SỰ NGHIỆP

Nên học tiếng Nhật hay tiếng Tây Ban Nha, bên cạnh tiếng Anh ạ? [ Em nhờ mod vài ngày thôi ạ ]

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.8K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em xin phép mở topic này ở đây, để xin ý kiến của các mẹ, vì ở bên box ngoại ngữ có vẻ như chỉ những topic liên quan đến tiếng Anh mới đông người xem thôi ạ, mà em thì lại cần gấp, vì sắp vào mùa tuyển sinh các trung tâm rồi mà :Smiling:

Như ở title đã nói, các mẹ khuyên em nên học tiếng Nhật hay tiếng Tây Ban Nha ạ? Em đang học chuyên ngành tài chính - ngân hàng, tiếng Anh cũng gọi là tạm ổn, nên muốn học thêm một tiếng nữa, vừa gọi là lận lưng, vừa gọi là mở mang đầu óc.

Em thích cả hai thứ tiếng này, nên rất rất phân vân không biết nên học loại nào để có lợi hơn cho tương lai sau này. Tiếng Nhật bây giờ phổ thông hơn, nhưng lại quá đông người học. Trong lớp em đã có khoảng chục bạn chọn tiếng Nhật rồi. Tiếng Tây Ban Nha thì hay, nhưng có vẻ các công ty nước này chưa mở rộng vào thị trường Việt Nam.

Em mong các mẹ cho em lời khuyên. Cảm ơn các mẹ rất nhiều ạ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 246 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Tiếng Nhật đi bạn!:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ bạn nên chọn một ngoại ngữ thông dụng mà học, khi đó khả năng vận dụng sẽ cao hơn. Hồi học ĐH có nhiều bạn của mình đi học tiếng Pháp, Đức,... xong ra đi làm không sử dung tới, rất phí, lâu rồi không đung tới sẽ quên mất.
    Trước hết bạn nên xác định học cho vui hay học để có cơ hội tìm kiếm việc làm tốt trong tuơng lai. Nếu vì công việc, bạn nên chọn tiếng Nhật hoặc tiếng Hoa, vì ở VN hiện nay, bên cạnh tiếng Anh thì đó là 2 ngôn ngữ khá phổ biến và có khá nhiều doanh nghiệp nước này tại VN.
    Nhưng cũng nói trước, học tiếng Nhật khá khó, cần chăm chỉ và ôn luyện thường xuyên (bỏ là quên ngay). Đồng thời làm cho các công ty Nhật cũng rất vất vả, có thể luơng của ban sẽ cao nhưng ban phải làm thực sự và đúng với những gì họ trả cho bạn.
    Suy nghĩ kỹ đi nhé, không rồi học xong không dùng thì vừa phí tiền, vừa phí thời gian!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 519 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Tiếng trung :d , mình học ngành ngoại ngữ và cả lớp dẫn nhau họ tiếng trung vì trường đòi ngoại ngữ 2 mới cho ra trường :P .

Cả thầy trưởng khoa bên mình cũng khuyên học tiếng trung vì dễ học và ra dễ làm . Còn bạn học tiếng nhật thì khó lắm đó , nhiều bạn của mình bên banking học và bỏ dở vì chịu không thấu T_T. Tiếng tây ban nha thì ko thịnh hành , học mốt ko ra làm thì uổng :P .
    19 Forever
    • 1,786 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

em cũng đang chọn ngoại ngữ 2,thế tiếng trung nên học ở đâu ạ?em mún thực hành nhìu tý và học theo kiủ thực hành chứ tập vở chán chết.

chủ top nữa chốt hạ ngoại ngữ 2 nếu 2 đứa giống nhau thì có mún đi chung với mih k?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pe_niky; 05/09/2010 vào lúc 04:25 PM.
    • 84 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Chị hồi học đại học cũng học thêm tiếng Nhật vì thích, học được hơn 3 năm mà sau đi làm ko dùng, giờ quên gần hết rồi, tiếng Nhật là thứ tiếng rất khó và học để giao tiếp đơn giản thành thạo thôi cũng mất thời gian hơn các thứ tiếng khác nhiều. Chị cũng mê cả tiếng TBN giống em nữa :"> nhưng ko biết bao giờ mới có cơ hội đi học tiếng TBN được. Nếu học để phục vụ công việc tại VN thì đúng là lựa chọn 1 là tiếng Trung thôi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

ngành của chủ top là TCNH, theo quan điểm của Đa Đa thì nên chọn tiếng Nhật.

tiếng TBN khá thông dụng trên thế giới nhưng ở VN thì rất hiếm cơ hội sử dụng ngôn ngữ này.
    "chưa lúc nào anh không nghĩ về em"
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

