SỰ NGHIỆP

Tính thời gian thâm niên trong Excel ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 9.92K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 68 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em định làm công thức tính thời gian thâm niên trong Excel như sau:
    Thâm niên ( năm)= tháng/năm hiện tại - tháng/năm vào làm
    Có làm tròn đén tháng
    Tìm mãi chẳng có hàm nào cắt cái time đi chỉ còn tháng/năm thôi.
    Anh biết xin chỉ giúp với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 77 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bạn vào trang này tìm xem http://www.giaiphapexcel.com/forum/cmps_index.php
    • 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Bạn thử xem cách của mình có giải quyết được bài toán của bạn không nhé:
    Giả sử C2 là ngày bắt đầu, D2 là ngày kết thúc (nếu lấy hiện tại thì dùng hàm =Today())

Lúc đó lấy giá trị năm và tháng giữa 2 ngày theo công thức:
    Code:
    =IF(MONTH(D2)<MONTH(C2),YEAR(D2)-YEAR(C2)-1,YEAR(D2)-YEAR(C2))&" năm, "&IF(MONTH(D2)>=MONTH(C2),MONTH(D2)-MONTH(C2),12-MONTH(C2)+MONTH(D2))&" tháng"
    rooling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi liemchien; 13/05/2009 vào lúc 10:43 AM.
    Nẻo đời muôn vạn lối, yêu nhau vì lời nói mến nhau qua nụ cười

• 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Bạn dùng hàm gì mà ra cả giây thế?

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 229 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi liemchien Xem bài viết
    Bạn thử xem cách của mình có giải quyết được bài toán của bạn không nhé:
    Giả sử C2 là ngày bắt đầu, D2 là ngày kết thúc (nếu lấy hiện tại thì dùng hàm =Today())

Lúc đó lấy giá trị năm và tháng giữa 2 ngày theo công thức:
    Code:
    =IF(MONTH(D2)<MONTH(C2),YEAR(D2)-YEAR(C2)-1,YEAR(D2)-YEAR(C2))&" năm, "&IF(MONTH(D2)>=MONTH(C2),MONTH(D2)-MONTH(C2),12-MONTH(C2)+MONTH(D2))&" tháng"
    rooling:
    Tôi thấy cái này cũng được, tuy nhiên nếu tính tháng như vậy thì sẽ có trường hợp số tháng sẽ lớn hơn 12. Vậy trong biểu thức trên cuối cùng nên là 12+month(C2)-month(D2) sẽ hợp lý hơn.
    Ví dụ: Đi làm 09/2000. Cho đến hôm nay 05/2009 thì thâm niên là 8 năm 8 tháng. Nếu tính theo năm thì được 8 năm tròn
    • 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hminh2005 Xem bài viết
    Tôi thấy cái này cũng được, tuy nhiên nếu tính tháng như vậy thì sẽ có trường hợp số tháng sẽ lớn hơn 12. Vậy trong biểu thức trên cuối cùng nên là 12+month(C2)-month(D2) sẽ hợp lý hơn.
    Ví dụ: Đi làm 09/2000. Cho đến hôm nay 05/2009 thì thâm niên là 8 năm 8 tháng. Nếu tính theo năm thì được 8 năm tròn
    Mình test thấy công thức trên vẫn đúng mà, còn test theo bạn sửa thì thấy tháng mới >12t.

• 1,996 Bài viết

• 2,260 Được cảm ơn

Thú vị nhỉ, mình cũng rất thích các thể loại lọ mọ với hàm trong Excel. Excel trong rất nhiều trường hợp gần như là vận động thể dục cho đầu óc vậy.

Tham gia với bạn liemchien tí nhé, cách của bạn rất là hay rồi, nhưng mình vốn không phải dân pro lắm, nên công thức sẽ đơn giản hơn:

=ROUNDDOWN((D2-C2)/365,0)&" năm, "&ROUNDDOWN(((D2-C2)/365-ROUNDDOWN((D2-C2)/365,0))*12,0)&" tháng, "

hoặc:

=ROUNDDOWN((D2-C2)/365,0)&" năm, "&ROUNDDOWN(MOD((D2-C2)/365,1)*12,0)&" tháng, "

nguyên tắc là 1. Làm tròn đến năm, 2. Làm tròn đến tháng. Nếu muốn thêm ngày thì cho thêm:

=ROUNDDOWN((D2-C2)/365,0)&" năm, "&ROUNDDOWN(MOD((D2-C2)/365,1)*12,0)&" tháng, "&ROUNDDOWN((MOD(MOD((D2-C2)/365,1)*12,1)*30),0)&" ngày"

Với cả bạn liemchien ạ, mình góp ý tí nhé, theo công thức của bạn, giả sử ở ô C2 (ngày bắt đầu vào công ty) và ô D2 (thời điểm tính thâm niên công tác), ngày ở ô C2 lớn hơn ngày của ô D2, kết quả vẫn không tính đến, chỉ tính theo tháng.

Ví dụ như ô C2 là ngày 31/5/04, ô D2 là 1/5/09, kết quả của bạn sẽ là 5 năm, 0 tháng, kết quả của mình sẽ là 4 năm, 11 tháng, nếu tính đến ngày thì là 4 năm, 11 tháng, 1 ngày.

Tương tự, ô C2 là: 1/5/04, D2: 31/5/09, kết quả của bạn: 5 năm, 0 tháng, của mình: 5 năm, 1 tháng.

Tất nhiên, trường hợp này cũng không cần chính xác 100%, mình chỉ góp vui vậy thôi :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nhim-Na; 15/05/2009 vào lúc 02:10 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình sưu tầm được cái này, bạn thử xem nhé.
    Hình đính kèm
    • File Type: jpg 1.jpg (17.3 KB, 10 lần tải)
    • 1,996 Bài viết

• 2,260 Được cảm ơn

Ôi vụ này hay quá, không ngờ qua đây mình biết được thêm một hàm rất thú vị, không có trong Help của Excel (mình đã lụi hụi tra Help mãi sau khi đọc post của Bố vụng về - vụng về mà không hề kém thông minh tẹo nào cả nhé :Smiling. Search google thì ra cú pháp thế này:

=DATEDIF(Date1,Date2,Interval)
    Có 3 đối số:
    Date1: ngày đầu
    Date2: ngày cuối
    Interval: quy định đơn vị thời gian trả về
    Ngày Date1 phải trước hoặc bằng ngày Date2.

Interval nhận các đối số sau:
    "m": Trả về số tháng giữa Date1 và Date2.
    "d: Trả về số ngày giữa Date1 và Date2.
    "y": Trả về số năm giữa Date1 và Date2.
    "ym": Trả về số tháng giữa Date1 và Date2, xem như Date1 và Date2 có năm giống nhau.
    "yd": Trả về số ngày giữa Date1 và Date2, xem như Date1 và Date2 có năm giống nhau.
    "md": Trả về số ngày giữa Date1 và Date2, xem như Date1 và Date2 có tháng và năm giống nhau.
    Chú ý các đối số trong Interval phải để trong cặp nháy kép.

Hàm DATEDIF có nguồn gốc trong Lotus 1-2-3 và hiển nhiên Excel cung cấp nó vì các mục đích tương thích. Vì một lý do nào đó, Microsoft muốn giữ bí mật hàm này. Các phiên bản trước Excel 2000 không đề cập đến hàm DATEDIF trong mục trợ giúp trực tuyến. Điều đáng chú ý là các phần tham chiếu đến hàm này đã được lọai bỏ khỏi mục trợ giúp trực tuyến dành cho Excel 2002 và 2003 (mặc dù hàm này vẫn có sẵn), trong một số phiên bản cũ hàm có tên là DATEIF.

Nhân đây cũng xin cảm ơn bạn liemchien vì đã lịch sự ... cảm ơn mình! Nói thật là đầu tuần được nhận một lời cảm ơn, dù là lịch sự đi chăng nữa, từ một người pro như bạn mình vẫn cảm thấy rất sung sướng :Laughing:

Nếu bạn liemchien, hoặc bạn Bố vụng về, hoặc bạn nào đó am hiểu về Excel, có thời gian có thể mở một topic về những hàm ít biết nhưng lại rất hữu ích của Excel để giải quyết những tình huống thường xảy ra trong công việc thì hay quá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em tính thâm niên hay dùng thế này:

=datedif(cột ngày vào công ty,today(),"Y")
    Chỉnh sửa lần cuối bởi sunlike; 21/05/2009 vào lúc 04:43 PM.