SỰ NGHIỆP

Tư vấn về các vấn đề liên quan đến kế toán, thuế DN vừa và nhỏ tại đây.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.39K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

• 134 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chào các mẹ, khi dạo quanh một vòng mấy topic có liên quan đến kế toán trong diễn đàn, mình nhận thấy có rất nhiều câu hỏi của các mẹ chưa được trả lời hoặc trả lời chưa thỏa đáng nên mình lập topic này với mục đích:

- Hỗ trợ giải đáp các thắc mắc của các mẹ trong công việc kế toán, đặc biệt là kế toán thuế của các doanh nghiệp vừa và nhỏ.

- Cập nhật những thông tư, quyết định, văn bản mới của Bộ tài chính liên quan đến kế toán để các mẹ kip thời nắm bắt được thông tin.

Rất hy vọng được sự ủng hộ nhiệt tình của các mẹ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 134 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Ngày 28.02.2011, Bộ tài chính mới ban hành thông tư số 28/2011/TT-BTC nhằm mục đích Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế, hướng dẫn thi hành Nghị định số 85/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 và Nghị định số 106/2010/NĐ-CP ngày 28/10/2010 của Chính phủ, nội dung cụ thể của Thông tư mình có đính kèm theo bài viết này, có một số điểm mới cần chú ý như sau:

1. Bắt đầu từ tháng 7.2011, tất cả các báo cáo thuế sẽ sử dụng phần mềm hỗ trợ kê khai thuế HTKK 3.0

2. Các doanh nghiệp trả lương cho người lao động nếu chưa đến mức lương khấu trừ thuế TNCN (trên 4 triệu/ người) sẽ không phải nộp báo cáo thuế TNCN Quý.

3. (mình đang bận chút, tẹo sẽ cập nhật sau)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn cho mình hỏi thuế TNCN bên mình chưa làm quyết toán năm 2010 thì bây giờ làm chắc bị phạt phải không bạn? Bên mình ko ai phải nộp thuế TNCN thì 1 năm phải làm quyết toán 1 lần thôi đúng ko bạn?
    cho mình hỏi thêm chút là bên mình làm thông báo phát hành hoá đơn ngày 27/7/2011 thì bây giờ sau bao lâu thì được sử dụng hoá đơn đó.Thanks bạn nhiều.
    • 134 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình đã đính kèm thông tư 28 rồi nhưng vì dung lượng file quá lớn nên mình chia ra thành 2 phần, các mẹ nếu không down được thì để lại địa chỉ email mình sẽ gửi cho nhé.
    Tập tin đính kèm
    • 134 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Đây là phần 2 của thông tư 28.

Mình xin nói tiếp về một số điểm mới của thông tư

3. Các doanh nghiệp kinh doanh bất động sản nếu có thu tiền của khách hàng thành nhiều đợt thì phải nộp thuế TNDN tạm tính trên từng đợt thu tiền này, có 2 cách tính thuế tạm nộp:

- Doanh nghiệp tính được chi phí của việc kinh doanh bất động sản: Số tiền thu được của khách - chi phí tính được = lợi nhuận tạm tính x 25% thuế TNDN
    - Doanh nghiệp không tính được chi phí của việc kinh doanh bất động sản: Số tiền tạm nộp thuế TNDN quý = số tiền thu của khách hàng x 2 %.

4. Mình xin bổ sung thêm muc (2)Về việc nộp báo cáo thuế TNCN, nhiều mẹ đang lúng túng không biết nên nộp báo cáo thuế TNCN quý hay tháng, thì thông tư 28 đã quy định rất rõ ràng là nếu như trong 1 tháng thuế TNCN khấu trừ của lao động trong công ty >= 5 triệu thì sẽ nộp báo cáo tháng, còn < 5 triệu chỉ phải nộp báo cáo theo quý thôi.

Còn rất nhiều điểm mới nữa trong thông tư 28, các mẹ chịu khó đọc để hạch toán cho chính xác nhé, có thời gian mình sẽ update dần dần.
    Tập tin đính kèm
    • 147 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Xin cảm ơn chị về top rất bổ ích này.
    Em xin được tư vấn về chiết khấu thanh toán.
    Công ty em là đại lý bán ô tô. Khi khách hàng thanh toán ngay thì được chiết khấu là 3.000.000đ/1 xe. Vậy khi xuất hoá đơn em chỉ xuất giá trị của chiết xe đó và em hạch toán thêm bút toán N635/C131 có đúng không ạ. Em xin chân thành cảm ơn!
    • 134 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNem2211 Xem bài viết
    Bạn cho mình hỏi thuế TNCN bên mình chưa làm quyết toán năm 2010 thì bây giờ làm chắc bị phạt phải không bạn? Bên mình ko ai phải nộp thuế TNCN thì 1 năm phải làm quyết toán 1 lần thôi đúng ko bạn?
    cho mình hỏi thêm chút là bên mình làm thông báo phát hành hoá đơn ngày 27/7/2011 thì bây giờ sau bao lâu thì được sử dụng hoá đơn đó.Thanks bạn nhiều.
    - Về thông báo phát hành hóa đơn, tại khoản 4 Điều 9 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP hướng dẫn:

"4. Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hóa đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn”
    - Về thuế TNCN chưa nộp quyết toán năm 2010 thì công ty bạn sẽ bị phạt nộp chậm theo nghị định số 98/2007/NĐ-CP, cụ thể hạn cuối nộp quyết toán thuế TNDN năm 2010 là ngày 31.03.2011, đến thời điểm này công ty bạn đã bị nộp chậm hơn 90 ngày, theo quy định tại điều 9 mục 2 của Nghị định số 98 thì công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đến 5.000.000.
    - Nếu công ty bạn trả lương cho nhân viên chưa đến mức khấu trừ thuế TNCN thì không phải làm tờ khai thuế TNCN quý mà chỉ phải làm duy nhất tờ khai quyết toán TNCN năm thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chuột_con; 04/08/2011 vào lúc 05:47 PM.
    • 134 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jenero Xem bài viết
    Xin cảm ơn chị về top rất bổ ích này.
    Em xin được tư vấn về chiết khấu thanh toán.
    Công ty em là đại lý bán ô tô. Khi khách hàng thanh toán ngay thì được chiết khấu là 3.000.000đ/1 xe. Vậy khi xuất hoá đơn em chỉ xuất giá trị của chiết xe đó và em hạch toán thêm bút toán N635/C131 có đúng không ạ. Em xin chân thành cảm ơn!
    Cách hiểu của em về chiết khấu thanh toán là chính xác, tuy nhiên về cách hạch toán thì chị nghĩ em nên làm như sau:

BT1: Ghi nhận doanh thu: Nợ tk 131/ có tk 511, 3331
    BT2: Ghi nhận chiết khấu, lập phiếu chi: Nợ tk 635/ có tk 1111

Đây là trích dẫn Thông tư số 32/2007/TT-BTC (9/4/2007) của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng qui định Tại Điểm 5.5 Mục IV Phần B: "Trường hợp công ty chiết khấu, giảm giá cho nhà phân phối thì thực hiện ghi hóa đơn đối với khoản chiết khấu như sau:

- Chiết khấu thanh toán (do bên mua thanh toán tiền hàng trước thời hạn) không được ghi giảm giá trên hóa đơn bán hàng. Đây là một khoản chi phí tài chính công ty chấp nhận chi cho người mua. Người bán lập phiếu chi, người mua lập phiếu thu để trả và nhận khoản chiết khấu thanh toán. Các bên căn cứ chứng từ thu, chi tiền để hạch toán kế toán và xác định thuế thu nhập doanh nghiệp theo qui định."

Ở đây, mình cũng xin lưu ý là rất nhiều mẹ hiểu nhầm chiết khấu thương mại và chiết khấu thanh toán là một, thực ra đây là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau và cũng có cách hạch toán, ghi hóa đơn khác, mình xin trích dẫn hướng dẫn trong thông tư số 32 ở trên "- Đối với chiết khấu thương mại do nhà phân phối đạt tổng doanh số mua nhất định theo qui chế nội bộ của công ty (khoản tiền bên bán giảm cho bên mua do mua đạt doanh số nhất định theo qui chế nội bộ của bên bán) thì được ghi giảm giá trên hóa đơn bán hàng khi phát sinh khoản chiết khấu. Trường hợp giá trị hàng hóa trên hóa đơn bán hàng nhỏ hơn khoản chiết khấu thì được điều chỉnh giảm ở hóa đơn mua hàng lần tiếp sau. "
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chuột_con; 04/08/2011 vào lúc 07:26 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 134 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Tin vui cho các mẹ đây, Quốc hội đồng ý từ 1-8 đến hết năm 2011, cá nhân có thu nhập chịu thuế dưới 9 triệu đồng/tháng và không có người phụ thuộc thì không phải nộp thuế TNCN.

Chiều 6-8, kỳ họp thứ nhất Quốc hội khóa XIII đã bế mạc sau 14 ngày làm việc.

Trong ngày làm việc cuối cùng, Quốc hội đã biểu quyết thông qua các Nghị quyết của Quốc hội về phê chuẩn Quyết toán Ngân sách Nhà nước năm 2009; Nghị quyết về Chương trình xây dựng Luật, Pháp lệnh năm 2012, điều chỉnh chương trình năm 2011; Nghị quyết ban hành bổ sung một số giải pháp về thuế nhằm tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp và cá nhân; Nghị quyết về sửa đổi bổ sung Hiến pháp năm 1992.
    Đối với giải pháp miễn, giảm thuế thu nhập cá nhân (TNCN), Quốc hội chỉ đồng ý giảm 50% thuế TNCN đối với hoạt động chuyển nhượng chứng khoán thay vì miễn hoàn toàn như đề xuất của Chính phủ. Thời gian miễn giảm từ ngày 1-8-2011 đến hết năm 2012.

Quốc hội cho rằng chứng khoán là hoạt động kinh doanh vì lợi nhuận nên miễn toàn bộ thuế sẽ không công bằng. Hơn nữa, thuế không phải là giải pháp hữu hiệu cứu chứng khoán mà thị trường chỉ ổn định khi sản xuất phát triển, tạo ra hàng hóa cho thị trường chứng khoán.

Riêng thuế TNCN đối với thu nhập từ tiền công, tiền lương vẫn được miễn thuế bậc 1 trong 5 tháng cuối năm theo tờ trình của Chính phủ.

Như vậy từ ngày 1-8 đến hết năm 2011, cá nhân có thu nhập chịu thuế dưới 9 triệu đồng/tháng và không có người phụ thuộc thì không phải nộp thuế TNCN. Mức giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc vẫn được tính là 1,6 triệu đồng/người/tháng và không bị hạn chế số lượng.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on chi ve nhưng thong tin rat bo ich nay:RaisedEye:RaisedEye
    • 52 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNem2211 Xem bài viết
    Quyết toán thuế nói chung và quyết toán thuế TNCN hàng năm hạn chót là ngày 31/03 hàng năm, nếu trễ hạn thì phải nộp phạt. mức phạt thì bạn nên tham khảo Nghị Định 98-2007/NĐ-CP, Thông tư 61-2007/TT-BTC nhé bạn!
    Còn vấn đề sử dụng hoá đơn thì khi ben bạn đã có thông báo phát hành khoảng 7 ngày làm việc thì bạn sử dụng được rồi nhé!