Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Hội họp và giao lưu

Hội các mẹ thích tự may áo váy cho con!

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 160K Lượt đọc
  • 452 Trả lời

70 Người đang theo dõi

• 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhngoc81 Xem bài viết
    Còn kiểu nào đơn giản dễ may mẹ danang up cho mình học hỏi với.
    Vào các top kia toàn các mẹ đã biết may săn, mình chẳng kiên trì theo được.
    Mẹ thanhngoc may xong kiểu áo 2 dây mình hướng dẫn rồi à?
    Có mẹ nào may xong áo cho con thì show sản phẩm cho mình xem với, động viên mình up tiếp các bài hướng dẫn khác, chứ vào nhà lúc nào cũng thấy có mỗi mình buồn quá.
    Vì mỗi bài hướng dẫn mình phải vẽ cách cắt vải trên máy tính, cái này mình không thạo, phải mò mẫm lâu. Rồi mình phải chụp lại công đoạn may để hướng dẫn các mẹ từng bước nên rất lâu mới có thể up được một bài hướng dẫn.
    Mình cũng xin tâm sự một chút, mình hoàn toàn tự mò mẫm may vá, rất rất yêu thích may đồ cho con gái nên mình post các bài hướng dẫn này mong có thể giúp các mẹ có cùng sở thích như mình, đang mò mẫm tự may váy áo cho con như mình. Và mong được làm bạn với các mẹ có cùng sở thích.

Bài tiếp theo mình sẽ post hướng dẫn may quần đùi cho bé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi danang2009; 21/05/2011 vào lúc 08:22 AM.

• 2,702 Bài viết

• 2,331 Được cảm ơn

mẹ danang oi,
    cho em hởi cách cắt quần đùi cái.
    sao em cắt cái ống quần nó cứ thế nào ấy chị có thể vẽ cho em cái chart để cắt sao cho đẹp ko?
    hc quần đùi là dễ nhất mà còn chả đẹp gì cả
    cảm ơn mẹ nó
    Các con là gia tài của mẹ. Yêu các con nhiều lắm

• 2,702 Bài viết

• 2,331 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhngoc81 Xem bài viết
    Đẹp quá. Cảm ơn mẹ danang nhiều nhé :Kiss: ( đồng hương)
    Mình thích tự may đồ cho con ghê. Khốn nổi không biết may máy. Nhà có máy khâu mà lần nào mình đạp 1 vòng cũng sút chỉ, rối chỉ hết.
    Mấy cái này may tay liệu có đẹp k ạ ( chỉ dùng mũi khâu cơ bản) ?
    có máy mà ko dùng quả là phí mẹ nó ạ
    nhà bạn có máy khâu loại gì? nhà mình dùng máy khâu con bướm. lúc đầu phải tập đạp máy ko chỉ cho quen chân. phải tập cả 1 ngày đấy bạn ạ. sau khi đạp đã quen chân ko bị đảo ngược nữa thì bắt đầu đạp cho vải vào (tức là có mũi kim nhưng ko có chỉ để mình có thể đạp quen khi thêm độ nặng của vải, khi quen tiếp rồi thì cho chỉ vào và đạp >>>> vài lần rối chỉ và đứt chỉ nữa là ok mẹ nó ạ.c
    có máy rồi thích lắm chán khâu tay ngay. chúc mẹ nó thành công nha

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,702 Bài viết

• 2,331 Được cảm ơn

@ thongoc81: em post bài rồi mới nhìn tên. hihihi chị sn 81 hả vậy em gọi bằng chị ạ

• 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa sen xanh Xem bài viết
    mẹ danang oi,
    cho em hởi cách cắt quần đùi cái.
    sao em cắt cái ống quần nó cứ thế nào ấy chị có thể vẽ cho em cái chart để cắt sao cho đẹp ko?
    hc quần đùi là dễ nhất mà còn chả đẹp gì cả
    cảm ơn mẹ nó
    Đúng là may quần đùi dễ nhưng quần đùi thì không thể cắt ngẫu hứng như áo được (cái áo 2 dây mình post là đo cắt hơi ngẫu hứng đấy, chứ cắt cho người lớn thì phải tính toán công thức nhiều hơn). Quần đùi phải cắt theo công thức, mình đang vẽ cách cắt vải đây, nhưng mò mẫm vẽ mãi vẫn chưa ưng ý, nhìn nó cứ khó hiểu. Mẹ nó chờ thêm chút nửa mình sẽ post cách cắt quần đùi.

