Địa chỉ khám bệnh

Có mẹ nào biết về phương pháp trị viêm cổ tử cung bằng khí Nitơ lỏng (áp lạnh) không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.1K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hôm trước em nghe trên TV kênh Hà nội có giới thiệu phương pháp trị viêm cổ tử cung bằng áp lạnh khí Nitơ lỏng ở Viện 108 đấy. Em có nghe qua là phương pháp này rất tốt, điều trị trong vòng 1 tuần là khỏi hẳn đấy. Điều trị viêm bằng pp đốt laze không tốt bằng. Em rất muốn biết kỹ hơn về phương pháp này, có mẹ nào biết rõ chỉ cho em biết với. Em xin cảm ơn!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuminh
    Hôm trước em nghe trên TV kênh Hà nội có giới thiệu phương pháp trị viêm cổ tử cung bằng áp lạnh khí Nitơ lỏng ở Viện 108 đấy. Em có nghe qua là phương pháp này rất tốt, điều trị trong vòng 1 tuần là khỏi hẳn đấy. Điều trị viêm bằng pp đốt laze không tốt bằng. Em rất muốn biết kỹ hơn về phương pháp này, có mẹ nào biết rõ chỉ cho em biết với. Em xin cảm ơn!
    Chị cũng đã từng chữa viêm cổ tử cung bằng nito lỏng (hay còn gọi là áp lạnh) đây. Thật ra thì đó cũng là một phương pháp đốt hết chỗ niêm mạc bị viêm nhưng khi dùng nito lỏng thì vết đốt nông hơn, tức là nếu có thành sẹo cổ tử cung thì cũng chỉ là sẹo mềm và rất dễ phục hồi. Tuy nhiên tuỳ theo mức độ viêm mà phải áp dụng pp này 1 hay 2 lần. Như trường hợp của chị, chị bị viêm rất lâu, chữa mãi không khỏi kể cả đốt laze nhưng chỉ áp lạnh 1 lần là khỏi. Cũng vì bị viêm lâu thế nên bi giờ mới có em bé được đấy hic hic...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanvanhoa
    Như trường hợp của chị, chị bị viêm rất lâu, chữa mãi không khỏi kể cả đốt laze nhưng chỉ áp lạnh 1 lần là khỏi. Cũng vì bị viêm lâu thế nên bi giờ mới có em bé được đấy hic hic...
    Em muốn hỏi là đốt như vậy có ảnh hưởng gì không, mình đi khám nếu cần đốt thì bsỹ sẽ yêu cầu đốt hay mình tự yêu cầu bsỹ vậy???
    • 2,560 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Phương Dung
    Em muốn hỏi là đốt như vậy có ảnh hưởng gì không, mình đi khám nếu cần đốt thì bsỹ sẽ yêu cầu đốt hay mình tự yêu cầu bsỹ vậy???
    Theo mình được biết thì có mấy pp sau:
    Đặt thuốc rửa VS - ko khỏi triệt để dễ bị lại
    Áp lạnh - Nito lỏng - cũng ko triệt để
    Là cổ tử cung - sẽ triệt để hơn 2 biện pháp kia nhưng nếu muốn có thêm em bé thì nên áp dụng 2 biện pháp trên (hình như là khó thụ thai và dễ sảy thai nếu là cổ tử cung).
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Hihi các mẹ này toàn đoán già đoán non thôi, sau đây là kinh nghiệm của người đã từng là CTC (hay còn gọi la đốt) bằng lade và bằng nito lỏng đây :
    * Chữa viêm CTC :
    - nếu nhẹ, chưa bị loét (lộ tuyến) : có thể đặt thuốc kháng sinh và rửa âm đạo bằng dd sát khuẩn nhẹ. Tuy nhiên pp này cần phải kiên trì, nên đến khám & đặt thuốc ở phòng khám có bsy.
    - nếu đã bị lộ tuyến : cần phải "tiêu diệt" hết chỗ niêm mạc bị loét đó bằng cách làm "bỏng" nhẹ chỗ loét để bong hết lớp niêm mạc hỏng và để lớp niêm mạc mới mọc lên. Có 3 cách :
    + đốt điện (ngày xưa thôi, bi giờ ko ai áp dụng nữa)
    + đốt lade : dùng tia lade ( giống như tẩy nốt ruồi hay xoá nếp nhăn.. bằng lade ấy) hầu hết các bv ở HN đều làm pp này. Nhược điểm là có thể để lại sẹo sâu/cứng ở CTC gây khó khăn khi sinh nở
    + đốt nito (áp lạnh) : dùng nito lạnh. PP này có khả năng hồi phục nhanh, ko đau, sẹo mềm dễ hồi phục. Theo mình biết thì ở HN chỉ có 2 chỗ làm pp này là BV 108 và TT chữa hiếm muộn, vô sinh của Học viện Quân y (gần BV 103).

