SỰ NGHIỆP

Sửa lỗi chính tả trong Word ( Gấp lắm ạ)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.2K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 609 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Dear các mẹ, mình đang có một bản tài liệu đã gõ xong và cần soát lỗi chính tả. Mẹ nào biết cách kiểm tra lỗi chính tả trong Word thì giúp mình với. Mình cảm ơn cả nhà nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Báo vnexpress sai lỗi chính tả !

Đọc báo dantri thỉnh thoảng cũng thấy sai lỗi chính tả nhưng nhiều khi họ tự sửa lại. Lần đầu tiên thấy báo vnexpress này đánh sai lỗi chính tả lè lè ra, mình định phản hồi lại nhưng phải khai báo lằng nhằng một hồi thông tin cá nhân, thôi đưa lên đây cho mọi người vào "ê" họ, rồi nếu họ tình cờ...

• Có con nhỏ, kiếm việc khó quá các mẹ ơi :(

Không biết có mẹ nào đang thất nghiệp, nuôi con nhỏ mà kiếm việc mới khó như mình không? Mình...

• Xử lý tiền nhàn rỗi khi chưa có kế hoạch kinh doanh

Các mẹ ạ. Hiện tại, thu nhập của 2 vợ chồng mình khá ổn định, có tiết kiệm đc chút ít mỗi tháng....

• Làm việc với sếp trẻ tuổi

Trong tưởng tượng của chúng ta, sếp phải luôn là hình ảnh của một người rất lớn tuổi, giỏi giang,...

• Cần tìm người trông trẻ!!!Gấp lắm ý!!!

Các chị ơi, em đang cần tìm 1 người trông con và làm việc nhà, ăn ở tại nhà em. Mỗi tháng trả 500€ tiền lương. Em ở Koblenz-Đức, có bác nào có ai quen ko giới thiệu cho em với. Lớn tuổi càng tốt, nhưng ít thì cũng phải 35t-40t. Zai nhà em mới có 30t thôi, tìm những em trẻ mẹ cháu lại bất an, ko an...

• 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Bạn có thể dùng VietKey Office, có phần kiểm tra chính tả tiếng Việt http://www.mediafire.com/?azban3z5ohhpiw6
    Nẻo đời muôn vạn lối, yêu nhau vì lời nói mến nhau qua nụ cười

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 266 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mình cũng cần sửa lỗi chính tả khoảng cách giữa các từ trong word 2007 mà không biết làm cách nào cho nhanh. Có từ cách nhau 1 dấu cách, có từ 2, có từ 3 dấu cách, không đều nhau. Giờ mình muốn sửa về hết 1 dấu cách, mà phải làm thủ công từng từ một thì oải quá, tới mấy trăm trang lận. Có bố mẹ nào biết chỉ giúp mình với, cám ơn rất nhiều ạ!
    • 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các bố các mẹ bé rảnh thì addnick em 0973733735 em sẽ hướng dẫn khắc phục lỗi cho ạ ! Lỗi này đơn giản thôi mà
    • 266 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 0973733735 Xem bài viết
    Các bố các mẹ bé rảnh thì addnick em 0973733735 em sẽ hướng dẫn khắc phục lỗi cho ạ ! Lỗi này đơn giản thôi mà
    Bạn ơi nếu được bạn chia sẻ lên đây đi để lỡ ai cần giống mình thì cũng tìm được, và mình cũng lưu được nữa
    • 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 0973733735 Xem bài viết
    Bó tay với bạn này, cài này là chủ topic muốn kiểm tra lỗi chính tả của văn bản gõ xong trong word mà, có phải lỗi chương trình gì đâu mà khắc phục. Mong bạn đọc rõ yêu cầu của chủ topic trước khi trả lời, hic.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anie Xem bài viết
    Bạn ơi nếu được bạn chia sẻ lên đây đi để lỡ ai cần giống mình thì cũng tìm được, và mình cũng lưu được nữa
    Mình đã gửi phần mềm kiểm tra chỉnh tả Vietkey Tool ở mục trên, bạn kiểm tra nhé. Hầu như các lỗi chỉnh tả cơ bản VKT đều tìm ra.

• 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Mình cũng cần sửa lỗi chính tả khoảng cách giữa các từ trong word 2007 mà không biết làm cách nào cho nhanh. Có từ cách nhau 1 dấu cách, có từ 2, có từ 3 dấu cách, không đều nhau. Giờ mình muốn sửa về hết 1 dấu cách, mà phải làm thủ công từng từ một thì oải quá, tới mấy trăm trang lận. Có bố mẹ nào biết chỉ giúp mình với, cám ơn rất nhiều ạ!
    Nếu văn bản có nhiều khoảng cách hơn bình thường, bạn có thể dùng Replace của Word để thay thế (ấn Ctrl + H), bạn sẽ thay thế " " thành " "... (2 dấu cách thành 1 dấu cách)