• 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

nhà bạn có máy khâu loại gì? nhà mình dùng máy khâu con bướm. lúc đầu phải tập đạp máy ko chỉ cho quen chân. phải tập cả 1 ngày đấy bạn ạ. sau khi đạp đã quen chân ko bị đảo ngược nữa thì bắt đầu đạp cho vải vào (tức là có mũi kim nhưng ko có chỉ để mình có thể đạp quen khi thêm độ nặng của vải, khi quen tiếp rồi thì cho chỉ vào và đạp >>>> vài lần rối chỉ và đứt chỉ nữa là ok mẹ nó ạ.c
    Mình cũng phải may tay 2 năm đấy các mẹ, mẹ mình thấy tội quá mới mua cho một cái máy may, vì trải qua giai đoạn may tay hơi lâu nên quí em máy may lắm, ai đụng vào cũng không cho (kể cả mẹ mình), ích kỷ nhỉ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Vì các cách cắt may mình post đều phục vụ cho các bé 5 tuổi trở xuống nên cách cắt này nếu áp dụng cho người lớn không được đâu các mẹ nhé.
    Để các mẹ có thể thành công ngay từ lần đầu nên cách cắt mình post được làm đơn giản đến mức có thể, như cách cắt áo 2 dây và quần đùi, mặt trước và mặt sau đều cắt như nhau.
    Đây là cách cắt quần đùi mặc nhà cho bé

Các số ghi trên hình là cố định.
    Đường màu vàng là đường vải gấp đôi.
    Đường màu xanh = vòng bụng (mông) /4 + 5 cm + 2 cm (lưng thun) -> mình dùng thun 1cm/1.5cm
    Trên đường màu xanh chia làm 3 phần bằng nhau để vẽ đáy
    Đường màu tím = vòng bụng (mông) / 10 (thường thì 5.5 - 6.5 cm)
    Đường màu đỏ = vòng bụng (mông)/4 + 1cm (nếu vải thun)/ + 2.5 cm (nếu vải không thun)/ + 4 cm (nếu may quần đùi phồng)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi danang2009; 21/05/2011 vào lúc 09:44 AM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Mình nhầm cách tính đường màu xanh, sửa lại là:
    Đường màu xanh = vòng bụng (mông) /4 + vòng bụng (mông) / 10 + 2cm (lưng thun)

Ví dụ vòng bụng bé = 52cm
    Đường màu đỏ = 14cm (vải thun)
    Đường màu xanh = 20.5 cm
    Đường màu tím = 5.5cm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi danang2009; 21/05/2011 vào lúc 10:00 AM.

• 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Sản phẩm áo 2 dây và quần đùi mình mới may xong cho con đây

Các mẹ may xong khoe sản phẩm cho mình xem với nhé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,277 Bài viết

• 1,303 Được cảm ơn

@ thongoc81: em post bài rồi mới nhìn tên. hihihi chị sn 81 hả vậy em gọi bằng chị ạ
    hì hì. mình sn 81. nhưng tồ tẹt nữ công gia chánh lắm nên còn học hỏi lớp đàn em nhiều nhiều.
    Nhà mình cũng có máy khâu con bướm ( loại cũ dùng cho thợ may ấy). Cơ mà chẳng may được. kj hiểu sao cứ đạp đựoc vài đường k rối chỉ cũng đứt chỉ à. Áo quần cũ nhà nhiều lắm, lấy ra tập tành có hỏng cũng k sao. Có mẹ danang ra vào làm tinh thần mình cũng đang vời vợi. hehe. Mẹ danang nhớ thường xuyên update cho mình lấy tinh thần với nhé.
    À, bạn làm nghề may vá à? Thấy hình cái áo cắt may xong có gắn thêm mác.