• 1 Lượt chia sẻ
  • 436K Lượt đọc
  • 3.02K Trả lời

38 Người đang theo dõi

• 207 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Anh chị ơi cho em hỏi học ngành gì thì có thể di diện Skilled worker của Canada ? EM gái em sắp tới phải chọn ngành học ĐH, mong anh chị tư vấn giúp. Em nó học ngành Ngoại Thương có được không ạ?
    -------------------------

Hi,
    Chinh phủ Canada không qui định phải học ngành gì thì mới được nộp đơn theo diện skilled worker. Theo định nghĩa thì skilled worker: là người được giáo dục (educated), có khả năng ngoại ngữ, đang tuổi lao động và quan trọng nhất là có thể hòa nhập được với xã hội Canada.
    Quan trọng hơn là di dân sang Canada là để đóng thuế cho chính phủ :Laughing:

Em của bạn học Ngoại Thương là rất tốt, bạn nên nói em nó cày thêm tiếng Anh là được. Thêm vào đó để đủ điều kiện nộp đơn thì phải có ít nhất 1 năm (full time) kinh nghiệm làm việc.

Good luck.
    Pearl
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pearl82vn Xem bài viết
    He llo các bạn,

Mấy hôm nay lu bu wa nên chưa trả lời các bạn được, mong các bạn thông cảm.

Quote----
    - Làm thế nào để nộp hồ sơ trực tiếp tại s'pore? và chi fí nếu mà mình tính cho 2 vợ chồng và 2 con là 1400 $ có fải trả ngay lúc mình nộp đơn không? Mình đang tính nộp đơn nhưng thấy chi fí cao quá! còn qua công ty luật còn cao hơn (7000 $/hồ sơ)
    Khả năng đánh giá là 67 đ/ 100 nhưng mình không biết là bằng cấp của VN có được chấp nhận không?
    Mình có đọc hướng dẩn của bạn. những hồ sơ phải nộp luôn hay sau này nộp bổ sung (vì mình chưa thi IELTS!)
    Unquote----

Lúc nộp đơn qua Singapore thi bắt buộc phải đính kèm theo receipt đóng tiền (phí chính phủ). Hình thức đóng tiền thì thông thường đóng tại ngân hàng ANZ, với người thụ hưởng là :

Visa Section
    Canadian High Commission
    One George Street
    #11-01
    Singapore 049145

Tham khảo ở đây : http://www.cic.gc.ca/english/informa...s/Esap7057.asp

Bằng cấp của VN vẫn được chấp nhận lúc làm hồ sơ skilled worker.
    Làm hồ sơ dạng simplified thì chỉ nộp 1 bộ đơn (xem ở link dưới) và đóng phí chính phủ (that's all) :
    http://www.cic.gc.ca/english/immigra...p#visa_offices

Sau khi nộp hồ sơ, thì CIC (Singapore) sẽ trả lời cho bạn bằng 1 lá thư và có số reference. Khoảng 2 ->2.5 năm thì CIC sẽ gửi cho bạn 1 lá thư nữa yêu cầu bạn bổ sung bằng cấp, IELTS, .... Tốt nhất là các bạn chuấn bị hồ sơ theo check list để khỏi sót.

- Chính phủ Canada có chương trình support cho dân nhập cư (tìm việc, nhà ở, trường học ....) và chương trình skilled worker của Canada được đánh giá là chương trình khá thành công trên thế giới về thu hút người tài.

- Nhân tiện mình cũng cung cấp cho các bạn một số các file làm job offer để các bạn tham khảo (xem file đ1nh kèm).

Note: Các bạn đừng gửi CV vào job bank Canada : www.jobbank.gc.ca làm gì cho mệt, không có kết quả đâu rooling:

Thế nhá, có gì thắc mắc, có pót lên, mình giúp được gì thì sẽ cố gắng.

