Địa chỉ khám bệnh

Chữa viêm họng,viêm phế quản bằng thuốc đông y ở đâu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 57.9K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5
    • 419 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Mẹ Tumeo ơi, chính tôi chữa khỏi ho có đờm đặc quánh, nhiều khi còn có mủ nữa bằng quất ngâm đường đấy ( lúc ấy chưa biết cách ngâm mật ong và gừng đâu ). Cứ yên tâm cho cháu uống đi. Nếu vì nặng mà không khỏi ngay thì 1 tuần, 2 tuần có sao đâu. Nếu là các loại thuốc tây, ta khác thì tôi không dám mách cho các cháu bé đâu nhưng bài quất+mật ong+gừng thì chắc chắn không có hại gì. Nếu động viên cháu ăn được cả cái lẫn nước như người lớn thì tốt nhất còn không thì cho uống nước không cũng được. Chính vì vậy lọ quất ngâm càng lâu mới càng tốt để các cháu bỏ cái uống nước vẫn đủ chất chữa ho, tiêu đờm, khỏi viêm họng, viêm phế quản. Mùa quất chín, vài nghìn một cân có mà ngâm nhoè. Có năm tôi mua 18 cân quất chín chỉ gọt lấy vỏ mỏng dính bên ngoài để ngâm cho được đặc rồi phân phát cho mỗi nhà một lọ dùng dần. Cứ thử xem nhé. Chúc thành công.
    • 86 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mẹ cháu cảm ơn bác,
    Mẹ cháu sẽ thử làm theo hướng dẫn của bác xem sao. Có điều cháu bé nhà em chẳng cho động vào người đâu. Để ấn được vào họng cháu như vậy mà những mấy trăm cái thì quả là khó vì cháu sẽ khóc và dẫy kinh khung, mỗi lần khóc nhiều thì giọng lại khàn nặng hơn.
    Thật không hạnh phúc nào bằng khi đi làm về được bế con, nô đùa :LoveStruc: với con, biết được con hôm nay khỏe mạnh, ăn ngủ đúng giờ.
    • 1,841 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pham Thi Thanh Xuan
    Mẹ cháu cảm ơn bác,
    Mẹ cháu sẽ thử làm theo hướng dẫn của bác xem sao. Có điều cháu bé nhà em chẳng cho động vào người đâu. Để ấn được vào họng cháu như vậy mà những mấy trăm cái thì quả là khó vì cháu sẽ khóc và dẫy kinh khung, mỗi lần khóc nhiều thì giọng lại khàn nặng hơn.
    Ây chết, mỗi lần mẹ cho bé uống 3ml-5ml (tức 1/2 đến 1 thìa canh), còn lại mẹ cất vào tủ lạnh (100ml là lượng sản phẩm có được từ việc chưng theo cân lượng như đã nêu, mẹ nó à). Nếu cháu còn bé thì mẹ cho bé nếm từ từ từng ít một (cho đến 1 thìa cà phê).
    • 112 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida
    Ây chết, mỗi lần mẹ cho bé uống 3ml-5ml (tức 1/2 đến 1 thìa canh), còn lại mẹ cất vào tủ lạnh (100ml là lượng sản phẩm có được từ việc chưng theo cân lượng như đã nêu, mẹ nó à). Nếu cháu còn bé thì mẹ cho bé nếm từ từ từng ít một (cho đến 1 thìa cà phê).
    chào mẹ Freida, cho mình hỏi nhờ tý. Muỗng canh mật ong bạn nói là thìa cà phê phải không (khoảng 5ml). và một ngày cháu uống mấy lần vậy?
