Địa chỉ khám bệnh

Phòng mạch da liễu online miễn phí!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 64.2K Lượt đọc
  • 359 Trả lời

25 Người đang theo dõi

• 2,564 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    Mình là thành viên của WTT từ khi có bầu và cho đến nay, khi bé đã được gần 5 tháng tuổi, mình đã học hỏi được biết bao kinh nghiệm hay từ trang web này. Mình hay kể chuyện với bố, và chính vì vậy, mình đã đề nghị ông hãy giúp đỡ khi ông có thể, như là mình đã được mọi người chia sẻ kinh nghiệm cho vậy.
    Giới thiệu với các bạn, bố mình là Bác sỹ Bùi Khánh Duy, bác sỹ chuyên khoa II; chuyên viên ngành da liễu quân đội (toàn quốc có 3 chuyên viên thôi nhé); Phó Chủ nhiệm bộ môn Da liễu Viện quân y 103; giảng viên học viện Quân y, chủ biên cuốn sách " Bệnh da và hoa liễu" sách giáo khoa cho sinh viên trường Quân y, đã đào tạo rất nhiều khóa bác sỹ, thạc sỹ.
    Hôm nay ông đã đồng ý "mở phòng mạch" online miễn phí. Các bạn có thắc mắc và hỏi gì về chuyên ngành da liễu thì có thể hỏi tại đây, miêu tả tỉ mỉ về bệnh tình, nếu post ảnh thì sẽ càng dễ chẩn đoán. Bố mình sẽ trả lời và tư vấn miễn phí cho các bạn, hoặc các bạn có thể gửi email đến địa chỉ doctorduy103@yahoo.com.
    Qua đây cũng xin phép Mod dành 1 "mảnh đất" nhỏ cho bố mình nha.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cute-honey; 25/05/2007 vào lúc 04:23 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pham huong Xem bài viết
    Ồ, sao lại có một tin vui thế này nhỉ. Cảm ơn cute-honey và BS Duy đã nhiệt tình giúp đỡ.
    Mình xin mở hàng cho chủ đề này nhé. Nhờ cute-honey hỏi BS giúp: lỗ chân lông đỏ (mùa đông thì không bị đỏ mà lỗ chân lông tróc da) , hơi nổi hơn chỗ da khác, không ngứa, chỉ bị ở người, chân tay không sao. Mình đã đi khám, BS bảo viêm nang lông, đã lần lượt dùng các thuốc: Selsun, Fobancort, Gentrisone nhưng lần nào cũng chỉ được 1- 2 tháng sau lại tái phát. Mặc dù nó không làm ngứa ngáy hay đau đớn gì nhưng nhìn rất phản cảm, nếu mà mặc áo không tay hoặc cổ rộng thì :Crying:
    Bạn hỏi BS giúp mình cần dùng thuốc gì để chữa (hiện tại mình đang cho con bú). Cảm ơn bạn nhé:Kiss:
    Chào bạn.
    Bạn nên tự kiểm tra xem vùng da mặt ngoài cánh tay, mặt ngoài đùi, mặt trước hai cẳng chân, ngoài viêm nang lông, có thể bạn bị chứng dày sừng chân lông ( Keratosis Pilaris). Vì hiện nay bạn đang cho con bú nên bạn có thể bôi thuốc mỡ Salicylic 5% vào buổi tối 1 đợt 20 ngày, sau đó bôi tiếp kem A Derma Exomega Cream ngày 1-2 lần trong 1 tháng. Khi nào bạn cai sữa thì bác sỹ sẽ hướng dẫn bạn phác đồ điều trị mạnh hơn (nếu không khỏi). Bạn hãy thông tin lại cho bác sỹ về kết quả điều trị.
    (Mỡ Gentrison, Fobancort nếu bạn bôi thấy đỡ bệnh cũng dùng được nhưng hiện đang cho con bú nếu dùng chỉ dùng một đợt ngắn ngày).
    • 801 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

cảm ơn bác Duy và con gái bác nhé. :Rose:

Bác ơi, cháu có 1 cái nốt ruồi rất to, ngay trên bầu mắt trái (vị trí hay trang điểm mắt), mới mọc được khoảng 2 năm nay thôi. Mới đầu, nó chỉ là 1 nốt đen mờ như là chân của sợi lông mày nhổ còn sót lại, bây giờ ngày càng to ra. Đến hôm nay thì to phải gần 0,5cm, màu đen, và có vẻ sần sùi. ngoài ra, các nốt ruồi khác trên mặt cháu cũng tự nhiên "nổi dậy", không nằm im trên da mà gồ lên. Đọc báo thấy biểu hiện của ung thư da, sao cháu thấy đúng như thế, sợ quá bác ạ. Bác ơi, cháu phải đi khám ở đâu? (cháu ở SG). BV Da liễu hay BV Chợ Rẫy khoa thẩm mỹ ạ ? và theo bác thì có đúng là cháu có nguy cơ bị ung thư ko? Nếu cháu khám thì sẽ cắt hay đốt điện ạ ?
    Mong bác trả lời giúp. Cảm ơn lần nữa và rất mong tin bác .
    cháu gửi kèm ảnh chụp cận mặt, có thấy rõ "đưong sự". cháu gửi email vì ko biết attach file ntn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meRua Xem bài viết
    cảm ơn bác Duy và con gái bác nhé. :Rose:

Bác ơi, cháu có 1 cái nốt ruồi rất to, ngay trên bầu mắt trái (vị trí hay trang điểm mắt), mới mọc được khoảng 2 năm nay thôi. Mới đầu, nó chỉ là 1 nốt đen mờ như là chân của sợi lông mày nhổ còn sót lại, bây giờ ngày càng to ra. Đến hôm nay thì to phải gần 0,5cm, màu đen, và có vẻ sần sùi. ngoài ra, các nốt ruồi khác trên mặt cháu cũng tự nhiên "nổi dậy", không nằm im trên da mà gồ lên. Đọc báo thấy biểu hiện của ung thư da, sao cháu thấy đúng như thế, sợ quá bác ạ. Bác ơi, cháu phải đi khám ở đâu? (cháu ở SG). BV Da liễu hay BV Chợ Rẫy khoa thẩm mỹ ạ ? và theo bác thì có đúng là cháu có nguy cơ bị ung thư ko? Nếu cháu khám thì sẽ cắt hay đốt điện ạ ?
    Mong bác trả lời giúp. Cảm ơn lần nữa và rất mong tin bác .
    cháu gửi kèm ảnh chụp cận mặt, có thấy rõ "đưong sự". cháu gửi email vì ko biết attach file ntn.
    Tôi đã xem ảnh bạn gửi. Đúng là bạn có các nốt ruồi (lentigo) song bạn không nên quá lo lắng là mình bị ung thư tế bào sắc tố. Người ta chỉ nên nghĩ đến ung thư tế bào sắc tố khi tự nhiên nốt ruồi có xu hướng đen nhánh và to lên nhanh, đau, mọc thêm nhiều cái nhỏ xung quanh, hay chảy máu. Bạn có thể đến BV Da liễu, phòng Laser thẩm mỹ để đốt nốt ruồi, tốt hơn nữa, bạn nên đến chuyên khoa hàm mặt cắt bỏ nốt ruồi ở mi mắt để đảm bảo yếu tố thẩm mỹ đồng thời làm xét nghiệm mô bệnh học mẩu da nốt ruồi đó để loại trừ hoàn toàn ung thư (lưu ý: về nguyên tắc, nếu đã đốt thì phải đốt hết sạch không còn sót tế bào sắc tố để tránh tái phát hoặc người ta cho rằng tế bào còn sót lại có thể gây ung thư sau khi bị kích thích).
    Ghi chú: nốt ruồi là 1 tật bẩm sinh, xuất hiện sau khi mới sinh hoặc trong bất hỳ thời điểm nào của cuộc đời. Bình thường, không nên đụng chạm, cậy, kích thích đến nốt ruồi.
    • 868 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Bác sĩ ơi em có đứa cháu ruột bị chàm một phát giữa má, đợt trước có mang cháu đi khám thì bác sĩ bảo 17 tuổi có thể tẩy laze, cũng có lúc em đưa cháu ra viện nhi tiêm thuốc để tan, tiêm xong mặt con bé sưng vù trông khiếp cực mãi 2 tuần sau mới tan, bác sĩ bảo phải tiêm 4,5 lần mới khỏi. Nhưng nhìn con bé mặt sưng khiếp quá với mọi người khuyên là không nên nhỡ ảnh hưởng đến dây thần kinh trên mặt, với có tan thì cũng không tan hết được, thế là thôi em không đưa cháu đi tiêm nữa. Bác sĩ à ngoài 2 cách đấy ra còn cách nào để cháu em hết chàm không bác sĩ.
    Cám ơn bác sĩ nha
    • 1,165 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Thưa bác sỹ, nếu bác có phòng khám, cho cháu xin địa chỉ hoặc bác vui lòng chỉ giúp cháu phòng khám da liễu ở HN có bác sỹ đáng tin cậy về chuyên môn được không ạ?
    Cháu muốn đưa con gái cháu tới khám để bác xem tận nơi, vì gửi ảnh không mô tả rõ hiện trạng được ạ,
    Cám ơn bác sỹ!
    Email của cháu: hoangtquynhhoa@yahoo.com
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

