Địa chỉ khám bệnh

Bệnh viện Lê Lợi - TP. Vũng Tàu: Heheheh, tớ pótay!

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 5.25K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 4,057 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Ngày 22/10, con bé nhà tớ sốt gần 40 độC, lật đật ẵm con chạy vào BV Lê Lợi để khám, đợi BS 1 lát, sau đó BS khám, chắc là mới ra trường, BS nhìn họng con bé nhà tớ, có 2 nốt trắng, BS nói liền: "Loét rồi!". Ông xã nhìn theo hướng bs, ổng nói: "Cái này có từ lúc mới sinh rồi mà?" (Mà thật là sinh ra đã có, khám các bs khác đều nói không sao). Thế là anh bs làm lơ, cho làm xét nghiệm máu. Hic... Tớ không dám ẵm con cho lấy máu nên để anh xã ẵm, xót mà. Heheh.

Lấy xét nghiệm cho anh bs ấy coi, anh ấy nói, Bé bị sốt xuất huyết cấp 1, vì bé còn nhỏ (chưa được 4tháng) nên cần giữ lại bv theo dõi. Thế là vc nhà tớ đồng ý cho nằm viện.

Ngày hôm đó, vừa vào đã cho uống 1 viên hạ sốt ko biết loại gì, màu cam, 14h lại nhét đít 1 viên Efferagon150mg, (mà bé tớ chỉ có 7.35kg thôi nha!), 19h30 lại uống 1 gói 150mg thuốc hạ sốt ko nhớ tên gì mà có vị cam ngọt á, 6h00 sáng 23/10 lại thêm 1 gói đó nữa. Đọc trong phần cẩn trọng thấy ghi là ko nên uống quá 60mg/1kg thể trọng/24giờ. Tính ra như vậy trong vòng 24giờ, con tớ uống 450mg + … thuốc hạ sốt trọng khi bé tớ tính ra là: 7.4kg x 60 = 444mg trong vòng chưa tới 24giờ!? Tớ không ý kiến gì về vụ uống thuốc dù cũng lăn tăn lắm nhưng thôi thì mình không phải là bs, bs cho sao mình làm vậy. Nhưng tớ tức là thế này, khoảng 8giờ - 8giờ 30 sáng ngày hôm đó, 23/10, sau khi uống thuốc khoảng 2h, con bé nhà tớ người lạnh ngắt, mà không dám bận tả hay quần cho con, áo lại là áo 3lỗ (do đc y/cầu bận đồ mát), bé nổi da gà từng cơn. Hoảng quá, tớ ôm con xuống phòng bs, gặp ngay bà bs X. - phó khoa Nhi. Bà ấy ngồi trên bàn, bình thản trong khi mình lo sốt vó. Mình hỏi: “BS ơi, sao bé em uống thuốc hạ sốt, em cảm thấy quá liều hay sao ấy mà giờ người nó lạnh ngắt à?”. Bà phó khoa hỏi: “Tên gì?”, tớ nói: “dạ K.N.”, bà phó khoa nói: “lau mồ hôi”, tớ lại hỏi: “Bé lạnh như vậy, em cho bé bận đồ vào được ko ạ?” – “Mặc đồ ấm vào”. Trời ơi, tớ nghe mà muốn khóc luôn. Lên phòng, mặc đồ ấm cho con mà tớ khóc luôn. Một phần là lo cho con, một phần là tức cái thái độ của bs, chẳng thà bà phó khoa ấy đứng lên, đưa tay rờ nhẹ nguời con bé, tớ không tức, đằng này lại như thế. Giận và xót!

Hôm sau, bé tớ nổi hột đầy người, cô bs khác, mới ra trường, khám (công nhận là rất tận tình), nói không phải là sốt xuất huyết, tớ lo, hỏi hay là sởi/ tay chân miệng? Cô bs ấy nói ko phải, có thể là do nóng quá nên nổi hột hay là bé sốt mọc răng? Hic… Tớ cũng ko biết. Kết quả là bé nhà tớ lại “được” lấy máu làm xét nghiệm lần nữa. Hic… Xót quá! Kết quả: Có thể là sốt xuất huyết hoặc sốt phát ban nhưng bệnh nào thì cũng 7ngày là hết! Phù… Thế là tớ “an tâm” rồi!!!

