SỰ NGHIỆP

Mức lương / thu nhập ngành kiểm toán ở Việt Nam hiện nay.

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 13.6K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 35 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em có một người bạn, tốt nghiệp đại học và thạc sỹ ngành kế toán kiểm toán tại Pháp, hiện đang làm kiểm toán, ký hợp đồng dài hạn ở Pháp, lương thì đủ sống nhưng cuộc sống ở nơi đất khách quê người vẫn luôn mệt mỏi, nên muốn về VN làm việc cho gần gia đình mà không biết tình hình ngành này ở VN thế nào.
    Anh chị nào đang làm kiểm toán trong các công ty VN và công ty nước ngoài (deloitte, big4, pwc...) có thể cho em biết về tình hình ngành kiểm toán ở VN và mức thu nhập trung bình của ngành ko ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 17 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Nếu bạn chị TNĐH và thạc sỹ ở nước ngoài thì big4 và các hãng kiểm toán nước ngoài khác như grant thornton hay mazars sẽ rất thích đấy ạ! :-). Có một điều (theo suy nghĩ chủ quan của em) là hơi bất lợi là bạn chị học về kế toán ở Pháp, theo những gì em biết thì kế toán ở Fr khác VN khá xa, ngay cả những cty của Fr như Mazars cũng rất ngại tuyển du học sinh ở Fr về . Mà chắc cũng sẽ ổn thôi chị ạ, em thấy chủ trương của Big4 và mấy cty kiểm toán nước ngoài rất là thích du học sinh đấy ạ

Về thu nhập, em cũng chỉ mới là assistant thôi nên cũng ko rõ lắm về khoản lương lậu của mấy anh chị senior hay manager, nhưng dù sao thì chắc cũng ko bằng thu nhập khi bạn chị còn ở nước ngoài đâu ạ. Assisstant mới ra trường ở Big4 như bọn em thì vào khoảng 6,5~7M, nếu là manager, em đoán chắc cũng tầm $1000

Còn đối với kiểm toán trong nước thì khoảng 1/2 lương big4 thôi chị ạ, em với mấy đứa bạn làm ở mấy cty kiểm toán khác nhau, có cả big4 và local nên chỉ có thể so sánh ở hạng binh nhì thôi , còn về các sếp thì em ko rõ, nhưng cũng ko bằng ở big4, được cái công việc đỡ áp lực hơn các bác manager của big4 nên họ có thời gian chấm mút công việc khác nữa. Em thấy nhiều người làm trưởng phòng kiếm toán của mấy cty local vẫn đi dạy thêm tứ tung (i.e: ông thầy dạy em hồi ĐH), mình cũng ko rõ là vì thu nhập, hay vì họ thích như vậy nữa.

Em chỉ có bấy nhiêu ý kiến thôi ạ, nói chung là đối với công việc ở big4 thì tầm manager là lương rủng rỉnh (tuy ko bằng thu nhập ở nước ngoài), nhưng đương nhiên là khối lượng và áp lực công việc phải tỷ lệ thuận thọi ạ. Vì vẫn là lính mới trong ngành này nên cách nhìn nhận có hơi thiển cận một tý, nhưng vẫn hy vọng là có ích cho chị và bạn của chị!
    • 35 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hi, cảm ơn bạn nhiều nhé! Bạn mình muốn về VN mà xem chừng khó khăn quá, mang tiếng có kinh nghiệm nhưng chắc vẫn phải học lại từ đầu. Mình học ĐH ở VN, chuyên ngành tài chính doanh nghiệp, cũng có học kế toán nhưng sang Pháp lại không học kế toán, nên cũng chẳng rõ nó khác nhau thế nào, bạn mình thì "mù tịt" kế toán VN rồi. Mình cũng có đứa bạn làm kiểm toán cho 1 cty VN, việc thì nặng mà lương thì bèo, chắc ko tới 5M. Thiết nghĩ sao ngành kiểm toán vất vả vậy, nhất là đối với phụ nữ mà các chị em vẫn cứ đâm đầu vào nhỉ Chúc bạn sức khỏe và thuận lợi trong công việc nhé!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng mới dược gọi đi thi trợ lý tư vấn bên DTL, không biết có chị nào từng làm việc ở đó cho em lời khuyên với. Mội trường làm việc, chính sách lương thưởng ở đó tốt không a?Mà công việc của trợ lý tư vấn là làm gì ạ? Em học ngành ngân hàng nên em cũng không biết rõ lắm. Mong mấy chị tư vấn dùm em với
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibibom07012 Xem bài viết
    Em cũng mới dược gọi đi thi trợ lý tư vấn bên DTL, không biết có chị nào từng làm việc ở đó cho em lời khuyên với. Mội trường làm việc, chính sách lương thưởng ở đó tốt không a?Mà công việc của trợ lý tư vấn là làm gì ạ? Em học ngành ngân hàng nên em cũng không biết rõ lắm. Mong mấy chị tư vấn dùm em với
    bạn làm bên DTL à? bạn làm ở TP. HCM hay HN thế? hihi
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình chuẩn bị thi vào àh, sáng mai nè, mà lên mạng thấy thông tin thi tuyển ít quá nên cũng lo, bạn cũng mai thi ha? mình thi ở tphcm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn mình làm ở DLT nói chính sách lương ở đó chán lắm, nhưng vấn đề là các bạn mới ra trường nên chấp nhận mức lương để học hỏi, sau này có kinh nghiệm kiểm toán mấy năm rùi thì tha hồ mà vẫy vùng nhé.
    • 960 Bài viết

