Địa chỉ khám bệnh

Cắt amidan phương pháp mới ở đâu

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 79.3K Lượt đọc
  • 109 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 101 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hant123 Xem bài viết
    Em cũng bị viêm A nhưng ko thấy ảnh hưởng nhiều đến cuộc sống lắm nên cứ kệ, sợ cắt bị biến chứng. Phải hạn chế ăn đồ lạnh và ko được bật quạt thốc vào cổ. Chị thanhhuong7 cho em hỏi với ạ. Chị cắt như thế, bác sỹ có nói là sau khi cắt đi (hết thời gian kiêng) thì có được ăn đồ lạnh như những người bình thường ko, hay vẫn phải kiêng ạ? Hi, em hỏi thế để nếu vẫn phải kiêng thì ko cắt, còn sau khi cắt mà như người bình thường thì em sẽ suy nghĩ lại. Em cảm ơn chị nhiều :Smiling:
    Hi hi, trong đơn thuốc bác sĩ chỉ dặn kiêng vài điều chứ không thấy bác sĩ dặn là sau thời gian kiêng thì ăn kem, uống nước đá, nằm điều hoà hay bật quạt thoải mái gì cả! Nhưng vấn đề là mình đâu còn amidan nữa mà viêm! Mình dùng phương pháp cắt tận gốc mà!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cắt A không có nghĩa là không bị viêm họng nữa, mà chỉ làm giảm khả năng bị thôi.
    • 101 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Uh. Tất nhiên là vẫn có thể viêm họng vì cắt A thì không còn A để viêm chứ đâu có cắt họng. Hì hì.
    Ui trời cắt A bực nhất là phải kiêng nói, nhất là khi muốn cáu ai đấy. Mình kiêng nói được 3 hôm, hôm thứ 4 không chịu được bắt đầu thì thào. Nhưng nếu mẹ nào cắt thì kiêng lâu hơn 1 chút vì nói sớm nó lại chảy máu ra, đau lắm.. Chúc các mẹ mạnh khoẻ không phải cắt amidan như mình. Híc híc.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thanhhuong7; 18/08/2009 vào lúc 12:36 PM.
    • 52 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhhuong7 Xem bài viết
    Uh. Tất nhiên là vẫn có thể viêm họng vì cắt A thì không còn A để viêm chứ đâu có cắt họng. Hì hì.
    Ui trời cắt A bực nhất là phải kiêng nói, nhất là khi muốn cáu ai đấy. Mình kiêng nói được 3 hôm, hôm thứ 4 không chịu được bắt đầu thì thào. Nhưng nếu mẹ nào cắt thì kiêng lâu hơn 1 chút vì nói sớm nó lại chảy máu ra, đau lắm.. Chúc các mẹ mạnh khoẻ không phải cắt amidan như mình. Híc híc.
    Chào ban, mình 25t, có một cháu trai, mình rất hay bị viêm họng, bạn thì sao? với những triêu chứng gì thì bs chỉ định cắt Amidan???
    Ước gì con luôn khỏe mạnh...con trai của mẹ...(trộm vía nghìn lần) :Angel:
    • 48 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

oa`i oai` em cũng muốn đi cắt mà mỗi người giới thiệu 1 kiểu chẳng biết đâu mà lần.:Nottalkin:
    • 101 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi voanthony Xem bài viết
    Chào ban, mình 25t, có một cháu trai, mình rất hay bị viêm họng, bạn thì sao? với những triêu chứng gì thì bs chỉ định cắt Amidan???
    Xin lỗi vì lâu lâu mới vào WTT nên không trả lời bạn sớm được! Bạn không nói rõ bạn viêm họng hay viêm amiđan?
    Mình bị viêm amiđan, viêm nhiều lần trong năm và ảnh hưởng đến sức khoẻ và sinh hoạt nên mình đi khám! Thật ra lúc đi khám BS nói amiđan của mình không to có thể dùng PP áp lạnh để amiđan teo đi nhưng sau khi biết nó có thể tái viêm nên mình quyết định cắt! Bạn bị viêm nhiều lần thì nên đi khám để được tư vấn!
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

tai mui hong clinic là thành viên mới gia nhập xin chúc tất cả mọi người sức khỏe.

