây, chuối ta hay chuối ngự thì tốt ạ? Và làm thế nào để bé ăn được chuối (em vẫn thấy mọi người dùng thìa cạo ra nhưng hình như đó là cho bé lớn hơn cu Bill 1 chút)
    Cảm ơn các chị nhiều nhé.
    Ko ký cọt gì hết!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng đã hỏi bác sỹ tư vấn về loại hoa quả mà tầm bé có thể ăn được, ép nước dưa hấu, nước cam, nước táo, nho, còn chuối thì là chuối tây, lấy thìa nạo ở bên ngoài quanh quả chuối (phần bột) rồi mình lấy thìa đánh nhuyễn phần bột ra, khi đó nó sẽ như nước, dễ ăn lắm.
    Chúc bé hay ăn chóng lớn
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con trai mình mới được hơn 2 tháng, hiện nay bé đang dùng sữa Similac.
    Bé rất hạp sữa, nhưng lại bị bón, đi cầu rất khó.
    Mình đang băn khoăn là có nên cho bé uống nước cam tươi để cho bé tiêu hoá tốt hơn không? Bé 2 tháng có dùng được chưa?
    Nếu dùng thì liều lượng ra sao? Uống không hay phải thêm đường?
    Mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này thì chỉ giáo cho mình với.
    Cám ơn rất nhiều.
    • 578 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VeryNamKhang
    Con trai mình mới được hơn 2 tháng, hiện nay bé đang dùng sữa Similac.
    Bé rất hạp sữa, nhưng lại bị bón, đi cầu rất khó.
    Mình đang băn khoăn là có nên cho bé uống nước cam tươi để cho bé tiêu hoá tốt hơn không? Bé 2 tháng có dùng được chưa?
    Nếu dùng thì liều lượng ra sao? Uống không hay phải thêm đường?
    Mẹ nào có kinh nghiệm về chuyện này thì chỉ giáo cho mình với.
    Cám ơn rất nhiều.
    Nếu uống sữa mà đi bón thì không gọi là hợp sữa đâu chị ạ, chị cân nhắc đổi sữa nào mát hơn cho bé xem sao. Bé phải ngoài 4 tháng mới cho uống nước cam (sách tây còn suggest 8 tháng cơ) để không hại đường ruột của bé. Bé bú mẹ thậm chí trong 4 tháng đầu không cần uống nước nữa kia. Bé bú formula thì mới phải bổ sung thêm nước.
    • 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

trời ơi tuyệt nhiên không được cho ăn đường và uống nước cam dưới 6 tháng nhé.
    Vì bị bón bác sỹ chỉ định cho một thìa nước cam giúp bé đi ngoài ngay thì được nhưng không phải uống để bé "mát mẻ"...
    Bạn cho thử dầu tinh chế xuất từ ngô, ép lạnh vào bình sửa mỗi lần 1 thìa nhỏ nhé. ( dầu ăn chất lượng cao). Cái này sẽ giúp bé đi đều.
    • 650 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Theo mình bạn nên đổi sang dùng sữa NAN cho bé. Sữa đó chống táo bón đấy.

PAPA, HE LOVES MAMA!
    • 1,503 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Theo mình tuyệt nhiên ko nên cho bé dưới 6 tháng tuổi uống những loạii nước thuộc họ cam quýt,vì như thế sẽ ko tốt cho đường ruột của bé.Bạn có thể cho bé uống sữa NAN,loại sữa này có men tiêu hóa tốt cho đường ruột và hệ tiêu hóa của bé
    Duy yêu của mẹ ơi - Duy di Tuân Chau