Regards.
    Pearl
    return_pwl@yahoo.com

Cám ơn bạn rất nhiều, mình tìm hoài mà chẳng thấy file đính kèm của bạn về hướng dẫn làm job offer ở đâu cả, bạn có giúp gởi mail cho mình những file đó không bạn ? thanks nhìu nhìu
    • 61 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cám ơn Pearl nhiều lắm, Pearl cho em hỏi thêm sao có 1 vị ở diễn đàn khác là luật sư ở Canada nói rằng ngành Ngoại Thương thì rất khó xin việc ở Canada. Nếu mình có visa rồi, lúc đến Can không tìm được việc phù hợp với bằng cấp mình đã học và làm việc khác thì có sao không ạ? có bị trả về không?
    • 334 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Hì k bị đuổi về đâu bạn, trừ khi bạn chán quá muốn bỏ về VN thôi.
    Giấu quanh giấu quẩn nỗi buồn một nơi....
    • 2,938 Bài viết

• 1,042 Được cảm ơn

Hix,

Em cũng có 1ng họ đang đang đợi xin VISA để đi theo diện skilled work đây ah.

2 anh chị này có 1 đưa con trai học hết lớp 9 rồi. Hè này vào lớp 10 đấy ah. Tài chính và nghề nghiệp của 2 anh chị: 2 vợ chồng: 1 BS, 1 Dược Sĩ. Đi làm = ô tô, nhà ở PMH mà cũng ở Vila chứ kg ở chung cư đâu ah.

Vẫn nộp hồ sơ đi và dĩ nhiên hoàn toàn không có họ hàng j ở bên đó hết.Vậy nên chị cứ suy nghĩ xem có nên hy sinh để cũng cố cho F1 kg. 2 anh chị họ hàng của em thì nghĩ: trc sau cũng cho con đi du học thì bây h cả gđ sang đó cho nó khỏi bỡ ngỡ mà cũng lo cho nhóc nó được. Vậy nên đi í ah.....

• 207 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pink_bui Xem bài viết
    Em cám ơn Pearl nhiều lắm, Pearl cho em hỏi thêm sao có 1 vị ở diễn đàn khác là luật sư ở Canada nói rằng ngành Ngoại Thương thì rất khó xin việc ở Canada. Nếu mình có visa rồi, lúc đến Can không tìm được việc phù hợp với bằng cấp mình đã học và làm việc khác thì có sao không ạ? có bị trả về không?
    "Chang co nganh nao la kho tim viec o Canada, chi la ban khong chiu lam no hay khong thoi. :Laughing:

Den Canada ma lam viec khong dung bang cap la chuyen binh thuong. Muc dich cua chuong trinh la giup nguoi skilled worker hoa nhap nhanh voi cuoc song moi.

U'r welcome.
    Pearl
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pearl82vn Xem bài viết
    "Chang co nganh nao la kho tim viec o Canada, chi la ban khong chiu lam no hay khong thoi. :Laughing:

Den Canada ma lam viec khong dung bang cap la chuyen binh thuong. Muc dich cua chuong trinh la giup nguoi skilled worker hoa nhap nhanh voi cuoc song moi.

U'r welcome.
    Pearl
    Bác Pearl nói rất chính xác chịu làm hay không thui , làm việc không đúng bàng cấp cũng là chuyện thường thui
    • 61 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vậy khi xin job offer có nhất định là phải đúng ngành trong bằng cấp hay chỉ cần có việc là được hả các anh chị?:Thinking:
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pink_bui Xem bài viết
    Vậy khi xin job offer có nhất định là phải đúng ngành trong bằng cấp hay chỉ cần có việc là được hả các anh chị?:Thinking:
    chỉ cần có việc là được , không cần đúng nghành nghề đâu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chao ca nha, em la thanh vien moi. Em rat quan tam den chu de nay vi em cung dang co y dinh sau khi hoc xong master ben Uc se lam thu tuc xin dinh cu Canada. Em cung dinh se tu gui ho so qua Singapore chu khong thong qua luat su hay agent nao vi chi phi cung mac qua. Em co 1 dieu muon hoi cac anh chi_ nhung nguoi apply thanh cong ve
    POLICE CERTIFICATES AND CLEARANCES. Em khong ro ve lay duoc giay chung nhan nay nhu the nao. Vi du nhu em cung tung o Nhat 1 nam hoi 2002, vay baygio em se phai bang cach nao lay duoc loai giay nay. Hien em dang hoc ben Uc, em co nen xin giay o ben nay luon khong? Va em phai hoi xin ai? Em that su dang rat confusing ve problem nay. Rat mong anh chi, neu ai biet thi chia se kinh nghiem cho em duoc khong a. Em chan thanh cam on.