Dù áp dụng pp nào cũng cần tuân thủ theo lời dặn của bsy để ko bị viêm lại : vệ sinh sạch sẽ (kể cả vệ sinh TD), kiêng quan hệ trong thời gian chữa trị...

to Dung : bạn nên đi khám bsy để họ tư vấn cho vì ko phải ai bị viêm cũng cần phải đốt đâu bạn ạ, thường chỉ trường hợp bị loét sâu hoặc diện rộng (>2cm2) mới phải đốt thôi.
    • 1,240 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mình mới đọc được bài báo này, mời các mẹ tham khảo:

Điều trị lộ tuyến cổ tử cung bằng áp lạnh

Lộ tuyến (còn gọi là lộn tuyến) là danh từ chỉ các tổn thương ở cổ tử cung, do các tế bào tuyến nằm bên trong cổ tử cung phát triển ra ngoài, xâm lấn mặt ngoài của tử cung. Điều trị bằng phương pháp áp lạnh rất đơn giản, không gây đau đớn và cũng không gây nguy hiểm cho sức khỏe người bệnh.

Áp lạnh là phương pháp sử dụng chất nitơ lỏng, bay hơi ở nhiệt độ cực thấp, được dẫn qua một dụng cụ bằng kim loại chuyên biệt có thể áp sát vào tổn thương lộ tuyến trên bề mặt cổ tử cung.

Nhiệt độ tại nơi dụng cụ chứa nitơ lỏng áp vào có thể ở mức -50 độ C. Với độ lạnh như vậy, các chất hữu cơ của tế bào bị áp lạnh sẽ đông lại và làm tế bào chết đi, tiêu diệt tế bào gây lộ tuyến. Thời gian áp lạnh tại chỗ lâu chừng 1-2 phút (tùy theo thương tổn) và chỉ tác động tại chỗ có tổn thương nên không gây nguy hiểm gì cho người bệnh và không gây đau đớn.

Trạng thái cực lạnh cũng làm cho các mô bệnh ở cổ tử cung dính chặt vào bộ phận kim loại tiếp xúc với nó, vì thế sau khi ngừng thủ thuật phải chờ ít nhất 30 giây để tan băng rô mới được rút dụng cụ ra. Các tế bào bị diệt sẽ tự bong ra sau một số ngày và người bệnh thường thấy chảy ra một chất dịch hơi vàng trong khoảng 2 tuần.

Sau khi làm áp lạnh, cần tránh quan hệ tình dục ít nhất nửa tháng. Tại nơi thương tổn, cùng với hiện tượng tế bào chết bong ra, tổn thương sẽ "liền sẹo" dần, các tế bào lát ở ngoài lỗ tử cung sẽ bò vào che phủ, làm cho cổ tử cung trở lại bình thường như trước khi có bệnh.

Ưu điểm của phương pháp áp lạnh là dễ thực hiện, không gây đau đớn và cũng không gây nguy hiểm gì lớn cho sức khỏe người bệnh. Khi thủ thuật được thực hiện, thầy thuốc cũng như người bệnh không phải nghe thấy tiếng xì xoẹt của các tia lửa điện hay tia laser và cũng không phải ngửi mùi khét của các tế bào bệnh bị đốt cháy như khi tiến hành các phương pháp đốt khác. Kết quả điều trị so sánh với các phương pháp đốt điện hay đốt bằng laser cũng không có gì khác biệt. Tuy nhiên phương pháp áp lạnh đòi hỏi phải có dụng cụ chuyên biệt và có nguồn cung cấp nitơ lỏng.

