SỰ NGHIỆP

Sao em không đánh được tiếng Việt có dấu nhỉ??

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 19.5K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 269 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao tu dung may hom nay em khong danh duoc tieng Viet co dau o day nhi? Moi khi em van go co dau duoc co ma Cho "bat", "tat" gi do em chon di chon lai roi cung khong duoc la sao? Ai biet TAI SAO chi giup em voi. Thanks
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 14,688 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoi_ntcvn
    Sao tu dung may hom nay em khong danh duoc tieng Viet co dau o day nhi? Moi khi em van go co dau duoc co ma Cho "bat", "tat" gi do em chon di chon lai roi cung khong duoc la sao? Ai biet TAI SAO chi giup em voi. Thanks
    Thế khi bỏ dấu thì ra chữ gì? check lại ở phần VietKey chưa? Unicode đấy
    • 269 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi childlike mother
    Thế khi bỏ dấu thì ra chữ gì? check lại ở phần VietKey chưa? Unicode đấy
    Neeu bor daau thif ra kieeu nhuw thees nayf Kiem tra het tat ca roi, van binh thuong ma. Hai hom truoc con go co dau duoc. Chang hieu sao bay gio lai the nay. Ma minh co sua sang, thay doi lung tung gi dau! La that!
    • 14,688 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Lạ nhỉ, sao tớ bấm lung tung mà máy tớ vẫn gõ được tiếng Việt????Đằng ấy đánh theo kiểu telex à? Chuyển thử Vni, bỏ dấu tự do và chọn Unicode xem sao? Nếu k được thì phải nhờ bác admin hép thui.
    • 271 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cu~ng kho^ng go~ -du*o*.c tie^'ng Vie^.t co' da^'u -da^y na`y Go~ kho^ng co' da^'u thi` chi't do*?, de^~ bi. hie^?u sai la('m. Ai bie^'t chi? cho em vo*'i. Em xem la.i ca'c pha^`n khai ba'o tre^n na`y ro^`i, cho.n font tie^'ng Vie^.t ro^`i ma` va^~n kho^ng -du*o*.c la` sao the^'?
    • 211 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi i1u29_4ever
    Em cu~ng kho^ng go~ -du*o*.c tie^'ng Vie^.t co' da^'u -da^y na`y Go~ kho^ng co' da^'u thi` chi't do*?, de^~ bi. hie^?u sai la('m. Ai bie^'t chi? cho em vo*'i. Em xem la.i ca'c pha^`n khai ba'o tre^n na`y ro^`i, cho.n font tie^'ng Vie^.t ro^`i ma` va^~n kho^ng -du*o*.c la` sao the^'?
    bác dùng bộ gõ tiếng việt nào thế?
    • 271 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hotdog
    bác dùng bộ gõ tiếng việt nào thế?
    Ma'y em kho^ng ca`i bo^. go~ tie^'ng Vie^.t na`o he^'t ca? ba'c a. Nhu*ng mo.i khi va`o ca'c trang web cu?a Vie^.t Nam em va^~n co' the^? -da'nh tie^'ng Vie^.t co' da^'u co* ma` A`, co' pha?i ba'c nha('n cho em be^n yahoo kho^ng? em tha^'y 1 nick hotdog gi` gi` -do' :1:
    • 271 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn bác Hotdog nhiều lắm ạ. Nhờ có bác hướng dẫn mà nhà em lại gõ được tiếng Việt rồi. Xin đa tạ, đa tạ...

Bác ơi, không chuyên về kỹ thuật, máy tính này kia mà bác giỏi thế. Em phục sát đất rồi đấy ạ . Càng phục hơn vì bác có tài đào tạo từ xa nữa chứ! Hehe, trên mạng này em mới biết 1 bác như thế thôi ạ, bây giờ bác là người thứ 2 em vinh hạnh được các bác chỉ giáo đấy ạ.