Đến hôm sau, heheh, tớ và nhiều người mới dám khẳng định là bé nhà tớ bị sốt phát ban! Và giờ thì đã được về nhà an toàn. Chỉ tội là mấy hôm nay lại đi phân sống. Cứ đang bú là … rồi!

Mấy hôm vừa rồi tớ rất bức xúc lắm nhưng không post lên vì như thế thì tâm trạng mình sẽ ko tốt lắm, có thể có những lời lẽ không hay. Giờ thấy con ko còn sốt như thế nữa, cũng tạm an tâm. Tớ post lên không phải tớ phê phán gì các bs mới ra trường, vì phải làm một thời gian thì mới nâng tay nghề, chứ ai cũng chê, không cho các bs trẻ làm thì làm sao có được các bs tay nghề vững chắc chữa bệnh cho con, em chúng ta? Nhưng tớ cảm thấy thất vọng khi thấy cách mà bà bs phó khoa Nhi đối xử như thế. Lo lắm!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,451 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Chị ơi, bé nhà chị đi phân sống là do trong quá trình điều trị có thể có thuốc kháng sinh . MỖi lần em cho con em đi khám bệnh muh có kháng sinh là bs hay sờ bụng và hỏi thăm sau khi uống thuốc có tiêu tiểu bình thường không, ngày mấy lần, đặc lỏng, hay màu thế nào. Nếu sức đề kháng của bé tốt thì bs không kê thêm thuốc, nhưng nếu bé yếu yếu em thấy thuờng bác cho thêm 1 gói men tiêu hóa , Antobio nữa. Hay chị thử hỏi thêm 1 vài mẹ trên này và mua về cho cháu uống theo liều dùng ( có ghi đằng sau gói thuốc đó ạ ). Chúc con mau khỏe cho mẹ bớt lo nghen.

• 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bạn potay còn tớ thì cạch, tớ chả giám đưa con tới đó một lần nữa, con tớ cũng y như con bạn, lúc bác sỹ lấy máu thì chọc tới 4 lần ko lấy được ven, nhóc nhà mình bụ bẫm nữa, nhìn tay con mà đứt ruột. giờ tớ có kinh nghiệm trong khi con sốt, sốt gì tớ cũng phải cho hạ sốt trước, lau mình bằng nước ấm, hạ sốt bằng nhét đít affaraghen, rồi canh chừng cơn sức của con, bệnh quá 1 tuần là tớ đưa thẳng lên Nhi đồng 1. tớ ớn cái bệnh viện lê Lợi lắm. tớ bị ốm cũng thế, mấy phen vào đó khám thì thôi rồi. nó để mình chết vì sự thờ ơ. nên nhức đầu sổ mũi là chạy vào TTYTVietsochúc mẹ con bạn khoẻ, ngoan
    • 4,057 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

* cubi: Bé nhà tớ chỉ đc uống hạ sốt, chả uống gì khác cả.
    * congdoan: uh, nhỉ, bạn nói, tớ kể tiếp chuyện người ta. Hehe.

Nằm cùng phòng với bé nhà tớ, có các trường hợp:
    1. Ngay hôm nhập viện, có 1 bé trai, khoảng 7-11tuổi, từ sáng đến chiều, xét nghiệm, siêu âm,...mà vẫn ko biết bệnh gì. KQ: đi SG khám.

2. bé trai nằm cạnh, 2tuổi, phải tiêm thuốc kháng sinh vào ven, có lẽ nó nghịch nên hư mũi kim (nhưng tối đó vẫn tiêm thuốc bthường), sáng hôm sau, ytá tiêm, ko được, nói: "bể ven". Lấy ven lại. Nghe mẹ nó kể: có người bị lấy ven bầm tay, có người lấy ven 3-4lần mới được. Thôi thì... bé con nhỏ, khó tìm ven. Mình thông cảm nhé.