May quá, nhờ ông giúp cho bé nhà mình mới.
    Từ nhỏ thỉnh thoảng cháu hay bị mẩn ngứa, đi khám bác sỹ nói bị dị ứng cơ địa, lớn lên tự hết:Crying:

Dạo này thỉnh thoảng lại bị những nốt mẩn đỏ, cứng ở giữa (không có nhân đâu) nhìn như bị muỗi đốt, hay kiến đốt vậy.
    Bạn hỏi giúp ông cho mình xem có thuốc nào trị được không ?
    Cảm ơn bạn nhe
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cháu xin chào Bác sĩ ạ.
    Bác cho cháu xin phép hỏi về con cháu với ạ:
    1. Cu Tí nhà cháu được 2.5 tuổi rồi. Chẳng biết có phải khi còn nhỏ bị người nhà phơi nắng quá gắt hay không nhưng da bé không được mượt mà, hơi sấn sùi, vùng da bụng và da lưng còn chia 2 màu (bên sáng bên tối). Cháu có đưa bé đi khám thì bác sĩ bảo bị rối loạn sắc tố da, đến lớn mới xem lại có cần xử lý không. Bác cho cháu hỏi bé bị như vậy có ảnh hưởng gì về sau và có khả năng chữa trị hết không ạ. (Cháu lo về sức khỏe chứ không lo về mặt thẩm mỹ vì mặt bé không bị ảnh hưởng).
    2. Vào mùa nóng này, da bé rất hay nổi rôm sảy, nổi đỏ hết cả lưng và 2 cánh tay. Khi trước chị gái bé cũng bị, người ta mách cháu thoa rượu trắng và bé đã hết sạch, nhưng đến bé trai này thì không có tác dụng nhiều lắm. Vừa rồi cháu đưa bé đi khám bệnh thì bác sĩ khuyên lấy Gynophar (dung dịch vệ sinh phụ nữ) hoặc dung dịch nước súc miệng pha loãng (tỉ lệ 1 dung dịch:2 nước) để lau người khi bé ra mồ hôi cho sạch lỗ chân lông. Tuy nhiên, cháu cũng không thấy hiệu quả là mấy. Bác cho cháu xin ý kiến nên làm thế nào cho bé bớt rôm sảy với ạ. - PS. Cháu cũng đã thử tắm cho bé bằng các loại lá mọi người hay chỉ nhưng chẳng có tác dụng gì cả.