• 266 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi liemchien Xem bài viết
    Nếu văn bản có nhiều khoảng cách hơn bình thường, bạn có thể dùng Replace của Word để thay thế (ấn Ctrl + H), bạn sẽ thay thế " " thành " "... (2 dấu cách thành 1 dấu cách)
    Mình có làm rùi mà dùng ký tự đại diện lúc thay thế nó lại đưa luôn cả ký tự đại diện vào.
    VD: Mình diền vào chỗ Find what: [ ], Replace with: [ ] thì nó tìm đúng, nhưng lúc thay thế thì nó đưa nguyên cả cụm [ ] vào.
    • 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Mình có làm rùi mà dùng ký tự đại diện lúc thay thế nó lại đưa luôn cả ký tự đại diện vào.
    VD: Mình diền vào chỗ Find what: [ ], Replace with: [ ] thì nó tìm đúng, nhưng lúc thay thế thì nó đưa nguyên cả cụm [ ] vào.
    Là thế nào nhỉ, word làm phần này rất tốt mà. Thế này nhé, đoạn văn bản của bạn có một số đoạn mà dấu cách giữa hai từ lớn hơn 1, nghĩa là có thể có 2,3... hoặc nhiều hơn dấu cách.
    Bạn chỉ cần thay thế từ trên xuống là được, đầu tiên thử thay thế 4 dấu cách thành 1 dầu cách Find: _ _ _ _ Replace _
    Rồi làm như thế với 3 và 2 dấu cách Find: _ _ với Replace _
    Chọn Replace All thì áp dụng cho tất cả bạn ạ.

• 266 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mình cũng làm thử theo cách của bạn mà không ra.
    Mình muốn tìm ký tự nào đại diện cho những ký tự khác, nhưng khi thay thế nó không bị đổi.
    VD như trong chức năng search có mún tìm file bất kỳ có đuôi .doc thì mình đánh *.doc là ra tất cả file word. Vậy trong cái Find what & Replace là ký tự nào nhỉ?
    • 348 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Trước tớ cũng hay dùng tool giống 1 bạn đã chia sẻ ở trên nhưng nói chung nó chỉ tìm được các lỗi cơ bản thôi chứ có 1 số lỗi nó ko tìm ra dc đâu mà bắt buộc phải đọc và soát lại ,. Nhưng như thế cũng đã ok rồi.

Còn vụ find and replace mà mẹ ANie hỏi thì tớ nghĩ làm cách giống mẹ liemchien đã hướng dẫn là ok đấy chứ sao ko làm dc nhỉ? Tớ toàn làm vậy mà và đã test thử lại vẫn ok mà. Mẹ nó thử lại đi. Ở trong word nó chỉ hiểu và thay thế chính xác thôi, chứ ko tìm dc dạng như kiểu trong window là các tập file cùng đặc tính. Theo tớ hiểu là bạn định chỉ tìm ký tự là 1 dấu cách rồi thay thế bằng dấu cách nên mới ko ra dc, chứ chỗ 3 dấu cách bạn tìm 3 dấu cách liền nhau và thay thế bằng 1 dấu cách thì chắc chắn là dc.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 266 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Tớ tìm ký tự là 2 dấu cách rồi thay bằng 1 dấu cách mà vẫn chưa ra bạn ạ.
    • 1,030 Bài viết

• 1,436 Được cảm ơn

Tớ tìm ký tự là 2 dấu cách rồi thay bằng 1 dấu cách mà vẫn chưa ra bạn ạ.
    hihi, sao lại không được nhỉ, bạn đã đọc kỹ hướng dẫn của mình chưa?
    Để chỉ làm thứ tự nhé:
    1. Mở văn bản cần kiểm tra ra.
    2. Ctrl+H
    3. Trong ô find what: ấn 2 dấu cách
    4. Trong ô replace with: ấn 1 dấu cách
    5. chọn replace là ok. (như vậy sẽ sửa lỗi từng lỗi một, còn nếu muốn sửa lỗi toàn văn bản thì chọn replace all)

Nhưng nếu văn bản có nhiều đoạn có nhiều hơn 2 dấu cách thì làm như trên với mục find what là số dấu cách lớn nhất rồi giảm dần.

• 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bạn mới là người cần đọc lại câu trả lời đi nhé ! Đừng có phát biểu liều
    • 98 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn chưa nói rõ là bạn đang sử dụng word phiên bản 2003/2007/2010, mỗi phiên bản đều khác nhau.Đa số đều vào file-option để bỏ dấu check là được.Bạn nói rõ thì mình mới giúp được
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trong word 2007, bạn nhìn góc trái phía trên "Office Button", sau đó click vào, tiếp đến bạn chọn Word option/ Advanced, sau đó bạn tìm dòng có tên Use smart cut and paste. Nếu chưa có dấu check thì bạn check vào, còn có dấu check thì bạn bỏ ra, lỗi có khoảng trắng khi gõ trong word sẽ khắc phục được nhanh thui.
    Thân.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Hanhlamm; 28/05/2012 vào lúc 10:22 AM.