TBN thì hay hơn đó. Nhưng do môi trường Việt Nam ta giao du với khối các nước này chưa sâu, mà các nước này cũng chuyển qua nói tiếng Anh khi ra thế giới nên tớ nghĩ là Nhật thì học đáng hơn. Có cái là môn này cực khó. Bạn tớ học xong 1 năm kết lại chỉ là chào hỏi, nghề nghiệp, ăn gì, ở đâu.
    • 31 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

thế này ạ, con bạn e sống bên us thì bảo là bên đấy học tiếng anh thì phải kèm theo tiếng tây bạn nha, vì vốn dĩ tiếng anh cũng có kèm tiếng tây ban nha ạ, nếu đã khá tiếng anh sao bạn không thử học thêm tiếng tây ban nha để trau dồi tiếng anh cho tốt để có ngoại ngữ chuyên ngành tốt hơn, còn tiếng nhật thì nghe có vẻ ít thông dụng hơn nhỉ, chủ yếu mọi người trau dồi ngoại ngữ là vì yêu cầu công việc cả mà
    • 519 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pe_niky Xem bài viết
    em cũng đang chọn ngoại ngữ 2,thế tiếng trung nên học ở đâu ạ?em mún thực hành nhìu tý và học theo kiủ thực hành chứ tập vở chán chết.

chủ top nữa chốt hạ ngoại ngữ 2 nếu 2 đứa giống nhau thì có mún đi chung với mih k?
    mua đĩa về học đi bạn , với cuốn 301 câu giao tiếp , đi học thì dạy i chang sách thôi , học chi cho tốn xiền :d
    19 Forever
    • 1,078 Bài viết

• 350 Được cảm ơn

hôm bữa giờ cũng có ý định đi học thêm ngoại ngữ 2,ý định này bùng phát hồi năm 1,mà năm 1 thì vừa mới ra phổ thông xong,còn muốn ăn chơi bay nhảy nên chả có ý định học,hôm bữa thì em dc khuyên nếu học thì học tiếng Hàn dễ nhất ,trong khi bản thân cũng thích tiếng Nhật do tình yêu manga:Rose:,cuối cùng là bây giờ đang định học và sẽ học tiếng Trung hoặc Nhật
    @Ni:học tiếng Trung hả Ni,học ở đâu thế,có thời gian cụ thể và tìm dc trg chưa Ni,dc thì cho min đu theo với:Battin ey:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi min.min; 05/09/2010 vào lúc 07:04 PM.
    Ngủ ngoan em ơi đêm đã khuya rồi
    • 268 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Bạn ở SG phải ko bạn? Nếu bạn thik học Chinese thì nên học ở Bộ ngoại giao nha. Giáo viên ở đó phần lớn đều dạy ở ĐH sư phạm hoặc các ĐH khác nên mình học thấy dễ hiểu lắm. Mà mình thấy học Chinese thời gian đầu có hơi khó khăn nhưng qua được rồi (cỡ 2.5 tháng) thì thấy dễ lắm. Vì Chinese nó giống giống tiếng Việt mà. Chỉ có chữ viết hơi khó nhớ thôi ^^
    • 18 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chị ơi, ở trường ĐH Sư Phạm mỗi năm có tuyển sinh học tiếng Nhật 2 năm miễn phí với giảng viên nước ngoài đó. Em thấy chương trình đó rất hay vì 2 năm đó chị sẽ được học từ sơ cấp đến cao cấp tất cả các kỹ năng: nghe, nói, đọc viết luôn ạ.
    Nó được xem như 1 học bổng vì chị sẽ phải thi tuyển, nhưng phải hy sinh vì mình không được làm gì trong quá trình học hết , kể cả làm thêm (:Sick: vì thía nên em mới ôm hồ sơ về ạ). Nếu chị thực sự yêu thích tiếng Nhật thì đây sẽ là 1 cơ hội rất tốt để học tiếng Nhật pro mà ko phải tốn tiền đó. Chị cứ xem xét nhá.
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

@anhvan04: Mình ở HN bạn ạ, mà chương trình học này có vẻ như chỉ áp dụng ở thành phố HCM và Huế thôi thì phải

Cảm ơn mọi người đã cho em lời khuyên

Em vốn cũng nghiêng về tiếng Nhật hơn, 1 phần là do trường em có trung tâm VJCC, đào tạo tiếng Nhật rất chất lượng và nếu em không nhầm thì nó có ưu đãi cho sinh viên trong trường. Thứ hai là do xung quanh em có khá nhiều người biết tiếng Nhật, có cả người đã đi du học bên đó nên có thể giúp đỡ em nhiều hơn. Thứ ba là học tiếng Nhật cơ hội xin việc cũng cao hơn, kể cả không làm cho công ty Nhật đi chăng nữa, thì làm cho những công ty hợp tác với Nhật cũng là một điều đáng để cân nhắc, vì bây giờ Nhật đổ vốn vào VN rất nhiều.

