• 1 Lượt chia sẻ
  • 440K Lượt đọc
  • 3.02K Trả lời

• 207 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Hi Nhim2007,..

Sorry Mẫu đơn imm0008e_SW của simplified ...không có dán hình...
    Mẫu đơn của Regular mới dán hình. ..cảm ơn bạn đã nhắc nhé...

Hi May99,..

Luật mới đang debate,..khi nào xong, CIC sẽ thông báo trên website. Tuy nhiên họ sẽ focus vào các ngành nghề thuộc NOC và demand của từng Bang.... nếu bạn chú ý plan duyệt đơn năm 2008 thì số đơn diện skilled worker bị giảm xuống (67.000-70.000) so với 2006 (105.000->116.000) và 2007 (90.000-100.000) ...tuy nhien trong plan của năm 2008, CIC lại tăng số lượng của diện CEC (Canadian Experience Class/ Có kinh nghiệm Canada) lên 10.000 -12.000 đơn.

Thêm vào đó thông báo về việc điều chỉnh của luật mới nói rằng: sẽ trả về những đơn không đủ tiêu chuẩn hoặc giữ lại những đơn skilled worker để xét trong tương lai, viên chức duyệt hồ sơ được phép lựa chọn và fast track (xử lý nhanh 6 tháng -1 năm) những hồ sơ skilled worker nào mà Canada đang cần, không theo xét theo qui tắc nộp trước xử lý trước....như trước đây.

---> theo những điều nêu ở trên, có vẻ CIC đang chú trọng vào "chất lượng" của người nộp đơn thay vì "số lượng" (Số lượng ---> đang dẫn đến backlog hồ sơ).

P.s: Các đơn nộp trước 27-Feb-2008, sẽ không bị ảnh hưởng (retro-active) bởi sự thay đổi của luật mới 2008.

Have fun/ Pearl.

Source tham chiếu:
    - report 2007:
    http://www.cic.gc.ca/english/resourc...7/section3.asp
    -report 2006:
    http://www.cic.gc.ca/english/resourc...6/section3.asp
    -report 2005:
    http://www.cic.gc.ca/english/resourc...5/section3.asp
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pearl82vn; 14/09/2008 vào lúc 04:42 AM.
    • 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em muốn hỏi 1 câu là nếu 1 người trẻ tuổi có ý định xin visa định cư tại canada thì nên làm theo cách nào sau đây là tốt nhất:
    1. lập gia đình trước ( sống hợp pháp trong vòng 1 năm ) rồi nộp đơn theo diện cả gia đình
    2. chưa cưới, để 1 người là vợ hoặc chồng tương lai, người có khả năng đạt điểm cao hơn nộp hồ sơ (tình trạng độc thân) sang trước, rồi sau đó quay về cưới và bảo lãnh theo kiểu đoàn tụ gia đình.
    3. cưới trước,để 1 người đi, rồi bảo lãnh nốt người còn lại.
    :Angel:FUTURE BELONGS THOSE WHO PREPARE FOR IT:Angel:
    • 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

có bác nào biết về dịch vụ của N&B Associates, immigrantion.vn hay canadiangateway thì cho em xin vài lời khuyên với ạ? tình hình là nhiều công ty quá, mà cty nào cũng thấy rất chuyên nghiệp, biết chọn thế nào hả các bác?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em là thành viên mới và rất quan tâm đến việc định cư canada em có vài câu nhờ các anh chị giải đáp ạ:
    1:em sinh năm 89 đi theo diện định cư này đc ko ạ
    2:em mới học hết lớp 12 chưa làm gì cả thỳ có đc ko
    3:và nếu đc em phải nhờ công ty uy tín nào ở hà nội làm trọn gói vụ này cho mình ạ em xin cảm ơn
    • 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em thử tham khảo diện này xem nhé: nếu ko thi ĐH thì cố kiếm cái bằng sơ cấp y, chị thấy diện này được ưu tiên lắm vì nó đang cần mà, có điều đi phục vụ người già bênh tật trẻ nhỏ ... cũng vất vả kinh, nghĩ kỹ xem có nên đam đầu vào hay không nhé