Xin chia sẻ cùng mọi người một vài ý kiến chuyên khoa thuộc vấn đề này và điều quyết định cuối cùng là chính chúng ta chứ không ai khác. Vậy chúng ta sẽ quyết định ra sao trong khi ta không biết gì về bệnh đó?, hy vọng tai mui hong clinic trong ngôi nhà WTT sẽ mang đến cho mọi người có được quyết định hoàn hảo nhất.
    Cắt Amidan được mô tả lần đầu tiên vào năm 1000 trước công nguyên tại Ấn Độ , và đến năm 1800 thì cách cắt amidan bán phần(cắt một phần của Amidan và giữ lại một phần) rất phát triển rất mạnh và phổ biến, tuy nhiên phần còn lại đó lại viêm, phì đại và gây ra ngủ ngáy, viêm nhiễm...như chưa được cắt Amidan. Do đó, đến những năm đầu thế kỉ 20 phương thức cắt toàn bộ Amidan được thay thế cho cắt amidan bán phần và thịnh hành cho đến ngày nay.
    Một số phương pháp cắt Amidan từ cổ điển đến hiện đại:
    1. Cắt bằng Shude (dùng lưỡi dao cắt Amidan giống như máy chém ngày xưa) -> cắt bán phần Amidan
    2. Cắt bằng Anse (dùng thòng lọng như dây treo cổ để cắt) cắt bán phần Amidan
    Hai phương pháp này gây chảy máu rất nhiều và rất thô bạo, gây chấn thương tâm lý nặng nề, hiện nay ở Việt Nam vẫn dùng phương pháp này, chủ yếu vùng kinh tế còn khó khăn.
    3. Đốt Amidan bằng điện
    4. Đốt Amidan bằng sóng cao tần
    Hai phương pháp này được dùng nhiều ở những vùng bệnh nhân không có thông tin không đầy đủ, cụ thể là những địa chỉ mà mọi người đã thảo luận trong topic này (đây là đốt Amidan chứ không phải là cắt vì chỉ đốt được 1 phần mà thôi nên gọi từ "cắt" có nghĩa là lừa dối bệnh nhân).
    5. Áp lạnh bằng Nitơ lỏng chỉ phá hủy lớp bề mtj của Amidan.
    6. Laser CO2 khá hiện đại nhưng không thịnh hành
    7. Cắt bằng dao mổ điện -> cắt toàn bộ Amidan
    8. Cắt bằng Radiofrequency -> cắt toàn bộ Amidan (hiện đại nhất hiện nay)

Theo tiêu đề: Cắt amidan phương pháp mới ở đâu???? thì tai mui hong clinic chưa đáp ứng được câu trả lời, nhưng dù sao cũng xin ra mắt một vài ý kiến như vậy,mọi người thấy có ý nghĩa xin ủng hộ tai mui hong clinic sẽ thảo luận tiếp vấn đề.
    Nên cắt Amidan hay không? Khi nào thì nên cắt?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tai mui hong clinic; 03/09/2009 vào lúc 03:37 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,787 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

em vừa cắt amidan đây ạ!hình như em cắt bằng thòng lọng hay sao í!vì có nhìn thấy gì đâu!lúc tiêm thuốc tê vào họng thì đau,nhưng lúc cắt thì ko thấy đau,chỉ thấy khó chịu vì cứ phải há mồm thật to thôi,thấy xoẹt xoẹt mấy phát mới ghê!nhưng cắt xong hết thuốc tê thì đau ghê gớm!em đau đúng 1 tuần mới hết!
    • 101 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cunxuxu Xem bài viết
    em vừa cắt amidan đây ạ!hình như em cắt bằng thòng lọng hay sao í!vì có nhìn thấy gì đâu!lúc tiêm thuốc tê vào họng thì đau,nhưng lúc cắt thì ko thấy đau,chỉ thấy khó chịu vì cứ phải há mồm thật to thôi,thấy xoẹt xoẹt mấy phát mới ghê!nhưng cắt xong hết thuốc tê thì đau ghê gớm!em đau đúng 1 tuần mới hết!
    Mẹ cunxuxu ơi, cắt bằng PP thòng lọng đấy à, nó chỉ cắt được một phần amidan thôi, theo mình biết PP này vì vẫn còn amiđan nên nó có thể tái viêm đấy!
    Hôm nọ PM riêng cho me cunxuxu rồi sao không tham khảo các PP cắt khác xem PP nào hiệu quả!
    Mình cắt bằng dao điện, gây mê, lúc bác sĩ thao tác mình không biết gì hết, nó là PP thứ 7 của bác tai mui hong clinic ở trên đây nè! Đau nhất khoảng 4 hôm đầu lúc muốn uống cái gì thôi, chứ để im thì không đau!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thanhhuong7; 05/09/2009 vào lúc 11:31 AM.
    • 129 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà e 4 tuổi mà bị amiđan quá phát, tháng nào cũng viêm đi viêm lại một hai lần. Cho bé đi khám thì bác sỹ khám Nhi thì bảo cầm cự chưa cần cắt, bác sỹ Định Trưởng khoa TMH bv Bạch Mai thì bảo cắt. E cũng chả hỉu mô tê ra sao mà mỗi ng nói 1 kỉu. Bác nào bít bác sỹ nào uy tín trong lĩnh vực này thì chỉ cho e với. E cảm ơn nhìu!
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chia sẻ chút với mấy mẹ một chút!