3. có bé gái được 7tuổi, vào viện 3ngày, (chính xác là 2ngày rưỡi, hehe), bệnh sốt cao, ko ăn uốnng gì được, cứ ói, đau đầu. Làm xét nghiệm vẫn chưa ra bệnh. Sốt cao, người nhà chạy xuống báo BS, sau đó người nhà được cấp 1 viên hạ sốt. Ko thấy BS đâu?! Thế là thứ 7, trốn viện, đi bs tư, bs yêu cầu nhập viện, ko biết kquả thế nào, nghe nói là nằm phòng cấp cứu.

Tui chỉ nhiều chuyện những chuyện tui biết trong phạm vi phòng bệnh của con tui thôi. Hết chuyện rồi nha!
    • 5,989 Bài viết

• 7,063 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hihahe Xem bài viết
    * cubi: Bé nhà tớ chỉ đc uống hạ sốt, chả uống gì khác cả.
    * congdoan: uh, nhỉ, bạn nói, tớ kể tiếp chuyện người ta. Hehe.

Nằm cùng phòng với bé nhà tớ, có các trường hợp:
    1. Ngay hôm nhập viện, có 1 bé trai, khoảng 7-11tuổi, từ sáng đến chiều, xét nghiệm, siêu âm,...mà vẫn ko biết bệnh gì. KQ: đi SG khám.

2. bé trai nằm cạnh, 2tuổi, phải tiêm thuốc kháng sinh vào ven, có lẽ nó nghịch nên hư mũi kim (nhưng tối đó vẫn tiêm thuốc bthường), sáng hôm sau, ytá tiêm, ko được, nói: "bể ven". Lấy ven lại. Nghe mẹ nó kể: có người bị lấy ven bầm tay, có người lấy ven 3-4lần mới được. Thôi thì... bé con nhỏ, khó tìm ven. Mình thông cảm nhé.

3. có bé gái được 7tuổi, vào viện 3ngày, (chính xác là 2ngày rưỡi, hehe), bệnh sốt cao, ko ăn uốnng gì được, cứ ói, đau đầu. Làm xét nghiệm vẫn chưa ra bệnh. Sốt cao, người nhà chạy xuống báo BS, sau đó người nhà được cấp 1 viên hạ sốt. Ko thấy BS đâu?! Thế là thứ 7, trốn viện, đi bs tư, bs yêu cầu nhập viện, ko biết kquả thế nào, nghe nói là nằm phòng cấp cứu.

Tui chỉ nhiều chuyện những chuyện tui biết trong phạm vi phòng bệnh của con tui thôi. Hết chuyện rồi nha!
    Hichic, mình thấy mấy người ở Vũng Tàu gọi đó là bệnh viện Lè lưỡi đấy. Hồi mình có thai, ho + sốt cao + ra huyết, chồng vác đến đó khám lúc 10h đêm, bs cho đi siêu âm, hic, đứng gõ cửa + gọi cửa ầm ỹ chỗ siêu âm hón 10 phút mới thấy 1 bà bs đầu bù tóc rối thò mặt ra nói gọn lỏn: chờ chút. Đấy, cấp cứu đấy. Cuối cùng ox mình thuê taxi đưa vợ lên Từ Dũ, may muh cuối cùng mọi việc tốt đẹp.
    Kinh nghiệm của mình: đi viện, bạn hãy tỏ ra bạn ko sợ gì cả, dù ko muốn cũng phải ăn to nói lớn một tí, bạn muh ko cao giọng với bs thì họ sẽ cao giọng với bạn -> nếu muh họ muốn làm cha bệnh nhân thì bạn hãy làm ông bà nội họ => đảm bảo họ sẽ xuống giọng tử tế với bạn ngay.
    Hihi, đấy là cách mình áp dụng nếu vớ phải ông (bà) bs trình độ thì chẳng bằng ai muh lại muốn làm cha thiên hạ, coi thường bệnh nhân, hic, chả có tí lương tâm thấy thuốc nào cả.
    Ngụ đi, ko đùa nữa, mẹ đẻ em bé bây giờ
    10 = 7.56:Crying:
    • 754 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Bệnh viện lê lợi này tai iếng lắm rồi, nói thiệt chứ dân VT mức thu nhập cao, trình độ dân trí cũng cao mà sao thiên hạ không biết đầu tư cái bệnh viện tư cho ra hồn mà hốt tiền nhỉ, chứ dân Vt chả ai dám giao mạng mình vào bệnh viện đấy đâu. mẹ nó đưa bài này gửi BTGĐ BV và gửi báo bà rịa vũng tàu để thức tỉnh y đức bác sĩ đi, dân VT sẽ đội ơn bác lắm lắm lắm
    • 4,057 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Tớ cũng muốn gửi nhưng sợ báo ko đăng. Hic.. Lúc lâu cái vụ tàu cánh ngầm , tui dăng báo thanh niên mà nó có chịu đăng đâu? Vụ đó bầu mà nó cho mình ngồi ghế "xúp"
    tức quá, đăng báo đó chứ! Mình thấp cổ bé họng, biết làm sao? hehe
    • 754 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

