SỰ NGHIỆP

Nên mua laptop mới ở đâu và của hãng nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 85.2K Lượt đọc
  • 165 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9
    • 132 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào cả nhà

Em định sắm con laptop mới thay cho con laptop rùa đang sử dụng. Các bác tư vấn cho em nên dùng hàng của hãng nào thì tốt nhé. Trên thị trường có nhiều hãng quá mà không biết nên mua thương hiệu nào, ở đâu (để có dịch vụ và bảo hành tốt. Đặc biệt em muốn yên tâm là hàng mới 100%). Budget của em: tối đa là 1000usd thôi ạ. À quên, yêu cầu của em: tốt, bền, thời trang một chút thì càng tốt và nhẹ nữa ạ (vì e sẽ hay phải mang vác nó đi loanh quanh)

Cảm ơn nhiều nhiều.
    I am shinning like a candle in the dark when you tell me that You love me!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 488 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mylovelypuppy2005 Xem bài viết
    Chào cả nhà

Em định sắm con laptop mới thay cho con laptop rùa đang sử dụng. Các bác tư vấn cho em nên dùng hàng của hãng nào thì tốt nhé. Trên thị trường có nhiều hãng quá mà không biết nên mua thương hiệu nào, ở đâu (để có dịch vụ và bảo hành tốt. Đặc biệt em muốn yên tâm là hàng mới 100%). Budget của em: tối đa là 1000usd thôi ạ. À quên, yêu cầu của em: tốt, bền, thời trang một chút thì càng tốt và nhẹ nữa ạ (vì e sẽ hay phải mang vác nó đi loanh quanh)

Cảm ơn nhiều nhiều.
    Chào bạn,
    Mình mới nhờ đuợc 1 người quen đang đi công tác ở Malaysia mua giúp 1 cái máy, HP V3000. Bạn có thể check cấu hình trên Web. Theo mình đánh giá, máy dùng rất ổn, và cái chính là giá chỉ 750$ (đó là mình sử dụng đồ hoạ nhiều nên đã mua thêm 1 thanh ram 512 cấy thêm, original chỉ 710$). 100% brand new, đảm bảo chất lượng.
    Hiện tại ở VN giá là khoảng 1.100$, lớp sơn chống xước, nhỏ, gọn, nhẹ vừa phải.
    Nếu bạn có người quen đi ctác thì tuyệt hay.
    Ba mươi tuổi bỗng... cù lần
    Nhà hàng bữa sáng, bình dân bữa chiều
    Đêm nằm giữa đống nồi niêu
    Tương tư ngắm... áo quần treo tứ bề!
    • 800 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ngoài HP như mẹ Kem nêu cũng rất tốt thì
    Các dòng máy của Acer cũng là 1 lựa chọn đáng giá trong tầm tiền này.
    Với cá nhân em thì chỉ thích duy nhất các dòng máy T series của IBM và giờ là thuộc Lenovo.
    • 6,187 Bài viết

• 1,208 Được cảm ơn

Chào cả nhà

Cảm ơn nhiều nhiều.
    Mình đang xài HP dv 2125 1024 Mb, 120 GB 780$. Chất lượng rất tốt, Mình không biết ở VN, vì mình mua của best buy( usa). Có người nhà thì bạn nhờ gửi 1 cái
    • 397 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Chào cả nhà

Cảm ơn nhiều nhiều.
    Ở Mĩ đang sales Laptop nhiều lắm. Với 1000$ thì bạn có thể mua được máy tính rất xịn ở Mĩ nếu như bạn có quen ai nhờ cầm về hộ.
    www.deal2buy.com

• 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào cả nhà

Cảm ơn nhiều nhiều.
    Với số tiền của bác có thể mua được 1 con xịn đấy. Em cũng đang dùng laptop. Bác xác định là mua dùng cho công việc gì: văn phòng, lập trình hay đồ họa. nếu cho việc văn phòng thì không nên mua cấu hình mạnh còn 2 việc kia thì phải dùng cấu hình mạnh rồi. Hơn nữa, nếu bác mua thương hiệu thì chịu khó bỏ thêm 50 -> 70 USD cho nó. Em nghĩ bác nên mua của ACer là ổn rồi cấu hình duo core 1.7 mhz. ram 1024, HDD 80 GB, camera 1.3 MP, màn hình gương 14 inch. blutooth,hình như có cả hồng ngoại nữa. giá 738 USD(tại việt nam). con này mỗi tội không có window nó dùng linux, cái này cũng không quan trọng lắm vì có thể cài window có bản quyền mà không bị mất tiền. hì hì
    • 6,187 Bài viết

