SỰ NGHIỆP

Màn hình khởi động máy tính bị lệch sang trái. Làm sao chỉnh lại?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 8.82K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,050 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Gần 1 tuần nay cái PC em đang dùng bỗng nhiên giở chứng: lúc bắt đầu khởi động máy thì màn hình (hiển thị các thông số kỹ thuật của máy và windows) bị lệch 1/2 sang trái.
    Tức là 1/2 bên trái của màn hình bình thường thì biến mất, 1/2 bên phải thì chuyển sang trái, còn cái nửa bên phải của màn hình thì đen xì luôn.

Nhưng khi khởi động xong và vào đến windows, mở các ứng dụng ra dùng thì màn hình vẫn cân đối bình thường. Em không rõ nguyên nhân do đâu mà xảy ra hiện tượng này, có hại gì không (em nghĩ là nếu không bình thường thì kiểu gì cũng có cái k tốt).

Em muốn cho màn hình khởi động cân đối trở lại thì làm thế nào bây giờ? em nhờ các anh chị giúp em với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chia sẻ điểm tựa cuộc sống:

Cảm ơn những “điểm tựa tình thân” đã giúp tôi vượt qua giai đoạn khắc nghiệt nhất cuộc đời Có...

• mang thai 15 tuần bụng bị lệch sang trái

hixxx có mẹ nào giống em ko ạ...em đang mang thai 15 tuần, sáng nay sau 1 đêm đau bụng âm ỉ, gần sáng em ngủ được 1 chút, lúc dậy em thấy bụng dưới bị lệch hẳn sang bên trái 1 khối tròn tròn...không biết có phải em ngủ hay nằm nghiêng bên trái nên như vậy ko? em rất lo mặc dù sáng hum sau ko bị đau...

• Những hành động vô tình làm hao pin Iphone bạn cần biết

Thời lượng pin luôn là vấn đề muôn thuở với người dùng thiết bị di động. Dù là đứa "con cưng" của...

• Giúp mình tự dưng máy tính bị chặn yahoo và opera

Mọi người cho mình hỏi chút đang yên lành ko cài đặt gì tự dưng máy tính ko thể vào trang opera hay blog 360 yahoo được, thành thử ko tài nào xem hay viết gì được cho blog của con. Các trang web vào bình thường ko sao cả, ko biết có phải bị chặn gì không và cách giải quyết như thế nào :Rose:

• 15 mẹo cực hay khi tìm kiếm trên Google

Google là một công cụ tìm kiếm hiệu quả nhất hiện nay vẫn chưa có một đối thủ nào cạnh tranh nổi....

• 807 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Em hướng dẫn cách dễ dàng nhất nè: Mở thùng máy, tháo cục pin CMOS (Nằm ở giữa, hơi lệch xuống phía dưới của bo mạch chủ). Để chừng 5', lắp vào. Mở máy -> Nhấn Del -> Chỉnh thứ tự boot -> F10 -> Yes
    Sống như thể ngày mai phải chết!....
    • 332 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoabeo108 Xem bài viết
    Em hướng dẫn cách dễ dàng nhất nè: Mở thùng máy, tháo cục pin CMOS (Nằm ở giữa, hơi lệch xuống phía dưới của bo mạch chủ). Để chừng 5', lắp vào. Mở máy -> Nhấn Del -> Chỉnh thứ tự boot -> F10 -> Yes
    Cái lệch màn hình không ảnh hưởng gì đến Pin CMOS đâu. Có con tụ gì đó bị ẩm. theo mình cứ makeno. Khi nào hỏng hẳn thì gọi thợ đến chữa 70k cho màn 17"
    • 807 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi konika Xem bài viết
    Cái lệch màn hình không ảnh hưởng gì đến Pin CMOS đâu. Có con tụ gì đó bị ẩm. theo mình cứ makeno. Khi nào hỏng hẳn thì gọi thợ đến chữa 70k cho màn 17"
    Nếu do tụ, thì nó ảnh hưởng liên tục, ngay cả lúc vào Windows cũng rứa
    • 1,050 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoabeo108 Xem bài viết
    Em sẽ muốn làm thử theo hướng dẫn của chị. Khi tháo như vậy thì em phải chắc chắn là em biết cách lắp vào đã và phải chắc chắn tháo lắp thế sẽ không ảnh hưởng tệ hơn cho máy. NẾu không sếp em lại căn vặn thì em chả biết trả lời làm sao.

Nhưng chị cho em hỏi rõ: chỉnh thứ tự boot cụ thể thế nào ạ? Đặt cho PRIMARY boot là from CD hay là from HDD?
    • 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Uhm tháo pin thế nào thì chị lắp pin lại hết như thế. Ấn tách cái là xong thôi. Tháo pin ra để 5 10 phút là để xoá hết các thiết lập CMOS thoai. Không ảnh hưởng gì cả. Sau khi lắp pin lại thì chỉnh lại Boot từ HDD để máy khởi động từ ổ đĩa cứng.
    • 807 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nqquynhanh Xem bài viết
    Em sẽ muốn làm thử theo hướng dẫn của chị. Khi tháo như vậy thì em phải chắc chắn là em biết cách lắp vào đã và phải chắc chắn tháo lắp thế sẽ không ảnh hưởng tệ hơn cho máy. NẾu không sếp em lại căn vặn thì em chả biết trả lời làm sao.

Nhưng chị cho em hỏi rõ: chỉnh thứ tự boot cụ thể thế nào ạ? Đặt cho PRIMARY boot là from CD hay là from HDD?
    Anh (hoặc bạn, hoặc em, ko fải chị ).
    Thứ tự boot thông thường sẽ là:
    First HDD
    Second CD-ROM
    Th Floopy Disk (nếu có)

Là thứ tự để chọn ổ đĩa nào được đọc đầu tiên trong quá trình khởi động. (Menu để lựa chọn nó thường có tên là "Boot"