Các CUỘC THI đã kết thúc

Chăm sóc trẻ 20 tháng tuổi thế nào cho đúng? - Chuyên gia đã trả lời

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 22.9K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 198 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SUZI Xem bài viết
    Em chào BTC, em có câu hỏi muốn nhờ các chuyên gia giúp em ạ. Con em hiện gần 20 tháng tuổi, cháu ăn ngày 4 bữa cháo (mỗi bữa 1 bát ăn cơm), 2 bữa dầu cá hồi và 2 bữa mỡ lợn. Cháu ăn ngày 1 hộp sữa chua và 150ml sữa hộp, 1 quả cam. Chuyên gia cho em hỏi là với tầm tuổi của cháu ăn vậy có hợp lý không? hiện cháu vẫn còn ti mẹ thêm một chút nữa ạ. Để trí não của cháu phát triển tốt thì em cần bổ sung thức ăn gì cho cháu ạ? Em xin cảm ơn!
    Trả lời của Tiến sĩ Nghiêm Nguyệt Thu - Bác sĩ dinh dưỡng, Khoa dinh dưỡng lâm sàng, Viện Dinh dưỡng quốc gia:

Chào bạn SUZI,

Hiện tại con bạn 20 tháng tuổi được ăn 4 bữa cháo, nấu bằng cả dầu và mỡ như vậy chất béo như vậy là sử dụng các loại chất béo hợp lý. Trẻ 20 tháng có thể ăn khoảng 100g thịt hoặc cá trong một ngày, và mỗi bữa cháo khoảng 5g dầu ăn hoặc mỡ lợn, thêm rau khi nấu cháo cho trẻ. Con bạn được 20 tháng, do vậy nên chú ý cho trẻ tập nhai như cơm nát, bánh mỳ, bún, miến, phở hoặc rau nấu mềm… Việc tập ăn những thức ăn không phải dạng lỏng, xay kỹ, hoặc nấu nhuyễn như cháo rất quan trọng đối với sự phát triển của trẻ. Lượng sữa của trẻ khoảng 250ml một ngày, như vậy lượng canxi trong bữa ăn của trẻ hơi ít, bạn nên tăng lượng sữa của trẻ hoặc có thể dùng thêm pho mát trong chế biến món ăn cho trẻ.

Muốn trí não của trẻ phát triển thì trẻ phải được ăn đủ năng lượng cần thiết đủ để trẻ có cân nặng, chiều cao trong giới hạn bình thường. Ngoài ra có một số chất dinh dưỡng đặc biệt có tác dụng trong phát triển não bộ như các axít béo omêga 3, chất này có nhiều trong cá, và một số axít amin cần thiết khác như taurine có nhiều trong thịt các loại, và các chất vi khoáng khác như sắt, kẽm…đều có nhiều trong thịt màu đỏ. Do vậy, bạn chú ý cho con ăn đủ năng lượng và đảm bảo lượng thịt cá trong bữa ăn của trẻ là có thể yên tâm.

Thân mến:Rose:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 295 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SUZI Xem bài viết
    Em cảm ơn Tiến sĩ Nghiêm Nguyệt Thu đã trả lời giúp em, con em đúng là ăn quá ít sữa, em cũng lo lắm nhưng thực là không biết làm thế nào nữa. 3 tiếng 1 bữa, như vậy 8h tối cháu ăn xong bát cháo cuối cùng, nếu ngủ muộn thì được ăn thêm sữa, còn không thì cũng ko uống tí sữa nào. :Thinking:
    Bé nhà mình 17 tháng cũng ngày 3 bữa cháo và 2 bữa sữa khoảng 450 ml còn lại thì có nước cam và sữa chua nữa, những không hiểu sao cứ ăn cháo là nuốt chửng không chịu nhai nhưng tập ăn hóa quả hoặc rau, hoặc cơm thì cũng nhai nuốt nhưng rất lâu.

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con của bạn ăn giỏi ghê, bé của mình đã 23 tháng rùi nhưng bé chỉ ăn có 2 bữa cháo, 3 bữa sữa khoảng 600ml thui, ngoài ra ăn trái cây nữa. Thế bé của bạn được bao nhiêu cân rùi, mình thấy bé biếng ăn vô cùng mà cân nặng thì không tăng chút nào cứ đứng hoài ở mức 11kg gần cả năm nay. Các mẹ nào có bí quyết xin hãy chỉ cho minh với.:Sigh::Crying:
    • 261 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Thưa BTC con em 20 tháng mỗi ngày cháu ăn 2 bữa cháo ,mỗi bữa = 2 bát ăn cơm nhưng trong mỗi bữa em chỉ cho 1 thìa dầu oliu , 1 ít rau củ và lượng thịt, tôm, cá cả ngày chỉ khoảng 50g. Ngoài ra con em uống 800ml sữa / ngày , hoa quả, sữa chua thỉnh thoảng mới ăn. BTC cho em hỏi, con ăn cháo như thế có cần tăng thêm lượng đạm cho đủ 100g khong ạ
    • 88 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình thấy bé nhà bạn 20 tháng ăn thế là giỏi rồi. Ôi con bé nhà mình cũng được 20 tháng rồi nhưng lười ăn lắm .Được cái bé thích ăn thịt cá nhưng cũng không dám cho ăn nhiều. Cháo ngày 3 bữa, cam ngày một quả phomat hôm nào hứng thì bé mới ăn, sữa chua cũng vậy, Sữa thì ăn ngày có một bữa mà cũng chỉ được 150ml thôi. Bé nhà mình ăn gì, uống gì cứ phải hỏi trước nếu bé đồng ý bé mới ăn còn không có đưa bé cũng nhất quyết không ăn. Buồn lắm:Sad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mẹ_Mít; 18/09/2009 vào lúc 04:01 PM.