không biết bao giờ VT mới có cái BV đàng hoàng để mọi người giao mạng mình vào đấy, hic.
    • 98 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi melincum Xem bài viết
    không biết bao giờ VT mới có cái BV đàng hoàng để mọi người giao mạng mình vào đấy, hic.
    chào các mẹ ở vũng tàu,mình là cư dân mới chuyển về đây sinh sống,bé nhà mình hai hôm nay bi sốt nhẹ,cũng không yên tâm nên muốn đưa cháu đi khám tai bênh viện cho chác ăn,mới tìm trên gu gồ bệnh viên tại vũng tàu thì đọc được bài viết "bức xúc"của các mẹ khiến mình vừa bị bức xúc lây mà còn hãi hùng nửa sao mà lại có một bệnh viện toàn bác sỉ"thú y"làm việc trong đó không nhỉ,nghe đâu bệnh viện ấy làm chết một số bênh nhân do chuẩn đoán sai,rồi sau đó phủi tay,có mấy báo cũng đăng vụ đó,nhưng hình như là họ chỉ dám "đụng"chứ chưa dám "chạm" cho nên bệnh viện ấy vẫn còn hoạt động.thế mới biết nhà nước ta quá lỏng lẻo trong quản lý,và quá vô tâm với sức khỏe cộng đồng,thử hỏi một bộ máy như vậy làm sao có thể đòi hỏi lòng trung thành của nhân dân.Nghĩ mà chán nạn.đã qua rồi cài thời bon đạn lầm than,ấy vậy nhưng người dân vẫn phải đối mặt với quá nhiều cảnh lầm than.Mình sẻ tìm cách gửi vấn đề này lên khắp các báo,rồi cũng có một báo nào đó đứng về phía chúng ta và lên tiếng vì chúng ta .mình tin là thời nào rồi cũng sẽ có "anh hùng".Một con én không làm nên mùa xuân nhưng nếu có nhiếu con én sẻ làm nên mua xuân thôi
    ah,mình cung nghe quang cáo cái Phòng khám đa khoa Medicoast ở 165 thùy vân,mình chưa biết ỏ đó thế nào nhưng hi vọng không phải mấy ông "thú y"bên lê lọi qua đó làm ngoài giờ thì thật là nguy to.
    • 120 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Mình cạch BV Lè Lưỡi rồi. Đi BS tư hoặc SG. Cãi nhau với bà BS Nhị cách đây 9 năm do thái độ thờ ơ vô trách nhiệm của BS. Hồi đó nằm một ngày mình tử tế xin về, bà ấy kêu tự ý bỏ viện phải viết lý do, mình viết do BS không chu đáo, bà ấy không chịu và cãi nhau. Mình đòi coi bệnh án bà ấy mới chịu vì 2 ngày nằm viện chỉ có mỗi 2 viên amox.
    BS Xuyến có mở phòng khám tại PHT nhưng vắng lắm. BS Phước khám xong chả nói gì, đưa sổ cho phụ tá ra quầy mua thuốc, người bán thuốc giải đáp thắc mắc luôn.
    Báo BRVT nếu không bắt các cơ quan mua thì chỉ bán ve chai thôi. Toàn viết theo ý các đồng chí lãnh đạo.
    • 4,057 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Chào mẹ y vi: mình reply lại lúc này chắc là trễ, mình nghĩ cách tốt nhất cho con bạn khi bị bệnh là cho bé đi sg khám.
    Ở Vtauf, y tế theo mình thấy là rất kém!
    1. BV LL đã đc nói tới.
