SỰ NGHIỆP

Nhờ hướng dẫn scan văn bản từ máy scan

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 354 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Máy scan của cơ quan mình là HP scanjet 8200, chủ yếu là để scan ảnh. Nhưng gần đây có nhiều tài liệu word quá, đánh thì lâu. Mình nhờ các bố hoặc các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho mình cách scan văn bản, tức là không dưới dạng file ảnh mà chuyển sang được file văn bản (word) ạ. Mình đã thử nhưng văn bản chỉ dưới dạng file ảnh thui. Trước đây cơ quan mình có bạn scan được nhưng bạn ý nghỉ mất rồi. Mình cảm ơn nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 501 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunboom Xem bài viết
    Máy scan của cơ quan mình là HP scanjet 8200, chủ yếu là để scan ảnh. Nhưng gần đây có nhiều tài liệu word quá, đánh thì lâu. Mình nhờ các bố hoặc các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho mình cách scan văn bản, tức là không dưới dạng file ảnh mà chuyển sang được file văn bản (word) ạ. Mình đã thử nhưng văn bản chỉ dưới dạng file ảnh thui. Trước đây cơ quan mình có bạn scan được nhưng bạn ý nghỉ mất rồi. Mình cảm ơn nhé.
    Chỗ mình dùng máy 8300 thì đơn giản lắm, chỉ cần lựa chọn Scan Document, rồi chọn Scan to Microsoft Word máy sẽ mặc định là Editable (perform OCR). Nhưng theo kinh nghiệm thì ở những máy thế hệ cũ hơn, bạn cứ tìm chỗ nào có OCR (thường là nó hiện ra ngay lúc chuẩn bị scan ấy) thì chọn vào và đặt định dạng lưu là file word là được.
    • 444 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Tiếng Anh thôi, tiếng Việt nó không hiểu được!
    • 354 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sanipriya Xem bài viết
    Tiếng Anh thôi, tiếng Việt nó không hiểu được!
    Tiếng Anh thì đúng là nó nhận, còn tiếng Việt thì như lỗi phông chữ ý. Nhưng tớ biết là vẫn scan được tiếng Việt nhưng đang cố mày mò. Cảm ơn ấy nhé.
    • 354 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhitnhie Xem bài viết
    Chỗ mình dùng máy 8300 thì đơn giản lắm, chỉ cần lựa chọn Scan Document, rồi chọn Scan to Microsoft Word máy sẽ mặc định là Editable (perform OCR). Nhưng theo kinh nghiệm thì ở những máy thế hệ cũ hơn, bạn cứ tìm chỗ nào có OCR (thường là nó hiện ra ngay lúc chuẩn bị scan ấy) thì chọn vào và đặt định dạng lưu là file word là được.
    Tớ đã làm theo hướng dẫn của ấy, nhưng chỉ ra bản lỗi ấy ạ, như kiểu lỗi phông chữ ý. Hay máy chỉ nhận tiếng Anh thôi. Liệu cái phần mềm Vndocr chỗ tớ cần phải update máy mới.
    • 5,519 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunboom Xem bài viết
    Tớ đã làm theo hướng dẫn của ấy, nhưng chỉ ra bản lỗi ấy ạ, như kiểu lỗi phông chữ ý. Hay máy chỉ nhận tiếng Anh thôi. Liệu cái phần mềm Vndocr chỗ tớ cần phải update máy mới.
    Những cái máy scan thế này tớ thấy chỉ có scan văn bản tiếng anh thôi, còn tiếng việt kiểu gì cũng bị lỗi vì nó kô nhận dạng được font chữ. Muốn nhận dạng tiếng việt thì phải có phần mềm nhận dạng tiếng việt đi kèm, cái này mình mới chỉ nghe nói thôi chứ chưa dùng nên kô rõ là phần mềm gì. Cơ quan mình toàn scan sang file pdf để đọc thôi. :Sigh: :Sigh: :Sigh:
    Sống tử tế phải biết xấu hổ.
    Sống sao cho người ta nể, chứ đừng để người ta khinh
    • 354 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zhaowei1601 Xem bài viết
    Những cái máy scan thế này tớ thấy chỉ có scan văn bản tiếng anh thôi, còn tiếng việt kiểu gì cũng bị lỗi vì nó kô nhận dạng được font chữ. Muốn nhận dạng tiếng việt thì phải có phần mềm nhận dạng tiếng việt đi kèm, cái này mình mới chỉ nghe nói thôi chứ chưa dùng nên kô rõ là phần mềm gì. Cơ quan mình toàn scan sang file pdf để đọc thôi. :Sigh: :Sigh: :Sigh:
    Cái phần mềm đấy chính là Vndocr bạn ạ. Nhưng tớ vẫn chưa tìm được cách, vẫn lỗi chữ nhiều lắm. Cảm ơn ấy nhé .
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hiện nay chỉ có VNdocr là có thể chuyển chuyển Ảnh sang word, tuy nhiên phải mất tiền để mua (hình như 8t thì phải), tuy nhiên cũng có thể kết hợp VNDocr với 1 phần mềm khác để làm việc này. CHịu khó tìm trên NET là ra thôi. Chúc thành công
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hiện tại mới chỉ có VnDocr thôi, mua có bản quyền thì khoảng 8 triệu, dùng bản demo thì không cho lưu, nên có thể dùng kèm với phần mềm Aqua để copy nội dung tiếng Việt và lưu vào file.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có phần mềm chuyển file scan sang word cả tiếng anh và tiếng việt đấy bạn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phiyen88x; 27/12/2012 vào lúc 10:30 PM.
    Scan tài liệu giá rẻ, thiết kế wesite...
    http://dv-vanphong.com/