SỰ NGHIỆP

Tự tin đứng trên bục giảng?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.7K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 160 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chẳng hiểu sao mình rất không tự tin dạy hội giảng. Mặc dù mình chuẩn bị chu đáo ngay từ đầu. Các mẹ nào là giáo viên, mình xin chút ít kinh nghiệm để có thể bình tĩnh khi dạy. Đôi lúc mình lại nghĩ chắc là mình không phù hợp với nghề này. Mình dường như stress khi mỗi lần đến kì hội giảng.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 171 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

theo e cái quan trọng là chị cảm thấy tự tin thôi ạ chứ còn theo như chị nói thì mọi thứ đã chuẩn bị chu đáo rùi còn gì. Nếu chị đã từng quen với việc đứng trước đám đông thì sẽ thấy bt ngay, còn nếu chưa quen thì chị hãy hít thở đều sẽ làm chị đỡ mất bình tĩnh, sau đó thì cứ tự nhủ mình là chả có gì phải lo, chả có gì phải sợ cả, mình cứ nói những gì mình biết, đc đến đâu thì đến, ko đặt nặng vấn đề cũng là 1 cách làm giảm stress ạ. bb chị nhé, chúc chị thành công.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 386 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me be Phuc Xem bài viết
    Chẳng hiểu sao mình rất không tự tin dạy hội giảng. Mặc dù mình chuẩn bị chu đáo ngay từ đầu. Các mẹ nào là giáo viên, mình xin chút ít kinh nghiệm để có thể bình tĩnh khi dạy. Đôi lúc mình lại nghĩ chắc là mình không phù hợp với nghề này. Mình dường như stress khi mỗi lần đến kì hội giảng.
    Bạn đừng run, hãy nhìn vào mắt học sinh. Chắc là bạn dạy trung học trở xuống và ở những tuổi này, càng bé thì với trẻ con, giáo viên là THẦN TƯỢNG. Khi bạn cảm thấy học sinh yêu quý bạn thì chắc chắn bạn sẽ có nhiều cách để thể hiện khả năng giảng dạy của mình. Kinh nghiệm này mình rút ra từ hồi đi dạy đại học, nhất là ở các lớp tại chức, sinh viên có vốn sống và giỏi hơn giáo viên rất nhiều.
    • TMP
    • 7 năm
    • 521 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Hình như mình từng học 1 chuyên đề "Nói chuyện trước đám đông", 1 phần nhỏ trong học phần "Kỹ năng giao tiếp I và II" Cũng không khó lắm đâu bạn, đại khái là tập hít thở sâu, tầm quan sát rộng khắp, nhìn mọi người "chìu mến vào", nụ cười bắt đầu từ ánh mắt chứ ko từ khuôn miệng đâu ... Ở nhà chịu khó nói chuyện với mình trước gương cho giữ nét và luận bài cho thật lưu loát hihi ... Nhiều nhiều lắm!! search trên mạng mình nghĩ có giáo trình đó áh! :Smiling: chúc thành công!
    P/S: Mình mà ra chỗ đông người là mình giựt micro, đạp lên dư luận mà nói ý chứ hihi
    • 146 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

mình thì mình cứ soạn bài đủ là lên lớp có thể thao thao bất tuyệt rồi, ngày đầu tiên đi dạy, cứ tưởng sẽ hồi hộp và run lắm cơ, thế mà, dạy xong, thấy cũng bình thường. Khi mình giảng, sv ngồi dưới nghe và tập trung lắm, cũng thấy vui vui.

à, bí kíp của mình là, mặc đồ đẹp, luôn xinh tươi, và chuẩn bị bài kĩ :Battin ey:
    • 160 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình rất cảm ơn những góp ý dí dởm của các mẹ. Ngày mai , ngay tiết đầu tiên là mình dạy rồi. Mình sẽ cố gắng không để những sự cố làm ảnh hưởng đến tiết dạy. Sau đó mình sẽ thở phào nhẹ nhõm! và báo tin mừng cho các mẹ biết tiết dạy có ok không nhe!

Chúc các mẹ ngủ ngon!
    • 160 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Hôm đó đúng là 1 ngày đầy lo âu nhưng kết quả vượt qua sức tưởng tượng của mình. Lúc đầu có phần hơi hồi hộp. Nhưng sau phút dạo đầu mình đã nắm bắt được tình thế và cứ như vậy mà mình thao thao bất tuyệt với bài dạy. Mình càng hứng khởi khi bắt gặp nụ cười nhẹ nhàng của BGK đã ưu ái dành tặng mình lúc đó.

Sau tiết dạy, mình như trút hết được mối lo bấy lâu và cảm thấy rất mãn nguyện với tiết dạy. Buổi họp chuyên môn để đánh giá các tiết dạy trong trường. Mình được khen 1 cách rất tế nhị mà cho đến giờ mình vẫn còn cảm thấy sung sướng. Cám ơn các mẹ nhiều lắm. Đã đem đến cho mình sự tự tin mà bấy lâu mình đánh rơi ở đâu đó!

Chúc mừng các mẹ nào là giáo viên ngày 20/11 tràn đầy niềm vui và hạnh phúc nhe! Riêng mình đợt hội giảng vừa rồi là 1 món quà rất ý nghĩa!
    • 39 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ là giáo viên hay có chồng, vợ là giáo viên ơi! Mỗi khi có hội giảng hay hội thi GV giỏi hoặc làm chuyên đề gì đó cho tổ, cho trường hay cho phòng... chúng ta đều sử dụng bài giảng giáo án điện tử.
    Em thấu hiểu nỗi vất vả đó nên nhận thiết kế giáo án điện tử cho tất cả các môn, cả lồng nhạc, lồng phim, làm video từ ảnh hay từ tư liệu của người dạy, đọc lời bình,... giá hợp lý.
    Ai có nhu cầu call cho em nhé: 0983.527.685 hoặc 0983.660.987 YM! hoặc email: thuong_guitar@yahoo.com
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bochauvn; 18/12/2009 vào lúc 11:13 PM.
    • 32 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cũng chuẩn bị đi làm gv đây sợ quá cứ nghĩ đến thôi đã thấy run bần bật rồi