• 0 Lượt chia sẻ
  • 32.8K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

• 928 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Cách đây vài hôm em có tranh luận với nhỏ bạn về vấn đề này. Nó bảo là nó liên lạc với khách hàng nữ đều dùng Ms bất kể tình trạng gia đình (đã kết hôn hay chưa kết hôn)

Em thì nghĩ ngược lại, cần phân biệt Ms với Mrs.

Mọi người có ý kiến thế nào? phân biệt Ms với Mrs hay dùng chung Ms hết?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,976 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Mình thường dùng chung là Ms hết
    • 1,854 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Chả biết thế nào, tớ đây "chống cò" rồi (có khai báo rõ ràng) mà thấy toàn được dùng là Ms :Smiling:
    • 286 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Em cũng thế, nhiều khi biết người ta đã có gia đình hay chưa có, dùng Miss hay Mrs đều có thể sai, dùng Ms cho an toàn - áp dụng cho mọi hoàn cảnh:Smiling:
    :Crying: :Sad: :Smiling: :Laughing: :Rose:
    • 7,384 Bài viết

• 17,220 Được cảm ơn

Ms thường được dùng khi ta không biết rõ tình trạng hôn nhân của người giao tiếp hoặc chính người đó không muốn cho bạn biết về tình trạng hôn nhân của người ta. Nếu là giao tiếp face-to-face bạn có thể hỏi thẳng xem người ta muốn bạn gọi là gì, Ms, Miss hay by First name. Nếu trông một cô gái rất trẻ và bạn đoán chắc cô ấy chưa chồng thì gọi luôn là miss cũng được. Nói chung chả may có nhầm lẫn trong cách gọi Ms hay Miss thì với tư cách là người bản ngữ giao tiếp với người nước ngoài là chúng ta thì họ cũng rất tolerant với những lỗi này. Don't take it too serious:Laughing:
    • 122 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuột nhắt bé xíu Xem bài viết
    Cách đây vài hôm em có tranh luận với nhỏ bạn về vấn đề này. Nó bảo là nó liên lạc với khách hàng nữ đều dùng Ms bất kể tình trạng gia đình (đã kết hôn hay chưa kết hôn)

Tôi thường dùng Ms thỉnh thoảng phân biệt Miss :Laughing:
    • 9,525 Bài viết

• 7,770 Được cảm ơn

Ms đúng là chỉ PN không rõ tình trạng gia đình.
    Mss: mới là chỉ PN độc thân
    Mrs: là PN đã có gia đình, ở NN họ dùng Mrs. và kèm theo là họ chồng, chứ không kèm với tên riêng của người PN đó.

Mss hiện giờ ít được dùng, thay vào đó người ta dùng Ms trong mọi trường hợp, vừa lịch sự vừa không bị mắc lỗi tế nhị khi chưa rõ tình trạng gia đình của người kia.
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    • 7,214 Bài viết

• 2,500 Được cảm ơn

Uhm, em thì lúc nào cũng dùng Ms hết, ko care là married or not yet!
    Với cả hồi em mới làm cho tụi Hà Lan em có 1 lần hết hồn. Cuốn tạp chí của công ty hôm đó giới thiệu Rep Office ở VN, giới thiệu em là Mrs. dù em not married yet! Hỏi ra mới biết là bên nó cứ Mrs hết! úi, lạ nhỉ?!
    • 311 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Uhm, em thì lúc nào cũng dùng Ms hết, ko care là married or not yet!
    Với cả hồi em mới làm cho tụi Hà Lan em có 1 lần hết hồn. Cuốn tạp chí của công ty hôm đó giới thiệu Rep Office ở VN, giới thiệu em là Mrs. dù em not married yet! Hỏi ra mới biết là bên nó cứ Mrs hết! úi, lạ nhỉ?!
    Sao giống em thế nhỉ, thư mời tham gia hội thảo nó cứ đề tên mình là Mrs...:Sad::Sad::Sad:
    • 3,554 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Đúng rồi. Em cũng chỉ dùng Ms thôi cho lịch sự và chả ảnh hưởng tới ai cả. Hihi, rủi gặp cô nào hơi lớn tuổi nhưng chưa thích lập gia đình, mình lại tưởng có rồi gọi Mrs. có mà bị :mad: à :557:

Ms trông đẹp hơn mà sử dụng trung hòa trong mọi hoàn cảnh. Hình như trong văn viết thì Ms được khuyên là sử dụng ổn nhất và lịch sự chứ nhỉ?[/quote]
    • 639 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Mình đồng ý với robusta81. Cái vụ này nói lâu rồi mà. Không cần phải phân biết Ms và Mrs nữa ma chung là Ms hết!
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương:Rose:
    • 1,439 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Vấn đề các bà các cô thích mình gọi là gì nhỉ ? :Thinking: trường hợp chẳng may gọi đúng thì không tính rooling:
    • 1,439 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi titheovn Xem bài viết
    Mình đồng ý với robusta81. Cái vụ này nói lâu rồi mà. Không cần phải phân biết Ms và Mrs nữa ma chung là Ms hết!
    Kể cả già mà chưa có chồng vẫn OK đúng không à
    • 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuột nhắt bé xíu Xem bài viết

Nếu biết rõ họ của chồng của người phụ nữ nào đó thì mới gọi người ta là Mrs. Ví dụ, chồng bạn họ Trần, bạn họ Lê, thì người ta sẽ gọi bạn là Mrs Trần, chứ không phải Mrs Lê nhé! Mrs Trần có nghĩa là Vợ của ông Trần.

Với phụ nữ NN cũng vậy. Nếu họ ký cuối thư hoặc xưng tên là Mrs Baker có nghĩa chồng của người phụ nữ đó có họ là Baker, và có thể người ta cũng đã đổi họ sang họ của chồng. Còn nếu không nói rõ ràng, thì bạn cứ gọi người ta là Ms Baker thôi. Hoặc không muốn gọi đích danh thì bạn có thể dùng Madam.
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,183 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

Mình nghĩ trừ khi nào bạn đi tiệc tùng hay gì gì đấy có chồng tháp tùng thì người ta mới gọi bạn là Mrs Nguyễn. Còn nếu trong công việc, giao tiếp trong công ty hoặc bạn đi đâu không có ông xã tháp tùng thì Ms là lịch sự nhất
    • 7,214 Bài viết

• 2,500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KhongAn Xem bài viết
    Vấn đề các bà các cô thích mình gọi là gì nhỉ ? :Thinking: trường hợp chẳng may gọi đúng thì không tính rooling:
    Hơ ơh, thích là Miss :Battin ey: khi đã lấy chồng, và là Mrs trước khi có ai ngỏ lời cầu hôn :Battin ey:
    • 203 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Mrs thì dành cho người đã kết hôn và muốn người khác biết được mình là người có gia đình rồi để tiện bề xưng hô.

Miss thì ai cũng biết là người chưa kết hôn.

Còn Ms thì là cách gọi lịch sự dành cho người phụ nữ khi ta chưa biết tình trạng hôn nhân thế nào. Có những người đã kết hôn nhưng do li dị hoặc chồng mất thì người ta cũng gọi là Ms cho lịch sự.
    • 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mình gửi gmail cho khách đều dùng Ms với nữ
    và Mr với NAM