SỰ NGHIỆP

Scrapbook phong cách WTT nào ! (tầng 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 109K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

39 Người đang theo dõi

• 4,906 Bài viết

• 3,992 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tommy's Mom Xem bài viết
    Chị để layer bé ở dưới, layer frame hay element ở trên rồi trang trí, mà phải chị bên dân vùng lũ k chị
    Trời ơi, bà con vùng lũ đây mà, hihihi. Trang trí rồi sau đó save as đúng ko?
    Cảm ơn mẹ nó nhé.
    • 12,907 Bài viết

• 4,759 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhaidang Xem bài viết
    Trời ơi, bà con vùng lũ đây mà, hihihi. Trang trí rồi sau đó save as đúng ko?
    Cảm ơn mẹ nó nhé.
    Đúng rồi, chị có thể save file psd để sau này có sửa gì sửa, hay jpeg, png để post lên đây hay view :Kiss::Kiss::Kiss:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

mẹ nhím: nhiều khi nhìn những bộ phải trả tiền mà thèm, muốn trả luôn tiền để lấy nhưng cũng ko biết làm cách nào, ở VN còn đỡ chứ đằng này. Nhiều bộ có vài đô thôi, có bộ giảm giá còn 2-3 đô, ko đáng bao nhiêu mỗi thanh toán thì ko biết làm thế nào nên ko order được
    Thời gian bay vèo như một cái chớp mắt, mở mắt ra đã thấy hết ngày rồi
    • 12,907 Bài viết

• 4,759 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún hay cười Xem bài viết
    mẹ nhím: nhiều khi nhìn những bộ phải trả tiền mà thèm, muốn trả luôn tiền để lấy nhưng cũng ko biết làm cách nào, ở VN còn đỡ chứ đằng này. Nhiều bộ có vài đô thôi, có bộ giảm giá còn 2-3 đô, ko đáng bao nhiêu mỗi thanh toán thì ko biết làm thế nào nên ko order được
    Dùng credit card hay paypal để trả, có mấy $ cũng không đáng là bao, nhiều lần em muốn mua mà nghĩ mình làm không đẹp, mau lại phí nên thôi. Trả tìên rồi họ cho mình down về hả chị, bên em mua cũng dễ

• 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

Nhưng chị ko biết cái thẻ đó ra làm sao nữa
    • 283 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Lúc nào mẹ cún thực sự muốn mua cái nào thì nói mình, mình order giúp cho. Mình cũng giống mẹ Tommy, nên thôi, cứ dùng đồ free cái đã
    • 283 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Chia sẻ các tác phẩm đẹp

Tớ sưu tập rất nhiều các scrapbook đẹp, đẹp lắm ý. Hôm trước bố KOP có hỏi phong cách nào đẹp. Tớ thấy phong cách nào cũng có tác phẩm đẹp. Có một số scrapbooker chỉ theo đuổi một kiểu mà họ thích, có người chỉ làm kiểu simple & clean, có người thì thích làm kiểu fantasy, có người thì thích dùng nhiều effect. Tớ cũng không đủ trình độ để phân loại được, tớ chỉ muốn giới thiệu một số mẫu mà tớ thích cho mọi người cùng xem thôi.

Trước khi làm scrapbook bằng Photoshop, tớ từng làm scrapbook thủ công bằng giấy, bìa, xốp trang trí etc. Sợ không? :Smiling: Cũng được vài tác phẩm, nhưng phải stop sớm vì các vật liệu ở mình rất khó kiếm nên khó mà đẹp được (ngoài scrapbook tớ còn làm cả hand-made card, gấp hộp giấy kiểu origami etc.) Sau rồi tớ chuyển sang Digital Scrapbook. Lúc đầu cũng chỉ làm kiểu paper-base, nghĩa là làm bằng Photoshop nhưng kiểu cách truyền thống như làm bằng giấy thôi, thường là lắp ghép các elements lại với nhau mà không cần dùng thêm effect gì. Đây là tác phẩm đầu tay của tớ này

Còn đây là các tác phẩm kiều paper-base mà tớ thích

Tớ có cô bạn rất thích kiểu chia ô (mosaic), tớ thấy kiểu này rất thích hợp để bạn làm chủ để như kiểu Yearly Review (mỗi ô là ảnh bé ở một tháng trong năm). Hoặc bạn có thể để vài ô là ảnh, vài ô là hình họa tiết như trong tác phẩm trên.

Dưới đây là kiểu Blend đơn giản, tớ rất thích kiểu này. Bạn blend hình bé vào nền thích hợp rồi dùng nền giấy đó để viết những gì bạn thích.

Còn đây là một trong những tác phẩm adua của tớ.

Hic, sao tớ thấy viết bài khó thế. Thôi cho tớ tạm kết thúc cụt lủn, vô duyên một tí ở đây nhé.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 145 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Sau khi lang thang theo các trang Scrap và đọc bài của thuy0108, và cún hay cười, đúng là có rất nhiều Scrap đẹp được làm theo các phong cách khác nhau nhưng chắc tôi trình độ có hạn tôi sẽ theo phong cách:
    - Cún hay cười là dựa vào hình, rồi từ đó có xen ý tưởng của mình
    - Thuy0108 là dùng phong cách Paper-base. và lắp ghép các elements lại với nhau mà không cần dùng thêm effect gì.

