Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 2K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 280 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chồng tôi là bộ đội!
    Mới chỉ nói đến thế, bạn bè lâu ngày không gặp nhìn tôi đầy ái ngại, có lẽ họ tưởng tượng cuộc sống của tôi là chuỗi ngày sống trong thiếu thốn sự quan tâm của chồng, là những đêm nằm ôm gối chờ đợi ngày chồng về phép.... Tôi cười, nụ cười không trách móc, bởi chỉ có tôi mới hiểu tôi đang hạnh phúc thế nào...
    Chúng tôi đã vượt qua 400km để đến với nhau trong sự phản đối kịch liệt của hai bên gia đình, tôi ở miền Bắc, anh quê ở miền Trung xa xôi... Gặp nhau trong những lần công tác giữa 2 đơn vị, anh không ưa cái kiểu cười nói của một đứa con gái làm công tác Đoàn ồn ào như tôi, tôi lại ghét ra mặt lối nói chuyện lạnh lùng của anh, thế mà rồi yêu nhau như định mệnh. Tình yêu đã giúp chúng tôi thuyết phục được ba mẹ hai bên để rồi 3 năm sau, chúng tôi cưới nhau trong niềm hân hoan của hai gia đình. Tôi và anh trở thành tấm gương về tình yêu cho bạn bè và đồng nghiệp.
    Cưới nhau xong, anh chuyển công tác xa nhà, hàng tháng về thăm tôi vào 2 ngày cuối tháng, mỗi lần về, anh luôn bên tôi, cùng tôi nấu nướng, dọn dẹp nhà cửa, như để bù đắp những ngày phấn đấu cho công việc, tôi thấy mình ấm áp trong tình cảm của chồng, sự ấm áp không gì đánh đổi... Công việc của một chính trị viên Đại đội trong đơn vị công binh xây dựng công trình khiến chồng tôi luôn bận rộn không kể sớm khuya, nhưng hàng ngày, không khi nào anh quên gọi điện cho tôi mỗi sáng để đánh thức tôi dậy mặc ấm đi làm, mỗi trưa để nhắc tôi ăn uống đầy đủ, mỗi tối để kể chuyện công việc sau một ngày bận rộn và chúc tôi ngủ ngon... Tình yêu đâu nhất thiết phải là sự có mặt, là những cái nắm tay thật chặt? Chỉ cần như thế thôi cũng đủ nhân hạnh phúc trong tôi lên mỗi ngày...
    Từ ngày anh theo công trình ở cách tôi vài trăm cây số, tôi chưa một lần được lên thăm anh, nhưng trong những câu chuyện hàng đêm, tôi thấy bóng dáng chồng tôi trong bộ quân phục màu xanh lá, giản đơn và đầy nghị lực, tôi tưởng tượng cảnh chồng tôi đứng giảng bài cho chiến sỹ, cảnh anh vào hầm chỉ huy kíp nổ, tháng ngày anh lã chã mồ hôi cùng chiến sỹ dầm mưa dãi nắng rà phá bom mìn, rồi cả những đêm anh cùng đồng đội ngủ trong cái giá lạnh của núi rừng, nơi đơn vị bao quanh là cót ép, gió luồn vào sâu trong tấm chăn mỏng, mà vẫn luôn miệng nói với tôi "trên này ấm hơn ở nhà"... Những khi ấy, nước mắt tôi cứ lăn dài trên má, tôi hiểu rằng, so với sự chờ đợi của tôi trong chăn ấm nệm êm thì sự nỗ lực của anh khi vượt qua cái giá lạnh, những khắc nghiệt của rừng núi, những thiếu thốn tình cảm gia đình để mang lại tương lai không chỉ cho anh, mà cho cả tôi và con chúng tôi sau này còn lớn lao hơn nhiều. Đôi khi tôi thoáng tủi thân khi nhìn lại số ngày ít ỏi được ở bên anh, nhưng rồi nhìn những tấm bằng khen, huy chương, sự tiến bộ của anh trong công tác, tôi thấy tự hào vì được là vợ của anh, tự hào vì dù khoảng cách hàng trăm cây số có khiến chúng tôi nhớ nhau đến cồn cào, nhưng lại là cả một tương lai tốt đẹp cho hai chúng tôi và đứa con mang sức mạnh của tình yêu chúng tôi xây đắp trong những tháng ngày xa cách ấy... Và chỉ cần có thế thôi, tôi lại sẵn sàng trở thành người vợ đảm đang tự lo toan cho cuộc sống gia đình, tôi coi đó là sự chia sẻ lớn lao nhất có thể gửi đến với anh, để anh yên tâm phấn đấu trong công tác. Tôi phải cảm ơn anh rất nhiều, vì đã mang đến cho tôi tình yêu không gì thay thế được... Còn 6 tháng nữa con trai chúng tôi sẽ chào đời... Và tôi sẽ lại kể cho con nghe, câu chuyện về ba nó, câu chuyện bắt đầu bằng câu nói hãnh diện muôn thuở của mẹ “Ba con là bộ đội”... :Smiling:
    Hình đính kèm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Bé Bin__; 22/12/2009 vào lúc 09:47 PM. Lý do: tải thêm ảnh

• 5,519 Bài viết

• 6,749 Được cảm ơn

Chúc vợ chồng bạn mãi mãi hạnh phúc nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 280 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Ếch ộp rất nhiều!^^
    Mong gia đình bạn cũng luôn luôn như vậy!^^ :Battin ey:

• 1,993 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Đọc bài của mẹ nó hay quá! Chồng mình cũng BĐ nè! Chúc hai mẹ con mạnh khỏe nhé! Mang bầu ko có chồng bên cạnh đừng có tủi thân, ảnh hưởng đến con nghe. Tớ cũng mang bầu 1 mình nên hiểu lắm lắm! :Smiling:

• 280 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thanks mẹ Châu Anh nhiều!
    Cũng chẳng tủi thân mấy đâu, tại chồng gọi điện về trêu chọc suốt ngày mà,nhìn Châu Anh hóm hỉnh, thông minh thế kia, chắc cu Bin nhà em cũng na ná thế, con bộ đội cả mà mẹ nó!^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 280 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Cũng chẳng tủi thân mấy đâu, tại chồng gọi điện về trêu chọc suốt ngày mà,nhìn Châu Anh hóm hỉnh, thông minh thế kia, chắc cu Bin nhà em cũng na ná thế, con bộ đội cả mà mẹ nó!^^

• 280 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Ôi, ai xóa hộ em với ạ, mạng đểu quá!^^:Silly:

• 1,993 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bé Bin__ Xem bài viết
    Chào mừng mẹ nó bên nhà BĐ rồi, chịu khó vào 888 nhé, bên đấy 888 nhanh lắm đó.
    Muốn xóa bài thì mẹ nó tự xóa trong vòng 15' sau khi post bài thôi chứ ko ai xóa hộ đc. Còn sau 15' thì phải nhờ Mod, Min xóa giùm. Mà ko xóa cũng đc, tại lỗi WTT đó chứ :Laughing:

• 3,325 Bài viết

• 3,660 Được cảm ơn

Mẹ Bé Bin xinh gái thế :Smiling: Chúc 2 bạn luôn hạnh phúc nhé.

• 770 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Bài của bạn hay và cảm động quá!
    Chúc gia đình nhỏ của bạn luôn đầy ắp tiếng cười. :Smiling:

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3