Thanks các bác nhé!
    Mình sắp phải đi cai nghiện mạng đây! Tạm biệt bà con nhá
    • 4,896 Bài viết

• 1,038 Được cảm ơn

bác ơi, hướng dẫn em với, em cũng không đánh được tiếng Việt, tuyền phải gõ ra word rồi copy lại thôi
    • 269 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tinh hinh bac Hotdog the nay la THIEN VI, khong cong bang roi! Bac chi cho em i1u29_4ever ma bac cha chi cho em gi ca Chi i1u29_4ever & bac Hotdog oi, post len day cach lam the nao de go duoc tieng Viet co dau tren nay di. Em dung font tieng Viet la Vietkey 2000. Cac bac giup em voi nhe. Em thu qua cac kieu roi ma van chua go duoc tieng Viet co dau. Cung phai giong me Chip la go ra word roi copy vao day
    • 211 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Gửi hanoi_ntcvn, Mẹ Chíp và nhưng ai quan tâm cách gõ tiếng Việt trên diễn đàn (trong thông báo chung của diễn đàn cũng có nhưng link die rồi thì phải)

Trường hợp thứ nhất: PC không có bất cứ 1 bộ gõ tiếng việt nào (nếu đã có thì xem "Trường hợp thứ hai" tôi trình bày bên dưới): WTT hỗ trợ phần đánh Tiếng Việt để post bài trong Diễn đàn. Bạn có thể dùng chức năng gõ Tiếng Việt này mà không cần phải dùng đến một bộ gõ Tiếng Việt nào khác. Dùng phím F9 để chuyển đổi qua lại giữa các kiểu gõ. Để bật hoặc tắt bộ gõ, ta dùng phím F12.

Trường hợp thứ hai: Trong trường hợp bạn đang sử dụng một chương trình gõ tiếng Việt (như Vietkey chẳng hạn) thì cần tắt bộ gõ của diễn đàn để tránh xảy ra xung đột.
    1. Để bật hoặc tắt bộ gõ của DĐ, ta dùng phím F12 (hoặc bấm trái chuột vào công tắc tắt bật - hiện ra chữ bật có nghĩa là bộ gõ TV trên DĐ đã tắt (và ngược lại).
    2. nhấp chuột phải vào ký hiệu V của bộ gõ vietkey (hoặc unikey cũng tương tự), đánh dấu check vào Unicode, vào Diễn đàn gõ dấu bình thường.

Lưu ý: Bạn phải chỉnh Vietkey (hoặc unikey) sang Bảng mã Unicode thì mới có thể gõ Tiếng Việt trên Diễn đàn được. Còn kiểu gõ thì bạn quen với kiểu nào thì chọn kiểu đó.

Còn 1 vấn đề nhiều người cũng hay gặp là: trình duyệt web không hiển thị được tiếng Việt (như trong yahoo mail chẳng hạn), bạn làm như sau:
    Trên thanh menu của trình duyệt, chọn View, di chuyển chuột đến Encoding sau đó chọn Unicode (UTF-8)
    • 269 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thật không hổ danh tốt bụng, giỏi trị bệnh khoa học thường thức&máy tính qua mạng của bác. Em đã gõ được tiếng Việt có dấu rồi. Cảm ơn bác nhiều nhé. Mi bác cái
    • 1,715 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bác Hotdog ơi bác cho em hỏi ké với ạ. Em trước dùng Mo zilla Firefox bản version 1.0 thì gõ được tiếng Việt. Giờ em update lên bản 1.5 thì ko được nữa là sao ạ? Máy em ko cài tiếng Việt, em chỉ gõ được ở I E thì OK, hoặc sang máy khác có 1.0 thì lại OK mà 1.5 thì lại tèo!!! Bác có biết lỗi ở đâu ko ạ để em sửa cái, chứ dùng I E bất tiện quá. Em cám ơn bác nhiều nhiều nhiều.
    • 211 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bombop
    Bác Hotdog ơi bác cho em hỏi ké với ạ. Em trước dùng Mo zilla Firefox bản version 1.0 thì gõ được tiếng Việt. Giờ em update lên bản 1.5 thì ko được nữa là sao ạ? Máy em ko cài tiếng Việt, em chỉ gõ được ở I E thì OK, hoặc sang máy khác có 1.0 thì lại OK mà 1.5 thì lại tèo!!! Bác có biết lỗi ở đâu ko ạ để em sửa cái, chứ dùng I E bất tiện quá. Em cám ơn bác nhiều nhiều nhiều.
    tôi cũng đang dùng FireFox 1.5 và 1 bộ gõ tiếng việt (UNIKEY), đúng là khi tắt UNIKEY thì tình trạng giống như bác bombop nói, tôi có mấy gợi ý như sau:
    1. để tôi hô hào mấy anh em yêu tin học nghiên cứu cái đã, sẽ trả lời bác sau.
    2. để chữa cháy bác cài thêm cái UNIKEY mà dùng bác vào đây tham khảo
    3. nâng cấp IE6 lên thành IE7 bác vào đây tham khảo dùng cái này cũng hay như Firefox vậy
    • 13,146 Bài viết

