Địa chỉ khám bệnh

Thuốc đông y Khương Lâm ở Ngã Tư Sở???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 23.3K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 171 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi đã có ai bắt mạch và uống thuốc bắc của nhà Khương Lâm ở 342 Tây Sơn (ở gần Ngã Tư Sở) chưa cho mình hỏi nhờ tí. Ông lang đó bắt mạch bốc thuốc thế nào, có tốt không? Mẹ nào có kinh nghiệm mách mẹ cháu với. Cảm ơn nhiều ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 193 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bên nhà ngoại nhà mình, cứ ai bị sốt cao (kiểu sốt dịch hay sốt cảm nóng lạnh) là lại đến lấy thuốc của Ông Khương Lâm Hải (số nhà mình chẳng nhớ đâu). Nói chung là tốt, uống 1 hoặc 2 bát thuốc là đỡ ngay. Đợt trước, bé nhà mình (5 tuổi) lười ăn, còi nên bà ngoại cũng đưa đến cho ông bắt mạch, cắt thuốc. Uống được khoảng 15 thang thôi, cũng chưa thấy tác dụng gì thì bà lại nghe ai đấy dọa là cho trẻ con uống thuốc bắc, sau này nó mới có tác dụng rồi cháu béo phì, thế là bà lại sợ quá, thôi. Mình chỉ biết thế thôi.

• 1,399 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Mình được uống thuốc của cụ Khương Lâm (Ngã Tư Sở) từ khi còn bé tí. Nhờ có cụ mà con bé lúc mới được sinh ra nặng 2.8kg bé như cái kẹo trở thành con "voi còi" bây giờ đấy. Nhưng cụ Khương Lâm mất lâu lắm rồi chứ nhỉ? Vì hồi mình được 5 tuổi đến cụ ấy bắt mạch thì ông cụ đã già lắm, tóc bạc phơ rồi.

Các nhà thuốc đông y còn lại bây giờ bắt đầu với chữ Khương... đều là của các con/cháu cụ thì phải. Chất lượng hiện nay ra sao thì mình ko rõ nữa.
    Một ngày mới nắng lên!

• 164 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bepin
    Các mẹ ơi đã có ai bắt mạch và uống thuốc bắc của nhà Khương Lâm ở 342 Tây Sơn (ở gần Ngã Tư Sở) chưa cho mình hỏi nhờ tí. Ông lang đó bắt mạch bốc thuốc thế nào, có tốt không? Mẹ nào có kinh nghiệm mách giúp cho mẹ cháu với. Cảm ơn nhiều ạ.
    Hồi sinh đứa thứ nhất mình bị ngộ độc thức ăn (được MC cho ăn đồ đã bị thiu) mất hơn một tuần không ăn được, cứ ăn vào là lại cho ra mất thế là mọi người mách đến đấy bắt mạch, sau khi uống 3 tháng thì ổn. Mình thấy mọi người nói ở đó chữa tiêu hoá và hô hấp tốt. Nói chung là ai hợp thì ổn.

• 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đã nghe các cô làm cùng cơ quan nói về nhà thuốc Khương Lâm. Cụ đã mất nhưng hiện nay các con cụ đang làm.Nhung mọi người nói nhà thuốc của hai con cụ thì nhà thuốc Khương Sinh tốt hơn.Nha thuốc đó bắt mạch tốt đây.Chuc bạn gặp thầy gặp thuốc

• 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo Mình được biết

• 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo Mình biết thì duy nhất 1 người con của cụ đựoc truyền nghề và biển hiểu giữ nguyên tên của cụ là Khương Lâm. Còn các con khác không được truyền nghề thì biển hiệu ohải ghi thêm tên mình ở dưới (Khương Lâm-Hải; Khương Lâm-Sinh.....)

• 89 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà thuốc Khương Lâm ở Tây Sơn (gân đầu Ngã Tư Sở), hồi mới sinh em bé mình bị đau tay (đi khám họ bảo thiếu can xi, viêm mỏ trâm quay), bố chồng mình quảng cáo hiệu thuốc đó hay lắm, nên mình đến để bắt mạch cắt thuốc. Sau khi uống 10 thang (họ kê 18 thang) nhưng tay mình ngày càng đau hơn, đến nhờ khám lại thì vợ bảo là phải uống hết đủ 18 thang mới bắt mạch lại chứ, giờ đang uống dở thuốc ai bắt mạch, mình bỏ luôn chả mua nữa. Bắt mạch cũng khó khăn, mà ông bắt mạch chủ yếu bảo mình là không phải viêm mỏ trâm quay như bệnh viện khám (mình mang cả phim chụp đến), mà chủ yếu đẻ xong vợ chồng ít gần nhau nên mới đau tay đau chân...., cứ gần nhau nhiều khắc hết đau. Mà khi bốc thuốc không hề dùng cân, cứ lấy tay áng chừng bốc và gói. Sau này mình xuống uống thuốc của một bác ở Hà Đông (mình quên mất tên bác rồi), đại tá quân đội làm ở Viện 103, uống được 3 thang đã khỏi.

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khương Lâm địa chỉ 342 Ngã tư sở là đúng nhất.

• 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chính Xác là Khương Lâm 342 Tây Sơn (gần chợ)
    - Cụ Khương Lâm khi mất đã truyền nghề lại cho 1 người con. Nên bảng hiệu được giữ nguyên tên của cụ "Khương Lâm".
    - Những người khác không được truyền nghề thì bảng hiệu phải ghi thêm tên ở dưới (Khương Lâm-Hải, Khương Lâm-Sinh, Khương Lâm-Hưng).

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5