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn nhiều. Cho mình hỏi sữa NAN của hãng gì, sao mình nghe tên thấy lạ quá, mua ở đâu. Mình ra hiệu bán sữa gần nhà hỏi thì không có. Uống sữa này thay thế luôn sữa bé đang uống hay chỉ dùng khi bé đi cầu khó rồi thôi?
    • 1,551 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Sữa Nan của hãng Nestle, có loại dành cho trẻ dưới 6 tháng, trên 6 tháng. Con chị thì dùng sữa Nan 1, thay cho loại sữa bé đang uống vì sữa Nan mát mà cũng đủ chất rồi. Con em toàn uống Nan và Lactogen từ khi sinh ra, trộm vía đến bây giờ chả bị táo bón ngày nào cả. Sữa Nan bây giờ phổ biến lắm chị ah, nếu chị k muốn đi xa thì đặt hàng sữa gần nhà chị lấy cho, em cũng toàn vậy thôi mà. Còn nếu k thì chị ra hàng sữa nào lớn lớn 1 chút là có liền mà.
    Bi zonzon
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình co' 1 cuốn sách hướng dẫn nuôi con của bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc. BS nói là nếu bé bú bình thì từ 2 tháng tuổi co' thể cho uống thêm nước cam để bổ sung vitamin C mà trong sữa bột không co', trong khi trong sữa mẹ thì chỉ co' 1 ít (nếu mẹ mà kiêng ăn trái cây trong tháng đầu thì càng ít vitamin C hơn nữa!). Mình đã cho bé nhà mình uống thêm nước cam pha loãng từ 2,5 tháng. Mình mua cam mật (cam sàn) cho bé uống, vừa mát mà lại ngọt tự nhiên nữa!
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em muốn cho cháu ăn thêm hoa quả, vì Beem nhà em rất táo, rèn mãi mới được 1 ngày/lần, còn toàn 2 ngày hoặc 3 ngày/lần, phân thành khuôn, không xốp. Liệu 3 tháng rưỡi thì đã ăn được quả bơ chưa các chị nhỉ? Nước cam mùa này chua thì có ảnh hưởng gì đến dạ dày của bé không? Em chưa muốn cho bé ăn đường, nhưng nếu ăn cam thì quá chua. Các mẹ thông thái giúp em với nhé

• 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Ba tháng tuổi chưa nên cho ăn bát kỳ loại nước quả nào. Nếu con bạn quá táo bạn hãy cho uống thêm nước lọc và xem lại loại sữa con bạn đang uống. Hoặc xem bạn có pha sữa cho con uống quá đặc hay pha ko đúng hướng dãn). Bạn có thẻ bắt đàu cho uống nước quả từ 6 tháng, ban đầu pha them nước lọc (ít nhát tỷ lẹ 1-1) sau đó mới cho uống nước quả bình thường. Nói chugn néu pha thêm mà cháu chịu uống hét là tót nhát.
    • 114 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchi
    Em muốn cho cháu ăn thêm hoa quả, vì Beem nhà em rất táo, rèn mãi mới được 1 ngày/lần, còn toàn 2 ngày hoặc 3 ngày/lần, phân thành khuôn, không xốp. Liệu 3 tháng rưỡi thì đã ăn được quả bơ chưa các chị nhỉ? Nước cam mùa này chua thì có ảnh hưởng gì đến dạ dày của bé không? Em chưa muốn cho bé ăn đường, nhưng nếu ăn cam thì quá chua. Các mẹ thông thái giúp em với nhé
    Em thì ngày xưa khi con còn bé, em đọc sách về dinh dưỡng cho bé do bác sĩ soạn ra (em ở Korea nên bác sĩ Korea) thì bé 4 tháng trở lên mới bắt đầu cho uống nước hoa quả (xay hoặc mài ra rồi lấy phần nước), mà không được loại chua nhiều axit (cam chẳng hạn), mà chỉ là táo (bom bên mình), dưa hấu, v.v. Con em giai đoan chỉ uống sữa thôi thì chưa hề biết bón là gì, đến lúc ăn thức ăn (đồ cứng) thì mới bị thôi.
    Em đồng ý với Mẹ Cún vịt là chị phải xem lại cách pha sữa và loại sữa đấy ạ. Nhiều loại sữa làm táo bón lắm.
    Nhỏ bạn em cứ tới thời kỳ con nó mấy tháng là cứ mail kêu em viết cho biết loại thức ăn nào cấm kỵ (trong giai đoạn 6-8 tháng, 8-10 tháng và 10-12 tháng).
    Bé dưới 12 tháng thì chị đừng dùng đường và muối, không tốt cho bé. Bé nhà em dưới 12 tháng thì nấu thức ăn cho bé, em không hề dùng một thứ gia vị nào mà bé ăn vẫn rất ngon miệng và nhiều nên lên cân tốt. Bác sĩ (cả sách tiếng Anh) cũng nói là từ khi sinh ra bé đã biết đường, muối, bột ngọt là gì đâu nên không biết vị đó, không phải lo bé phàn nàn là "thức ăn này lạt quá!" đâu. Em chỉ lại cho bạn em thì nó làm theo và con nó cũng ăn ngoan, khoẻ, chẳng chê bai gì hết (xin lỗi, phần này lạc đề táo bón ạ).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,032 Bài viết

• 605 Được cảm ơn

Mình nghĩ bé 3 tháng uống nước hoa quả được rồi, nhưng uống một vài thìa con thôi và pha loãng ra. Hoặc bạn có thể luộc rau rồi lấy nước rau cho bé uống cũng là một giải pháp - nhưng nhớ là đừng cho muối.
    Đức Chúa Trời đã làm cho Chúa Cứu Thế vốn chẳng biết tội lỗi, trở nên tội lỗi vì chúng ta để nhờ ở trong Chúa Cứu Thế chúng ta trở nên công chính trong Đức Chúa Trời.
    For He made Him who knew no sin to be sin for us, that we might become the righteousness of God in Him
    • 711 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người ,em vẫn chưa cho cháu ăn thêm nước rau gì cả, nhưng trộm vía mấy hôm nay lại đi ngoài được rồi nên em lại hoãn lại kế hoạch :3: Sữa em pha rất đúng công thức, thậm chí mỗi khi để osin pha sữa em phải ngồi lom lom bên cạnh , sợ pha thìa đầy quá. Lúc mới sinh em cho cháu ăn Nan thì bị táo, chuyển sang Lactogen cũng chẳng khá hơn. Nhưng Lactogen thì lại không lên cân mấy nên em chuyển sang Enfa(dù thấy các mẹ nói sữa này nóng, ) nhưng vẫn như thế, không táo hơn, cũng không nhuận hơn. Bây giờ thì ngày Beem ị 1 lần, đúng tầm từ 3 đến 4 giờ chiều , nhưng có lần đến 3 ngày mới đi làm em sợ chết khiếp phải dùng đến võ mật ong chưng đấy.
    Em mong con được 4 tháng để cho ăn thêm rau củ xay quá, cải thiện tình hình táo bón của con là em sướng rồi.

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao khi bé nhà em được 3 tháng la BS đã khuyên dùng nước cam cho bé có thêm chất?
    Em thấy bé cũng thích uống lắm, em mua cam soàn ngọt cho bé đó
    • 1,503 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeLamHa
    Sao khi bé nhà em được 3 tháng la BS đã khuyên dùng nước cam cho bé có thêm chất?
    Em thấy bé cũng thích uống lắm, em mua cam soàn ngọt cho bé đó
    Nếu em nhớ ko nhầm thì em đã đọc khuyến cáo ko nên cho bé dưới 6 tháng tuổi ăn ,uống họ nhà cam quýt.Như thế ko tốt cho đường ruột của bé
    Duy yêu của mẹ ơi - Duy di Tuân Chau

• 161 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nếu bạn sợ bé ăn cam chua thì có thể cho bé uống mấy thìa nước dưa hấu ép,sữa đậu nành,nước đõ đen cũng rất tốt cho bé. Đừng cho bé uống đồ chua không có lợi cho đường ruột

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghĩ uống nước cam cũng rất tốt. nhưng là cam ngọt, (của VN càng an toan) không thêm đường, pha loang cho bé uống thay nước ngày 1 lần vào buổi trưa. Nhớ uống cách 1 tiếng sau khi uống sữa.
    Hồi Bin nhà minh gần 3 tháng, nó táo lắm, toan 4 - 5 -6 ngày mới đi 1 lần, BS khuyên nên cho uống nước cam nên mình cũng làm và kết quả là 1 ngày 1 lần đều đặn.
    • 298 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em có nghe nói là nước cam thì không được uống sau 16h, nhưng mà em đi làm cả ngày tối mới cho bé uống được (bé được 4 tháng rưỡi), như thế có sao không nhỉ. Chị nào biết chỉ hộ em với.