    2. Medicoast: mình nghe gthieu la sach se, kham tot, ... nên cách đây hơn 1 năm có cho bé đi khám ở đó (sau dzu bên LL). Bs cho thuốc uống 2 ngày mà vẫn ko hạ sốt! 2 hsau đi Nhi đồng 2, bs khám và cho bé uống thuốc, thế là uống 1 liều, từ bv ở sg về vtàu, bé khoẻ re, nghịch giỡn lại như bth, chịu ăn uống. Sau này nói chuyện với 1 chị bạn làm bên dược về medicoast, câu trả lời cho mình là: ko nên khám ở đó, chủ yếu là ngta nghỉ dữơng, khám theo cty lấy hoá đơn chứng từ về thanh toánn thôi chứ muốn khám, xét nghiệm, cứ lên sg mà khám!
    3. Trung tâm y tế Vietsov: mình đi khám mắt 1 lần, thấy ok wá. Mới vừa rồi, con bé nhà mình bệnh, sốt cao liên tục, nghi viêm họng nhưng thấy ho ít nên ko ra bs Hoà (bs hay cho khang sinh liều cao nên cũng ngại, nhưng đúng bệnh và mau khỏi), vừa bế con vô, bs nghe nói bị sốt cao, ko thèm khám, cho phiếu đi lấy máu, xong vô bs khác khám, cho hạ sốt rồi về, 2 hsau vẫn sốt, dẫn bé vô lại, khám, lại lấy máu lần 2, viêm họng: uống thuốc, về. Ko khỏi. hic...2 hsau đi nhi đồng 2: bs y/c nhập viện vì sốt kéo dài, nghi viêm phổi!
    4. Mới nghe q/cáo có 1 phòng khám ở số 1 lê ngọc hân (ko biết ở đâu) khám đc lắm mà cho thuốc nhẹ, toàn siro thôi, nhưng giá cao lắm, 1 lần khám cũng tầm 1tr. hic....chưa biết thế nào nhưng ko dám cho con làm chuột bạch nữa, sợ lắm rồi, có gì đi sg thôi.
    1 thương con ngủ thật ngoan, 2 thương cái miệng con bú thật là đáng yêu, 3 thương lúc con ê a, 4 thương cái miệng con cười có duyên, 5 thương là lúc con trườn, 6 thương những lúc con muốn tập đi, 7 thương khi làm nũng ba, 8 thương cái miệng khóc nhè (lêu lêu), 9 thương con nhất trên đời, 10 thương là lúc ôm con vào lòng. :Rose::LoveStruc:
    • 98 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hihahe Xem bài viết
    Chào mẹ y vi: mình reply lại lúc này chắc là trễ, mình nghĩ cách tốt nhất cho con bạn khi bị bệnh là cho bé đi sg khám.
    Ở Vtauf, y tế theo mình thấy là rất kém!
    1. BV LL đã đc nói tới.
    2. Medicoast: mình nghe gthieu la sach se, kham tot, ... nên cách đây hơn 1 năm có cho bé đi khám ở đó (sau dzu bên LL). Bs cho thuốc uống 2 ngày mà vẫn ko hạ sốt! 2 hsau đi Nhi đồng 2, bs khám và cho bé uống thuốc, thế là uống 1 liều, từ bv ở sg về vtàu, bé khoẻ re, nghịch giỡn lại như bth, chịu ăn uống. Sau này nói chuyện với 1 chị bạn làm bên dược về medicoast, câu trả lời cho mình là: ko nên khám ở đó, chủ yếu là ngta nghỉ dữơng, khám theo cty lấy hoá đơn chứng từ về thanh toánn thôi chứ muốn khám, xét nghiệm, cứ lên sg mà khám!