Điều kiện nhận Hồ Sơ:
    Sinh viên tốt nghiệp trường cao đẳng, trung cấp hoặc sơ cấp y.
    Sức khỏe tốt, và nằm trong độ tuổi lao động
    Tiếng anh giao tiếp tốt (Công ty GSVN sẽ kiểm tra trước khi nhận hồ sơ)
    Công việc:
    Chăm sóc sức khỏe tại các trung tâm điều dưỡng, trại dưỡng lão
    Chăm sóc cho người già và trẻ em tại gia đình.
    Mức lương:
    Lương khoảng 15 đô la Canada/ giờ, làm việc 40 tiếng/ tuần.
    Được hưởng các chế độ bảo hiểm y tế.
    Thu nhập cao khi làm việc ngoài giờ
    Thời gian làm việc:
    Thời gian Visa làm việc là 2 năm
    Sau 2 năm làm việc có thể làm thủ tục xin định cư Canada và bảo lãnh gia đình.
    Nguồn: GSVN
    • 207 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Diện Living caregiver (chăm sóc người già, trẻ em) hay còn gọi là "Nanny", là diện làm việc đang được ưu tiên do khó tìm được người làm tại Canada, và người lao động nước ngoài được phép nộp đơn định cư và bảo lãnh gia đình sau 2 năm làm việc.......Tuy nhiên....

Việc gì cũng có 2 mặt cả....:Angel: những khó khăn đối với người lao động nộp đơn theo diện Living caregiver như sau:

- Tiếng Anh or Pháp cực tốt...tùy thuộc vào yêu cầu về ngôn ngữ của HRSDC và employer (được ghi rõ trong LMO). Lãnh sự quán Canada sẽ phỏng vấn rất kỹ nhằm đảm bảo...người nước ngoài đáp ứng và thích nghi được nhu cầu làm việc tại Canada (lưu ý: việc có người chủ tuyển dụng Canada và LMO, không có nghĩa là bạn có visa 100%- trích thông báo của lãnh sự quán Canada...):Laughing:

- Yêu cầu có nghề và chứng chỉ, bằng cấp liên quan và tối thiểu 6 tháng kinh nghiệm (để chăm sóc cho dân Canadian mà...

Ps: Diện này, đa số người Philiphines rất thành công do "có nghề" và khả năng Anh ngữ cao.

Một lời khuyên chân thành cho bạn nào muốn đi làm việc, hoặc định cư Canada...hãy cố gắng cày tiếng Anh thật nhiều...nếu muốn tồn tại, hòa nhập với cộng đồng Canadian....

Để kết thúc, mình xin trích dẫn triết lý của bạn - Pre-immigrant
    "FUTURE BELONGS THOSE WHO PREPARE FOR IT".

Pearl
    :Nottalkin:
    • 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

:Smiling: bạn Pearl nói rất đúng, phải chăm chỉ cày tiếng anh thôi. Nhưng mà phải chờ đợi lâu quá hic hic, nghĩ mà nản.
    Cho tớ hỏi Pearl là hiện giờ tớ chưa đủ số năm kinh nghiệm (tối thiểu 1 năm) như thế tớ có nên nộp hồ sơ luôn bây giờ không ? Tớ tính cứ nộp trước như thế để đến lúc người ta xét đến hồ sơ của mình thì cũng vừa lúc đủ điều kiện kinh nghiệm, chứa chờ 1 năm nữa mới nộp thì đến bào giờ mới được xét.
    Tớ Còn 1 điều thắc mắc nữa là phần đánh giá khả năng ngoại ngữ, có nên thi IELTS trước luôn không, tớ sợ nếu thi trước mà chờ đến lúc HS được xét thì chứng chỉ ấy hết hạn mất. Mà nếu ko thi trước thì mình tự đánh giá sao được , tớ đọc thấy ngưòi ta có bảng đổi điểm từ Ietls ra thành điểm xét hồ sơ cơ ( ở trang web của cty tư vấn nào ý tớ ko nhớ rõ lắm), hay là mình cứ tự đánh giá mức cao cao trong hồ sơ rồi sau cố mà thi cho nó đạt:Sigh:
    Nếu câu hỏi ngu ngơ quá thì thông cảm nhé, tớ mới đang ở giai đoạn tìm hiểu thôi. Cảm ơn Pearl.:Angel:
    • 207 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Bạn pre-immigrant, cần phải đọc nhiều lắm...bạn nên đọc hướng dẫn tại đây :