Chỉ dùng áp lạnh khi xác định người bệnh không có viêm nhiễm kèm theo và đặc biệt là phải xác định chắc chắn ngoài tổn thương lộ tuyến (lành tính) ra không có tổn thương nào khác (ví dụ có thể là tổn thương ác tính).
    :Rose: :Rose: :LoveStruc:
    • 81 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ tham khảo thêm ở đây nữa này : http://www.ykhoa.net/SKDS/SANPHUKHOA/46-28.html
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _cuncon_
    Thế mẹ Hoa ơi chi phí đốt laze 1 lần tốn hết khoảng bao nhiêu? Mẹ Hoa chữa bao lâu mới hết và bao lâu sau thì có baby?
    Đốt lade thì từ cách đây 3-4 năm rồi nên mình ko nhớ rõ nữa, còn áp lạnh hết 200 ngàn ko kể thuốc kháng sinh đặt/uống trước và sau khi áp lạnh. Sau đó mình chờ 2 tháng vết áp lạnh lành hẳn rồi có baby đang quậy trong bụng đây này
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 697 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

bạn nên đi khám bsy để họ tư vấn cho vì ko phải ai bị viêm cũng cần phải đốt đâu bạn ạ, thường chỉ trường hợp bị loét sâu hoặc diện rộng (>2cm2) mới phải đốt thôi.
    Bạn cho mình xin cái địa chỉ cụ thể (chỉ dẫn chi tiết) được không? Hì hì, mình ở nhà quê ra Hà Nội chưa thuộc đường Hà Nội mà. Thks
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đốt lade thì từ cách đây 3-4 năm rồi nên mình ko nhớ rõ nữa, còn áp lạnh hết 200 ngàn ko kể thuốc kháng sinh đặt/uống trước và sau khi áp lạnh. Sau đó mình chờ 2 tháng vết áp lạnh lành hẳn rồi có baby đang quậy trong bụng đây này
    Mình có 1 cháu 1 tuổi rồi. Mình cũng bị viêm lộ tuyến CTC khoảng 3 năm nay, cũng không có biểu hiện nặng lắm (không ngứa, không ra nhiều khí hư). Mình đang muốn có thêm cháu nữa rồi mới điều trị viêm lộ tuyến vì sợ điều trị xong có thể có những nguy cơ khó thụ thai. Theo Hoa đã từng có kinh nghiệm rồi thì mình nên thế nào? Điều trị trước rồi sinh con hay sinh con xong rồi điều trị.
    • 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Na
    Mình có 1 cháu 1 tuổi rồi. Mình cũng bị viêm lộ tuyến CTC khoảng 3 năm nay, cũng không có biểu hiện nặng lắm (không ngứa, không ra nhiều khí hư). Mình đang muốn có thêm cháu nữa rồi mới điều trị viêm lộ tuyến vì sợ điều trị xong có thể có những nguy cơ khó thụ thai. Theo Hoa đã từng có kinh nghiệm rồi thì mình nên thế nào? Điều trị trước rồi sinh con hay sinh con xong rồi điều trị.
    Hihi mình ko phải là bsy nên cũng ko dám advise bạn có nên điều trị ngay hay ko. Tốt nhất là bạn nên đi khám phụ khoa xem, nếu cần thiết thì bsy sẽ yêu cầu làm. Thật ra sau khi áp lạnh cũng có đôi chút ảnh hưởng đến CTC do đó nếu bạn ko bị nặng thì chắc cũng ko cần đâu.
    • 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi scoobidoo
    Bạn cho mình xin cái địa chỉ cụ thể (chỉ dẫn chi tiết) được không? Hì hì, mình ở nhà quê ra Hà Nội chưa thuộc đường Hà Nội mà. Thks
    Nếu chỉ đi khám phụ khoa xem tình hình CTC ntn thì bạn cứ đi khám ở đâu tiện cho bạn nhất. Còn muốn điều trị áp lạnh CTC bạn đến bv 108 (cuối đường Trần Hưng Đạo) nhé. Nếu bạn muốn áp lạnh + chữa hiếm muộn (sorry vì bạn hỏi ko rõ nên mình cứ trả lời tất vậy!) thì bạn đến TT Công nghệ phôi - Học viện Quân y (gần bv 103 thị xã Hà Đông). TT này nằm bên tay phải đường, cùng phí và gần Học viện Quân y ấy.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trước đây mình hay bị nổi mục gì đó ở môi ngoài,khi vỡ thì đau lắm.Mình có đi khám thì BS bảo là bị mấm,cho thuốc uống và thoa nhưng chỉ thời gian là bị lại thôi,cứ mỗi lần gần ngày kinh là nó xuất hiện rồi tự vỡ và tự hết.
    Cậu nào có kinh nghiệm chỉ mình với?
    • 275 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, các mẹ làm ơn chỉ dẫn hộ vào 108 chữa Viêm LT CTC thì vào khoa nào, chứ vào trong đó như mê cung thì tìm làm sao được? Mình khám định kỳ thì biết là bị viêm rồi, năm ngoái cũng bị đặt thuốc 12 ngày xong bác sĩ bảo sạch lắm rồi, vậy mà năm nay lại bị tiếp lại còn độ 2 nữa, bụng dưới hơi đau buốt, như vậy là phải đốt chưa? Chán quá, mình đang muốn sinh bé thứ 2 nếu phải đốt thì chờ lâu quá nhỉ! Các mẹ làm ơn tư vấn cho mình với, có nên khám ngoài trước không, nếu vào 108 khám thì bị đè luôn ra đốt à? Vừa muốn đẻ, vừa muốn chữa, các mẹ ơi cứu mình với....
    • 81 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm vừa rồi mình vừa mới đi khám ở 108. Vì có người quen nên vào thẳng khoa sản để khám luôn. Lịch áp lạnh chỉ làm vào ngày thứ 2 đầu hàng tuần thôi, và phải đặt hẹn trước. Tuy nhiên, trước khi áp cần phải khám để xác định rõ mức độ viêm nhiễm và có cần thiết chỉ định áp lạnh hay ko? sau đó phải đặt thuốc để hết viêm, rồi canh sau khi sạch kinh khoảng 3/4 ngày (trùng vào thứ 2) thì đến đăng ký để làm áp lạnh.
    Mẹ Jun & Tít (HN)
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hi, em chào các chị trong diễn đàn WEBTRETHO! Em có 1 thắc mắc muốn xin ý kiến tư vấn của mọi người, mọi người giúp em nhá, cảm ơn các chị nhìu nhìu!
    Chả là tháng trước em đi khám tại Bệnh viện ở đường ĐIỆN BIÊN PHỦ, bác sĩ bảo em bị viêm cổ tử cung cấp tính, có loét và lộ tuyến. Bác sĩ nói bệnh của em rất khó chữa và phải chữa làm nhiều đợt. Sau 1 đợt em đến khám lại, bác sĩ bảo khí hư thì sạch rùi nhưng vết loét thì chưa khỏi nên hướng dẫn em khi nào sạch kinh thì đến bác sĩ viết giấy giới thiệu đến BV 108 áp lạnh cổ tử cung.