Mình vừa cắt xong hôm thứ 4 (29/7/2009), mới ra viện sáng hôm qua (31/7/2009). Mình cắt bằng dao điện, không hề chảy máu, kể cả lúc cắt cũng như lúc sau cắt, BS làm cho mình rất OK. Mình vào phòng mổ lúc 8h, gây mê không biết gì, ra khỏi phòng mổ là 9h, lúc đấy ko đau vì có biết gì đâu.

Ái chà, 2 hôm đầu chỉ nuốt sữa, nước cháo, khá khó nuốt (nhưng được truyền nước nên ko thấy đói, thích thì ăn không thì thôi), rồi hôm qua thì cơm xay hơi đau, hôm nay thì đỡ hơn, có thể nhai cơm, thịt được rồi. Nhưng mà từ hôm cắt đến nay chỉ họng đau thôi, chân tay người ngợm vẫn khoẻ, đi lại bình thường.

À, nếu phẫu thuật lạnh (áp lạnh _ teo một phần amidan) thì ở trong BV 103 làm mất 200.000đ, đơn giản lắm, 5 phút thôi (cũng rất nhiều người làm phương pháp này). Nhưng theo mình được biết thì đó là phương pháp nửa mùa, vẫn có thể tái viêm. Nói chung đến hôm nay thì mình cho rằng sự lựa chọn của mình là rất đúng đắn.

TB: Mới có 3 ngày bị cấm nói mà viết hết 1 quyển vở học sinh rồi! Vẫn khoẻ để ngồi nói chuyện cả ngày với mọi người trong phòng bằng bút và vở mà.

Chúc các mẹ có được sự lựa chọn đúng đắn.
    Chị ThanhHương ơi cho hỏi 1 chút?
    Chị cắt ở bệnh viện nào đấy? Sau khi phẫu thuật thì sau bao nhiêu ngày chị bình phục hoàn toàn? Thủ tục có rắc rối không?(Có cần??? không). Tôi cũng dự định cắt mà chưa tham khảo được ai.
    • 101 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Mình cắt ở BV 103. Nói chung khoảng 1 tuần sau là ăn cơm được rồi, chỉ có điều nói bé bé thôi không được nói to, la hét vì có thể nó chảy máu!
    Thủ tục thì chị vào BV khám sau đó nhập viện (thủ tục cũng mất cả buổi sáng). Trình tự của mình thế này nhé: nhập viện thứ 2 để BS chẩn đoán và sắp lịch phẫu thuật, như mình thì thứ 4 phẫu thuật, chiều thứ 2 và ngày thứ 3 thì hỏi BS xem có lúc nào cần khám không, nếu không thì xin về nhà, thứ 4 vào sớm để cắt, vậy thôi. Còn cái ??? đấy hả, nếu thích thì đưa mà không thì thôi, vì đấy là nhiệm vụ của BS rồi, mình thì có!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Rất cám ơn sự chỉ bảo của chị ThanhHưong7!
    Thế còn có anh chị nào làm ở bệnh viện TMH TƯ chưa? Truyền kinh nghiệm cho tôi với. Tôi muốn phẫu thuật tại bệnh viện chứ sợ không dám ra phòng khám làm (như có lời khuyên ở đầu topic này).
    • 101 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Chính xác là không nên làm ở phòng khám!
    Mình có anh bạn thân vừa cắt cách đây 1 tháng ở TMH TW vậy mà chẳng hiểu sao (có thể do khó chịu quá nên đã khạc) về nhà được 4 hôm thì bị chảy máu chắc phải đến cả lít, đi cấp cứu, may mà sống!
    Mình cắt ở BV 103 gần như không mất 1 giọt máu nào. Quan trọng là chịu khó không khạc nhổ thì nó sẽ nhanh ổn định thôi!
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cắt Amydal xong mà khạc nhổ thì e rằng chảy máu 100%.

Cắt Amydal (tiếng Anh viết là Tonsillectomy) là phẫu thuật không quá khó, có thể làm được ở mọi cơ sở y tế có Bs chuyên khoa có tay nghề (vấn đê đặt ra là tìm ở những đâu sẽ có được Bs có tay nghề?).

Chăm sóc sau mổ cắt Amydal như thế nào và có thể xảy ra những biến chứng sau mổ như thế nào - cũng rất cần được Bs dặn dò kỹ lưỡng - để nhận được những dặn dò này thì tốt nhất là trước mổ nên trao đổi thật kỹ với BS sẽ mổ cho mình, tránh để sau mổ mới hỏi thì thường ít khi mình thu được những kiến thức cần thiết (vì tâm lý lúc đó cũng không được ấy cho lắm nên bs có dặn thì mình cũng chỉ gật đại và nếu hỏi càng nhiều thì ghi nhớ được càng ít).