Cháu xin cảm ơn bác rất nhiều và kính chúc bác mạnh khỏe.
    • 2,564 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Chào các anh chị.
    BS Duy hiện nay vẫn công tác nên cũng khá bận. Bác sỹ sẽ tranh thủ online buổi tối hoặc khi rảnh để trả lời mọi người. Nên các anh chị có câu hỏi thì cứ post lên diễn đàn, BS sẽ tập hợp lại và cố gắng trả lời tất cả mọi người. Tuy nhiên để việc chẩn đoán chính xác, hiệu quả và việc đưa ra phác đồ điều trị phù hợp mong các anh chị tả bệnh theo một số câu hỏi sau:
    - Tình trạng bệnh
    - Thời gian bắt đầu mắc bệnh
    - Độ tuổi
    - Có tiếp xúc với hóa chất không
    - Gia đình có ai mắc bệnh này không
    - Đã sử dụng thuốc gì chưa
    - Tiểu sử bệnh nội khoa của bản thân (tim, gan, dạ dày...)
    -...
    nói chung càng tả tỉ mỉ chi tiết và đặc biệt có hình kèm theo thì càng chính xác.
    Thân,
    • 191 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác Duy ơi, cho cháu hỏi chút ạ: Cháu vừa sinh em bé được 2,5 tháng, từ đấy đến nay khắp người cháu cứ ngứa ngáy khó chịu lắm, mặc dù dạo này cháu tắm 1 ngày 2 lần, mấy hôm nay còn nổi sảy đầy người nữa. Cháu hiện cho con bú hoàn toàn, vậy cháu phải làm gì để hết ngứa ạ?
    • 170 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Doctor Duy Xem bài viết
    Chào bạn.
    "Bạn nên tự kiểm tra xem vùng da mặt ngoài cánh tay, mặt ngoài đùi, mặt trước hai cẳng chân, ngoài viêm nang lông, có thể bạn bị chứng dày sừng chân lông ( Keratosis Pilaris). Vì hiện nay bạn đang cho con bú nên bạn có thể bôi thuốc mỡ Salicylic 5% vào buổi tối 1 đợt 20 ngày, sau đó bôi tiếp kem A Derma Exomega Cream ngày 1-2 lần trong 1 tháng. Khi nào bạn cai sữa thì bác sỹ sẽ hướng dẫn bạn phác đồ điều trị mạnh hơn (nếu không khỏi). Bạn hãy thông tin lại cho bác sỹ về kết quả điều trị.
    (Mỡ Gentrison, Fobancort nếu bạn bôi thấy đỡ bệnh cũng dùng được nhưng hiện đang cho con bú nếu dùng chỉ dùng một đợt ngắn ngày)."
    Bác Duy ơi, cháu cũng bị dày sừng nang lông, cách đây 8 - 9 năm, cháu đã khám ở bệnh viện 103, bác sĩ kê thuôc bôi là Diprosalic, bôi liên tục theo đợt. Cháu cũng bôi 2 đợt, thấy cũng đỡ, nhwng khi không bôi thuốc nữa thì lai tiếp tục bị. Vậy có thuốc nào trị dứt hẳn được không ạ, nhiều khi mặc váy thấy xấu quá ạ:Crying: Cháu cám ơn bác.
    • 243 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Cám ơn Cute_honey, cám ơn Bác sĩ,
    Cho em hỏi với ạ, bé nhà em 5 tháng tuổi, 3 tuần trở lại đây khi trời nóng bé bị nổi mẩn ở vùng da rộng khoảng bằng bàn tay sau lưng phía trên mông, chỉ một vùng này thôi ạ, chắc bé rát sao đó mà những lúc như vậy là ko chịu nằm ngửa. Bác sĩ cho em hỏi có nên bôi kem chống hăm (Bubchen) vào vùng da này ko ạ. Em vẫn tắm cho em bé bằng mướp đắng, và bôi Bepanthen nhưng ko hết hẳn, bây giờ trời nóng sau khi tắm xong em thường bôi kem chống hăm cho cháu, nhưng băn khoăn ko biết bôi kem Bubchen đó vào vùng bị những vết mẩn này có được ko và nên dùng thuốc gì cho hết hẳn ạ?(những vết mẩn này nổi lên khi trời nóng em bé ra mồ hôi, em thấy đóng bỉm hay ko thì những vết mẩn này cũng không đỡ, không biết nguyên nhân do đâu, bé chỉ nằm chiếu, tắm bằng Pigion và mướp đắng khi trời nóng, bản thân em chỉ cho bé bú rất rất ít và cũng có bị nổi mẩn nhưng vết nổi mẩn của mẹ là mụn nc, còn của bé thì ko phải ạ)
    Em cám ơn bác sĩ nhiều!
    • 374 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trước tiên, em xin cảm ơn BS Duy và bạn cute-honey đã mở topic này.
    BS làm ơn cho em hỏi, hai cháu nhà em thường xuyên bị bong da tay và chân hết đợt này tới đợt khác. Em có cho cháu lớn đi khám ở viện da liễu thì được BS chẩn đoán là " viêm da cơ địa" và cho thuốc bôi flucort, một loại thuốc uống để tăng sức đề kháng (em ko nhớ chính xác tên thuốc). Nhưng cứ bôi một đợt, chỉ khỏi được khoảng 2-3 tuần lại bị, em ko dám bôi nhiều vì sợ tác dụng phụ của thuốc. Cháu lớn thì tình trạng bong da nặng hơn cháu bé, chỗ da bị bong da mỏng, nhăn nheo lại và màu hồng sẫm, còn cháu bé thì chỉ mới bị thôi ạ. Vậy, Bs có thể cho em biết tình trạng của cháu có thể chữa dứt được ko ạ? hay cứ cái gì thuộc về " cơ địa" thì đều khó có thể chữa khỏi. Sau đợt uống thuốc thì móng tay của cháu lớn cứ như thể mọc ra một đợt khác ấy ạ, trên tất cả các móng đều có một vệt hơi thắt ở giữa và phân biệt phần móng mới mọc và phần móng cũ.( Em ko biết có phải do dùng thuốc ko nữa). Mong BS trả lời giúp, hoặc Bs có thể cho em biết địa chỉ để em cho cháu tới khám với ạ.