General : http://www.cic.gc.ca/english/pdf/kits/guides/EG7.pdf
    Singapore : http://www.cic.gc.ca/english/pdf/kits/guides/E37057.pdf

Mình xin trả lời vắn tắt:

- Bạn phải đủ điều kiện thì mới nộp đơn (ít nhất là chứng minh trên giấy tờ , bạn sẽ bị CIC trả hồ sơ nếu không đủ điều kiện dành cho skilled worker.

- Nếu nộp đơn theo Simplified thì không cần thi IELTS (general) trước, lưu ý: IELTS chỉ có thời hạn 1 năm khi CIC bắt đầu xét hồ sơ. Bạn có khai điểm cao trong hồ sơ mà thực tế điểm thấp cũng không sao vì CIC sẽ chấm theo "original" IELTS để tính điểm.

- Nếu đủ điều kiện nộp theo Regular, nên có IELTS ngay, nhằm bổ túc hồ sơ để CIC xét đơn và nhận visa sớm

Pearl.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã đọc file pdf của Pearl và cũng hiểu một phần nào đó về skilled worker rồi.Tuy nhiên mình muốn tìm hiểu thêm về phần ưu tiên cho các ngành nghề.Bởi vì mình làm bên ngành civil aviation ( not technique- concern about control and supervise hơn) nên ko biết là có cơ hội nhiều hay ko.
    Theo mình nghĩ thì nên tự mình đánh giá bộ hồ sơ mình đạt dc bao nhiêu phần trăm hy vọng thì mới nên apply.Một năm ko phải là khoảng thời gian quá dài nhưng ko phải là quá ngắn để có thể làm nhiều việc khác ý nghĩa hơn.:RaisedEye
    • 51 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pearl82vn Xem bài viết
    Bạn pre-immigrant, cần phải đọc nhiều lắm...bạn nên đọc hướng dẫn tại đây :

General : http://www.cic.gc.ca/english/pdf/kits/guides/EG7.pdf
    Singapore : http://www.cic.gc.ca/english/pdf/kits/guides/E37057.pdf

Mình xin trả lời vắn tắt:

- Bạn phải đủ điều kiện thì mới nộp đơn (ít nhất là chứng minh trên giấy tờ , bạn sẽ bị CIC trả hồ sơ nếu không đủ điều kiện dành cho skilled worker.

- Nếu nộp đơn theo Simplified thì không cần thi IELTS (general) trước, lưu ý: IELTS chỉ có thời hạn 1 năm khi CIC bắt đầu xét hồ sơ. Bạn có khai điểm cao trong hồ sơ mà thực tế điểm thấp cũng không sao vì CIC sẽ chấm theo "original" IELTS để tính điểm.

- Nếu đủ điều kiện nộp theo Regular, nên có IELTS ngay, nhằm bổ túc hồ sơ để CIC xét đơn và nhận visa sớm

Pearl.
    Xin Chào Bạn Pearl

Bạn Cho mình hỏi nếu thời điểm mình nộp đơn mình chưa lập gia đình, nhưng sau đó mình lập gia đình; Khi CIC yêu cầu bổ sung hồ sơ, mình có thể bổ sung cho vợ/chồng và con được không? và thời gian hồ sơ của mình bên CIC vẫn tính từ lúc ban đầu mình nộp.

Cảm ơn bạn nhiều.
    • 207 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Bạn Cho mình hỏi nếu thời điểm mình nộp đơn mình chưa lập gia đình, nhưng sau đó mình lập gia đình; Khi CIC yêu cầu bổ sung hồ sơ, mình có thể bổ sung cho vợ/chồng và con được không? và thời gian hồ sơ của mình bên CIC vẫn tính từ lúc ban đầu mình nộp.
    ---

Câu hỏi này nằm trong phần FAQ của website cic :
    http://cic.gc.ca/english/information...lled/index.asp

Mình xin trả lời vắn tắt như sau:

Thời gian tính từ lúc CIC gửi cho bạn cái thông báo acknowledge receipt và issue immigration file number.