• 9,410 Được cảm ơn

Sao máy mình nâng cấp FM không bị gì cả, cái bộ gõ Unikey xài từ 3 năm nay cũng chưa nâng cấp lần nào mà vẫn chạy tốt. Khi xài WTT bật bộ gõ Unikey lên là gõ ngon lành cả bên VN lẫn Anh Quốc.
    • 211 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm
    Sao máy mình nâng cấp FM không bị gì cả, cái bộ gõ Unikey xài từ 3 năm nay cũng chưa nâng cấp lần nào mà vẫn chạy tốt. Khi xài WTT bật bộ gõ Unikey lên là gõ ngon lành cả bên VN lẫn Anh Quốc.
    Mẹ Liên ròm ơi, máy đang cài Unikey rồi thì nói làm gì???
    bác Bombop đang thắc mắc trường hợp PC không có bất cứ 1 bộ gõ tiếng việt nào dùng IE thì gõ được tiếng Việt trong DĐ, còn dùng Firefox 1.5 thì không được???
    • 1,715 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bác Hotdog ơi,

Bác nhắc em mới nhớ ra, em có cài Unikey nhưng vì toàn dùng tiếng Anh nhiều đâm ra ko hay bật. Giờ em đang gõ bằng cái đó ở Firefox đây ạ. Bác mà ko đọc được tức là máy em tạch!!!

PS: Em xem được cai em type, thế chac là đuoc bac nhỉ?
    • 13,146 Bài viết

• 9,410 Được cảm ơn

Chị xem được, thế có nghĩa là em lười bật Unikey thôi mà, lần sau nhớ bật lên là xong. Chị vào WTT thì bật, còn vào các chỗ khác thì tắt nên OK lắm. Lúc nào quên, chữ nhảy bậy bạ là biết liền thôi. :4:
    • 271 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác Hotdog ơi, em đề nghị đặt tên riêng cho cái box này là Văn phòng khám chữa bệnh - Bác sĩ Hotdog, bác thấy thế nào ạ? Cả nhà có việc gì liên quan máy móc này kia cứ nhảy vào đây hỏi bác cho tiện, nhỉ?
    Mình sắp phải đi cai nghiện mạng đây! Tạm biệt bà con nhá
    • 211 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi i1u29_4ever
    Bác Hotdog ơi, em đề nghị đặt tên riêng cho cái box này là Văn phòng khám chữa bệnh - Bác sĩ Hotdog, bác thấy thế nào ạ? Cả nhà có việc gì liên quan máy móc này kia cứ nhảy vào đây hỏi bác cho tiện, nhỉ?
    Tôi mà mở phòng khám và làm nghề bác sỹ (đặc biệt liên quan đến máy móc) thì nhiều chị em hy sinh mất......

Trích dẫn Nguyên văn bởi bombop
    Bác Hotdog ơi,

Bác nhắc em mới nhớ ra, em có cài Unikey nhưng vì toàn dùng tiếng Anh nhiều đâm ra ko hay bật. Giờ em đang gõ bằng cái đó ở Firefox đây ạ. Bác mà ko đọc được tức là máy em tạch!!!
    chào mừng bác bombop đã gõ được tiếng mẹ đẻ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2