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành thật em cũng xin cám ơn BS Duy và cute-honey thật nhiều!
    Em mong đựoc bác sỹ tư vấn giúp em với ah. Em thuộc loại nóng trong, da dầu nên hay bị mụn trứng cá ở mặt và ở lưng. Đặc biệt là vào mùa hè, tấy như mụn bọc và đỏ hết cả lưng, rất ngứa ngáy và khó chịu. Năm kia em đi khám ở viện da liễu thì theo đơn thuốc của các bác sỹ em tắm xà phòng cho da dầu, uống Doxyxylin trong 2 tuần, kết hợp uống VitaminA, C và bôi thuốc Eryfruid. Sau đó thì trứng cá ở lưng thuyên giảm hẳn, nhưng đến hè năm nay khi nắng lên thì những nốt trứng cá sau lưng lại bắt đầu xuất hiện. Em thấy lo lắng quá bác sỹ ơi, mấy hôm nay em tự mua Doxyxylin, vitamin A, vitamin C, Eryfruid (giống đơn thuốc trước đây) và bột sắn dây về dùng. Tuy nhiên em rất mong nhận được lời tư vấn của bác sỹ để chữa trị các nốt mụn trứng cá kia. Cuối tháng 6 cả nhà em đi tắm biển mà tình hình này thì em chỉ ngồi trên bờ thôi. Nếu bác sỹ có phòng khám ở Hà Nội thì cho em địa chỉ để em đến khám trực tiếp ah
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tun&tũn Xem bài viết
    Trước tiên, em xin cảm ơn BS Duy và bạn cute-honey đã mở topic này.
    BS làm ơn cho em hỏi, hai cháu nhà em thường xuyên bị bong da tay và chân hết đợt này tới đợt khác. Em có cho cháu lớn đi khám ở viện da liễu thì được BS chẩn đoán là " viêm da cơ địa" và cho thuốc bôi flucort, một loại thuốc uống để tăng sức đề kháng (em ko nhớ chính xác tên thuốc). Nhưng cứ bôi một đợt, chỉ khỏi được khoảng 2-3 tuần lại bị, em ko dám bôi nhiều vì sợ tác dụng phụ của thuốc. Cháu lớn thì tình trạng bong da nặng hơn cháu bé, chỗ da bị bong da mỏng, nhăn nheo lại và màu hồng sẫm, còn cháu bé thì chỉ mới bị thôi ạ. Vậy, Bs có thể cho em biết tình trạng của cháu có thể chữa dứt được ko ạ? hay cứ cái gì thuộc về " cơ địa" thì đều khó có thể chữa khỏi. Sau đợt uống thuốc thì móng tay của cháu lớn cứ như thể mọc ra một đợt khác ấy ạ, trên tất cả các móng đều có một vệt hơi thắt ở giữa và phân biệt phần móng mới mọc và phần móng cũ.( Em ko biết có phải do dùng thuốc ko nữa). Mong BS trả lời giúp, hoặc Bs có thể cho em biết địa chỉ để em cho cháu tới khám với ạ.
    Chào bạn.
    Bệnh của cháu lớn nhiều khả năng là viêm da cơ địa (atopic dermatitis) ở mức độ nhẹ, còn cháu nhỏ có thể là chứng bong da tay còn cần theo dõi xem sau này có biểu hiện của viêm da cơ địa hay không. Bạn không nói rõ tuổi của hai cháu nhưng trước mắt bạn có thể cho cháu lớn bôi một trong các thuốc sau:
    - Mỡ Tempovate, Diproson, Temprosone, bôi ngày hai lần sáng và tối 1 đợt 10-15 ngày.
    Có những loại thuốc uống làm bệnh đỡ hoặc tạm khỏi nhưng để tránh tác dụng phụ độc hại hiện tại bạn chỉ nên cho dùng thuốc bôi.
    Bệnh này do cơ địa dị ứng nên hay tái phát, khó chữa khỏi hoàn toàn,nhưng cũng có những trường hợp đến một độ tuổi nào đó cơ thể thay đổi sẽ tự khỏi. Ngoài ra, cháu nên giữ tay chân khô sạch, tránh tiếp xúc với xà phòng, hóa chất.
    Còn rối loạn móng là do bệnh viêm da cơ địa ở bàn tay. Khi nào bệnh đỡ, móng sẽ dần trở lại bình thường, nên cũng không cần phải uống Bepanthen (thuốc chữa rối loạn móng và bệnh rụng tóc).
    Trong giai đoạn bệnh đã đỡ nhiều, bôi củng cố kem ẩm da (A Derma Exomega Cream).
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Em bé ngoan Xem bài viết
    Thưa bác sỹ, nếu bác có phòng khám, cho cháu xin địa chỉ hoặc bác vui lòng chỉ giúp cháu phòng khám da liễu ở HN có bác sỹ đáng tin cậy về chuyên môn được không ạ?
    Cháu muốn đưa con gái cháu tới khám để bác xem tận nơi, vì gửi ảnh không mô tả rõ hiện trạng được ạ,
    Cám ơn bác sỹ!
    Email của cháu: hoangtquynhhoa@yahoo.com
    Hiện nay tôi không mở phòng khám tư. Bạn có thể đến khám ở Viện da liễu Trung ương hoặc Phòng khám da liễu, bệnh viện 103 Hà Đông.
    • 1,553 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Thật cảm ơn bạn cute-honey đã giới thiệu với bố trang web này và cũng rất cám ơn BS Duy ạ. Chúng cháu thấy bác sĩ rất nhiệt tình đấy ạ.