Cảm ơn 2 bạn. Tôi up lại hình này theo phong cách của Cún hay cười và Thuy0108. Mọi người cho ý kiến nhé:

Hình đã sửa theo ý kiến của Thuy0108.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bố KOP; 08/12/2008 vào lúc 07:05 PM. Lý do: Sửa hình

• 283 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Tớ làm gì có phong cách riêng. Tớ làm đủ các kiểu luôn mà, toàn bắt chước thôi.

Tác phẩm của bố KOP tớ chỉ comment là nên để ảnh KOP sáng hơn và nên thay màu vàng thành màu đỏ. Xanh - đỏ trông sẽ Xmas hơn.
    • 6,822 Bài viết

• 13,860 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi chút:
    Nếu LÀM THEO PHONG CÁCH NÀY , lồng khung cho bé vào khung nhỏ như vậy, liệu in ra thì có nhỏ quá không?

Ý em là nếu làm theo phần làm lịch 2009 thì có cả thân bé, giờ làm thế này có khi đc khuôn mặt bé thôi í ạ.

e diễn tả hơi lủng củng ạ:Worried:X
    • 12,907 Bài viết

• 4,759 Được cảm ơn

Cho em hỏi cách viết chữ lên trên scrap được ko ạ? Em down mấy Alpha và wordart rồi mà em ko biết làm sao cả? hị hị, chỉ em với các mẹ ơi

NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT.
    Vùng lũ trả lời vùng lũ nhé.
    Viết được hết chị ơi, chị có thể viết bằng mấy cái font có sẵn trong máy hay dùng mấy chữ trên mạng đã đownloa được. Layer chữ đặt lên trên

• 4,906 Bài viết

• 3,992 Được cảm ơn

Cho em hỏi cách viết chữ lên trên scrap được ko ạ? Em down mấy Alpha và wordart rồi mà em ko biết làm sao cả? hị hị, chỉ em với các mẹ ơi

NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT.
    • 12,907 Bài viết

• 4,759 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathanggieng Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi chút:
    Nếu LÀM THEO PHONG CÁCH NÀY , lồng khung cho bé vào khung nhỏ như vậy, liệu in ra thì có nhỏ quá không?

Ý em là nếu làm theo phần làm lịch 2009 thì có cả thân bé, giờ làm thế này có khi đc khuôn mặt bé thôi í ạ.

e diễn tả hơi lủng củng ạ:Worried:X
    Nếu lịch của chị có khỏang 1-2 khung thì khung này cũng tương đối k nhỏ, vẫn có thể nhìn thấy rõ bé.
    Nếu lăn tăn nữa thì chị chọn những khung có phần biên (gọi như vầy k biết đúng k) nhỏ thôi thì ảnh bé sẽ nổi bật.
    Chị diễn tả lung tung nên em cũng trả lời lung tung :Laughing::Laughing::Laughing::Rose::Rose::Rose:

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 145 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT.
    Mình không phải các mẹ :Smiling: nhưng xin trả lời như sau, nếu bạn down được Alpha và wordart rồi thì bạn cứ mở cái đó ra rồi đặt lên Scrap thôi như các layer bình thường. CÒn viết chữ thì bạn dùng Công cụ Text thôi. Giải thích thế có đúng ý bạn muốn hỏi không nhỉ?

MÔ PHẬT.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bố KOP; 08/12/2008 vào lúc 10:15 PM.

• 4,906 Bài viết

• 3,992 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố KOP Xem bài viết
    Mình không phải các mẹ :Smiling: nhưng xin trả lời như sau, nếu bạn down được Alpha và wordart rồi thì bạn cứ mở cái đó ra rồi đặt lên Scrap thôi như các layer bình thường. CÒn viết chữ thì bạn dùng Công cụ Text thôi. Giải thích thế có đúng ý bạn muốn hỏi không nhỉ?

MÔ PHẬT. :Laughing:
    Cảm ơn bố Kop nhé. Bố Kop bỏ mặt cười cuối cùng đi nhé.
    • 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: :Laughing::Laughing:
    Trời ơi tớ đang bực cún ốm quấy mà cũng cười chảy nước mắt với nhà mình, mọi người mô phật thôi tớ amen chúa lạy tôi .. í quên lạy chúa tôi. Mọi người hỏi lung tung chả lời lung tung đầu óc tớ cũng lung tung loạn cả lên chả hiều gì :Laughing:

Thôi nói cao siêu làm gì cho khó hiểu, mình cứ thích thế nào thì làm thế đó thôi. Hầu như tớ làm từ trước đến nay chủ yếu là lắp ghép thôi, chưa dùng blending gì đấy thì phải vì chưa quen sử dụng bao giờ, nhưng giờ sẽ thay đổi. Trước tớ làm chủ yếu là làm sao cho có thật nhiều hình con đưa vào, mục đích là làm bộ ảnh của cún để sau này con thấy mình thế nào sau mỗi năm, mỗi năm một bộ. Nên dùng PTS chủ yếu là đổ bóng, làm khung vì nhiều bộ ko có khung hoặc khung ko đa dạng, mình lấy paper để đục cắt và làm thành khung cho đồng bộ. Nên có bao ảnh là tớ tìm cách đưa vào hết vì ảnh nào mình cũng thích ngắm. Nhưng khi xem bộ ảnh của Thuỷ tớ thấy cũng rất hay, chọn những khoảnh khắc đẹp hoặc ấn tượng của con như một ánh mắt nhìn, cái miệng cười yêu hay cái chu mỏ làm xấu. Thế nên giờ kết hợp tuốt, vừa làm ảnh sự kiện và vừa làm ảnh nghệ thuật bằng scrap.
    Còn về sáng tạo thì hãy cữ thấy người ta làm sao thì mình bắt chước theo vậy. Làm lâu ngày thành quen. Nói thật hồi đầu tớ cứ loay hoay với một đôgns scrap mà ko biết làm thế nào, bắt đầu với cái gì, làm thế nào cho ra scrap. Thế là qua vài forum là hình dung được thôi. Nên Cozin đừng nản nhé, cái này là đam mê và kiên trì chứ chả phải là năng khiếu gì đâu
    Thuỷ ơi nếu thực thích bộ nào thì tớ sẽ nhờ Thuỷ nhé. Thực ra free tớ down hàng đống nhưng đã sử dụng hết được đâu. Nhưng tớ ko tìm thấy mấy chi tiết mềm mại như scrap bạn làm cho con, như những hình hoa dây.. ở trang cuối bộ ảnh í
    Ngoài làm hình cho con, tại sao mọi người ko làm hình của bố mẹ con nhỉ :Laughing:. Tớ định làm bộ ảnh cưới vì trước chỉ chụp bình thường thôi ko làm album và ảnh đi tuần trăng mật của vc mình nữa. Nhưng làm cho con cũng ko xuể nên chưa làm cho bố mẹ. Thôi hứng lúc nào thì làm vậy, mình cứ thích làm phải theo tuần tự cơ. Nên vận động mọi người làm cả scrap ảnh cho người lớn nữa nhé như các trang scrap ấy.

Thôi mô phật amen mình lượn đây. Tối ko có thời gian rảnh để làm gì cả
    • 4,894 Bài viết

• 2,685 Được cảm ơn

a còn cách làm đường khung thì để rảnh một hai hôm nữa mình viết bài hướng dẫn nhé. Rất đơn giản thôi nhưng vô cùng tiện dụng. Nếu mình cắt từ paper ra khung bình thường thì sẽ ko nổi, ko giống thật. Phải làm mềm đường cắt và nổi lên như khung ảnh thật í như mọi nguoiwf hay thấy tớ làm í. Công cụ gì tớ phải mở PTS mới thấy mà máy ở nhà lại ko cài PTS
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,009 Bài viết

• 2,364 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố KOP Xem bài viết
    Sau khi lang thang theo các trang Scrap và đọc bài của thuy0108, và cún hay cười, đúng là có rất nhiều Scrap đẹp được làm theo các phong cách khác nhau nhưng chắc tôi trình độ có hạn tôi sẽ theo phong cách:
    - Cún hay cười là dựa vào hình, rồi từ đó có xen ý tưởng của mình
    - Thuy0108 là dùng phong cách Paper-base. và lắp ghép các elements lại với nhau mà không cần dùng thêm effect gì.

Cảm ơn 2 bạn. Tôi up lại hình này theo phong cách của Cún hay cười và Thuy0108. Mọi người cho ý kiến nhé:

Hình đã sửa theo ý kiến của Thuy0108.
    Mình góp ý 1 chút nhé. Hình nền đẹp, bố cục hợp lý, nhưng chủ thể chính là bé thì mờ nhạt quá, mặc dù Bố Kop đã sử dụng màu đen trắng cho ảnh của bé. Theo mình bạn nên chỉnh sửa lại ảnh bé để có bức ảnh hoàn thiện hơn :Rose:
    Mình thấy cách làm này thoạt nhìn thì rất đơn giản nhưng để làm đuợc 1 tấm hình đẹp cực khó. Nó đòi hỏi kỹ thuật photoshop và cả mỹ thuật nữa. Ví dụ trong bức ảnh Daydy's mà Thuy0108 đưa ra, rất đơn giản nhưng rất đẹp. Có lẽ đôi mắt của bé đã cho tác giả ý tưởng.
    • 2,251 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún hay cười Xem bài viết
    Chi ơi, sao em down về rồi nó toàn đòi password không hà, discity ấy chị ạh

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,009 Bài viết

• 2,364 Được cảm ơn

Mẹ cún hay cười ơi, mẹ nó sử dụng phông chữ thư pháp như thế nào ? Hướng dẫn cho mình với. Thanks
    Mình cũng đã thử làm scrap theo cách đơn giản và thủ công như kiểu chụp ảnh những cành hoa, lá, ruy băng, nhưng mà không thành công.