    Bác chau-khanh ơi, như bác làm là chỉ ngâm mỗi vỏ quất thôi ạ??? Để cháu cũng chờ mùa quất chín để làm vậy. với lại liều lượng uống trong ngày thế nào cho trẻ con (2tuổi) hả bác? Cám ơn bác nhiều. Mong được học hỏi kinh nghiệm của bác
    • 720 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

to Chau_Khanh: Mình nghĩ không nên tận dụng quất cảnh tết để ngâm. Quất cảnh trong dịp tết người trồng phải phun vào đó một lượng thuốc để Quất chín đều và tươi trong dịp tết ( hình như là sunphat đồng thì phải). Như vậy Quất cảnh này sẽ không tốt cho bé đâu. Nhà mình thì không bao giờ sử dụng loại quất này.
    • 1,841 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chink
    chào mẹ Freida, cho mình hỏi nhờ tý. Muỗng canh mật ong bạn nói là thìa cà phê phải không (khoảng 5ml). và một ngày cháu uống mấy lần vậy?

Mẹ nó ơi, muỗng canh (khoảng 5ml), muỗng cà phê (khoảng 2ml). Thường minh cho bọn nhỏ uống 2 lần/ngày (sáng và chiều) - vì chúng nó đi học cả ngày. Mình nghỉ uống từ 2 -3 lần/ngày (có tác dụng tiêu đờm (tinh dầu vỏ quất), ấm cổ (gừng), mật ong thì bổ mà (đoán thế).
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nào có công thức ngâm quất, mật ong, gừng thì cho mình biết với. Bố chồng mình bị hen nặng không biết dùng phương thuốc đấy có được không.
    Cảm ơn nhiều nhé
    • 419 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn đã nhắc nhở : đúng là quất cảnh bây giờ bị đầu độc nhiều bằng các loại hoá chất rất nguy hiểm. Thực ra lâu rồi tôi không ngâm quất vì đã khỏi bệnh từ năm 1997 đến nay. Cái lần hứng chí mua 18 cân quất và vài năm sau đó hay ngâm là do mừng đã khỏi bệnh mà làm, có lẽ lúc ấy chủ vườn chưa " ma mãnh " như bây giờ. Bây giờ theo bạn nhắc nhở thì xin chừa quất cảnh thôi. Có lẽ cứ mua loại quả nhỏ mà người ta hay bán cân sẽ tốt hơn. May mà chưa phải là lúc "dọn vệ sinh " quất. Một lần nữa cảm ơn bạn nhé.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm nay mới đọc được toppíc này, cám ơn các mẹ về bài thuốc hay, nhóc con nhà mình hay bị viêm họng lắm từ bé tới giờ gần 4t hầu như tháng nào cũng viêm. Uống mãi kháng sinh cũng sót lắm, hiện tại cũng đang bị chưa khỏi hẳn. Mẹ cháu sẽ về làm bài thuốc này cho cháu uống xem sao.
    • 1,589 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida
    Xin lỗi vì đã không trả lời cho bạn ngay đuợc, xưa rày mình chỉ làm theo quán (làm rút rồi có "tay nghề") nên cân luợng quả là không chú ý, mình rất cám ơn là bạn đã nhắc cho mình điều đó. Sáng nay mình mới đi chợ đuợc. Mình thuờng làm vậy nè: 5 quả tắc (100g) + 1 miếng gừng (50g) + 5 muỗng canh mật ong.
    Cách làm, mình chọn quả tắc, tươi, chín (vỏ vàng, sáng nay không có quả chín nên mình dùng quả xanh - thì "sản phẩm" sẽ chua hơn một chút), rửa sạch, cắt đôi lấy hết hột cho vào chén (5 quả tắc hôm nay 500 đồng tức 1000 đồng đuợc 10 quả), gừng (50g bạn uớc chừng như một củ tỏi lớn, nếu mua bạn chỉ cần mua 200 đồng - vì nhà mình có cân nên mình cân) gọt vỏ rồi thái lát mỏng cho vào chén, cuối cùng bạn cho mật ong vào, đậy nắp lại rồi chưng cách thủy. Xong đang nóng bạn lấy thìa ép để nuớc qua một bên, được khoảng >100ml đấy bạn ạ (đổ nuớc ra ly, cái bỏ đi). Bạn nếm có vị ngọt (của mật, sáng nay vì không có tắc chín nên có vị chua nhiều), vị chua thanh của tắc, ấm nhẹ của gừng.
