SỰ NGHIỆP

Power Point cho người mới bắt đầu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.6K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

• 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Mình là giáo viên, IT ở trình độ i tờ. Trường sắp mua đầu máy chiếu đa năng nên muốn học PP để có thể soạn giáo án. Vấn đề là em ko biết tí gì cả. Mua sách cũng thấy ko hiểu lắm. Mong mọi người chỉ giáo :Rose:
    Bài đầu tiên em muốn học là: Khi dạy, thỉnh thoảng em muốn thêm hình minh họa nhưng làm thế nào để hình minh họa ấy cũng chịu tác động của animation giống như phần chữ? Vì có lúc chữ chạy ra trước rồi đến tranh rồi lại đến chữ. Em dạy tiếng anh, đến phần trọng âm của từ thì phần đánh dấu trọng âm (một ô vuông trên đầu âm tiết) phải chạy ra sau khi có từ rồi, em cần làm thế nào, vẽ ô vuông ấy làm sao?

Mọi người thấy rõ trình IT của em cao cỡ nào rồi đấy, mong chỉ giáo càng cụ thể càng tốt ạ :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,176 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Phải dư lày không sis :Thinking:
    Tập tin đính kèm
    “Thế giới quá rộng lớn. Những con người bé nhỏ cứ đi mãi, đi mãi trên khắp các con đường. Thế rồi tình cờ, hai trong số họ gặp nhau. Nói với nhau vài câu rồi rời đi. Giúp đỡ nhau tí chút để trở thành bạn bè. Hay nhiều rung động, yêu thương không tính toan, trao gửi hết tất cả bí mật mới khó khăn và thiêng liêng làm sao.”

- Phan Hồn Nhiên -
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Đúng rồi đó em, nhưng khi dạy trọng âm chị dùng một ô vuông trên đầu âm tiết (giống mũ ^ ấy). Em chỉ chị cách làm đi. Thanks nhiều nhiều
    • 8,389 Bài viết

• 844 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNamDuy Xem bài viết
    Mình là giáo viên, IT ở trình độ i tờ. Trường sắp mua đầu máy chiếu đa năng nên muốn học PP để có thể soạn giáo án. Vấn đề là em ko biết tí gì cả. Mua sách cũng thấy ko hiểu lắm. Mong mọi người chỉ giáo :Rose:
    Bài đầu tiên em muốn học là: Khi dạy, thỉnh thoảng em muốn thêm hình minh họa nhưng làm thế nào để hình minh họa ấy cũng chịu tác động của animation giống như phần chữ? Vì có lúc chữ chạy ra trước rồi đến tranh rồi lại đến chữ. Em dạy tiếng anh, đến phần trọng âm của từ thì phần đánh dấu trọng âm (một ô vuông trên đầu âm tiết) phải chạy ra sau khi có từ rồi, em cần làm thế nào, vẽ ô vuông ấy làm sao?

Mọi người thấy rõ trình IT của em cao cỡ nào rồi đấy, mong chỉ giáo càng cụ thể càng tốt ạ :Rose:
    Chit với tớ trong giờ hanh chinh tớ huongs dẫn cho cac chieu ve PP
    • 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Cảm ơn ý tốt của Mittit2. Nhưng mình là GV, giờ hành chính ko thể chat với bạn được. Bạn có chiêu gì thì chịu khó gõ giúp mình được ko? Cảm ơn bạn lần nữa nhé
    • 706 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Bạn cứ coi tất cả mọi đối tượng trên slide là hình vẽ. Mọi đối tượng đều có thể thiết lập animation cho nó. Muốn thiết lập animation cho đối tượng nào thì chọn đối tượng đó (sẽ có 8 nút tròn trắng bao quanh đối tượng được chọn) rồi mới Add Effects. Thứ tự xuất hiện cũng có thể thay đổi được nhờ việc chọn Up hay Remove trong cửa sổ Custom Animation.
    Tóm lại, muốn thực hiện gì với đối tượng nào, trước tiên phải chọn nó.
    Để thiết kế bài giảng với Power Point, chỉ cần học 30 phút là xong, nên học trực tiếp chứ viết ra thế này dài dòng đọc mệt, viết cũng mệt.
    Nếu mẹ nó ở gần chỗ làm của mình thì khi nào qua trường mình, mình chỉ giúp!
    Chúc mẹ nó thành công!
    Con hay ăn chóng lớn để bố mẹ vui lòng, con nhé!

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Mình ở vùng sâu, vùng xa nên mới hiếm người biết PP mới khổ vì học... hu hu..
    • 1,176 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Để thiết kế bài giảng với Power Point, chỉ cần học 30 phút là xong, nên học trực tiếp chứ viết ra thế này dài dòng đọc mệt, viết cũng mệt.
    Đúng là chỉ cần 30min là xong.
    Mình đi dạy PP cho người khác mất có 1h30' là biết hết những cái để dùng à
    “Thế giới quá rộng lớn. Những con người bé nhỏ cứ đi mãi, đi mãi trên khắp các con đường. Thế rồi tình cờ, hai trong số họ gặp nhau. Nói với nhau vài câu rồi rời đi. Giúp đỡ nhau tí chút để trở thành bạn bè. Hay nhiều rung động, yêu thương không tính toan, trao gửi hết tất cả bí mật mới khó khăn và thiêng liêng làm sao.”