:Rose::Rose::Kiss::Kiss::Kiss::Rose::Rose:
    • 261 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ_Mít Xem bài viết
    Mình thấy bé nhà bạn 20 tháng ăn thế là giỏi rồi. Ôi con bé nhà mình cũng được 20 tháng rồi nhưng lười ăn lắm .Được cái bé thích ăn thịt cá nhưng cũng không dám cho ăn nhiều. Cháo ngày 3 bữa, cam ngày một quả phomat hôm nào hứng thì bé mới ăn, sữa chua cũng vậy, Sữa thì ăn ngày có một bữa mà cũng chỉ được 150ml thôi. Bé nhà mình ăn gì, uống gì cứ phải hỏi trước nếu bé đồng ý bé mới ăn còn không có đưa bé cũng nhất quyết không ăn. Buồn lắm:Sad:
    Bé nhà bạn trộm vía trông yêu nhỉ . Con nhà mình cũng giống bé nhà bạn ở chỗ không ăn nếu không thích , trước khi cho con ăn, uống mình cũng đều hỏi con . Con mình có đợt lười ăn lắm , có lần gần 1 tuần chỉ uống nước cầm hơi đến nỗi đi không vững nữa nhưng mình cũng chẳng thể ép con ăn được. Đến bây giờ con tự ăn lại . Nhưng trẻ con thì chẳng nói hay được , hôm nay thì thế đấy còn ngày mau lại chẳng biết thế nào.
    • 726 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Con mình 22 tháng, từ 1 tháng nay bé chỉ ăn 3 bát cháo con đã cô đặc lại bằng nước giá đỗ ( mình cho bé đi khám ở Viện dinh dưỡng, bác sĩ dạy nấu như thế) thì được khoảng 2/3 bát con cơm, vào lúc 7.30sáng, 12h trưa, 5h chiều, còn lại ở nhà cả ngày với bà bé chẳng ăn gì cả, nhất định ko ăn 1 cái gì luôn. Tối khoảng 6.30 mình cho ăn 1 hộp sữa chua, 7.15 cho ăn 1 lọ hoa quả hoặc 1 hộp váng sữa, trước khi đi ngủ khoảng 150-200ml sữa tùy theo. Mình biết tối mình ép con ăn như vậy là hơi nhiều nhưng chẳng còn cách nào khác cả, vì cả ngày đi làm, ko ai cho bé ăn được. Bữa cháo nào mình cũng cho bé 1 vien phomai thì có nhiều quá ko các mẹ nhỉ. Bé nhà mình ko thích ăn, mẹ toàn ép hoặc đánh lảng và đút thật nhanh cho bé, ức chế lắm các mẹ ạ. Bây giờ mới được 10.5kg thôi.
    • 1,175 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi medumin Xem bài viết
    . Con nhà mình cũng giống bé nhà bạn ở chỗ không ăn nếu không thích , trước khi cho con ăn, uống mình cũng đều hỏi con . Con mình có đợt lười ăn lắm , có lần gần 1 tuần chỉ uống nước cầm hơi đến nỗi đi không vững nữa nhưng mình cũng chẳng thể ép con ăn được. Đến bây giờ con tự ăn lại . Nhưng trẻ con thì chẳng nói hay được , hôm nay thì thế đấy còn ngày mau lại chẳng biết thế nào.
    Cái chỗ in nghiêng đỏ đỏ ấy đang là tình trạng của con bé nhà mình chỉ chưa đầy một tuần mà bé đã đi liêu xiêu và sút cân vì mình thấy cái vòng ở chân rộng hẳn ra đang buồn quá các mẹ ạ, Bé lại đang ốm ho và sổ mũi nữa lại không chịu uống thuốc .:Sad:
    • 1,050 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Bé nhà em 22 tháng,ăn cơm ngày 2 bữa từ khá lâu rồi.Nhưng vấn đề là con chỉ thích ăn cơm canh,ko chịu ăn thịt cá.nên em toàn phải nấu canh cá,canh cua,tôm,..thật nhừ,lấy nước cho con ăn.Như vậy có sợ thiếu chất ko nhỉ? Phải ăn cả cái mới tốt mà,nhưng chẳng biết làm sao ép con ăn được,ăn vã cũng chỉ được tí ti là ko chịu ăn nữa :Sad:
    :Rose:YM: huong_ktvt --- Tel: 0918.04 Chín Không Chín Không:Rose: