SỰ NGHIỆP

Luyện sao cho ăn nói lưu loát

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 25.5K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • Dem
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ăn nói lưu loát hoạt bát là thế mạnh của phụ nữ. Mà em lại đang làm cái nghề cần kỹ năng này nhất đây, phiên dịch ạ, em đang tập tọe vào nghề.

Thế mà em lại không có kỹ năng đấy, dịch nói cứ ừ à làm mất hết nội dung. Khi nói chuyện cũng hay không biết cách dùng từ thế nào cho khớp với nội dung định nói.

Thành ra làm cho con người mình tẻ nhạt hẳn đi. Mà nội dung em thì không thế đâu đấy.

Các mẹ hùng biện cho em lời khuyên đi, luyện thế nào giờ. Em rất khâm phục những mẹ nào có khả năng nói hàng giờ, từ chuyện này đến chuyện kia mà đề tài nào cũng như chuyên gia ấy.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 338 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Mình lót dép hóng hớt ở đây
    • Dem
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Không có mẹ nào vào giúp em ạ?
    • 978 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Bạn ơi, nói lưu loát không chỉ là thế mạnh của riêng phụ nữ mà bất kỳ ai cũng cần có kỹ năng này. Đối với một số người đó là khả năng thiên bẩm trời phú, nhưng cũng có người phải tập luyện thường xuyên thì mới đạt được. Có rất nhiều người kiến thức rất uyên thâm nhưng khi cần phát biểu trước đám đông thì luôn run lẩy bẩy và quên hết những gì muốn nói hoặc nói lộn xộn ý tứ hoặc nói được nhưng nghe giọng hơi méo , ý mình là vậy.
    Mình ko phải là speaker nhưng mình cũng quan tâm trước những yêu cầu của thực tế và mình có một vài tài liệu học tập về public speaking (nhưng ko bít liệu có giúp đc ai ko hihi). Nếu bạn quan tâm thì cùng trao đổi nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me2u; 25/12/2008 vào lúc 06:23 PM.
    Nothing else matters!
    • 4,307 Bài viết

• 3,987 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dem Xem bài viết
    Ăn nói lưu loát hoạt bát là thế mạnh của phụ nữ. Mà em lại đang làm cái nghề cần kỹ năng này nhất đây, phiên dịch ạ, em đang tập tọe vào nghề.

Thế mà em lại không có kỹ năng đấy, dịch nói cứ ừ à làm mất hết nội dung. Khi nói chuyện cũng hay không biết cách dùng từ thế nào cho khớp với nội dung định nói.

Thành ra làm cho con người mình tẻ nhạt hẳn đi. Mà nội dung em thì không thế đâu đấy.

Các mẹ hùng biện cho em lời khuyên đi, luyện thế nào giờ. Em rất khâm phục những mẹ nào có khả năng nói hàng giờ, từ chuyện này đến chuyện kia mà đề tài nào cũng như chuyên gia ấy.
    Huhu em cũng khổ sở với cái chuyện nói năng này đây. Mang tiếng học ngoại ngữ phải nói nhiều nhưng ko hiểu sao nhiều lúc em cứ bị nói lắp, hoặc lúc căng thẳng là cứ lắp ba lắp bắp líu ríu hết cả chán ơi lá chán. Đã thế em lại mắc tật nói nhanh đến nỗi bị mọi người kêu là nói khó nghe. để ý sửa mãi nhưng rồi lại đâu vào đấy chả ăn thua j ạ. Cả nhà ai có cao kiến j mách em luyện với :Worried:
    • 270 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Thân chào các bạn

Nỗi sợ hãi khi phải nói chuyện trước đám đông được gọi là glossophobia (hoặc còn gọi là hội chứng sợ xuất hiện trên sân khấu). Người ta tin rằng đây là nỗi sợ hãi lớn nhất - hơn cả sợ chết - ảnh hưởng đến 75% nhân loại.:Laughing:

75% nhân loại, như vậy đủ thấy trình độ và khả năng hùng biện kém là bình thường với mọi người.

Nhưng, nếu hùng biện và giao tiếp là cần câu cơm thì kiểu gì cũng phải tập cho thành công.

Có mấy điều cần lưu ý khi muốn nói lưu loát:

1-Về mặt tâm lý: Ngôn ngữ là cái vỏ của tư duy, tư duy rành mạch rõ ràng, khúc chiết thì ngôn ngữ cũng rành mạch, gọn gàng. Hồi đi học, mình thấy mắc cười nhất là gặp mấy thày cô với học vị Tiến sĩ, mà vào giảng bài thì mồm cứ dính cả lại như đang ngậm kẹo dừa Bến Tre. Rồi lại chống chế rằng, tư duy tốt nhưng khả năng sư phạm có hạn, thật là hài vãi một số thứ…. Sau điều tra ra mới biết, toàn Tiến sĩ Việt Nam (loại Tiến sĩ mà biếu tiền hội đồng để bỏ phiếu ấy mà). Muốn nói lưu loát và thuyết phục, trước hết phải có hiểu biết sâu rộng về vấn đề định nói. Hiểu sâu biết rộng thì sẽ tự tin. Mà tự tin thì nói với mọi người như nói với lũ đàn em, chả có gì mà phải sợ, phải lúng túng.

2-Về mặt cấu trúc vật lý của miệng: Có một sô người có cấu trúc miệng và cơ quan phát âm không hoàn hảo (ngắn lưỡi, dây thanh không cân đối hoặc bị teo, hở hàm ếch hoặc sứt răng…) sẽ làm khó khăn khi giao tiếp. Trong trường hợp này, có thể luyện tập để khác phục. Socrates khi xưa nổi tiếng Hy-Lạp là triết gia hùng biện, vốn cũng là tay ngắn lưỡi. Nhờ kiên trì ngậm mấy viên kẹo cứng trong mồm, đứng trước biển ầm ào tập nói, đến khi kẹo tan hết thì nghỉ…. Vậy mà sau trở thành người có giọng nói trầm vang hấp dẫn nhất thành Athène.

3-Với những người tư duy chậm, nên tập kiểu nói chậm nhưng rành mạch, dứt khoát từng tiếng một, kèm theo sắc thái biểu cảm của nét mặt và ngôn ngữ cơ thể, điều đó sẽ làm cử tọa rất ấn tượng… kiểu nói này giống các lãnh tụ Đảng và Nhà nước.:Laughing:rooling:
    BS. Hò Văn Tén
    • 978 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

@Dem: Mình đã đọc và trả lời tin nhắn nhé.
    Nothing else matters!
    • 978 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Bỏ qua phần 2 lỗi do cấu trúc vòm miệng và phần kiến thức cần có khi nói chuyện trong bài viết của bác Tén, mình đưa lên các Reports của Austin Barnes nhé. Ngắn gọn tóm tắt vài trang thôi bạn đọc thử nhé.

1. Improve Your Conversation Skills in 7 Minutes
    Tips:
    Posture straight
    Relaxed body.
    Eye contact
    Smiling
    Speak Clearly
    Download: http://www.mediafire.com/?zxamy0aed64

2. Five Conversation Errors that Turn People Off
    Tips
    Lack of showing interest.
    Over talking
    Under talking
    Criticizing or condemning what was just said.
    Distracting Physical mannerism.

Download: http://www.mediafire.com/?sqmuzmagt22

Ngoài ra còn có một số reports khác của Austin Barnes trong đó nêu ra các tips như là làm sao để nhanh chóng tự tin và trở nên thân thiện với mọi người thông qua giao tiếp của mình, hay các câu hỏi để có một small talk thành công. Nói gì thì nói, cho dù có các tips đó, mình vẫn ưu tiên cái gạch đầu dòng đầu tiên đó là sự chân thành của chúng ta dành cho người đối diện :Laughing:
    Sau khi có cái conversation (basic) này rồi sẽ bàn đến Dale Carnegie.
    Mình sẽ up lên tiếp nhé?
    Nothing else matters!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 326 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em cũng vậy, khi nào nói trước đông người là đỏ mặt, nói không rõ nên mọi người rất khó hiểu, khả năng diễn đạt cũng kém. Mình hiểu nhưng không thể nào giải thích hay nói cho mọi người biết ý của mình một cách chính xác và đầy đủ. Sách vở em cũng đọc nhiều rồi nhưng để làm được thì....Làm thế nào bây giờ ạ?
    • 978 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Vậy bạn chắc là thiếu vốn từ đấy. Theo mình thì chịu khó đọc thêm sách truyện (ko fải là truyện tranh nhé) cũng là một cách để nâng cao khả năng diễn đạt. Ít nhất mình thấy người nào nói chuyện rất thu hút cũng đều là người đọc rất nhiều đấy.
    Em mình ở Đà Nẵng, có thể nào tưởng tượng được không nhé, thay vì nói "chị đi nhanh lên" nó nói: "Chị đi (ngập ngừng)... mạnh lên!" hihihi, chắc lún nền quá
    Hoặc là do bạn ít giao tiếp hay nói chuyện quá chăng? Mình có một thằng em (em của bạn) kém 4 tuổi mà hai chị em ngồi từ sáng đến tối cũng ko hết chuyện hihihi
    Nothing else matters!
    • 978 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thôi mình cứ post tạm lên đây ai cần thì xài nhé hihi

Dynamic Communication Skills:
    Download: http://www.mediafire.com/?jn9vb0wzmnn

Keys to Unlock your Ability to Confidently Talk with Anyone:
    Download: http://www.mediafire.com/?dm0xglcjoym

Questions to have successful Small Talk:
    Download: http://www.mediafire.com/?h0xwzmujmgy
    Nothing else matters!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 978 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Chỉ là chia sẻ với bạn một ít hi vọng giúp được một tý tý vì các bạn cũng toàn là dân phiên dịch mà, mình cũng chỉ biết mày mò những cái này và học theo thôi chứ còn "làm sao để làm được" là câu hỏi khó trả lời quá ^_^

1, Speak Up and Stand Out (Lisa Contini)
    Audio files Part1: http://www.mediafire.com/?yrqjzmhmv4m
    Audio files Part2: http://www.mediafire.com/?nhbcmwnsqvi

2, 101 Secrets of Highly Effective Speakers (Caryl Rae Krannich)
    Audio files:
    http://www.mediafire.com/?9lj9hzzn1xm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me2u; 26/12/2008 vào lúc 04:55 PM. Lý do: Đã fix lỗi file Speak up...part1 :)
    Nothing else matters!
    • 978 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Ôi xin lỗi các bạn đang down mình upload bị lỗi phần 1 của speak up and stand out nên mình tạm xoá link mình sẽ up lên lại.
    Nothing else matters!
    • Dem
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cảm ơn me2u nhiều vì những bài post hữu ích và cả về góp ý của bạn qua tin nhắn cho mình nữa. Mình đã download các bài của bạn về và đã xem qua rồi, nhưng mình thấy bản thân mình có nhược điểm này, không nằm trong các vấn đề mà bác Tèn đưa ra (hay là mình không biết xếp nó vào loại nào nữa).

Vấn đề là mình rất khó nói một câu chuyện cho trơn tru, ví dụ kể chuyện cười, hoặc thuật lại một sự việc. Vậy thì không phải là do kiến thức nhé, vì chuyện đó đã hiểu rõ và thuộc rồi. Cũng không phải do cấu tạo miệng lưỡi vòm họng gì nhé, vì nếu phải đọc to hoặc hát thì mình rất lưu loát và chuẩn. Cũng không phải do tâm lý nhé, vì kể cho bạn bè, cho ông xã nghe thì có gì mà run?

Thế thì sao nhỉ? Mình thậm chí có lúc mắng con còn mắng không ra đầu ra đũa nữa cơ :Laughing:.
    • 978 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Khoản mắng con mà còn ko ra đầu đũa nghe dễ thương quá cơ hihihi.

Người ta nói rằng muốn đi cho vững thì phải tập, muốn nói lưu loát cũng phải học dần dần thôi. Bạn có tập trung vào câu chuyện đang nói không hay bạn đang bị phân tán bởi những chuyện khác nữa? Hãy nói những chuyện làm bạn cảm thấy cực kỳ hứng thú, sôi nổi. Nếu mình không có nhiều hứng thú với vấn đề cần nói cũng dễ bị ỉu xìu đi trong khi nói làm người nghe cũng mất hứng, hơn nữa khi nói chuyện về một vấn đề nào đó bạn có thể khéo léo dẫn dắt đến các câu chuyện thú vị khác hoặc minh hoạ thêm dẫn chứng các vấn đề liên quan tự nhiên câu chuyện sẽ sinh động hơn rất nhiều. Tất nhiên là mình phải control được những tất cả những điều đó, biết lắng nghe, hưởng ứng và dừng đúng lúc chứ đừng để mình biến thành khẩu liên thanh bắn liên tục mà ko biết người nghe có quan tâm hay không ^^

Đây chỉ là những suy nghĩ cá nhân của mình, giao tiếp hay bất cứ hoạt động nào khác phải có sự qua lại hai chiều thì mới có cơ hội trở nên hoàn hảo. :Rose:
    Nothing else matters!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao mình đánh dấu tiếng Việt khó quá - đúng là chưa quen nên chậm rì :Sad:

Cám ơn me2u nhé. Toàn là những bài hay. Mình đã download xuống và phải dành thì giờ đọc cho hết mới được.

dem - Theo kinh nghiệm nhỏ nhoi của mình thì không phải ai sinh ra cũng đều có thể ăn nói 1 cách trơn tru đâu. Phải luyện tập dữ lắm Nói chuyện lưu loát đã khó mà khi mình phải xài tiếng nước ngoài lại càng khó hơn. Nói chung là nếu có cơ hội thì bạn nên nói tiếng Anh mỗi ngày, từ từ rồi sẽ thấy tự nhiên, thoải mái và tự tin hơn. Đừng nản nha.
    • 1,807 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dem Xem bài viết
    Cảm ơn me2u nhiều vì những bài post hữu ích và cả về góp ý của bạn qua tin nhắn cho mình nữa. Mình đã download các bài của bạn về và đã xem qua rồi, nhưng mình thấy bản thân mình có nhược điểm này, không nằm trong các vấn đề mà bác Tèn đưa ra (hay là mình không biết xếp nó vào loại nào nữa).

Vấn đề là mình rất khó nói một câu chuyện cho trơn tru, ví dụ kể chuyện cười, hoặc thuật lại một sự việc. Vậy thì không phải là do kiến thức nhé, vì chuyện đó đã hiểu rõ và thuộc rồi. Cũng không phải do cấu tạo miệng lưỡi vòm họng gì nhé, vì nếu phải đọc to hoặc hát thì mình rất lưu loát và chuẩn. Cũng không phải do tâm lý nhé, vì kể cho bạn bè, cho ông xã nghe thì có gì mà run?

Thế thì sao nhỉ? Mình thậm chí có lúc mắng con còn mắng không ra đầu ra đũa nữa cơ :Laughing:.
    Ôi cái bệnh của mẹ này giống...ax nhà mình quá, không bị mắc các tật trên, 1 câu chuyện hoặc 1 bộ phim đã thuộc lòng mà kể lại còn không xong...vợ càng nghe càng thấy bực...Theo mình đây cũng do 1 phần người này có vốn từ nghèo nàn nên khi diễn đạt bằng lời sẽ gặp khó khăn, trước khi nói không biết sắp xếp câu thành ra cứ lòng vòng ấp a ấp úng.
    Mẹ nó nên chú ý và ghi nhớ từ ngữ mình nghe được hàng ngày từ các phương tiện truyền th6ng hoặc người đối diện, có thể lập 1 cuốn sổ tay chẳng hạn, mình sẽ ghi lại tất cả những từ, câu mà mình nghe được và thích, khi nào rảnh rổi cứ xem đi xem lại, lâu ngày thì vốn từ của mẹ nó phong phú và diễn đạt ý của mình sẽ dễ dàng hơn. Chúc mẹ nó thành công với chút ít khinh nghiệm của mình
    thôi đi, không ký nữa
    • Dem
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Giadinhmon, có lẽ mình phải học cách đó thôi, học ngay tiếng Việt để nói trơn tru tiếng Việt đã chứ chưa nói gì đến ngoại ngữ.

Khổ một nỗi là nghề của mình là nghề nói. Thế mà mình không thích nói. Đúng ra là mình không thích tán chuyện gẫu như sở thích của phụ nữ nói chung, mặc dù biết là làm được điều đó cũng cải thiện đáng kể khả năng diễn đạt của mình (trong nhóm đang tán chuyện muốn ý kiến của mình được người khác chấp nhận thì ít nhất cần phải biết nói to và rõ ràng cái đã). Tính mình ít nói, trầm tính, khi mà mọi người tán gẫu thì mình chỉ thích nghe và ... cười chứ ít khi thích tham gia vào, nhất là câu chuyện đi đến tranh luận thì mình chỉ có nước đầu hàng sớm.

Có mẹ nào mách cho mình nước gì để mình thích chuyện trò tán gẫu hơn không? Nếu các ông chồng cho là lấy được vợ ít nói là hạnh phúc thì chồng mình sẽ là người hạnh phúc nhất.
    • Dem
    • 6 năm
    • 46 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Me2u ơi, cảm ơn em nhiều nhiều, các bài em post rất hay và cần có thời gian để nghiền ngẫm.

Có mẹ nào có chiêu gì nâng cao kỹ năng phiên dịch (cách ghi chú, luyện trí nhớ, cách diễn đạt cho khúc chiết, cách xử lý đoạn văn dài và nhiều chi tiết...) thì truyền lại cho mình với. (có tham lam quá không?) Mình nghe nói có khoá học tương tự ở AITCV nhưng học phí cao quá mình không kham nổi. Có mẹ nào học chưa chia sẻ kinh nghiệm đi.
    • 978 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Dem ơi em cũng ở AITCV ra đây :Battin ey: nhưng em học về IT !!
    Nothing else matters!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2