- Phan Hồn Nhiên -
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các Mẹ.Em là new mem trong diễn đàn này,mở hàng bài đầu tiên để hỏi về Powerpoint.Em đang cần xin ít kinh nghiệm làm slide cho trò cờ caro cho 2 ng chơi.Có 1 table 9 ô với các số từ 1-9,mỗi số link đến 1câu hỏi.Vấn đề là nếu trả lời đúng thì em k biết làm thế nào để cho cái bảng thay số bằng dấu o hoặc ×,hơn nữa trình tự chọn số để trả lời câu hỏi k biết trước:Worried:.Xin các Mẹ chỉ giáo!
    • 8,389 Bài viết

• 844 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3hoachikchoe Xem bài viết
    Em chào các Mẹ.Em là new mem trong diễn đàn này,mở hàng bài đầu tiên để hỏi về Powerpoint.Em đang cần xin ít kinh nghiệm làm slide cho trò cờ caro cho 2 ng chơi.Có 1 table 9 ô với các số từ 1-9,mỗi số link đến 1câu hỏi.Vấn đề là nếu trả lời đúng thì em k biết làm thế nào để cho cái bảng thay số bằng dấu o hoặc ×,hơn nữa trình tự chọn số để trả lời câu hỏi k biết trước:Worried:.Xin các Mẹ chỉ giáo!
    Bạn đưa cụ thể câu hỏi lên đây, tui thiết kế giup
    Đây là 1 trò chơi ô chữ tui đã làm

Dow ở đây:
    http://www.mediafire.com/?tmzncjlkmml
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mittit2; 16/11/2008 vào lúc 08:33 PM.
    • 8,389 Bài viết

• 844 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNamDuy Xem bài viết

Đây là tài liệu về PP bàng tiếng việt:
    http://www.mediafire.com/?5nqtkihnxtr cho PP XP và 2003
    http://www.mediafire.com/?tjylgbnjz3t cho PP 2007
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,176 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

@mitit2:
    Bạn dùng Flash đúng không :Thinking:

- Phan Hồn Nhiên -
    • 8,389 Bài viết

• 844 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi U.F.O Xem bài viết
    @mitit2:
    Bạn dùng Flash đúng không :Thinking:
    Không đúng, đấy làm toàn băng PP hết mà
    • 1,176 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Đề nghị bạn làm 1 bài hướng dẫn cái crossword
    Quay video cho tiện đỡ phải chộp ảnh

- Phan Hồn Nhiên -
    • 8,389 Bài viết

• 844 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3hoachikchoe Xem bài viết
    Đây là yêu cầu của bạn

• 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mittit2 Xem bài viết
    Mình mở ra lại thấy file PDF (của PTS thì phải :Thinking, mở bằng PP ko được :Sigh: còn nhìn trong PTS, mở từng trang cũng khổ :Worried:
    Mình xin luôn cả cờ caro nữa nhé, thanks a lot.
    • 1,767 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mittit2 Xem bài viết

Bạn đưa cụ thể câu hỏi lên đây, tui thiết kế giup
    Đây là 1 trò chơi ô chữ tui đã làm

Dow ở đây:
    http://www.mediafire.com/?tmzncjlkmml
    Thấy cái này quen quen.
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 8,389 Bài viết

• 844 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Artiso Xem bài viết
    Thấy cái này quen quen.
    Bài này được giảng đầu tiên tại Thành Phố Đà Lạt Trong khi đó tui ở HN hi hi
    • 706 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Hôm nay mới mở lại dc topic này, như vậy là Mẹ Nam Duy ko phải ở HN à? Tiếc nhỉ :Smiling:. Thế mẹ nó ở đâu vậy? Mình cũng hay đi tập huấn cho các giáo viên cách thiết kế bài giảng mà. Nếu thiết kế các trò chơi trong Power Point, thì mình cũng có nhiều mẹo. Nếu như ko biết VBA thì dùng Triggers cũng được. Mấu chốt là xác định được thứ tự xuất hiện các đối tượng, và lường hết được các trường hợp xảy ra. Nếu ai thạo thì làm trên cùng 1 slide, không thạo lắm thì làm trên nhiều slide.

Một góp ý nho nhỏ xin chia sẻ với các mẹ làm giáo viên: thành thạo Power Point là việc đơn giản, học nhiều sẽ biết, nhưng cái quan trọng là vận dụng nó vào để xây dựng giáo án điện tử sao cho khoa học, đúng nghĩa, đúng bản chất, có hiệu quả. Có thể gọi đó là “tư duy” thiết kế giáo án điện tử. Hiện nay rất nhiều giáo viên còn chưa tự hình thành được cách tư duy này, nên việc thay đổi phương pháp dạy - học theo hướng tích cực có ứng dụng CNTT vẫn chưa thực sự có biến đổi về chất.
    Con hay ăn chóng lớn để bố mẹ vui lòng, con nhé!

• 1,176 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Nếu thiết kế các trò chơi trong Power Point, thì mình cũng có nhiều mẹo. Nếu như ko biết VBA thì dùng Triggers cũng được
    Chị chia sẻ vụ này đi ạ
    Nói sơ qua cũng được vì em biết cái này cầm tay chỉ học nhanh hơn
    VBA hình như là 1 ngôn ngữ lập trình?

- Phan Hồn Nhiên -
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8