• 2,184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangthanhthien Xem bài viết
    Bạn mình làm ở DLT nói chính sách lương ở đó chán lắm, nhưng vấn đề là các bạn mới ra trường nên chấp nhận mức lương để học hỏi, sau này có kinh nghiệm kiểm toán mấy năm rùi thì tha hồ mà vẫy vùng nhé.
    DTL ở SG hay HN vậy bạn
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em sắp đi phỏng vấn ở công ty DTL (Sài Gòn), anh chị cho e hỏi thăm chút xíu về phỏng vấn ở đó ntn nhé, vì em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm pv, đây là lần đầu e được gọi nên cũng hồi hộp lắm.
    Em pv vị trí trợ lý tư vấn, nhưng nếu anh chị bên kiểm toán thì cũng vui lòng cho e biết với nhé, chắc cơ chế pv như nhau thôi.
    Em xin cảm ơn!
    • 61 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anna_Q Xem bài viết
    Nếu bạn chị TNĐH và thạc sỹ ở nước ngoài thì big4 và các hãng kiểm toán nước ngoài khác như grant thornton hay mazars sẽ rất thích đấy ạ! :-). Có một điều (theo suy nghĩ chủ quan của em) là hơi bất lợi là bạn chị học về kế toán ở Pháp, theo những gì em biết thì kế toán ở Fr khác VN khá xa, ngay cả những cty của Fr như Mazars cũng rất ngại tuyển du học sinh ở Fr về . Mà chắc cũng sẽ ổn thôi chị ạ, em thấy chủ trương của Big4 và mấy cty kiểm toán nước ngoài rất là thích du học sinh đấy ạ

Về thu nhập, em cũng chỉ mới là assistant thôi nên cũng ko rõ lắm về khoản lương lậu của mấy anh chị senior hay manager, nhưng dù sao thì chắc cũng ko bằng thu nhập khi bạn chị còn ở nước ngoài đâu ạ. Assisstant mới ra trường ở Big4 như bọn em thì vào khoảng 6,5~7M, nếu là manager, em đoán chắc cũng tầm $1000

Còn đối với kiểm toán trong nước thì khoảng 1/2 lương big4 thôi chị ạ, em với mấy đứa bạn làm ở mấy cty kiểm toán khác nhau, có cả big4 và local nên chỉ có thể so sánh ở hạng binh nhì thôi , còn về các sếp thì em ko rõ, nhưng cũng ko bằng ở big4, được cái công việc đỡ áp lực hơn các bác manager của big4 nên họ có thời gian chấm mút công việc khác nữa. Em thấy nhiều người làm trưởng phòng kiếm toán của mấy cty local vẫn đi dạy thêm tứ tung (i.e: ông thầy dạy em hồi ĐH), mình cũng ko rõ là vì thu nhập, hay vì họ thích như vậy nữa.

Em chỉ có bấy nhiêu ý kiến thôi ạ, nói chung là đối với công việc ở big4 thì tầm manager là lương rủng rỉnh (tuy ko bằng thu nhập ở nước ngoài), nhưng đương nhiên là khối lượng và áp lực công việc phải tỷ lệ thuận thọi ạ. Vì vẫn là lính mới trong ngành này nên cách nhìn nhận có hơi thiển cận một tý, nhưng vẫn hy vọng là có ích cho chị và bạn của chị!
    Đính chính tý cho e nhé, Assisstant big4 thì chắc như bé trên nói, lương tầm 6,5-7tr. Còn man thì phải hơn $2,000 bác nhé. Chứ Man mà chỉ khoảng $1,000 với khối lượng việc của Man thì ko ai trụ để làm đâu bác ah .