• 1,208 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi swallowvn Xem bài viết
    Với số tiền của bác có thể mua được 1 con xịn đấy. Em cũng đang dùng laptop. Bác xác định là mua dùng cho công việc gì: văn phòng, lập trình hay đồ họa. nếu cho việc văn phòng thì không nên mua cấu hình mạnh còn 2 việc kia thì phải dùng cấu hình mạnh rồi. Hơn nữa, nếu bác mua thương hiệu thì chịu khó bỏ thêm 50 -> 70 USD cho nó. Em nghĩ bác nên mua của ACer là ổn rồi cấu hình duo core 1.7 mhz. ram 1024, HDD 80 GB, camera 1.3 MP, màn hình gương 14 inch. blutooth,hình như có cả hồng ngoại nữa. giá 738 USD(tại việt nam). con này mỗi tội không có window nó dùng linux, cái này cũng không quan trọng lắm vì có thể cài window có bản quyền mà không bị mất tiền. hì hì
    Bác chỉ em với nơi nào ở VN mà mua được 1 con mới tốt với giá trên hả bác! Cho em địa chỉ để em đi xem. Cám ơn bác.
    • 36 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu bạn ở Hà Nội thì qua 31 Cao Bá Quát chuyên hàng Dell mới 100%. Ở đây thường bán số lượng nên hơi chảnh. (04.7338900). Hoặc bạn có thể qua trần anh(www.trananh.com.vn) phúc anh (www.phucanh.com.vn). VĨnh Trinh (www.vinhtrinh.com.vn).
    Ở HCM thì bạn có thể qua : Phong Vũ (www.vitinhphongvu.com.vn).
    Đây là nhưng địa chỉ uy tín đó bạn ah!!
    • 394 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bảo Linh xinh Xem bài viết
    Ngoài HP như mẹ Kem nêu cũng rất tốt thì
    Các dòng máy của Acer cũng là 1 lựa chọn đáng giá trong tầm tiền này.
    Với cá nhân em thì chỉ thích duy nhất các dòng máy T series của IBM và giờ là thuộc Lenovo.
    Mình đã vài lần dùng qua ThinkPad T Series rồi thì chẳng muốn dùng hiệu nào khác nữa. Hiện mình đang dùng T61p rất ổn và pro.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn tham khảo ở đây sem sao nha,giá cả cũng như chất lượng dc lắm http://sieuthimtxt.com
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà

Cảm ơn nhiều nhiều.

Bạn thử qua đây nhé: Cty máy tính Việt Thảo ..

- Bạn thử qua đây nhé: Cty máy tính Việt Thảo - địa chỉ ở trên Lý Nam Đế. Hình như là 12a6 thì phải . À có cái website các bác vào tìm hiểu kỹ hơn này. http://vietthao.vn
    - Mình đã lấy cho mình 1 con HP DV4 ở đây... chạy khá ổn... chưa trục trặc lần nào, chỉ trừ mấy lần bị virus làm chậm máy. Mang đến bảo hành , mấy cậu kỹ thuật làm 1 lúc là xong. Thái độ phục vụ cũng khá tốt, vui vẻ.
    - Hàng ở đây cũng khá nhiều, tha hồ chọn
    Mình có mấy thằng bạn, cũng chỉ nó ra đây mua hết.
    Nói chung đánh giá là tốt, đáng tin cậy

- À máy mà tầm dưới 1000$ thì nhiều lắm. Nếu đúng tiêu chí như của bạn thì mình thấy nên lấy sony vaio hoặc macbook cho nó pro. :Thinking: Còn nếu ít xiền hơn thì hp đi. Hp có trung tâm bảo hành tại Việt Nam, bảo hành rất nhanh. Với cả cũng khá bắt mắt và cấu hình cao nữa.
    Thân,,
    • 5,218 Bài viết

• 12,275 Được cảm ơn

Mục đính dùng làm gì, dùng những chương trình thế nào...thì mới chọn cầu hình được!
    • 1,448 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Mình dùng làm văn phòng là chính ,lướt web, tầm 10t thì máy nào được nhỉ?:Sigh:
    hít vào tâm tĩnh lặng thở ra miệng mỉm cười
    • 1,984 Bài viết

• 1,540 Được cảm ơn

mua ở nguyễn kim chắc ăn, service tốt. mua xài 2 tuần còn được customer care gọi tới hỏi han o bế: xài được hem, có trục trặc gì hem, có mún đổi hem ^__^ . Mình có thẻ bạc ở Nguyễn Kim rồi, thiếu mấy tr nữa là đủ 30tr mua hàng, được lên level thẻ bạch kim + quà cáp gi đó. Có mắc 1 chút, nhưng service tốt, mua về an tâm. Đụng chuyện giải quyết êm xuôi, vui vẻ. Đó là cái lợi
    • 117 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Nhiều bạn góp ý quá ha.
    Một vài tiêu chí của mình khi mua laptop. và những tiêu chí này cũng "same" tiêu chí của bạn.
    1- Những laptop đó phải đang giảm giá hoặc có chương trình khuyến mãi.
    2- Trọng lượng và kích thước.
    3- Mua dùng dài dài hay mua dùng chán rồi bán lại.
    4- So sánh công nghệ (phần quan trọng nhất đối với mình).

1.> Bỏ qua cái vấn đề nhãn hiệu. Tất cả những phần quan trọng nhất của một máy laptop như CPU, Chip cầu bắc, cầu nam, ram, bios, đĩa cứng, card wifi vân vân và vân vân thì IBM, Dell, Sony, Asus, Acer... đều ko sản xuất được và 90% là cùng đặt hàng chung một đối tác khác. Cụ thể là đĩa cứng của laptop thì những nhãn hiệu được nêu tên ở trên thường đặt hàng với Hitachi. Vậy cái khác là màn hình LCD và bộ mainboard. Nhưng cái LCD lại phụ thuộc vào con chip đồ họa (chip cầu nam) và cái mainboard thì đa phần đơn giản như nhau. Sao lười viết quá phần này các bạn tinh ý sẽ hiểu mình chuyển xuống
    2-> Mình thích màn hình bự và thích để ý đến độ bền thì mình chịu khó mang nặng và cộng thêm thời gian dùng pin ít. Phần khó khăn nhất đối với các tập đoàn sản xuất laptop bỏ qua ( chiến lược kinh doanh ) thì đó là bộ phận tản nhiệt cho laptop. Các tên tuổi mang tiếng chiến đấu như IBM ( lenovo bây giờ ), Dell giành nhiều ưu tiên cho phần này vì thế mà nó mang tiếng là bền nhưng đổi lại nó xấu xí và rất nặng. Nhưng cái mắc cười là cái thằng sản xuất máy tính nó có thật sự khiêm tốn khi ko dám khoe rằng máy tính của nó bền thì mình cũng ko nên tâm đắc là mấy cái hiệu đó bền nếu vậy sao nó ko bảo hành 2 năm như Asus đi sao nó ko bảo hành toàn cầu đi... Mình lười viết quá các bạn tinh ý sẽ hiểu ra. Mình xin xuống phần
    3-> Nếu mua xài ít ít vì lí do nào đó rồi bán đi thì bạn giành ưu tiên ngược lại. Nhãn hiệu, thời gian bảo hành, và sức ưa chuộng.
    4-> Ví dụ như cái máy đó màn hình công nghệ LED, Wifi n, Siêu mỏng siêu nhẹ hay gì gì đó thì đánh giá chấm điểm... Nhớ là khi mua cái máy đó bạn nên nhìn thấy nó trước khi mua.
    Với mình thì để có 1 chiếc laptop ưng ý thì bạn phải so sánh theo tiêu chí của mình thì rồi chấm điểm, chấm điểm xong đến nhìn mặt mũi nó xem thử mình có bồ kết nó ko rồi mua nó. Với $1000 thì mình sẽ mua được 2 cái laptop và 1 cái netbook.
    Một vài chọn lựa shopping của mình nhé:
    $1000 mua được 1 cái laptop dell core i7 ram 3 GB, HDD 250, Pin 6Cell màn hình LED. Trọng lượng 5 lb. màn hình 15.6" Mua theo đơn đặt hàng với Dell và tính luôn cả chi phí ship về vn. Cách đây 1 tháng trên website dell có chương trình khuyến mãi như vầy.
    $1000 Mua được 2 cái laptop Dual core 2GB, Ram 4GB, HDD 160 hoặc 250 GB, hiệu MSI và ACER 15.6" 4.5lb + cái netbook HDD 250 GB, Ram 1GB, wifi n, màn hình LED và đặc biệt cái netbook này pin 6cell xài từ 6 - 9 tiếng và trọng lượng có 2.5 lb.
    lb là pound và 1kg = 2.45lb. Mấy cái dual corel ram 4 gb chạy same same core2 duo Ram 1 Gb mà giá thì cũng same same

Ra hội quán cafe hi-tech mà khoe tao $1000 mua Sony hay Mac gì gì là củ ấu. Khoe tao core i7 và tao 3 cái personal computer thì đảm bảo bạn là" top of the line"

