Các CUỘC THI đã kết thúc

Đít của con tôm ở đâu hả mẹ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 6.42K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 270 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Hôm qua mình cho con gái ăn cơm với tôm rang, con hồn nhiên hỏi: mẹ ơi đít của con tôm nằm ở đâu mẹ? mình trả lời bừa: đít của con tôm nằm ở trên đầu (vì mỗi khi làm bóc đầu tôm, mình thường thấy ruột và phân của nó ở trên đầu), thú thực mình cũng ko biết có chính xác không vì thấy bé có vẻ như chưa đồng tình lắm. Các mẹ có câu trả lời nào hay hơn không ạ?
    Không một hương hoa nào bay ngược chiều gió thổi.
    Chỉ hương người đức hạnh bay ngược gió ngàn phương!:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cách chăm sóc trẻ sơ sinh khi lần đầu làm mẹ

Cách chăm sóc trẻ sơ sinh đúng là vấn đề gây bối rối cho không ít các mẹ lần đầu có con. Làm thế...

• Công việc của anh chàng kỹ sư thiết kế công trình thủy lợi!

Cuộc thi viết về công việc của chồng cũng sắp kết thúc rồi mà em vẫn muốn viết nữa, viết mãi về anh...

• Con đâu hả mẹ?

Mới mấy ngày nay thôi, tôi lôi sắp hình chụp hồi đi tắm biển Vũng Tàu để lộng vào khung, trong hình chỉ có 2 vợ chồng tôi và còn gái lớn chụp chung. Con bé nhỏ của tôi liền hỏi: - Sao trong đây không có con? - À, lúc đó chưa có con. - Sao lại chưa có con? - Thì con chưa sinh ra, làm sao chụp...

• Dầu tràm

Có lẽ không ở đâu dùng dầu tràm nhiều như ở miền Trung , đặc biệt là Huế. Dầu tràm có tính năng trị...

• Không còn là con dâu nữa thì gọi ông bà nội của con mình bằng gì hả các mẹ?

Các mẹ ơi, chuyện là thế này: từ lúc con chưa chào đời thì tụi mình đã ly thân, vài tháng sau thì làm thủ tục ly dị. Anh ấy cũng đã có người mới và dắt về giới thiệu gia đình bên ấy rồi, nói chung là gần như con dâu (chỉ thiếu đám cưới nhưng đã ở chung như vợ chồng rồi). Năm nay bé được 2 tuổi nên...

• 516 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Chị ơi, đường tiêu hoá của tôm dọc thân tôm mà chị, nên đít nó vẫn ở đằng đuôi mà. Phần ở trên đầu là các tuyến và nội tạng của tôm mà chị. Khi chị khía đôi con tôm sẽ có đường chỉ đen dọc thân tôm đó.
    • 3,375 Bài viết

• 1,441 Được cảm ơn

Ồ, không phải con nào cũng có đít đâu con. Tạo hoá (cứ nói là ông Trời cho dễ hiểu cũng được) tạo ra mỗi loài mỗi vẻ khác nhau. Con người có đầu mình chân tay và không có đuôi, con cá lại có đầu đuôi mà chẳng có chân tay gì hết. Con tôm cũng thế, nó chỉ có đầu, mình và đuôi thôi. Trên lưng nó có một vạch đen, hôm nào mẹ sẽ chỉ cho con xem, nó đi ị qua chỗ đó chứ không giống con đâu. À mà con có biết con cá cũng không có đít mà nó ị thế nào không?
    • 149 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình nhớ là cá... có chỗ đi ị mà?
    • 1,748 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Tạo hóa gì thì tạo hóa, cũng phải có cái chung chứ. Đã có vào phải có ra, chỉ đơn giản nó nằm chỗ nào mà thôi. cái này suy luận logic đơn giản cũng ra mà.
    • 1,061 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nem Ớt Xem bài viết
    Ồ, không phải con nào cũng có đít đâu con. Tạo hoá (cứ nói là ông Trời cho dễ hiểu cũng được) tạo ra mỗi loài mỗi vẻ khác nhau. Con người có đầu mình chân tay và không có đuôi, con cá lại có đầu đuôi mà chẳng có chân tay gì hết. Con tôm cũng thế, nó chỉ có đầu, mình và đuôi thôi. Trên lưng nó có một vạch đen, hôm nào mẹ sẽ chỉ cho con xem, nó đi ị qua chỗ đó chứ không giống con đâu. À mà con có biết con cá cũng không có đít mà nó ị thế nào không?
    Ối mẹ nó ơi giải thích thế là không được rồi. Mẹ nó không ăn cá, làm cá hay nuôi cá sao mà giải thích với con là cá không có đít thế? Vậy mẹ nó giải thích với con rằng con cá không có đít thì nó ị thế nào? :Surprise:
    • 3,405 Bài viết