Đó là ý kiến của em, nhưng tương lai thì không ai biết, còn về sở thích, em thích tiếng Tây Ban Nha hơn

Vẫn mong các mẹ cho thêm ý kiến, để những bạn có cùng câu hỏi với em mà chưa đạt được câu trả lời có thể tham khảo thêm ạ
    • 765 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

TN ko jong mấy ngoại ngữ khác, ko ôn luyện thường xuyên là wen ngay. Hùi ĐH tớ cũng hoc TN dc 4 năm, ra trường ko sd nên quên hết rùi. Tớ có nhiều bạn học khoa Nhật, nhưng chỉ có những ng thật joi may ra mới kiếm dc vc làm chuyên TN, ko thì toàn làm trái ngành.Có bạn tớ đạt dc nikiu rùi mà ko dùng nữa jo nó cũng quên sạch
    • 144 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

mình cg giông ban,mình chon tieng trung là ngoai ngu 2 vi mình thích tieng trung,có le vì co dam mê nen mình nói tieng trg ai cg bao hay.hi.neu ban chua hoc tieng trug thi nen hoc het giao trinh 301 va sau thi co the tu hoc.ben canh do ban nen cai chuong trinh chat QQ cua trung quoc.day la 1 phan mem giong yahoo,nhung o day ban gap da so la chinese.minh hay vao day chat,rat hay va kha nang nhan biet mat chu cua minh cg tang len dang ke,ban nen cai font trung vao may tinh,luc chat tu nao ko bit thi vao baike.baidu tra nghia,trang nay se cho ban nghia tieng anh.hum trc minh hay chat voi 1 ban ng trg,luc minh hoi pinyin cua tu do de tra tu dien,thi dc bao vao trang nay tra,ng Trung quoc ai cg su dung no ca.luc chat ho se chi ban nhung diem ngu phap sai trong cau nua.nhung doi luc cg chan lam vi nhieu ng ho cu doi xem wc nen doi luc ko co hung nc nua.minh hoc tieng trung o trg nhan van.o tren la cach hoc cua minh,ma nhieu luc noi tieng trg o nha minh hay noi dieu lam,ai cg bao vay ca.hi.nhung noi dieu am giong cua ban moi hay dc i.chuc ban hoc tot nhe.sr vi minh ol bang dien thoai nen ko viet dau dc.
    • 1,786 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

@anna_lee:thế tiếng trung k cần đi học ở trung tâm ah,bn pm cho mih nick chat có j mih trao đổi cùng nhau nhé