    Nói chung cũng tương đối thôi bạn à, mình mỗi lần làm thì luợng gấp đôi như nói với bạn, đổ mật ong sắp mặt rồi mình cho vào lò viba (truớc kia chưa có lò thì mình chưng), 2 phút cho hổn hợp sôi, bạn cẩn thận coi chừng trào, để yên vậy một lúc, mình lại cho thêm 1 phút nữa, rồi để nguội bớt, lấy ra. Mình nghỉ các thứ của mình đều có thể dùng tươi đuợc và có tác dụng tốt ở dạng tươi, việc chưng nhằm diệt khuẩn và trữ lâu hơn (không biết mình làm vậy có đúng theo truyền thống không?).
    thê là dùng hạt quả tắc + gừng + mật ong rồi hấp cách thuỷ đúng ko ạ. E lại cứ tường là lấy cả vỏ quả tắc nữa chứ hả mẹ Freida?
    may mắn ơi, hãy đến bên em một lần nữa đi ..............................
    • 158 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Nếu mẹ nào chưa ngâm dc quất thì cho con uống sirô Zecup thử xem. Thuốc này của Ấn Độ, làm toàn từ thảo dược thôi. Thuốc này do 1 BS ở Viện Nhi kê cho con chị bạn mình, dùng rất hiệu nghiệm, ko cần phải ksinh nữa.
    • 1,841 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatuyen
    thê là dùng hạt quả tắc + gừng + mật ong rồi hấp cách thuỷ đúng ko ạ. E lại cứ tường là lấy cả vỏ quả tắc nữa chứ hả mẹ Freida?
    Xin lỗi, xin lỗi, xin lỗi, hạt bỏ đi mẹ nó ơi. Tắc cắt đôi, bỏ hết hột đi rồi cho phần hết hột đấy vào chén. Xin lỗi nhiều. Dạo này chắc lẩn thẩn rồi (lỗi hành văn, phải xuống học lại lớp 2 thôi).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Freida; 13/07/2006 vào lúc 08:39 PM.
    • 397 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pth-cictt
    Nếu mẹ nào chưa ngâm dc quất thì cho con uống sirô Zecup thử xem. Thuốc này của Ấn Độ, làm toàn từ thảo dược thôi. Thuốc này do 1 BS ở Viện Nhi kê cho con chị bạn mình, dùng rất hiệu nghiệm, ko cần phải ksinh nữa.
    Tên thuốc lạ quá. Mua ở đâu mẹ nó ơi?

• 419 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Các mẹ nó ơi, tinh dầu quất chỉ nằm trong vỏ quất ( cũng giống như tinh dầu chanh chỉ nằm trong vỏ chanh nên nhà máy rượu trước đây hay gọt lấy lượt vỏ mỏng bên ngoài rồi bán ra quả chanh đã gọt vỏ ). Vì vậy để có được nhiều tinh dầu quất, trước đây khi ngâm tôi chỉ gọt lấy vỏ mỏng dính bên ngoài nên chất quất đặc lắm và công hiệu nhanh. Vỏ của 3 cân quất chỉ ngâm được đầy lọ sữa Milo to. Khi uống quất tôi ăn cả cái ngày 3 lần, mỗi lần 1 thìa canh có ngọn cả vỏ, lần đầu dùng nhằm chữa triệt để phải 2 tuần mới khỏi, lúc đó rất nặng, rất nhiều đờm đặc và có mủ. Khi đã khỏi hẳn bệnh viêm họng mãn, thỉnh thoảng về sau bị viêm họng trở lại thì rất nhẹ và chỉ cần uống 2,3 ngày là khỏi. Còn bây giờ, học được bài ấn vào huyệt ở hõm cổ khi ho thì tôi không cần dùng loại gì cả. Nghe lời nhắc nhở của một bạn, chúng ta không dùng quả quất ở cây cảnh nhé mà chỉ mua loại quả nhỏ họ hay vặt bán vào dịp có nhiều quất chín cho đảm bảo an toàn vệ sinh. Gừng thì rửa sạch, giã nhỏ, lượng thì nên cho bằng vỏ quất. Mỗi mẹ nên ngâm để dành nhé.