Con trai cháu được 11 tháng, khoảng 2-3 tháng nay trên mặt hay nổi những mụn chấm nhỏ thành từng bãi, mấy ngày đầu thì nhỏ và ko đỏ đầu nhưng đến mấy ngày sau thì sẩn đỏ và trông có vẻ như rất rát. Lần đầu tiên bị cháu có bôi thuốc Eumovate cream của GSK ấy bác ạ. Bôi ngày 3 lần trong 1 tuần thì khỏi, nhưng có khi có những cái mụn nhỏ ko nằm trong bãi ấy mà mình ko bôi thuốc triệt để là nó lại mọc tiếp lên và lan ra rất nhanh ạ.

Cách đây 3 hôm cháu có cho cháu đi khám ở viện Nhi TW thì được kết luận là VIÊM DA CƠ ĐỊA và được kê thuốc như sau:
    1. TRIAPREMIN cream - bôi ngày 2 lần
    2. Hiclor - uống 5ml/lần x 2 lần/ngày
    3. Nutrovite 5ml/ngày/2 lần

Cháu đã bôi kem nhưng thấy những chỗ bôi thuốc thì da mặt đổi màu da hơi trắng bác ạ. Thuốc KS thì cháu chưa dám cho uống vì con nhà cháu vừa khỏi RLTH được 1 thời gian ngắn nên cháu rất sợ cho uống KS.