- Nếu nộp theo Simplified :
    Không cần thông báo...chỉ thông báo khi CIC yêu cầu cập nhật thông tin hồ sơ, tức trước 4 tháng khi CIC bắt đầu sờ đến (xử lý . Simplified chỉ thông báo nếu có thay đổi sau:

+ Thay đổi người đại diện (đại diện ẹ wá ).
    + Rút đơn (theo chồng bỏ cuộc chơi) -
    + Thay đổi địa chỉ (CIC gửi thư hoài không đến --> cho CIC chờ dài cổ chơi).
    + Có Job offer (Arranged Employment) - được xác nhận bởi HRSDC (Tán được em employer nào ).

- Nếu nộp theo Regular:
    Cập nhật chi tiết hồ sơ. Phải thông báo ngay nếu có bất cứ sự thay đổi nhân khẩu nào. Do CIC đang fast track hồ sơ (quên thông báo, không có visa ráng chịu ).

Pearl.
    • 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

[quote=pearl82vn;2157449]Bạn pre-immigrant, cần phải đọc nhiều lắm...bạn nên đọc hướng dẫn tại đây :
    ================
    ừ tớ biết rồi, đúng là đọc được là 1 chuyện nhưng đọc như thế nào mới là quan trọng. đọc xong lại chả chốt lại được cái gì nên thành ra ko nắm bắt được mấy. :Sad: Chính vì mới tìm hiểu thấy nhiều thông tin quá, mà đọc chả có chọn lựa gì nên mới thế. Tớ sẽ sửa :Angel: Cám ơn Pearl đã chỉ bảo nhé!
    • 1,310 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Ox mình tính điểm thì thấy trên 67 điểm, pearl82vn cho mình hỏi là vậy có cần làm job offer không ? Và khi mình nộp đơn thì đến lúc nào mới cần chứng minh tài chính.
    [IMG][/IMG]
    • 207 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Hi bạn,

Việc có job offer hay không là personal choice và tùy thuộc vào năng lực của mỗi cá nhân, chính phủ Canada không yêu cầu bạn phải có job offer thì mới pass visa định cư.

Tuy nhiên nếu có job offer và bạn chứng minh là mình sẽ làm được công việc theo job offer thì sẽ được ưu tiên xử lý nhanh và được cộng điểm, đó là luật. Để chứng minh làm được việc của job offer, bạn cần phải có kinh nghiệm và học thức tương đương.

Vd: bạn đang làm trưởng phòng nhân sự---> nhận được 1 job offer đi sửa máy bay chiến đấu ---> thì sẽ không được cộng điểm và ưu tiên gì.

Hoặc bạn đang là nhân viên ở Việt Nam, chưa bao giờ làm Xếp ---> nhận được job offer làm Manager ở Canada---> lúc đó chắc CIC sẽ gọi bạn lên hỏi thăm...xem bạn có năng lực gì đặc biệt không ????

- Chứng minh tài chính : được miễn đối với người đã thu xếp được job (do đã có salary khi đến Canada).

Đối với trường hợp không có job, CIC chứng minh tài chính bằng cách yêu cầu bạn gửi bank statement (qui đổi CAD) và có thể yêu cầu gửi thêm bản personal networth statement (chỉ khai báo, không cần công chứng) khi xét hồ sơ.

Mình hy vọng đã chuyển tải một phần kinh nghiệm cho các bạn, trên con đường từ Pre-immigrant --. thành Immigrant.