    • 4,794 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Bác Chau_Khanh ơi , cháu đang bị viêm thanh quản , mặc dù trong cổ kg có đờm, hoặc bị rát đau , nhưng mà mỗi lần nói nhiều giọng lại lạc hẳn đi , khi nuốt nước miếng mới đau. NHưng nếu hạn chế nói thì kg sao , nhưng giọng không còn được trong như trước nữa , liệu có thể dùng bài thuốc trên của bác được kg? cảm ơn bác
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 416 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trái ớt dễ thương
    Bác Chau_Khanh ơi , cháu đang bị viêm thanh quản , mặc dù trong cổ kg có đờm, hoặc bị rát đau , nhưng mà mỗi lần nói nhiều giọng lại lạc hẳn đi , khi nuốt nước miếng mới đau. NHưng nếu hạn chế nói thì kg sao , nhưng giọng không còn được trong như trước nữa , liệu có thể dùng bài thuốc trên của bác được kg? cảm ơn bác
    Nếu bạn có thời gian sắc thuốc bắc thì đưa bé đến cụ lang Tích ( số 1 Lĩnh Nam- HN) để cụ bắt mạch & cắt thuốc cho uống, mình thấy hiệu quá lắm vì con mình sau khi uống thuốc đó hết hẳn, tiêu hoá cũng tốt hơn. Chỉ mỗi tội mất thời gian đi khám và sắc thuốc thôi. Nếu thấy cần thì bạn hãy thử nhé.
    Relax my self
    Laughing:
    • 416 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trái ớt dễ thương
    He he xin lỗi nhé, mình bảo bạn từ Huế về HN mà bắt mạch & cắt thuốc thì đúng là bị....... xin lỗi nhé,
    Relax my self
    Laughing:
    • 188 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

lần đầu tiên mình tham gia vào diễn đàn, trước đây cu Bi nhà mình bị viêm họng ăn vào la nôn, thế la mình cho uống Zecuf của ấn độ thế là cu cậu khỏi ngay. Thuốc này hoàn toàn làm bằng thảo dược, các mẹ có con bị chớm viêm ho có thể dùng
    • 419 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Mẹ Trái ớt dễ thương ơi, hôm nọ trên diễn đàn này có một bạn cũng bị viêm thanh quản như bạn và ho rất nhiều đã thông báo lại cho tôi rằng bạn ấy đã áp dụng bài ấn vào huyệt ở hõm cổ mỗi lần ho là 300 cái thấy có kết quả tốt đấy, bạn hãy thử làm xem. Nếu bạn không ho cũng cứ lấy ngón tay ấn vào huyệt ở hõm cổ nhiều lần trong ngày, mỗi lần 300 cái xem sao. Mặt khác bạn uống quất ngâm mật ong gừng đi, chắc tình hình sẽ cải thiện đấy ( ăn cả nước lẫn cái ). Không hại nên chẳng sợ gì đâu. Chúc mau lành bệnh.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 158 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbeo
    Tên thuốc lạ quá. Mua ở đâu mẹ nó ơi?
    Xin lỗi nhé, mấy hôm nay mới vào mạng nên ko trả lời mẹ nó sớm. Mẹ nó cứ hỏi ở hiệu thuốc nào cũng có đấy. Đây là thuốc thông dụng mà, chỉ có 17,000/lọ thôi.
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5