Cháu muốn BS tư vấn giúp cháu xem như vậy đã đúng bệnh chưa và cháu có phải dùng KS ko ạ?

Cháu rất cám ơn BS.
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeuchip Xem bài viết
    Bác sĩ ơi em có đứa cháu ruột bị chàm một phát giữa má, đợt trước có mang cháu đi khám thì bác sĩ bảo 17 tuổi có thể tẩy laze, cũng có lúc em đưa cháu ra viện nhi tiêm thuốc để tan, tiêm xong mặt con bé sưng vù trông khiếp cực mãi 2 tuần sau mới tan, bác sĩ bảo phải tiêm 4,5 lần mới khỏi. Nhưng nhìn con bé mặt sưng khiếp quá với mọi người khuyên là không nên nhỡ ảnh hưởng đến dây thần kinh trên mặt, với có tan thì cũng không tan hết được, thế là thôi em không đưa cháu đi tiêm nữa. Bác sĩ à ngoài 2 cách đấy ra còn cách nào để cháu em hết chàm không bác sĩ.
    Cám ơn bác sĩ nha
    Trước hết, từ "chàm" mà bạn dùng là từ của dân gian dùng để chỉ cả bệnh chàm (eczema) và bớt sắc tố, chắc cháu của bạn bị bớt sắc tố. Bệnh bớt sắc tố (nevi) có loại là nevi sắc tố, có loại là nevi mạch máu có màu đỏ tươi, đỏ sẫm. Đây là một tật bẩm sinh không nguy hại gì nhưng gây ảnh hưởng thẩm mỹ. Bạn nên đợi đến khi cháu được từ 15 tuổi trở lên sẽ có thể đốt laser thẩm mỹ, xin lưu ý bạn là có hơn chục loại laser, để đảm bảo đốt không gây sẹo hoặc hầu như không có sẹo, phải được dùng loại máy laser chuyên cho nhóm bệnh này và ở nước ngoài người ta phải đốt 7 đến 8 lần, mỗi lần cách nhau 2 đến 3 tháng. Vì vậy, bạn nên chờ đợi và tham khảo thật kỹ trước khi quyết định làm thẩm mỹ cho cháu bạn vì hiện nay ở Việt Nam chưa có đủ các loại máy laser như nước ngoài.
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bác duy ơi cho em hỏi, vung da cổ của em có một mảng trắng, hồi trước đi khám ở bv da liễu thành phố hcm nói đó là rối loạn sắc tố da, rất khó điều trị hết nên bác sĩ cũng chẳng cho dùng thuốc gì. gần đây thấy thẫm mỹ viện quảng cáo có phương pháp mới để trị, không biết có hiệu quả không?
    bác sĩ cho em hỏi trường hợp rối loạn như thế để lâu có ảnh hưởng gì không? nếu điều trị thì kết quả có khả quan không? chi phí có hợp lý không bác?
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào Bác sĩ,
    Ở bàn chân cháu, chỗ mắt cá chân và vùng da gần đó da bị dày và thâm hơn so với vùng da khác. Sờ vào đó thì thấy khô ráp và có hiện tượng bong vảy và da bị nứt nẻ có màu trắng. Cháu đã đi khám ở Viện da liễu VN, được bs kết luận là dày sừng đơn thuần và cho thuốc mỡ Saxilic về bôi nhưng không thấy đỡ. Nói chung, da bàn chân cháu hiện nay có vẻ rất khô, trông như chân nông dân phải lội ruộng nhiều vậy. Có phải cháu bị bệnh dày sừng đơn thuần như BS kia đã nói không?. Bệnh đó có chữa được không?
    Da mặt cháu thì thỉnh thoảng, nhất là vào mùa lạnh hay bị sần da, sờ vào thấy ráp ráp và bị ngứa. Như vậy là bị làm sao, chữa trị như thế nào? Cám ơn bác sĩ.