P/s: Nói thêm là trong cái chung có cái riêng và không phải cái laptop Lenovo nào cũng nặng và xấu, Dell cũng vậy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bocahoma; 02/08/2010 vào lúc 08:39 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 198 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Phần quan trọng nhất của máy tính dù là xách tay hay để bàn ko phải là cái đống lỉnh kỉnh như anh liệt kê mà là cái mainboard ( hiểu nôm na là cái móng nhà ) ... anh thử xem có hãng laptop nào họ show cái mainboard của họ ra không hay chỉ show các thông số kĩ thuật khác
    --
    Trần Quốc Huy
    H/P : 0915 613579
    Y!: mad_sosad
    • 1,984 Bài viết

• 1,540 Được cảm ơn

ở đây toàn dân tay mơ trình độ phổ thông dùng máy tính, người ta yêu cầu giúp mua laptop mà toàn vào phán main board với nội tạng laptop, ai mà hiểu cho được, ng ta cũng ko cần hiểu. Chỉ cần biết: bền - rẻ - đẹp => loại nào model nào hãng nào thế thôi. Mấy bác này mà làm tiếp thị chào hàng laptop thì có mà ế
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 117 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TuanMinh298 Xem bài viết
    Phần quan trọng nhất của máy tính dù là xách tay hay để bàn ko phải là cái đống lỉnh kỉnh như anh liệt kê mà là cái mainboard ( hiểu nôm na là cái móng nhà ) ... anh thử xem có hãng laptop nào họ show cái mainboard của họ ra không hay chỉ show các thông số kĩ thuật khác
    Với một cái nhẫn kim cương thì cái giá trị nhất là cái vòng nhẫn hay là cái viên kim cương đính trên đó. Cái mainboard chỉ có vài mấy con tụ rẻ tiền, điot, điện trở... Và phải nói là vô cùng đơn giản và chẳng có giá trị nếu ko có mấy con chíp. Và những cái mainboard hơn nhau ở con chíp, show là show con chip mà con chip chỉ là mấy cục than carbon hay silicon bán dẫn xấu xí, giá trị của con chip là ở thông số kĩ thuật, bây giờ không khoe thông số kĩ thuật đi khoe cái gì!!! Mình xin dừng bài viết ở đây. Chỉ là 1 góp ý ko tranh luận
    • 117 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi petitgarcon Xem bài viết
    ở đây toàn dân tay mơ trình độ phổ thông dùng máy tính, người ta yêu cầu giúp mua laptop mà toàn vào phán main board với nội tạng laptop, ai mà hiểu cho được, ng ta cũng ko cần hiểu. Chỉ cần biết: bền - rẻ - đẹp => loại nào model nào hãng nào thế thôi. Mấy bác này mà làm tiếp thị chào hàng laptop thì có mà ế
    Cẩu thả.
    - Bền - rẻ - đẹp mà chạy chậm và ko đáp ứng được nhu cầu công việc thì đem về đặt vào sọt rác.
    - Bền - rẻ - đẹp có 10 cái không so sánh biết chọn cái nào ?
    P/S: Mình ko có ý khiêu khích nhưng mà cái câu "Mấy bác này mà làm tiếp thị chào hàng laptop thì có mà ế" làm đụng chạm tự ái.
    • 1,984 Bài viết

• 1,540 Được cảm ơn

hình như tự ái cái nằm ở chỗ khác của bạn rồi. Ở đây toàn người dùng laptop phổ thông, không thích hợp để làm nơi khoe kiến thức mổ xẻ giải phẫu nội tạng máy tính. Nên dùng những từ ngữ, thuật ngữ, giải thích càng đơn giản càng tốt. Còn phô ra những thứ đó làm gì ko ai hiểu cũng vô ích. Nếu bạn muốn chứng tỏ / tranh luận về kiến thức chuyên môn thì bạn vô diễn đàn tin học vậy.

Bền - rẻ - đẹp mà chạy chậm và ko đáp ứng được nhu cầu công việc thì đem về đặt vào sọt rác.
    với nhu cầu người dùng phổ thông thì hiện nay các máy đáp ứng quá tốt. Cách đây 10 năm ổ cứng 20,30 GB, ram 64 Mb vẫn xài tốt. Còn bây giờ mua cái laptop về tệ lắm cũng 120G HDD, 1G RAM đáp ứng hầu hết tất cả system requirements các chương trình hiện nay. Mà tóm lại người dùng phổ thông chỉ cần có thế thôi.

Các bác lập trình hay cao thủ game thì mở topic khác cho nó khỏi lạc đề, mình góp ý thế thôi đừng tự ái nữa nhé :Battin ey:
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9