• 4,653 Được cảm ơn

Đít tôm mọc ở trên đầu. Cái này mình nhớ rất rõ vì hồi còn bé được đọc 1 quyển sách về khoa học rất hay, trong đó có rất nhiều câu hỏi kiểu tương tự như vầy. Và cách trả lời rất dễ hiểu, thông minh. Tiếc là giờ này ko còn giữ được quyển sách đó.
    • 3,375 Bài viết

• 1,441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nem Ớt Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mekieubong Xem bài viết
    Bạn ơi, mình nhớ là cá... có chỗ đi ị mà?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Me's Bong Xem bài viết
    Tạo hóa gì thì tạo hóa, cũng phải có cái chung chứ. Đã có vào phải có ra, chỉ đơn giản nó nằm chỗ nào mà thôi. cái này suy luận logic đơn giản cũng ra mà.
    Có chứ, cái đen đen là quá đúng rùi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Petit Beur Xem bài viết
    Ối mẹ nó ơi giải thích thế là không được rồi. Mẹ nó không ăn cá, làm cá hay nuôi cá sao mà giải thích với con là cá không có đít thế? Vậy mẹ nó giải thích với con rằng con cá không có đít thì nó ị thế nào? :Surprise:
    Hi hi, thế này chắc chúng ta trục trặc ở khái niệm "đít" quá, nói thực là con tớ thì không dùng từ này vì tớ cũng không bao giờ dùng cả (tớ thấy nó thô nên hay nói tránh là mông và hậu môn hoặc "chỗ đi ị" ), tớ reply thế vì theo cách hỏi của mẹ chủ topic thôi. Tớ biết là cá có lỗ hậu môn và nó bài tiết một phần qua mang và phần chính qua lỗ hậu môn chứ. Nhưng rõ ràng nó không có cái phần "mông" như người hoặc các động vật có vú nên các bé không phân biệt được. Chắc chắn là cá và tôm không có cái "đít" như của người còn lỗ bài tiết của nó ở đâu thì mình phải giải thích và đôi khi phải "trực quan sinh động" cho các con. Tớ giải thích thế vì muốn con có khái niệm không phải loài nào cũng có cấu tạo cơ bản giống nhau, con sẽ không ngạc nhiên khi tại sao tôm lại bài tiết qua đường chỉ đen và cho thành phẩm ở trên đầu :cool:. cũng như con cá nó lại tè qua mang và ị qua cái lỗ nhỏ kín đáo của nó nữa. (Câu hỏi sau để kích thích con tư duy và học hỏi thêm thôi mà, đó cũng là cách của tớ khi con đưa mình vào thế bí nhiều khi mình cũng trả lời bằng cách hỏi lại con :Smug.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Callalily Xem bài viết
    Đít tôm mọc ở trên đầu. Cái này mình nhớ rất rõ vì hồi còn bé được đọc 1 quyển sách về khoa học rất hay, trong đó có rất nhiều câu hỏi kiểu tương tự như vầy. Và cách trả lời rất dễ hiểu, thông minh. Tiếc là giờ này ko còn giữ được quyển sách đó.
    Hi hi, mẹ nó không nhớ được tên sách à, có lẽ cũng phải sưu tầm những quyển loại thế này để khi con có hỏi "khoa học" quá mẹ cũng có cái mà phòng thân. À, tớ cũng được tặng rất nhiều sách khoa học dành cho thiếu nhi nhưng nói thực là với nhóc con mẫu giào nhà tớ những khái niệm giải thích đó vẫn rất trừu tượng.
    • 1,061 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Các mẹ ạ! Đính chính cho rõ ràng ạ, đít và cứt tôm không ở trên đầu mà ở gần đuôi. Trên đầu là cơ quan nội tạng của tôm thôi.

Mà mẹ nem ơi! Trẻ em nắm bắt rất nhạy nên nói từ ngữ nên đúng luôn từ đầu. Cá có đít và nó ị bằng đít. Con mình hơn 2 tuổi mà đã phân biệt được mông đâu, đít đâu, ị bằng gì, đái bằng gì thì tại sao mình phải nói tránh từ đít bằng từ mông.