:0)
    Pearl
    • 23 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chào Pearl,
    Mình đã theo dõi diễn đàn này lâu lắm và cũng đã biết nhiều nhờ những ý kiến của mọi người. Mình không tham gia đặt câu hỏi vì mình thấy những thắc mắc của mọi người cũng giống mình nên chỉ đợi để đọc ké. Nhưng đợi hoài mà không thấy ai hỏi thông tin về cuộc sống ở Canada cả, tức là sau khi trở thành immigrant rồi thì sẽ ra sao, phải tiếp tục như thế nào.
    Hiện giờ Pearlvn đang ở Canada phải không. Có kinh nghiệp gì chia sẻ cho mọi người tham khảo với.
    • 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haducnhatminh Xem bài viết
    Chào Pearl,
    Mình đã theo dõi diễn đàn này lâu lắm và cũng đã biết nhiều nhờ những ý kiến của mọi người. Mình không tham gia đặt câu hỏi vì mình thấy những thắc mắc của mọi người cũng giống mình nên chỉ đợi để đọc ké. Nhưng đợi hoài mà không thấy ai hỏi thông tin về cuộc sống ở Canada cả, tức là sau khi trở thành immigrant rồi thì sẽ ra sao, phải tiếp tục như thế nào.
    Hiện giờ Pearlvn đang ở Canada phải không. Có kinh nghiệp gì chia sẻ cho mọi người tham khảo với.
    hì hì tớ tưởng cái này fải đọc đầu tiên chứ?:Battin ey: bạn xem lại ở những trang trước đi, Pearl còn đưa cả trang web nói về mặt tiêu cực đối với cuộc sống của những người dân nhập cư vào canada nữa đấy. :Crying::Smiling:
    • 207 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Để tìm hiểu về thông tin cuộc sống Canada, bạn nên tìm đọc những trang khác trên forum này. Trang này nên dành cho các bạn còn thắc mắc về hồ sơ và cần trao đổi thêm về kỹ thuật.

Chúc bạn vui.
    Pearl.
    • 207 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Một bạn meo hỏi mình về cách lái xe tại British Columbia, nên mình share kinh nghiệm với các bạn như sau:

Bạn nào qua được Canada rồi thì nhớ cầm theo bằng lái xe (2 bánh or 4 bánh càng tốt) của Việt Nam nhé....sẽ rất có lợi. Cụ thể sẽ được miễn yếu tố "kinh nghiệm chạy xe" nếu bằng lái xe Việt Nam (kể cả 2 bánh) của bạn được cấp trên 2 năm.

Khi đăng ký thi lái xe Canada, bạn cứ khai là đã có kinh nghiệm lái xe trên 2 năm ở Việt nam (mặc dù bạn chưa cầm vôlăng bao giờ )---> Bạn chỉ phải thi "knowledge test" --> nhận chữ N (Novince) , bằng số 5 và mua xe chạy --sau 2 năm thi "road test" và nhận bằng số 5....(full license).

Nếu không có bằng lái xe Việt Nam hoặc không khai gì thì chỉ được thi knowledge test --> nhận bằng số 7, chữ L (Learner) ---> không được lái xe----> hoặc muốn lái xe phải có "người có kinh nghiệm lái xe trên 10 năm" giám sát và chịu trách nhiệm. :Thinking: "accident ai dám" :Laughing: sau 2 năm được thi lên 7N và sau 1 năm nữa mới thi lên bằng số 5N.

Ps: thi knowledge test ở đây: http://icbc.com/licensing/opkt.asp (25 câu---80% correct thì bạn pass")

Down sách "RoadSense for Drivers" về luyện ở Việt Nam trước nhé : http://icbc.com/licensing/lic_utilit...an_drivers.asp

Have fun.
    Pearl.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pearl82vn; 19/09/2008 vào lúc 02:26 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 207 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Bổ sung thêm:

Khi đăng ký thi lái xe Canada, bạn cứ khai là đã có kinh nghiệm lái xe trên 2 năm ở Việt nam (mặc dù bạn chưa cầm vôlăng bao giờ) --->

bạn mang bằng lái xe của bạn (kinh nghiệm trên 2 năm) đi dịch sang tiếng Anh tại : The Society of Translators and Interpreters of British Columbia (STIBC) và họ sẽ stamp vào bản dịch.....---> nộp lại ---> done.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 207 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Dành cho bạn nào thích đọc tiếng Anh - Thảo luận về thay đổi của luật nhập cư (Bill-C 50) tại Quốc Hội Canada (Jun-2008):

http://www2.parl.gc.ca/HousePublicat...&Parl=39&Ses=2

We are the skilled workers.
    Pearl