    3. Trung tâm y tế Vietsov: mình đi khám mắt 1 lần, thấy ok wá. Mới vừa rồi, con bé nhà mình bệnh, sốt cao liên tục, nghi viêm họng nhưng thấy ho ít nên ko ra bs Hoà (bs hay cho khang sinh liều cao nên cũng ngại, nhưng đúng bệnh và mau khỏi), vừa bế con vô, bs nghe nói bị sốt cao, ko thèm khám, cho phiếu đi lấy máu, xong vô bs khác khám, cho hạ sốt rồi về, 2 hsau vẫn sốt, dẫn bé vô lại, khám, lại lấy máu lần 2, viêm họng: uống thuốc, về. Ko khỏi. hic...2 hsau đi nhi đồng 2: bs y/c nhập viện vì sốt kéo dài, nghi viêm phổi!
    4. Mới nghe q/cáo có 1 phòng khám ở số 1 lê ngọc hân (ko biết ở đâu) khám đc lắm mà cho thuốc nhẹ, toàn siro thôi, nhưng giá cao lắm, 1 lần khám cũng tầm 1tr. hic....chưa biết thế nào nhưng ko dám cho con làm chuột bạch nữa, sợ lắm rồi, có gì đi sg thôi.
    cám ơn thông tin của mẹ nó,mình củng cho bé đi khám ở medicoats rồi,ôi chao là thuốc,bé bị sốt phát ban mà bác sỉ kê nào là thuốc C,nào là thuốc ngừa tiêu chãy??,bé có bị tiêu chảy đâu??còn hỏi mình có muốn lấy thuốc ho không nữa,OÁI,sốt phát ban thì liên quan gì đến ho?bác sĩ giải thích sợ ban lan vào phổi,khiếp thật,cứ sợ ban lan là cho thuốc ngừa,may mà không cho luôn thuốc tim,gan,thận luôn ấy nhỉ,đúng là kê đơn để bán thuốc cho phòng khám đấy mà.Mình nhận sổ khám nhưng không mua thuốc,thấy mấy cô dược tá nhìn mình dò xét,mình cười nói là ở nhà có mấy loại thuốc ấy rồi.
    Giải pháp lên SAIGON khám cũng không khả thi lắm mẹ nó nhỉ,trẻ em thì hay bệnh vặt,mà hở một chút là chạy lên SG thì vừa tốt kém lại vừa mệt bé,ước gì có một bệnh viện tốt ở đây thì hay biết mấy.Mình có gửi dề tài này lên vnexpress họ nó là họ cũng đã đăng và phản ánh.Nhưng không thấy phía VT có thay đổi gì,báo chí cũng chẳng ăn thua gì thì đành pótay.Bây giờ chỉ còn trông chờ vào ý thức của người dân,một lòng tẩy chay bệnh viện ấy thì tức khắc sẽ có kết quả tốt lên thôi.Mình tiếc là mình không có quyền hạn gì,nếu có thì mấy tay bác sĩ "thú y "trong bệnh viện lê lợi mình cho về quê thiến heo hết(ấy chết hình như mình đang nói bậy??"nhưng mà bức xúc quá đi,nhịn không nổi luôn.
    Bé nhà mình khỏi cũng lâu rồi,thế mới nói con người ta tự sinh tự dưỡng,mình chẳng cho bé uống thuốc gì cả,ban phát lên thì bé hết sốt,sau mấy ngày thì ban bay,bé lại khỏe mạnh bình thường,mình cũng chẳng kiêng cử gì cả,lúc ban chưa bay hẳn mình vẩn cho bé đi..tắm biển.Hàng xóm kinh ngạc với cách nuôi con "nguyên thủy" của mình nhưng mà như thế thì bé mới có sức đề kháng mạnh.Bệnh gì đã bị rồi thì sẽ không bị lại nữa.(khoa học đã chứng minh điều này).mình cho bé đi khám là để biết là bé mắc bệnh gì thôi,chứ bác sỉ cho thuốc ít khi mình cho bé uống lắm,mình muốn bé có sức đề kháng để không bị bệnh vặt nữa.mà bé nhà mình cũng ít bị bệnh vặt,không biết là do bé khỏe hay tại cách chăm con kiểu"nguyên thủy"của mình nữa.hihih