Thế tiếng Hàn có dễ học k ạ?cơ hội việc làm có cao k?vì thấy tiếnng Nhật có vẻ khó quá:Thinking:
    • 51 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anna_lee Xem bài viết
    mình cg giông ban,mình chon tieng trung là ngoai ngu 2 vi mình thích tieng trung,có le vì co dam mê nen mình nói tieng trg ai cg bao hay.hi.neu ban chua hoc tieng trug thi nen hoc het giao trinh 301 va sau thi co the tu hoc.ben canh do ban nen cai chuong trinh chat QQ cua trung quoc.day la 1 phan mem giong yahoo,nhung o day ban gap da so la chinese.minh hay vao day chat,rat hay va kha nang nhan biet mat chu cua minh cg tang len dang ke,ban nen cai font trung vao may tinh,luc chat tu nao ko bit thi vao baike.baidu tra nghia,trang nay se cho ban nghia tieng anh.hum trc minh hay chat voi 1 ban ng trg,luc minh hoi pinyin cua tu do de tra tu dien,thi dc bao vao trang nay tra,ng Trung quoc ai cg su dung no ca.luc chat ho se chi ban nhung diem ngu phap sai trong cau nua.nhung doi luc cg chan lam vi nhieu ng ho cu doi xem wc nen doi luc ko co hung nc nua.minh hoc tieng trung o trg nhan van.o tren la cach hoc cua minh,ma nhieu luc noi tieng trg o nha minh hay noi dieu lam,ai cg bao vay ca.hi.nhung noi dieu am giong cua ban moi hay dc i.chuc ban hoc tot nhe.sr vi minh ol bang dien thoai nen ko viet dau dc.
    bạn tài thật y' , trứơc đây mình học cử nhân anh văn , trong đó có bắt buộc học tiếng trung ,mình cũng học cuốn 301 câu rùi mua đĩa về nghe nữa, phần nói thì mình nhớ được , còn viết thì quên tới quên lui , ngày nào cũng luyện đi luyện lại , thế mà chỉ 2 tuần mình lo ôn thi môn khác bỏ quên tiếng trung ,thế là quên sạch ,cuối cùng, theo ko nổi nên bỏ cuộc luôn
    • 625 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Bạn chủ topic nên xác định xem mục tiêu của mình học là gì nữa nhé? Tình hình là ở VN đúng là tiếng TBN ko thịnh hành bằng tiếng Nhật và Trung. Nhưng bạn biết ko, trên thế giới ngôn ngữ nói nhiều đứng thứ 2 sau tiếng Anh là tiếng TBN đó. Nếu bạn học ngành đó và có ý muốn tham vọng tiến xa hơn, ra nước ngoài chẳng hạn thì nên học tiếng TBN. Còn tiếng Nhật thì nghe nói rất là khó vì nó có đến mấy bộ bảng chữ cái lận. Tiếng Trung bây giờ cũng rất thịnh vì Trung Quốc đang lấn sân ra Thế giới rất nhiều....Tiếng Trung có vẻ tương đương dễ hơn tiếng Nhật. Hồi tước mình học tiếng Trung, chỉ có mấy tháng mà nói được r6at1 khá...được thầy cô giáo khen lắm nhưng có điều viết thì mình dở tệ, vì khó nhớ nên cũng bị cô giáo la hoài..
    • 550 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Đọc cái tai tồ của chủ thớt, định tàu ngầm đọc nhưng thấy hay hay nên trồi lên xin đóng góp ý:
    Mình là cử nhân tiếng Trung, cũng có thời gian dạy ở trung tâm ngoại ngữ. Theo mình nói là tự học tiếng Trung, k cần đến trung tâm cũng chưa hoàn toàn chính xác. Vì muốn học được một ngoại ngữ, bạn cần có sự đam mê, chính vì đam mê mà k ngại khó khăn và rất ư là chuyên cần, kiên nhẫn. Thứ hai nữa là bắt đầu một ngôn ngữ thì bạn cần phải có cái gọi là nền tảng cơ bản. Tiếng Việt có 6 thanh âm, tiếng Trung có 4 thanh âm. Người Việt mình đa số học phát âm tiếng Hoa, k chuẩn nhất là phát âm thanh 1 và thanh 4 của nó. Bạn nào đã học qua tiếng Hoa rồi sẽ hiểu. Nếu bạn đang ở nước mà tiếng Hoa là ngôn ngữ sử dụng hàng ngày, bạn tự học, mình ủng hộ. Nếu bạn đang ở nước mà tiếng Hoa là một ngoại ngữ, bạn nên đến trung tâm chuyên dạy để cho mình có được cái cơ sở. Bạn sẽ bít nên bắt đầu từ đâu, mỗi chữ thì bao nhiêu nét, nét viết thế nào,v.v...Một khi bạn đã qua sơ cấp, tự bản thân đã có thể tự đọc, tự nghe, tự nghiên cứu thì bạn có thể tự học rùi đó. Học ở Đại học, mình được dạy bằng chữ phiên âm La tinh, nhưng sau đó mình cũng tự học để có thể học viết luôn cả chữ phồn thể và phiên âm phù hiệu.
    Học bất cứ ngôn ngữ gì mình cũng cần nghe nhiều, nói nhiều và viết nhiều thì mới giỏi lên được. Nghe thì sặc mùi bài vở nhưng lấy bản thân BinTrang làm ví dụ, mình bắt đầu đam mê tiếng Trung sau khi tốt nghiệp cấp 3, học hè mấy tháng tiếng Trung ở Trung tâm Nguyễn Trãi, sau đó thi vào trường Đại học, học cả năm trời mà thề là k giao tiếp được, chỉ bít viết (do kiên nhẫn tập viết). Vì đơn giản là ở xung quanh mình có ai nói tiếng Hoa với mình đâu. Các bạn nên phân biệt việc nói và giao tiếp nhe. Nói thì nhìn chữ là bít, nó bít mình, mình bít nó. Nhưng giao tiếp là đối phương và mình cùng dùng một ngôn ngữ trao đổi và cả hai đều hiểu ý của nhau. Thế là BinTrang quay lại Trung tâm Nguyễn Trãi tìm bạn và tìm thầy chỉ để nói lãi nhãi tiếng Hoa. Thầy giáo có khuyên BinTrang nên nghe thêm nhạc Hoa, nhạc xưa cũng được mà nhạc hip-hop, rock ríc gì nghe tuốt, thích thì cứ nghe, sau đó tìm lời và tập dịch, học thuộc thì sẽ mạnh dạn hơn, yêu thích tiếng Hoa hơn. Phương pháp này BinTrang cũng áp dụng cho những học sinh theo học lớp tiếng Hoa mà BinTrang dạy sau này.
    Vài dòng tâm sự, và cũng thú thật với chủ thớt là giờ BinTrang cũng đang tự học tiếng TBN cũng qua Internet và mấy chương trình free. Chẳng qua là một sự luyện tập trí óc để đừng bị lãnh quên. Nói vậy nhưng tiếng Trung là tình yêu duy nhất của đời mình. Cho chọn lại cũng chọn tiếng Trung để học :Smiling:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3