Ở BV TMH TƯ thường thì sau mổ 30 phút, tức là khi các bác sĩ rút ống nội khí quản (ống dùng để gây mê) và mình mở được mắt thì mình được nói chuyện hoàn toàn bình thường, không được kiêng nói (vì kiêng nói sẽ gây khó nói , gây tăng đau, gây hạn chế chăm sóc vết mổ và tăng nguy cơ chảy máu sau mổ khi nói trở lại - cắt hôm trước hôm sau ra viện được - ở nước ngoài thì cắt buổi sáng buổi chiều về nhà được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bstmh; 19/10/2009 vào lúc 06:40 PM.
    Sống để yêu thương và dâng hiến !
    • 214 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi:
    Có cách nào điều trị viêm Amidan ngoài cách cắt bỏ ko ạh?
    Ở SG thì BV nào điều trị (cũng như phẩu thuật) tốt nhất a?
    • 619 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Con gái mình 9 tuổi, bác sĩ cũng đang chỉ định phải cắt amidan. Mình đang sợ quá, cứ lần lữa nhưng chắc không ổn, con bé hay bị ho lắm! Đến hè tới chắc phải đưa con đi thôi. Mình cũng định chọn BV TMH TW.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các bạn, các anh chị gần xa. Hôm nay em có đi khám họng ở bệnh viện bưu điện, bác sĩ chỉ định cắt amidan. Vì amidan của em sưng to quá rồi, em cũng định cắt, cho em hỏi đã có ai cắt amidan ở bệnh viện bưu điện chưa, ở đây bs có mát tay không, các anh chị cho em biết chút kinh nghiệm nha, thanhks nhìu
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chia sẻ chút với mấy mẹ một chút!

Mình vừa cắt xong hôm thứ 4 (29/7/2009), mới ra viện sáng hôm qua (31/7/2009). Mình cắt bằng dao điện, không hề chảy máu, kể cả lúc cắt cũng như lúc sau cắt, BS làm cho mình rất OK. Mình vào phòng mổ lúc 8h, gây mê không biết gì, ra khỏi phòng mổ là 9h, lúc đấy ko đau vì có biết gì đâu.

Ái chà, 2 hôm đầu chỉ nuốt sữa, nước cháo, khá khó nuốt (nhưng được truyền nước nên ko thấy đói, thích thì ăn không thì thôi), rồi hôm qua thì cơm xay hơi đau, hôm nay thì đỡ hơn, có thể nhai cơm, thịt được rồi. Nhưng mà từ hôm cắt đến nay chỉ họng đau thôi, chân tay người ngợm vẫn khoẻ, đi lại bình thường.

À, nếu phẫu thuật lạnh (áp lạnh _ teo một phần amidan) thì ở trong BV 103 làm mất 200.000đ, đơn giản lắm, 5 phút thôi (cũng rất nhiều người làm phương pháp này). Nhưng theo mình được biết thì đó là phương pháp nửa mùa, vẫn có thể tái viêm. Nói chung đến hôm nay thì mình cho rằng sự lựa chọn của mình là rất đúng đắn.

TB: Mới có 3 ngày bị cấm nói mà viết hết 1 quyển vở học sinh rồi! Vẫn khoẻ để ngồi nói chuyện cả ngày với mọi người trong phòng bằng bút và vở mà.

Chúc các mẹ có được sự lựa chọn đúng đắn.
    chị hương ơi! từ hôm cắt đến giờ chị cảm thấy thế nào có đỡ đi nhiều không? chắc là đỡ hơn nhiều so với chưa cắt hả, chắc lúc chưa cắt amidan của chị cũng sưng to đúng không? em cũng định đi cắt ...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tôi lại nghe noi co BS NGuyễn Trọng NGhiệp cũng o viện 103 . CHuyên cắt Amidan cho nhiêu bệnh nhân lắm. Tình hình thực tế thế nào. Có ai đã điều trị ở phòng khám này chưa cho tui hỏi thăm với.

Bác sỹ: Nguyễn trọng Nghiệp
    Phòng 107- Nhà 25 khu A- Trung tâm viện quân y 103
    SĐT phòng khám: 0433.542.747
    SĐT nhà riêng : 0463.280.747
    SĐT di động : 0912.060.603
    Tôi vừa điều trị khỏi sưng A xong. Bị viêm A thì thậ khủng khiếp. Nhưng tôi đang sợ bị đến nhầm cơ sở khám chữa bệnh thì chắc còn khủng khiếp hơn.
    CÁc anh chị tw vấn giúp thằng em tỉnh lẻ này nha.
    Cảm ơn nhiều lắm!
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6