Vậy em muốn hỏi mẹ nào đã đi áp lạnh ở BV 108 rùi có thể cho em chút kinh nghiệm về chi phí 1 lần áp lạnh tại đây và hiệu quả đạt được được không ạ?
    Hi, em rất mong sớm nhận được ý kiến đóng góp của mọi người,em cảm ơn :LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi JennyHuyenCao; 30/09/2010 vào lúc 11:45 AM.
    • 119 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em khuyên chân thành mẹ nó nhé , em áp lạnh đến 4 lần ở viện 108 rồi không khỏi , lần nào cũng thuốc , cũng kiêng kỹ nhưng đi khám lại vẫn chả hết , nản lắm bạn ạ . Cuối cùng mình lên viện C đốt điện 1 lần OK luôn , áp lạnh chỉ viêm ở mức độ nhẹ thì còn khỏi chứ đến loét rồi thì nên đốt điện hoặc laze bạn nhé .
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hi, cảm ơn chị đã cho em lời khuyên. Nhưng chị ơi, theo em được biết, nếu chưa có con thì không nên đốt điện hoặc laze vì như vậy có thể ảnh hưởng đến khả năng thụ thai và sinh nở sau này. Mà em cũng mới cưới, vẫn chưa có baby chị ạ, hi. Công việc của em cũng rất bận nên nếu đi áp lạnh mà như chị nói thì nản quá. Vậy chị và mọi người có thể cho em thêm lời khuyên về việc này được không ạ? Em cảm ơn mọi người nhìu nhìu:Rose:
    • 51 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình cũng bị viêm lộ tuyến đây,bác sĩ đang cho mình đặt thuốc và uống thuốc. E vẫn chưa có baby nên không biết chữa trị thế nào.E ko có biểu hiện gì bất thường hay khó chịu hết. Mong có Mẹ trong diễn đàn giúp e cho e lờ khuyên!
    • 512 Bài viết

• 922 Được cảm ơn

minh vua di ap lanh ve.lan dau bac si chi cho thuoc uong va rua thoi.truoc minh bi nhiem chlamydia lan nay di kham bac si ko thu lai va bao la chlamydia va lo tuyen co lien wan den nhau minh so wa.gio minh muon thu di thu lai chlamydia bang pp thu mau co me nao biet thu o dau chinh xac ko
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2